[Funland] Những gì được coi là giá trị Mỹ: tự do, công bằng và bác ái ???

XPQ

Xe lăn
Tự do, công bằng , bác ái

Bợn à!
Có một thằng Do Thái nó viết sách bảo là: Nền văn minh Phương Tây vĩ đại đến nỗi bạn có thể viết một cuốn Bách khoa thư về những tội ác của nó, xong rồi lại vẫn có thể viết tiếp tâp 2 một Bách khoa thư về những thành tịu của nó.
Nhưng có một thực tế dù bạn có cố gắng đến đâu cũng không thể giải thích nổi, tại sao số người bên ngoài muốn xin thẻ xanh định cư ở cái thế giới ấy luôn áp đảo số người ở thế giới ấy muốn bỏ tiền ra để được thành công dân của thế giới chúng mình.
Cho nên, ngậm loa lại mà lo lao động kiến thiết giấc mơ đi thì hơn. Đừng tỉnh dậy!

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Đã không cống hiến còn bố láo. Kêu ca gì.

Collin Powell

Xe buýt
Bợn à!
Có một thằng Do Thái nó viết sách bảo là: Nền văn minh Phương Tây vĩ đại đến nỗi bạn có thể viết một cuốn Bách khoa thư về những tội ác của nó, xong rồi lại vẫn có thể viết tiếp tâp 2 một Bách khoa thư về những thành tịu của nó.
Nhưng có một thực tế dù bạn có cố gắng đến đâu cũng không thể giải thích nổi, tại sao số người bên ngoài muốn xin thẻ xanh định cư ở cái thế giới ấy luôn áp đảo số người ở thế giới ấy muốn bỏ tiền ra để được thành công dân của thế giới chúng mình.
Cho nên, ngậm loa lại mà lo lao động kiến thiết giấc mơ đi thì hơn. Đừng tỉnh dậy!
Bợn à! Làm gì mà bợn phải giãy đành đạch thế
Thằng Do Thái nó là cái gì của bạn mà bạn phải tôn nó lên bàn thờ để thờ. Đất nước Việt Nam vĩ đại hơn bất cứ cái gì mà thằng Do Thái ấy có thể viết trong lúc quay tay.

Có 1 thực tê là dù bạn cố gắng đến đâu thì cũng không thể giải thích nổi là cuộc sống của người Việt Nam càng ngày càng phồn vinh và hạnh phúc, càng ngày càng nhiều người muốn quay về xin lỗi với đất nước vì ngày xưa đã lỡ nghe lời bọn ngu phản bội tổ quốc. Số người đó lớn gấp nhiều lần cái bọn rẻ rách mà bạn đang bợ mít và thổi phồng cho chúng nó.

Cho nên, với những kẻ chửi bới tổ quốc thì ngậm miệng lại mà lo chạy grap đi. Những kẻ như bạn thì chẳng nước nào nó nhận đâu , chỉ có Việt Nam đành phải chịu đựng bạn vì bố mẹ là người Việt Nam thôi

bau67

Xe container
Anh phải trải qua thái cực nọ thi mới thấu hiểu giá trị của thái cực kia
Có trải qua thời kỳ đói khổ rồi thì mới biết quý trọng manh áo ấm, bát cơm đầy.
Có trải qua ngục tù rồi thì mới thấy giá trị của sự tự do.
Có ở chỗ tối tăm rồi thì mới thấy nơi có ánh sáng cần thiết thế nào !.....

XPQ

Xe lăn
Bợn à! Làm gì mà bợn phải giãy đành đạch thế
Thằng Do Thái nó là cái gì của bạn mà bạn phải tôn nó lên bàn thờ để thờ. Đất nước Việt Nam vĩ đại hơn bất cứ cái gì mà thằng Do Thái ấy có thể viết trong lúc quay tay.

Có 1 thực tê là dù bạn cố gắng đến đâu thì cũng không thể giải thích nổi là cuộc sống của người Việt Nam càng ngày càng phồn vinh và hạnh phúc, càng ngày càng nhiều người muốn quay về xin lỗi với đất nước vì ngày xưa đã lỡ nghe lời bọn ngu phản bội tổ quốc. Số người đó lớn gấp nhiều lần cái bọn rẻ rách mà bạn đang bợ mít và thổi phồng cho chúng nó.

Cho nên, với những kẻ chửi bới tổ quốc thì ngậm miệng lại mà lo chạy grap đi. Những kẻ như bạn thì chẳng nước nào nó nhận đâu , chỉ có Việt Nam đành phải chịu đựng bạn vì bố mẹ là người Việt Nam thôi

Bợn à! Bọn grab chúng tớ đóng góp cho Tổ cuốc nhiều hơn bợn đấy, trừ việc chúng tớ không rỗi hơi để tâm đến những tưởng tượng não mịn một cách ảo diệu của bợn.

td lines

Xe điện
Không biết có phải chơi tung hứng cho nhau không nhưng bọn 47 vừa được dịp chửi lại vừa có thêm dăm nghìn công làm việc cuối tuần

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Vào những thớt thế này em chỉ cười rồi đi ra thôi.
Vì em gặp nhiều còm ở nhiều thớt tương tự chỉ moi những cái xấu để dìm hàng.
Bài này cũ và xưa rích rồi, chỉ là trò cười thôi.:))
Nói thêm là có cho em sang Mẽo em cũng không đi.

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Những gì được coi là giá trị Mỹ: liệu có phải là tự do, công bằng và bác ái ? có thật không hay trên giấy ? có đúng không hay ảo tượng sức mạnh ???

Chuck Park, người làm việc tại Bộ Ngoại giao Mỹ 10 năm qua, hôm 8/8 xin nghỉ việc vì không thể tiếp tục "biện minh cho Trump".

Trong đơn xin nghỉ việc, Park cho hay trong một thập kỷ làm việc ở nước ngoài với tư cách là nhân viên Bộ Ngoại giao Mỹ, ông đã "cống hiến để truyền bá những gì là ông tin là giá trị Mỹ: tự do, công bằng và bác ái". "Nhưng càng ngày tôi càng thấy mình trong tư thế bị động, chật vật để giải thích với người nước ngoài về những thứ trái ngược ở quê nhà", Park viết.
....
"Tôi không thể tiếp tục biện minh cho Donald Trump hoặc chính tôi, sự đồng lõa của tôi với các hành động của chính quyền Trump. Đó là lý do tại sao tôi từ chức", Park viết.

https://vnexpress.net/the-gioi/nhan-vien-bo-ngoai-giao-my-xin-thoi-viec-vi-bat-man-voi-trump-3965394.html

p/s liệu ông Park này có bị khép vào tội tha hóa, thiếu lý tưởng cách mạng,... nặng hơn là phản quốc ???
Em tưởng "tự do-bình đẳng-bác ái" là giá trị của nước Pháp chứ !? :D

kvboto

Xe container
Vào những thớt thế này em chỉ cười rồi đi ra thôi.
Vì em gặp nhiều còm ở nhiều thớt tương tự chỉ moi những cái xấu để dìm hàng.
Bài này cũ và xưa rích rồi, chỉ là trò cười thôi.:))
Nói thêm là có cho em sang Mẽo em cũng không đi.

Tham gia diễn đàn là để có cái nhìn đa chiều, thẻ xanh nước mỹ là ao ước của bao người, cụ nói có cho cũng kg đi, vậy hẳn là có lý do, phỏng ạ ?

kvboto

Xe container
Đã không cống hiến còn bố láo. Kêu ca gì.
Vậy, theo cụ, thế nào là cống hiến ? và thế nào là bố láo ?

Định nghĩa và ví dụ cụ thể giúp, đừng chém gió xuông !

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Vậy, theo cụ, thế nào là cống hiến ? và thế nào là bố láo ?

Định nghĩa và ví dụ cụ thể giúp, đừng chém gió xuông !
Cụ chịu khó google Chuck Park CNN giúp em. CNN là thằng vẫn đối đầu với Trump, lại mang một thằng Mỹ gốc xyz lên thì thuyết phục ai ?

Còn cụ mà bàn chuyện suông hay không thì :))

Patriots

Xe lăn
Những gì được coi là giá trị Mỹ: liệu có phải là tự do, công bằng và bác ái ? có thật không hay trên giấy ? có đúng không hay ảo tượng sức mạnh ???

Chuck Park, người làm việc tại Bộ Ngoại giao Mỹ 10 năm qua, hôm 8/8 xin nghỉ việc vì không thể tiếp tục "biện minh cho Trump".

Trong đơn xin nghỉ việc, Park cho hay trong một thập kỷ làm việc ở nước ngoài với tư cách là nhân viên Bộ Ngoại giao Mỹ, ông đã "cống hiến để truyền bá những gì là ông tin là giá trị Mỹ: tự do, công bằng và bác ái". "Nhưng càng ngày tôi càng thấy mình trong tư thế bị động, chật vật để giải thích với người nước ngoài về những thứ trái ngược ở quê nhà", Park viết.
....
"Tôi không thể tiếp tục biện minh cho Donald Trump hoặc chính tôi, sự đồng lõa của tôi với các hành động của chính quyền Trump. Đó là lý do tại sao tôi từ chức", Park viết.

https://vnexpress.net/the-gioi/nhan-vien-bo-ngoai-giao-my-xin-thoi-viec-vi-bat-man-voi-trump-3965394.html

p/s liệu ông Park này có bị khép vào tội tha hóa, thiếu lý tưởng cách mạng,... nặng hơn là phản quốc ???
Trước tiên không phải do tay Park này mà là do CQ Mỹ không có chính uỷ

uahktam

Xe tải
Mấy cụ có vẻ thù hằn Mỹ nhỉ.

Em thấy xã hội Mỹ là một hướng để phấn đấu đạt được. Xã hội đó chưa hoàn hảo như thiên đường nhưng nó luôn đấu tranh, đào thải cái xấu, bảo vệ các giá trị tự do công bằng và bác ái.

Hai đảng phái chính của Mỹ lựa chọn cho mình các giá trị trên để theo đuổi. Đảng DC đặt bác ái là giá trị cao nhất, cố gắng đạt công bằng bằng cách phuc lợi xã hội. Đảng CH cho rằng giá trị tự do là trên hết và muốn có tự do thì phải cố gắng không để phụ thuộc, công bằng nghĩa là làm ra gì thì được hưởng đến đó. Cứ như vậy, các diễn biến của xã hội được mọi người cảm nhận theo các giá trị đó. Ưu thế các đảng phụ thuộc vào các cảm nhận và từ đó các bức xức của xã hội được giải quyết.

Em thấy đó là một xã hội đang tiến lên, chuyển động theo hướng tích cực.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Tham gia diễn đàn là để có cái nhìn đa chiều, thẻ xanh nước mỹ là ao ước của bao người, cụ nói có cho cũng kg đi, vậy hẳn là có lý do, phỏng ạ ?
Lý do là em cũng đã lớn tuổi rồi, tiếng Anh thì bập bẹ mà đk tài chính không cho phép.
Sang đó sẽ rất vất vả, trong khi ở Việt Nam em cũng tạm gọi là ổn định.
Chứ ngược lại là em đi ngay Cụ ạ, cho mình và cho cả con cái sau này.

Iem ngồi cafe đối diện cái Chum Ô Ten hóng các cụ bàn chuyện nước Mẽo ạ

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
"Every country has the government it deserves"
Joseph de Maistre

"(Người dân) quốc gia nào cũng xứng đáng với chính quyền của quốc gia đó"

Andydo

Xe điện
Cái slogan đó của pháp mà nhể ? Chứ từ hồi lập quốc Mỹ chưa hề chính thức có cái slogan nào hết

....

phihanhgia

Xe điện
Em tưởng "tự do-bình đẳng-bác ái" là giá trị của nước Pháp chứ !? :D
Chuẩn rồi. Pháp mới là quốc gia đề cao "tự do, bình đẳng, bác ái", ý tưởng được chấp nhận từ thời cách mạng Pháp. Nguyên bản của nó là:
Liberté, égalité, fraternité.

Hoa kỳ không đề cao "bình đẳng" (mà chỉ đề cao bình đẳng cơ hội), cũng không đề cao "bác ái". Hoa Kỳ đề cao "tự do", đề cao "công lý".

Người dân Mỹ thì ngoài tự do, công lý, họ đặc biệt đề cao chủ nghĩa cá nhân, sự riêng tư. Sau đó mới là bình đẳng cơ hội, cạnh tranh. Tiếp theo là niềm tin vào giấc mơ Mỹ và lao động chăm chỉ (American Dream and Hard Work).