Những kỹ thuật ko thể quên để chụp ảnh món ăn đẹp !!

thuylinh96

Xe đạp
Gửi các bác một số tip em lượm lặt được về chụp ảnh món ăn. Mảng này chưa mạnh ở Việt Nam nhưng khá tiềm năng nha các bác ;)

Xem thêm tại:http://chuphinhmonan.com/chup-anh-mon-an/

1. Để thức ăn tràn ra ngoài một cách tự nhiên

Sự chuyển động cũng là một yếu tố quan trọng trong chụp ảnh món ăn. Một chút lộn xộn sẽ rất hữu dụng, giúp tạo sự chuyển động và thêm sức sống cho bức ảnh của bạn, tốt hơn hẳn khi chỉ hạn chế mọi thứ trong dĩa và tô.

2. Dùng giấy để tạo cấu trúc cho chụp ảnh món ăn đẹp

Dùng giấy da hoặc giấy nến (dùng trong nướng bánh) phủ lên dĩa để lót món ăn giúp tạo nên vẻ ngoài đẹp mắt cũng như làm nhẹ nhàng những đường cạnh trên dĩa thức ăn của bạn.

3. Nhấn mạnh nét đẹp tự nhiên của món ăn

Hãy thử và nghĩ về những điều làm cho một món ăn bình thường trở nên ngon miệng và dùng chúng theo một cách có điểm nhấn nhất. Ví dụ, bạn yêu thích lớp da vàng giòn của món gà nướng. Thay vì cắt thành những miếng mỏng với lớp da bé xíu thì để nguyên con sẽ tạo hiệu quả tốt nhất.

4. Chọn bát đĩa và dụng cụ ăn đơn giản

Những chiếc khăn bàn Trung Quốc được trang trí đẹp có thể làm giảm ấn tượng của món ăn. Dùng những chiếc dĩa đơn giản, đặc biệt là dĩa có màu trắng cổ điển sẽ khiến món ăn trở thành nhân vật chính, góp phần chụp ảnh món ăn đẹp hơn.

5. Dùng ít thực phẩm hơn bình thường bạn vẫn làm

Dĩa thức ăn được để đầy trông có vẻ thịnh soạn, nhưng mặt khác nó lại trông kém hấp dẫn hơn khi được dàn trải đều. Vì vậy, khi chụp ảnh món ăn, hãy nghĩ về cách dùng một cái dĩa màu trắng để làm nền chính cho món ăn của bạn.

6. Cố gắng nắm bắt và chụp được yếu tố “ngon miệng”

Hãy nghĩ về điều làm cho món ăn thật sự trở nên ngon miệng và làm nổi bật đặc điểm đó trong tấm ảnh của bạn. Kem là một ví dụ tuyệt vời. Đó có thể là sự mềm mịn và nhỏ giọt từ que hay cốc kem của bạn.

7. Nghiên cứu và tiếp tục chụp

Khi bạn đã chụp được những món mà bạn thích, hãy thưởng thức chúng và thử chụp những tấm ảnh khác. Thường thì những dĩa thức ăn còn một nửa sẽ trông hấp dẫn hơn những dĩa còn nguyên vẹn. Hãy thử tiếp thu kinh nghiệm từ những lần chụp ảnh món ăn trước đó và ngày một cải thiện tay nghề của mình nhé :D

FoodArt
Chụp ảnh món ăn chuyên nghiệp

Hotline: 096.538.9669

Chỉnh sửa cuối:

TA Handmade

Xe hơi
E hay chộp bằng diện thoại cho tiện, cụ chủ có app j chỉnh sửa cho món ăn nhonh nhanh thì share giúp e nhá

oneminute51

Xe hơi
Em vẫn chụp bằng chức năng chụp món ăn của samsung, màu sắc lên cũng ác luôn...

thuylinh96

Xe đạp
E hay chộp bằng diện thoại cho tiện, cụ chủ có app j chỉnh sửa cho món ăn nhonh nhanh thì share giúp e nhá
Có Foodie khá hay chuyên trị chụp ảnh món ăn, cụ nghiên cứu thử xem sao nhé.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Mợ thớt thẩm giúp em chụp thế này đã ổn chưa ạ?

oichaooi

Xe đạp
Chụp món ăn với em thì chủ yếu cần làm món ăn đẹp mắt để người khi xem bị cảm giác thèm thuồng trước đã, sắp xếp gọn gàng các vật dụng. Quan trọng nhất là một background giúp làm nổi bật món ăn. Cùng các yếu tố liên quan đến kỹ thuật như ánh sáng,... em thì chỉ lấy ánh sáng tự nhiên thôi, thiếu thì phơi nhẹ.

Như mấy tấm này em mang ra sau vườn chụp tự nhiên chẳng cần đèn đuốc hay hậu kỳ quá nhiều :D

Cũng như em chụp sản phẩm

sususs

Xe máy
chụp sản phẩm ... đầu tư ánh sáng... trang trí... gốc chụp... nói chung là tiền và kinh nghiệm.. :(:(

trinhvti

Xe máy
Gửi các bác một số tip em lượm lặt được về chụp ảnh món ăn. Mảng này chưa mạnh ở Việt Nam nhưng khá tiềm năng nha các bác ;)

Xem thêm tại:http://chuphinhmonan.com/chup-anh-mon-an/

1. Để thức ăn tràn ra ngoài một cách tự nhiên

Sự chuyển động cũng là một yếu tố quan trọng trong chụp ảnh món ăn. Một chút lộn xộn sẽ rất hữu dụng, giúp tạo sự chuyển động và thêm sức sống cho bức ảnh của bạn, tốt hơn hẳn khi chỉ hạn chế mọi thứ trong dĩa và tô.

2. Dùng giấy để tạo cấu trúc cho chụp ảnh món ăn đẹp

Dùng giấy da hoặc giấy nến (dùng trong nướng bánh) phủ lên dĩa để lót món ăn giúp tạo nên vẻ ngoài đẹp mắt cũng như làm nhẹ nhàng những đường cạnh trên dĩa thức ăn của bạn.

3. Nhấn mạnh nét đẹp tự nhiên của món ăn

Hãy thử và nghĩ về những điều làm cho một món ăn bình thường trở nên ngon miệng và dùng chúng theo một cách có điểm nhấn nhất. Ví dụ, bạn yêu thích lớp da vàng giòn của món gà nướng. Thay vì cắt thành những miếng mỏng với lớp da bé xíu thì để nguyên con sẽ tạo hiệu quả tốt nhất.

4. Chọn bát đĩa và dụng cụ ăn đơn giản

Những chiếc khăn bàn Trung Quốc được trang trí đẹp có thể làm giảm ấn tượng của món ăn. Dùng những chiếc dĩa đơn giản, đặc biệt là dĩa có màu trắng cổ điển sẽ khiến món ăn trở thành nhân vật chính, góp phần chụp ảnh món ăn đẹp hơn.

5. Dùng ít thực phẩm hơn bình thường bạn vẫn làm

Dĩa thức ăn được để đầy trông có vẻ thịnh soạn, nhưng mặt khác nó lại trông kém hấp dẫn hơn khi được dàn trải đều. Vì vậy, khi chụp ảnh món ăn, hãy nghĩ về cách dùng một cái dĩa màu trắng để làm nền chính cho món ăn của bạn.

6. Cố gắng nắm bắt và chụp được yếu tố “ngon miệng”

Hãy nghĩ về điều làm cho món ăn thật sự trở nên ngon miệng và làm nổi bật đặc điểm đó trong tấm ảnh của bạn. Kem là một ví dụ tuyệt vời. Đó có thể là sự mềm mịn và nhỏ giọt từ que hay cốc kem của bạn.

7. Nghiên cứu và tiếp tục chụp

Khi bạn đã chụp được những món mà bạn thích, hãy thưởng thức chúng và thử chụp những tấm ảnh khác. Thường thì những dĩa thức ăn còn một nửa sẽ trông hấp dẫn hơn những dĩa còn nguyên vẹn. Hãy thử tiếp thu kinh nghiệm từ những lần chụp ảnh món ăn trước đó và ngày một cải thiện tay nghề của mình nhé :D

FoodArt
Chụp ảnh món ăn chuyên nghiệp

Hotline: 096.538.9669

Đẹp lắm mợ ạ. Em nhìn mà mê

An Kiên

[Tịch thu bằng lái]
đẹp mợ ạ 1

HANOICity

Xe điện
Theo sách và các chuyên gia, chụp ẩm thực hay sản phẩm thì nhất định phải có ống kính chuyên dùng Nikon AF-S Micro 40mm f/2.8, nét ngay tại f2.8 và màu sắc trong trẻo tươi tắn, trung thực không bị méo. Tiếp nữa phải chọn body nào cho ảnh có hình khối hơn, khi cần phóng đại chi tiết không bị bết, vỡ ảnh.

Chỉnh sửa cuối:

hondacjvjc

Xe máy
đẹo và chuyên nghiệp vote cho cụ