[Thảo luận] Những điều cần biết khi thuê xe tự lái.

xepmetmoi

Xe tải
Em thuê xe bên cụ xe365 thấy ngon ơ, do chưa bị va quệt nên không biết bị xử lý thế nào.

Mentos

Đi bộ
Em có lần thuê con xe innova ở một đứa bạn quen trên zalo, hôm ấy đi cần nên đi gấp, em ý bảo xe đời mới giá 700k/ngày, lúc lên em nó ko ở đấy mà có cái đám dở nào bảo vệ trông kho đấy, dắt ra một con đời 2007 bảo xe anh đây. Wt*, em nói ơ xe mới đây à, thế là chúng nó bảo xe mới 900k/ngày anh ợ... mà tại gấp quá nên em cũng đành ngậm bồ hòn làm ngọt các bác ạ... kiểm tra sơ sơ thì cũng ok, xong trèo lên đi được 1 đoạn mới phát hiện vô số 2 nhiều lúc ko vào được, hộp số cứ kêu rột rột làm em sợ teo :(( nhưng cũng ráng lèo lái hạn chế về số 2... đi được một đoạn lên Bình dương thì mưa... Ôi cái cần gạt nước nó mòn, gạt chả thấy cái vẹo gì @.@!!! Thế là em phải nằm lề cho mưa nó ngớt mới dám lướt tiếp... từ đấy em cạch đến già không dám quay lại... chỗ đấy nằm khúc Phan Huy Ích, Gò Vấp ợ.
- Kinh nghiệm rút ra cho các bác thuê xe tự lái:
+ Kiểm tra đèn, cần gạt nước, xi nhan, máy lạnh, các công tắc điện.
+ Kiểm tra trầy xước, mở nắp máy lên kiểm tra nước nôi dầu mỡ
+ Đừng ham rẻ mà ôm lấy cục nợ các bác ợ...
Kinh nghiệm thuê xe ngoài của em còn nhiều tập sẽ quay lại chia sẻ các bác sau ợ :((

hoathan001

Xe tải
Nguy hiểm thật các bác a,e là of mới, cũng muốn thuê xe khi đi đâu đó,nhà mình có bác nào o gần khu vực cổ nhuế ko cho e số liên lạc sau này thuê cho tự tin

VJ180310

Xe máy
Nhận xe phải để ý cả xăng các kiểu nhé các cụ

Ngô.Tường

Xe tăng
Nguy hiểm thật các bác a,e là of mới, cũng muốn thuê xe khi đi đâu đó,nhà mình có bác nào o gần khu vực cổ nhuế ko cho e số liên lạc sau này thuê cho tự tin
Em cũng ở cổ nhuế, cũng có nhu cầu giống cụ mà chưa tìm đc địa chỉ thuê xe uy tín

ckvnvtbd

Xe buýt
Em cũng chuẩn bị thuê sáng mai đi. Đọc thớt này của cccm em hơi lo lo. Cụ nào có chỗ cho thuê uy tín và không bắt bẻ khách hàng thì giới thiệu giúp em nhé.

ngoctuyen88

Xe hơi
bác cứng quá, gặp e tay lái mới và muốn nhanh cho xong chuyện , like

min18vn

Xe điện
Hồi chưa có xe em hay qua nhà xe xe365vn hồi đó còn là cụ Bình cơ. nhưng ghét lắm, toàn bắt em lấy xe từ 6-7h tối hôm trước, làm em mất thêm 30k gửi xe ;))

WTA

Xe buýt
Em cũng vào để học hỏi kinh nghiệm.

xe365vn

Xe container
em xin giới thiệu các cụ chỗ cụ xe 365vn. cụ ấy nhiệt tình lắm, hôm trước em thuê con innova mới cứng đi rất sướng. cụ ấy cũng rất uy tín trên OF
Bác share em cái anh Tùng đó đi, giá cả thế nào
Em thuê xe bên cụ xe365 thấy ngon ơ, do chưa bị va quệt nên không biết bị xử lý thế nào.
Hồi chưa có xe em hay qua nhà xe xe365vn hồi đó còn là cụ Bình cơ. nhưng ghét lắm, toàn bắt em lấy xe từ 6-7h tối hôm trước, làm em mất thêm 30k gửi xe ;))
các cụ khảo cổ học ác quá :P

Mit2012

Xe đạp
Em vào hóng kinh nghiệm các cụ

anhldit

Xe tải
Trước khi có xe hầu như tháng nào em cũng đôi lần thuê nhà cụ xe365vn.
Xe mới. Thoải mái, dễ chịu.

SPL

Xe container
Em làm tự lái nhưng chỉ có 2-3 xe cho thuê nên còn chịu khó chăm được chứ các cụ làm lớn đôi ba chục xe thì chăm sao nổi, vậy nên xe hay bị lỗi là bình thường. Em vừa tự tay dọn rửa 4 con xe để giao cho VP với khách thuê 3 ngày tết Dương xong đây. Có mấy điều các cụ chú ý khi đi thuê xe tự lái, có gì em bổ sung sau:

1. Ca xe từ 8-20g, có thể giao từ 20g hôm trước không tính phí chứ không phải là ca xe 20-20g nhé. Nếu đi đến tận 8g hôm sau nữa sẽ bị tính lưu đêm, thường 1-200k. Vậy nên thuê xe các cụ nên căn thời gian để thuê, đừng đòi lấy xe oái oăm kiểu 15g đòi lấy, 15g hôm sau trả xong tính ..........1 ca xe :(( Nhà xe sẽ tính các cụ hơn 1 ca xe, có thể là 1.5 ca ngay, chí ít cũng 1 ca và 2-300k nữa hoặc không có xe để mà giao vì nó lỡ hết tất cả, khách chưa trả xe thì không có mà giao.

2. Số km khống chế thường 200-250km, quá tính 2k/km. Có cụ bảo không tính quá vậy xe đi ngày 500-800km mà về lấy được có mấy trăm nghìn của ca xe thì nhà xe cho mượn xe luôn chứ cho thuê làm gì.

3. Xăng thì có vạch xăng, trừ xe bị lỗi chứ xe bình xăng không bị móp méo thì nó hiện đúng, nhà xe cũng chả muốn nó hiện lệch, khách đang đi cao tốc mà nó hết xăng khi vẫn báo còn 2 vạch thì vỡ mồm. Vậy nên các cụ cứ ướm mình đi bao nhiêu km, hỏi nhà xe xem xe ăn bao nhiêu lít/100km để mua xăng đổ cho phù hợp, tránh thừa hoặc thiếu nhiều quá. Thường thì với Ỉn 1 vạch là 200k còn Mor là 100k. Đi hụt xăng thì phải bù, không có chuyện bỏ qua đâu.

4. Xe đời cũ hay mới không quan trọng lắm đâu, miễn làm cái xe nó phải thực sự ngon, các cụ cứ đòi đời mới nhưng nó nát bươm thì chả bằng được con đời cũ mà ngon đâu, đừng nghĩ mới đã ngon. Ví dụ trong hội nhà em có ông mua con Ỉn G16 mới đi 3 tháng mà xước quanh xe, trong xe như chuồng heo, sao so với con 11 em đang đi được, so với con 10 của ông khác thì còn kém xa nữa, y như rằng lúc bán trầy trật mới được 730tr trong khi con E đời 14 có người bán được 740tr.

5. Do đặc thù xe tự lái nên khó có thể sạch, không mùi được nếu khách không giữ gìn, giao cái xe sạch nhưng khách trả về cái xe hơn chuồng heo, bẩn từ trong ra ngoài với nước hải sản, nôn trớ, thuốc lá gạt tàn trong đầy xe....ấy vậy mà tính có 50k tiền dọn rửa cũng không muốn trả. Nhiều khách đòi lấy ngay đi luôn nhưng lại muốn trả thật muộn, ăn lẹm sang ca người khác mà không muốn trả thêm tiền, vậy thì nhà xe thời gian đâu để dọn rửa. Sạch sẽ hay không vào mũi vào mồm khách hết chứ có vào nhà xe đâu, giữ sạch thì mình sẽ được sạch. Em hiếm khi giao xe bẩn, đa phần giao xe sạch nhận về xe bẩn :( Tránh chở đồ ra nước, có mùi, động vật sống trên xe...

6. Thuê xe vào cuối tuần thì thường là thuê 2 ngày, thuê có 1 ngày thì hơi khoai cho nhà xe, các cụ nên lên lịch sớm chứ đừng tối T6 mới hỏi thuê T7 thì thường hết xe hoặc chỉ còn xe kém. Các dịp lễ tết thì nên hỏi xe trước 1 tháng, qua đặt cọc trước chứ cận ngày mới hỏi thì ...... bó tay. Thuê Tết Âm giá không như ngày thường, nó gấp đôi và phải thuê 10 ngày, hiếm chỗ cho thuê ít hơn mặc dù được nghỉ có ....7 ngày. Ngày lễ thường là thuê 3 ngày có 1-2 ngày giá gấp rưỡi.

7. Xước xát: Xe tự lái thường được mua BH thân vỏ, vậy nên khi xước thì tùy tâm nhà xe sẽ tính tiền các cụ, như em tính mỗi vết xước khoảng 200k vì mỗi khoảng cần sơn là 400k chẳng hạn thì em lấy 1/2, tất nhiên nếu móp thì lại là chuyện khác vì lúc đó thời gian khi đi làm lâu hơn, xe nằm lâu là chết. Có lần khách làm móp cánh sau, cho đi làm BH mất 3 ngày, vừa cho vào thì có khách thuê 4 ngày, vậy em mất toi 3tr2 rồi, ai chịu cho em khoản đó, em có bắt khách chịu được đâu. Vậy nên khi khách cảm thấy tính vẫn bị đắt thì mời khách đánh xe tự đi làm, coi như chưa trả xe em, làm xong trả em cũng được, em vẫn tính tiền thuê bình thường. Lúc giao nhận xe 2 bên đều chỉ cho nhau vết xước, về cứ thế mà làm, đừng bảo em không đâm, quệt vào đâu....không sao nó xước được, chả lẽ em tự vẽ, trong biên bản giao xe làm gì có vết đấy. Xe đi xước thì phải đền xước chứ không thể có chuyện "xe cụ có BH rồi thì thôi không đền" đâu, tiền bỏ ra làm BH là tiền túi thì nó phải thu về dần dần thông qua khách thuê, mỗi khách 1 tí là dần dần sẽ đủ số tiền đó. Dân OF em đã dính rồi, xước nhằng nhịt, móp cả cánh về hồn nhiên "cụ đi làm BH hộ em" :(( Xe về bị xước thì nhà xe bắt đền chứ đừng tự mang đi sửa, về bị phát hiện là bị phạt thêm, hơn nữa khách đa phần sửa ẩu nên về bị phát hiện ngay.

8. Giấy tờ: Các cụ đi thuê xe thì nguyên tắc phải đủ giấy tờ mới được thuê, đừng nghĩ em không cần giấy tờ cũng thuê được, tùy theo độ thân quen hay nhà xe dễ tính sẽ không cần chứ ít nơi không cần lắm vì giấy tờ là cái cần thiết để túm khi có vấn đề. Xe máy các cụ để lại nhiều khi chỉ được ..........3tr thì chả bõ cho xe bị đâm mạnh, các cụ bỏ ngay, nhà xe chịu thiệt. Chưa kể xe bị cắm thì nhà xe bấu víu vào đâu, em bị cắm 3 lần rồi mặc dù khách đủ giấy tờ nhé. Cái CMT báo mất làm lại nhanh và rẻ, cái 2B ghẻ các cụ cũng sẵn sàng bỏ, vậy chỉ còn cái HK là khó làm lại và rắc rối mất thời gian, vậy nên nó là cái để nhà xe bấu víu, có cụ bảo "sao lại cần HK, có hay không vẫn mang cắm được xe kia mà", vậy thì cụ ấy đứng ra mà cho thuê xe cho nhanh, làm rồi khắc rõ. HN đa phần nhà xe không cho khách ngoại tỉnh thuê, kể cả cầm HK ngoại tỉnh trên tay vì nó khó xác minh và xa xôi.

9. Thuê xe thì nên kiểm tra xe, nói rõ là em không lái được AT hay MT, tránh lấy xe mà mình không quen lái, nguy hiểm cho mình và mọi người, dễ va quệt hỏng xe. Xe có lỗi gì em nói luôn, xe có gì đặc biệt, ví dụ độ gương điện, thì em nói để khách rõ tránh bẻ bằng tay.

10. Kiểm tra kỹ đồ khi giao-nhận xe không bị bắt đền oan cái mình không làm mất như bánh sơ cua, kích, bộ tháo lốp....em thì bị dính là khách về làm mất..........bánh sơ cua, làm em khốn khổ mới đi mua được larang khác của em Ỉn, trong hãng đòi 13tr4 chưa VAT, may mà nhờ mua cũ ở ngoài được có hơn 2tr. Vụ đó em nghĩ khách cần tiền nên bán rồi về đền sau, nếu em không phát hiện ra là xong phim, may mà kiểm tra thấy, khách đền ngay khi có vành lốp khác chứng tỏ bán chứ Ỉn rơi mất sơ cua thế dek nào được :(

11. Kiểm tra đủ giấy tờ mới nhận xe như đăng ký (photo công chứng), đăng kiểm (gốc), bảo hiểm (gốc), tem đăng kiểm, tem đường bộ (có thể hết hạn nhưng không bị phạt). Nếu đi đường bị xxx lôi vào thì nói rõ xe đi thuê, nếu họ yêu cầu đăng ký gốc thì nhà xe sẽ mang đến nhưng chi phí sẽ do khách chịu vì nếu khách không có lỗi thì xxx sẽ không vịn, có vịn thì cũng giải quyết được. Không xxx nào đòi đăng ký gốc cả, họ biết thừa việc nhà xe không giao đăng ký cho khách mặc dù theo luật chỉ có đăng ký gốc hoặc giấy ngân hàng thì mới được chấp nhận còn photo công chứng thì không.

nguyenhanh0495

Xe hơi
Em vào học hỏi kinh nghiệm,có lúc nhỡ phải đi thuê xe

Huyền long

Xe đạp
Em hiện tại đang có nhu cầu thuê xe tự lái về quê 2 hôm vào ngày 11-12/11! E ở Hà nội, Q Hoàng mai, các cụ xem có chỗ nào uy tín thì giới thiệu giúp em ah!