[Funland] Những hồi ức của CCB chiến trường K !

Ahungbeo

Xe hơi
Hay quá bác ơi

banotomuaxedap

Xe máy
Cụ nhà mình cựu chiến binh từ lúc bị đòi đóng tiền làm kỷ niệm chương h chẳng buồn nói đến Đ nữa luôn.

Thocthat

Xe hơi
Hay quá, ủng hộ cụ chủ

moitaplai123456

Xe hơi
Ấy chết ! cụ không đọc kỹ tựa đề . Hồi đó em cũng đang là thằng nhóc ...thò lò mũi xanh thôi cụ ạ .

Đây : Ngày trước đánh nhau bên K bọn anh hay dùng loại lựu đạn da láng của Mỹ nó....tròn tròn như thế này :D

Tác giả giống nhạc sỹ Trần Tiến

pain

Xe ba gác
Bố vợ em là lính công binh C17, E866, F31 đã từng chiến đấu ở chién trường K. Trên đây ko biết có cụ nào cùng đơn vị ko ạ?
Hình như có cụ @pkhst cùng e866 thời kỳ đó ạ.

pkhcsht

Xe điện
Hình như có cụ @pkhst cùng e866 thời kỳ đó ạ.
Bố vợ em là lính công binh C17, E866, F31 đã từng chiến đấu ở chién trường K. Trên đây ko biết có cụ nào cùng đơn vị ko ạ?
Vâng, e đây, e là lính bb C6, D2, E866, F31 QĐ 3, lính Hà Nội 78. Dưng chả biết lính công binh. Cũng tại vì từ lúc đc bổ sung cho E866 đền lúc bị thương ra quân, hầu như chả có nhiều cơ hội giao lưu, cũng vì năm ngày ba trận (đánh vận động), lại chui rúc trong rừng ...

Chỉnh sửa cuối:

Realred

Xe buýt
Vâng, e đây, e là lính bb C6, D2, E866, F31 QĐ 3, lính Hà Nội 78. Dưng chả biết lính công binh. Cũng tại vì từ lúc đc bổ sung cho E866 đền lúc bị thương ra quân, hầu như chả có nhiều cơ hội giao lưu, cũng vì năm ngày ba trận (đánh vận động), lại chui rúc trong rừng ...
Chào cụ.
Bố vợ em cũng mất rồi, hôm nọ về giỗ cụ thấy có kỷ niệm chương của đơn vị nên em xúc động post lên đây xem có cụ nào cùng đơn vị không.
Cảm ơn thế hệ các cụ đã đóng góp tuổi trẻ cho những năm tháng ấy.
Em xin chúc cụ sức khỏe, hạnh phúc ạ.

ngocanhpdc

Xe tăng
Em đọc một lèo đến đây thì hết, thấy thiếu thiếu! Em thế hệ 8x sinh sau đẻ muộn, cũng nghe những người đi trước kể nhiều về chiến trường K cũng thấy tự hào vì mình giúp bạn nhiều và nghĩ bạn cũng sẽ biết ơn mình nhiều lắm, nhưng sự thực nó hơi khác.

Em sang K công tác đến nay được 3 năm rồi (bọn em cũng vẫn gọi vui là đi chiến trường K) nhưng qua tiếp xúc em thấy bên này người ta tuyên truyền về cuộc chiến này khác nhiều quá, ngày 07/01 vẫn là một ngày lễ của Camp nhưng giới trẻ bên này biết rất ít về cuộc chiến ấy, thậm chí một bộ phận vẫn cho rằng đó là cuộc chiến xâm lược. Ở đây cũng còn rất nhiều CCB ở lại sau chiến tranh, họ sống cuộc sống tương đối thầm lặng và gần như hòa nhập hoàn toàn vào xã hội, phải tiếp xúc thân mật lắm thì các bác ấy mới dám nói mình từng là CCB.

angkorwat

Xe điện
Em đọc một lèo đến đây thì hết, thấy thiếu thiếu! Em thế hệ 8x sinh sau đẻ muộn, cũng nghe những người đi trước kể nhiều về chiến trường K cũng thấy tự hào vì mình giúp bạn nhiều và nghĩ bạn cũng sẽ biết ơn mình nhiều lắm, nhưng sự thực nó hơi khác.

Em sang K công tác đến nay được 3 năm rồi (bọn em cũng vẫn gọi vui là đi chiến trường K) nhưng qua tiếp xúc em thấy bên này người ta tuyên truyền về cuộc chiến này khác nhiều quá, ngày 07/01 vẫn là một ngày lễ của Camp nhưng giới trẻ bên này biết rất ít về cuộc chiến ấy, thậm chí một bộ phận vẫn cho rằng đó là cuộc chiến xâm lược. Ở đây cũng còn rất nhiều CCB ở lại sau chiến tranh, họ sống cuộc sống tương đối thầm lặng và gần như hòa nhập hoàn toàn vào xã hội, phải tiếp xúc thân mật lắm thì các bác ấy mới dám nói mình từng là CCB.
Giờ dân K hầu như đã quên cái công của bộ đội VN rồi. Còn nhớ tháng 1-1979 tiến vào Phnom penh, dọc đường dân từ các trại tập trung đói rách ùn ùn trở về quê. Cả đơn vị em có đồ ăn, quần áo cho dân hết. Anh em trong đơn vị chỉ còn bộ quần áo mặc trên người, súng đạn và cái ba lô xẹp lép.

Hồng Quốc

Xe tải
Giờ dân K hầu như đã quên cái công của bộ đội VN rồi. Còn nhớ tháng 1-1979 tiến vào Phnom penh, dọc đường dân từ các trại tập trung đói rách ùn ùn trở về quê. Cả đơn vị em có đồ ăn, quần áo cho dân hết. Anh em trong đơn vị chỉ còn bộ quần áo mặc trên người, súng đạn và cái ba lô xẹp lép.
tại dân K nó nhìn nhận theo lịch sử mà cụ :D thì miền tây của mình vốn trước kia là của nó nhưng mình chiếm của nó nên dân nó ghét là 1 điều thực tế

NghiaRex

Xe điện
Thớt đã mở 5 năm vậy mà em vẫn mất 3 ngày đọc một lèo. Nhiều ảnh link đã die nhưng hồi ức thật tuyệt vời. Đã đặt mua một cuốn hồi ký thông qua cụ NghiaRex và đã nhận được sách

TUCSON9389

Xe điện

Híc, em nghĩ những chia sẻ của cụ là thật. Tết dlich nắm ngoái em qua k đo cùng với bạn em làm ở sq vnam tại k và được chia sẻ là sang bên này nói chuyện thì cũng cần thận trọng vì dân k họ không thích người V mình. Em chia sẻ chuyện này lên đây ở một thread khác và được các cụ ấy "chém" tơi bời. Có vẻ cái sự thật này khó được chấp nhận! Mời các cụ đã từng chém em ; cụ pain ; cụ HuyArt vào ngó nào

pain

Xe ba gác
Híc, em nghĩ những chia sẻ của cụ là thật. Tết dlich nắm ngoái em qua k đo cùng với bạn em làm ở sq vnam tại k và được chia sẻ là sang bên này nói chuyện thì cũng cần
thận trọng vì dân k họ không thích người V mình. Em chia sẻ chuyện này lên đây ở một thread khác và được các cụ ấy "chém" tơi bời. Có vẻ cái sự thật này khó được chấp nhận! Mời các cụ đã từng chém em ; cụ pain ; cụ HuyArt vào ngó nào
Em đây và em cũng nhớ thớt đó. Ở đây, cụ nói thế này thì không ai, chí ít là em " chém" cụ cả. Rất tiếc là thớt đó không còn tồn tại chứ không thì ta cùng lội còm để xem cách cụ còm, văn phong cụ dùng lúc đó ra sao?

Bằng tất cả sự tôn trọng, em thừa hiểu dân K hiện nay nghĩ gì và thực sự họ hành xử ra sao. Một điều mặc định là dân trí bên đó, đặc biệt các vùng ven đô và nông thôn là không hề cao nên họ dễ bị kích động và manh động là dễ hiểu và cảnh báo của bạn cụ không hề sai. Nhưng trong bối cảnh thớt kia, cách cụ comment cũng như văn phong cụ dùng khiến người đọc hiểu cụ xổ toẹt mọi thứ thuộc về Quân Tình nguyện Việt nam tại Cambodia.

Và em, cũng bằng trải nghiệm cá nhân khi lăn lộn 6 tháng do công việc dọc ngang bên đó, cũng nêu quan điểm và sự thực em chứng kiến ( tất nhiên trước khi sang em cũng được quán triệt và cảnh báo nên cũng rất thận trọng) là vậy. Cụ có thể nghĩ gì là quyền cá nhân cụ và em tôn trọng nhưng ở chiều ngược lại, em cũng nói những gí em trải nghiệm.

Và nếu như cụ comment ở thớt kia mà như cụ comment ở trên thì em chắc chắn sẽ không ai gạch đá và " chém" cụ như cụ nói đâu ạ!

TUCSON9389

Xe điện
Em đây và em cũng nhớ thớt đó. Ở đây, cụ nói thế này thì không ai, chí ít là em " chém" cụ cả. Rất tiếc là thớt đó không còn tồn tại chứ không thì ta cùng lội còm để xem cách cụ còm, văn phong cụ dùng lúc đó ra sao?

Bằng tất cả sự tôn trọng, em thừa hiểu dân K hiện nay nghĩ gì và thực sự họ hành xử ra sao. Một điều mặc định là dân trí bên đó, đặc biệt các vùng ven đô và nông thôn là không hề cao nên họ dễ bị kích động và manh động là dễ hiểu và cảnh báo của bạn cụ không hề sai. Nhưng trong bối cảnh thớt kia, cách cụ comment cũng như văn phong cụ dùng khiến người đọc hiểu cụ xổ toẹt mọi thứ thuộc về Quân Tình nguyện Việt nam tại Cambodia.

Và em, cũng bằng trải nghiệm cá nhân khi lăn lộn 6 tháng do công việc dọc ngang bên đó, cũng nêu quan điểm và sự thực em chứng kiến ( tất nhiên trước khi sang em cũng được quán triệt và cảnh báo nên cũng rất thận trọng) là vậy. Cụ có thể nghĩ gì là quyền cá nhân cụ và em tôn trọng nhưng ở chiều ngược lại, em cũng nói những gí em trải nghiệm.

Và nếu như cụ comment ở thớt kia mà như cụ comment ở trên thì em chắc chắn sẽ không ai gạch đá và " chém" cụ như cụ nói đâu ạ!
Lại được cùng cụ luận đàm tiếp, welcome cụ!
Em thì không nghĩ là mình đã xổ toẹt, vì anh trai em là người đã ngã xuống ở cái chiến trường k này và đến giờ em vẫn nghĩ là cái sự "tình nguyện" này nó quá là lãng phí và tiêu tốn quá nhiều ; và đổi lại là xương máu của các chiến sĩ ; sự tẩy chay của cộng đồng quốc tế ; sự ghẻ lạnh của dân k bây giờ!

tts1119

Xe tải
Đọc lại lần thứ 3 rồi vẫn thấy xúc động, sự hy sinh của các anh thật vĩ đại.
Nhưng em rất thắc mắc, sao dân K giờ khác thế, họ theo Sam Rainsy bảo Việt Nam xâm lược, chiếm đất và góp phần diệt chủng dân K. Đúng là bốn mặt.