[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Hà Tam

Xe điện
Thời tháng 1/1979 mới giải phóng Phnompenh còn có lão anh Hà Tam cũng đóng quân quanh sân bay Pochentong nhỉ.
Tháng 1/1979 trung đoàn 1 (Ba gia) có cứ tạm ở TX Kandal, nhưng liên tục được điều đi chỗ nóng ở khu kho Longveak (Kampong Chnang), cố đô Oudong, đoạn QL4 TX Kampong Speu, gần TX Takeo. Đầu tháng 3/79 mới về lại đóng quanh Pochentong, đài phát thanh Phnom Penh và trại tù binh.
RX có bản đồ sân bay Pochentong, sẽ có thể xác định được đóng quân tạm ở khu vực cuối sân bay gần điểm giao với đường tàu hỏa. Gọi là chốt thì đúng hơn, ban ngày thì núp quanh mấy gốc cây thốt nốt (th'not), đêm thì nằm đoạn hào nông choèn hay núp ụ đất, đúng màn trời chiếu đất thực sự, may tháng 3 vẫn khô ráo, chưa có mưa.

dracula_bg

Xe điện
Film số 1, tay diễn viên Cam sau phim đó nổi danh, hắn chửi VN kinh lắm. Sau bị giết bởi 1 tên cũng là dân Cam ở Mỹ.
Vậy à cụ? Có thể bản thân hắn có một góc nhìn khác, hắn muốn người dân hắn tự dành lấy chính quyền chăng? Chứ ủng hộ ponpot thì em nghĩ là ko, vì nếu ponpot tồn tại thì hắn sẽ là nông dân chứ làm sao làm được diễn viên.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Nhiều cụ cứ chủ quan tính toán 1 chiều. Thời gian nó có thể làm thay đổi mọi thứ, sông cạn núi mòn băng tan, tuyết lở.
Có khi bây h cụ chủ gặp người xưa vì 1 tỉ lý do hay do chính con người thay đổi mà chưa chắc (chưa chắc thôi ạ) cụ chủ thớt gặp mà vị thế số 1 và duy nhất như xưa đâu. Sự xói mòn của thời gian là điều không thể phủ nhận.

Noname_2015

Xe tăng
Tháng 1/1979 trung đoàn 1 (Ba gia) có cứ tạm ở TX Kandal, nhưng liên tục được điều đi chỗ nóng ở khu kho Longveak (Kampong Chnang), cố đô Oudong, đoạn QL4 TX Kampong Speu, gần TX Takeo. Đầu tháng 3/79 mới về lại đóng quanh Pochentong, đài phát thanh Phnom Penh và trại tù binh.
RX có bản đồ sân bay Pochentong, sẽ có thể xác định được đóng quân tạm ở khu vực cuối sân bay gần điểm giao với đường tàu hỏa. Gọi là chốt thì đúng hơn, ban ngày thì núp quanh mấy gốc cây thốt nốt (th'not), đêm thì nằm đoạn hào nông choèn hay núp ụ đất, đúng màn trời chiếu đất thực sự, may tháng 3 vẫn khô ráo, chưa có mưa.
Khu đó đây lão anh

angkorwat

Xe điện
Đây là bản đồ nội thành Phnom Penh 1971. Hồi bên K bác thớt ở khoảng chỗ nào, để em zoom to chỗ đó lên

View attachment 6478407
Khu vực em đánh dấu đỏ gọi là khu chỉnh trang Đầm rắn. Trước là vùng đầm lầy sau Sihanouk cho san lấp phân lô cho các quan chức. Bên

Bên phải là đường Monorom đâm ra Đài độc lập, quẹo phải ra khu vực hội trường Sông bốn mặt và nhà hát Hoàng gia .

Chỉnh sửa cuối:

Hà Tam

Xe điện
Đoc mấy đoạn hồi ức của cụ angkorwat về "hy sinh" của cán bộ đồng đội. Chắc các cụ OF chưa rõ về quân kỷ của lính ta bên đó. Đơn vị tôi cũng có 1 chuyện mất mát đau thương mà không phải do trong chiến đấu
Quãng trưa 1 ngày giữa 3/79, khi ở TX Kandal, có một tiếng nổ đạn pháo 105 chát đanh vang lên gần bờ sông Batssak, tại hiện trường có mấy xác lính nằm tại chỗ là lính các năm 76, 78. Lý do là kẹp trái đạn B40 vào trái đạn 105 để ném cá, bắt cá cải thiện thêm nhưng gây tai nạn chết người. Các đồng đội này hy sinh tại chỗ nhưng vẫn bị quân pháp kỷ luật, ghi hồ sơ, thi thể được chuyển về chôn ở NTLS Trà võ, Gò dầu, Tây ninh. Quãng năm 2010-2013, đồng đội Hải phòng nhập ngũ 1978 và Gia đình vào làm thủ tục để chuyển hài cốt về HP, lúc này mới biết là án kỷ luật nên không là liệt sĩ, do tai nạn vi phạm KL và chôn cất bên ngoài nghĩa trang!. Gia đình lần ngược về đơn vị cũ hỏi, lục tìm hồ sơ lưu cũng cho biết án như vậy. Thật đau xót. Không quyết khác được.
Trong trường hợp cụ angkorwat chở xác đồng đội đột tử về VN, tuy là chết trên chiến trường KPC, nhưng cũng khó công nhận là LS được.

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe điện
may bác thoát cái mác công binh ,chứcoong binh thì suốt ngày cuốc đất,vác đá thôi.
Vào đến Tây ninh thì bọn em cũng thoát mác công binh rồi. Chủ yếu huấn luyện và trang bị lại như một sư bộ binh rồi. Toàn đi phối thuộc với bọn tăng, pháo thôi. Có đại đội theo bọn tăng đánh sang Svai Riêng qua biên 40 km rồi quay về.

angkorwat

Xe điện
Đoc mấy đoạn hồi ức của cụ angkorwat về "hy sinh" của cán bộ đồng đội. Chắc các cụ OF chưa rõ về quân kỷ của lính ta bên đó. Đơn vị tôi cũng có 1 chuyện mất mát đau thương mà không phải do trong chiến đấu
Quãng trưa 1 ngày giữa 3/79, khi ở TX Kandal, có một tiếng nổ đạn pháo 105 chát đanh vang lên gần bờ sông Batssak, tại hiện trường có mấy xác lính nằm tại chỗ là lính các năm 76, 78. Lý do là kẹp trái đạn B40 vào trái đạn 105 để ném cá, bắt cá cải thiện thêm nhưng gây tai nạn chết người. Các đồng đội này hy sinh tại chỗ nhưng vẫn bị quân pháp kỷ luật, ghi hồ sơ, thi thể được chuyển về chôn ở NTLS Trà võ, Gò dầu, Tây ninh. Quãng năm 2010-2013, đồng đội Hải phòng nhập ngũ 1978 và Gia đình vào làm thủ tục để chuyển hài cốt về HP, lúc này mới biết là án kỷ luật nên không là liệt sĩ, do tai nạn vi phạm KL và chôn cất bên ngoài nghĩa trang!. Gia đình lần ngược về đơn vị cũ hỏi, lục tìm hồ sơ lưu cũng cho biết án như vậy. Thật đau xót. Không quyết khác được.
Trong trường hợp cụ angkorwat chở xác đồng đội đột tử về VN, tuy là chết trên chiến trường KPC, nhưng cũng khó công nhận là LS được.
Thằng Bình gác cùng ca với em bị bắn tỉa chết ngay cổng còn xác minh mãi mới được liệt sĩ. Tưởng lính ta phang nhầm hay cướp cò súng. Chuyên gia sang ốm chết, hay đột tử thì còn lai rai. Cũng có người được công nhận liệt sĩ nhưng ít.

@xichlo@

Xe điện
Nó dính đến quan hệ ngoại giao giữa hai nước vẫn được coi là anh em.
Thực ra mình mà mạnh, khỏe như nó thì phim về Kam hay hơn holiwood, hiệu quả tuyên truyền cực cao.

Em nghĩ thuê Mèo làm theo kịch bản của mình có khi hay! Tránh va chạm :)

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe điện
Em hỏi lạc đề tí cụ angkorwat :
Cụ có thông tin của cô BY , vậy cụ có thông tin của chú BN không ạ.
Em không có thông tin cụ thể cụ ạ. Chỉ nghe ông bạn nói là : Bà Bs Lê cùng anh trai quản lý cái bệnh viện nhỏ đó thôi. ( Anh trai chắc là BN).

hd-vt

Xe container
Vậy lão gần Cậy, lúc lão còn nhỏ thì ở đó còn đò không
Thời gian ấy, ông Bô em được điều về công tác một thời gian ngắn ở đấy, nên em sinh ở đấy, nên không biết. Em ở HD.
Hình như đã gặp cụ ở một quán cf expresso nhỏ ở mạn đường đường tàu HD, hai vợ chồng chủ quán đứng tuổi tự phục vụ.
Thôi em không lan man nữa, có cụ nhắc khéo rồi. Chào cụ.

namvqh

Xe buýt
Hôm nay em đi trực covid cả ngày, mãi tối muộn mới vào thớt cụ AngkorWat. Kéo liền một mạch mấy chục trang. Xúc động và buồn. Tuy hoàn cảnh thời trai trẻ khác xa cụ Wat, nhưng em cũng có những kỷ niệm đào sâu, chôn chặt như thế, cũng muốn đặt tên con gái giống người cũ nhưng gấu không cho. Cụ yêu BY nhiều lắm nên mới âm thầm dõi theo cuộc sống BY đến giờ. Cụ chủ có trăn trở rằng BY đã vượt qua vết thương lòng thế nào không? Đúng là bây giờ mỗi người có cuộc sống riêng, nhưng có những khoảng lặng chỉ giành riêng cho người cũ. Không rõ cụ đã từng mơ rằng một lúc nào đó, cụ và chị BY bất ngờ gặp lại nhau?
Cảm ơn cụ nhiều, đọc chuyện của cụ em thấy đời nó đỡ u ám trong cái mùa covid chết tiệt này!

ALAHAN

Xe đạp
Vâng em nhớ nhầm và trên đg vào Phát Diệm có nhà thờ Phúc nhạc và cái chợ cóc ven đường cũng đẹp thì phải.
Xã Khánh Nhạc - H. Yên Khánh Cụ ạ. Không phải chợ Cóc đâu mà ngày xưa là chợ của vùng mấy xã đấy Cụ ạ. Từ TP Ninh bình về Phát Diệm 28km thì Khánh Nhạc nằm ở giữa. Ngoài Nhà Thờ phía ngoài đường, phía sau Chợ là một khu lớn thời Pháp là trường Dòng của Vùng và là nơi đóng quân lớn của quân Pháp + một khu nghỉ mát của Pháp ở cách ngã tư 3km nữa. Cả 2 khu này sau là điểm học của 2 Trường: chỗ Trường Dòng là trường Trung cấp Sư phạm Hà Nam Ninh, khu nghỉ mát là trường PTHH Vườn Muỗm( Yên Khánh A).
Cháu người Khánh Nhạc mà Cụ 😃 Ngày bé vào trường Dòng( trường Sư phạm), khu Chợ, nhà Thờ... nhặt đạn và thuốc đạn về đốt suốt( đạn từ thời Pháp).

Lemongrass

Xe đạp
Vậy thì còn ngại gì mà cụ không kể
Đọc đến đây em phải nhảy vào còm tý, sao bác cứ ép ng khác phải kể chuyện dù cụ angkorwat đã nói ko thể kể, có những chuyện ko phải thích thì kể đâu cụ ah, nhất là chuyện liên quan chính trị ngoại giao
Mn cũng bớt hỏi thông tin hay bảo chủ phải làm nọ kia đi ạ, em nghĩ mọi chuyện nên để tự nhiên là đẹp nhất, cái gì phải đến sẽ đến ah.

30H-1230

Xe đạp
Em vẫn mong cụ chủ sẽ không đu theo trend như bây giờ. Vậy là cũng mất, không trách được nhưng buồn vì tiếc.
Có những việc dừng lại nửa chừng sẽ tốt hơn đi đến tận cùng, nhưng chắc chỉ là trong phim hay tiểu thuyết. :( .

Thường! Thường thôi …. :) .
"Thường thôi" thì mời mợ về web trẻ ranh mà đọc ngôn tình theo gu của mợ. Ném đá hội nghị là giỏi. Nẫu.

Xe nội lước

Xe container
Cũng có có lúc cực lắm cụ ơi. Chỉ từ khi sang K là được thôi. Nhưng lại cũng không biết chết lúc nào. Từ 1981 thì mới gọi là sướng.
Nói về chuyện " k biết chết lúc nào " này đúng lúc em vừa nghe xong ký sự " mùa chinh chiến ấy " của cụ Đoàn Tuấn ..thấy ctr Tây Nam ghê rợn hơn mình tưởng tượng quá nhiều..cảm giác nó có cái chết chóc đeo bám bất kỳ giây phút nào và cuộc chiến có vẻ bùng nhùng , lúng túng , man rợ hơn cả ctr chống Mỹ trước đó thì phải cụ nhỉ ?