[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Chuyện kiều nữ là có thật hả cụ. Em cứ tưởng lều báo bốc phét.
Em ở Hải Dương và biết cô này. Những năm 1990-2000 Cô ấy hoàn toàn bình thường
Những năm kế tiếp em ít gặp nhưng chẳng thấy có gì khác lạ

Quãng 201x thì um sùm trên báo chí,ở HD trong quán nước, quán bia cũng cũng hay gặp nhiều người kể chuyện theo kiểu: tao nghe thằng xe ôm, thằng taxi nó kể lại hoặc:đọc trên báo đấy thây.
Nhìn tướng đoán người: cô này là người có nhu cầu cao, có nhiều người được cô ấy thích nhưng bảo làm bậy với đàn ông hay thuốc và hiếp ông taxi 3 ngày 30 nháy thì là chuyện của báo nói.
Ông lái Taxi bị hiếp như vậy, khi trốn ra ngoài được lại không quay lại vả nát cả người lẫn nhà cô Ngọc ra ấy và chắc chắn cả Tp Hải Dương nhỏ bé của em sẽ xôn xao . Nhưng em thấy chẳng hề có chuyện đó.

Cụ thớt lý trí cực kì
Chị thêu là người công giáo, "dính" vào là cụ thớt không tiến xa được
Còn là vấn đề của người Hà Nội và Người Quê nữa.
Theo em đây mới là vấn đề khó giải quyết nhất

Không phải
Những người lý trí họ khác, cái đấy họ xử lý được nên với họ, đơn giản, không vấn đề
Vấn đề không tiến tới cùng của bác chủ thớt có rất nhiều nguyên nhân: còn trẻ chưa xác định rõ chuyện hôn nhân; còn ý chí phấn đấu và còn điều mà em nói là quan trọng đó là sự khác biệt về văn hóa vùng miền, giữa người quê và người phố, đặc biệt là gia đình ở Phố cổ Hà Nội của bác ấy.
Bác ấy có thể vượt qua vấn đề này nhưng sức cản từ gia đình, họ hàng, bạn bè ở HN mới là điều để bác ấy lưỡng lự không thể tiến xa.

Nếu cụ không tin, ta cùng chờ bác chủ thớt bộc bạch.

197716102003

Xe container

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Truyện cụ hay quá. Trước có khi đăng trong tạp chí VNQĐ được đấy nhỉ :D
Nếu đăng trong tập chí VNQĐ thì họ lại bắt cắt bỏ đi rất nhiều các tiết hay như: Thằng nào nhanh tay cắt mất chiếc bánh hố, chị em phụ nữ cởi quần áo biểu tình, 2 người tắm suối, ...?

Truong268

Xe tải
Không phải ai cũng ranh ma vậy đâu cụ, những người lính xuất thân từ nông thôn rất nhiều người có biết tiền đô là gì đâu. Ông anh con bác em cũng dân NInh Bình và ở gần nhà chị Thêu ( mà em biết kìa ) là lính đặc công đoàn 5, sau này ra quân với quân hàm đại tá TMP lữ 113 ( tên là PNQ ) khi đó tham gia giải phóng Nông Pênh ( nhiệm vụ là đánh cái cảng gì gì đó, có kể mà lâu rồi em không nhớ ) nhưng do bọn Pốt chạy sạch nên cũng chẳng phải đánh đấm gì nhiều, đơn vị này vào NP gần như đầu tiên nên các bố ấy đi lục khắp nơi, trong đó có cả Ngân hàng của bọn nó ( hơi lạ là lúc đó bọn này đã in tiền nhưng không sử dụng vì ông ấy có cho em máy tờ tiền 50 và 100 ria màu nâu đỏ, một mặt in tháp 5 ngọn còn mặt kia in ảnh 1 người lính ( đội cái mũ giống Bát lộ quân, một người đeo kính cầm sách và một người phụ nữ mặc xà rông cầm liềm ôm bó lúa ) và các bố nhà mình lấy mỗi ông mấy tờ còn lại đem đốt sạch, trong đó có cả USD mà sau này ông này mới biết. Còn khi ra trận thì các bố đấy không dám lấy vàng vì sợ xui, và vì một lý do nữa là khi về nước bị khám xét rất kỹ và thu lại hết. Riêng đơn vị của ông này đi về bằng máy bay và có một ông đã tháo liều phóng để nhét vàng vào đó. Khi đến HN đổ ra chia cho mỗi người một ít mới biết. Ông anh thì lúc đó là chính trị viên nên chỉ dám lấy mấy thứ như vải với mấy đồ Tàu và một ít tiền ria mang về làm quà. 50 năm rồi em mới về lại quê ngoại trước dịch, giờ ông anh nhìn không khác gì một ông nông dân, suốt ngày quần xắn móng lơn
Xin lỗi cụ e hỏi riêng chút,a cụ có phải là Phạm Ngọc Quyển tham mưu trưởng lữ 113k ạ?nếu đúng thì 2002-2005 e là lính ở đấy cụ ấy là tham mưu trưởng, lính bọn e rất quý cụ ý.Cụ ý rất quan tâm đến a e lính .

HaNamNinh

Xe hơi
Em đã dọc hết chuyện và các còm của cụ chủ trong đây, xin phép đc dự đoán 1 số lý do mà ko đi đến đâu:
1. Lý do lớn nhất có lẽ là do chị Thêu bị căn bệnh quái ác kia và cụ chủ bị ám ảnh ngay lần đầu gặp gỡ, vì thế tuy chị rất đẹp và rất tình sau đó nhưng trong tâm cụ vẫn ko xóa nhòa đc hình ảnh đó.
2. Lý do thứ 2 là chị Thêu đã có ny (đã mất) và kể chuyện đã trao thân cho ny...vấn đề này ngày đó cũng đặt nặng ra phết đấy, trừ khi ko biết trc.
3. Lý do thứ 3 là chuyện tương lai, do chị là ng công giáo, rồi ở quê ko phải ở HN, lớn tuổi hơn...cũng góp phần cản trở ko ít.
Trai HN hồi đó là hay kén cạnh ra phết :D
Câu chuyện của bác về chị Thêu đã chấm dứt, đã sang câu chuyện khác, nhưng em không làm sao dứt ra được vì thương chị Thêu, thương bác và thương cho tất cả những người từng trải qua hoàn cảnh đó - tất nhiên có cả em.
Vậy xin phép bác cho em hỏi một câu rất thật: Nếu chị Thêu là người Hà Nội, bác có tiến xa hơn không?
Bác có thể không trả lời vì câu hỏi của em đã phạm khá sâu vào đời tư, thành thật xin lỗi bác. Nếu bác trải lòng em vô cùng cảm ơn và mạnh dạn xin phép bác cho em được chia sẻ câu chuyện của mình trong hoàn cảnh gần giống như của bác.
Nếu như vậy có lẽ em sẽ tiến xa và hẹn chị chờ em vài năm.
Cảm ơn bác, vậy là một lần nữa em với bác có sự đồng cảm và cùng có cách nghĩ, cách xử lý tương tự trong hoàn cảnh tương tự.
Em xin phép biên bài của em sau.
Chịu cụ ơi. Em cũng bình thường thôi, còn HK HN thời ấy ít ai nghĩ đến. Em nghĩ duyên số nó vậy. Có duyên mà không có phận.
Duyên phận, duyên được hiểu là các cảm xúc hụt hẫng trong câu chuyện, phận tức là chung mơ ước ở tương lai. Hai người hai giấc mơ khác nhau nên không tiến xa được. Còn lựa chọn
1. Cụ chủ chấp nhận bị thịt và an phận
2. Chả phải của mình
Mà nói thật cụ chủ đã hiểu yêu là gì đâu, chả làm gì được ăn quan, nếu kết thúc hai người zz rồi sống đến già thì chuyện nhạt lắm.
Cụ thớt lý trí cực kì
Chị thêu là người công giáo, "dính" vào là cụ thớt không tiến xa được
Còn là vấn đề của người Hà Nội và Người Quê nữa.
Theo em đây mới là vấn đề khó giải quyết nhất
Không phải
Những người lý trí họ khác, cái đấy họ xử lý được nên với họ, đơn giản, không vấn đề
Vấn đề không tiến tới cùng của bác chủ thớt có rất nhiều nguyên nhân: còn trẻ chưa xác định rõ chuyện hôn nhân; còn ý chí phấn đấu và còn điều mà em nói là quan trọng đó là sự khác biệt về văn hóa vùng miền, giữa người quê và người phố, đặc biệt là gia đình ở Phố cổ Hà Nội của bác ấy.
Bác ấy có thể vượt qua vấn đề này nhưng sức cản từ gia đình, họ hàng, bạn bè ở HN mới là điều để bác ấy lưỡng lự không thể tiến xa.

Hoadaols

Xe tải
Em cũng có anh ban

Trước ông bác e vào tiếp quản sbay TSN, vào kho bóng đèn tuýp lấy cmn súng ra bắn cho nó vỡ hết, bóng đèn nổ nghe vui tai. Các thiết bị trên máy bay trực thăng như đèn chỉ báo, công tắc, ghế..gỡ hết về làm đồ cá nhân, thế là xong hỏng cmn hết.
Nói chung là cũng khó, có ai được đào tạo, huấn luyện gì đâu. 17-18 tuổi đi bộ đội, được huấn luyện bắn súng là chấm hết.
QĐ có bộ phận thu dọn chiến trường đi sau. Lính chiến đi trước không được phép lấy đồ, thế nên nhiều khi phá cho vui.

Lavender168

Xe buýt
Nếu như vậy có lẽ em sẽ tiến xa và hẹn chị chờ em vài năm.
Đọc bài của cụ thớt em nhận định cụ là người có học hiểu. Ngoài những chi tiết như lỗi chính tả kg sai, trí nhớ quá tốt với tuổi 64, tới cả ngày tháng địa điểm ... thì em ấn tượng cách hành văn rất trẻ trung.
Tuy nhiên câu này em hồ đồ đoán rằng cụ còm bừa đùa vui... Chuyện này chắc chắn kg xảy ra.
Nhiều người đọc và hiểu rằng đây là một câu chuyện tình yêu. Riêng em thì kg, đây chỉ là một cảm xúc dữ dội về tình dục.
Chị Thêu vẫn yêu anh ny của chị ấy, chị ấy nhìn ra cụ có vẻ gì đó thư sinh dễ gần linh cảm của phụ nữ cho thấy là người đàn ông an toàn. Nên nảy sinh sự ham muốn về mặt thể xác. Chị kg tự chủ dc nhưng vẫn còn ranh giới tập trung vào một người.
Còn cụ thớt gần gũi thì tình thương chứ kg hề là tình yêu. Chăm sóc theo kiểu thằng em gần gũi bà chị. Có vậy thôi.
Nên chưa tính đến chênh lệch tuổi cái thời hiếm khi lấy vợ hơn tuổi thì về mặt cảm xúc em cược là cụ kg thể từ chối một người chỉ vì vị trí địa lý nếu cụ thực sự yêu. Cụ vẫn là một gã trai mới lớn nhút nhát, có giáo dục, vẫn còn trong trắng 😀 à quên trong sáng 😀. Nhiều thứ cộng đồng nơi cụ kg chấp nhận khiến kg thể vượt qua dc.
Chốt hạ việc này kg xảy ra bởi kg có cảm xúc về mặt tình cảm, tình yêu, và chênh lệch tuổi tác.

Chỉnh sửa cuối:

HaNamNinh

Xe hơi
Cụ chủ thớt đã 64t, con cháu chắc đủ đầy. Cụ nên sử dụng từ ngữ sao cho vừa fun mà vẫn đủ sự trân trọng.
Cụ biết rõ cụ chủ thớt nhỉ
Nhưng thưa với cụ full mà giữ ý tứ thì full vào mặt à, miễn là ko láo toét và xúc phạm, còn full nó phải mang chút gì đó là bạn bè ,chút gì đó ngang họng một chút chứ đạo đức giả với sun xoe nịnh nọt thì đêck còn gọi là full nữa
Xl cụ chứ đứa trẻ con học lớp ba khi đọc cho nó dữ liệu nó cũng thừa biết cụ chủ thớt áng tầm bn tuổi... Cụ giỏi toán thật
Cụ chủ tự xưng năm nay đã 64t và em tin vào điều đó. Việc "full" thì tên gọi của diễn đàn đã mặc định như thế. Còn việc "full" đến chừng mực nào nó lại phụ thuộc vào ý thức của mỗi người và qua còm của cụ thì thấy rằng nó không hề dễ.
Em thấy ngay việc xưng hô trên OF này đã ko biệt tuổi tác rồi nên việc cụ đưa tuổi vào đây là ko khách quan. Ngoài ra đọc qua thì em thấy Trần Đoành. cũng thuộc dạng cứng tuổi đấy, biết đâu cũng U64 thì sao? ;))
Cụ đọc ngay #23 của thớt cụ chủ đã nói gì?, cụ đọc kỹ vào và nghĩ thật kỹ trước khi còm giáo huấn hay dạy khôn người khác, có câu.... Ba quanh mới nằm người ba năm mới nói, à mà thôi nói văn vẻ hơn là trước khi nói tặc lưỡi bảy lần
Cụ ở đẳng cấp có lẽ cao lên stop tại đây nhé ko cần quote lại đâu cụ

pooka

Xe container

Em cũng nghĩ như cụ. Thời ấy kỷ luật khắt khe, đang chiến tranh nên phải vậy. Thực sự tiếc cho cụ chủ và chị T. ấy. Với con mắt thời nay thì hai người có vượt rào cũng là chuyện bình thường. Nhưng ở thời ấy thì bị kỷ luật liền.
Mà bên công giáo quy định không được ăn cơm trước kẻng, không ngoại tình, vậy mà chị đó dám dũng cảm thể hiện tình cảm, phải nói là đáng nể.
Em khâm phục những con người thời chiến, nhất là các chị em phụ nữ rơi vào hoàn cảnh trên.

kduc

Xe container
Cụ chủ tự xưng năm nay đã 64t và em tin vào điều đó. Việc "full" thì tên gọi của diễn đàn đã mặc định như thế. Còn việc "full" đến chừng mực nào nó lại phụ thuộc vào ý thức của mỗi người và qua còm của cụ thì thấy rằng nó không hề dễ.
Bỏ qua đi cụ ah, coi như nhai phải viên sạn thôi.
E hỏi thế vì ông e này về hưu đã mấy năm nay và sau chiến tranh biên giới Cam hầu như bị lãng quên trong các cuộc hội ngộ cựu binh chiến đấu ở Cam và muốn biết thông tin về một số đồng đội cũ . Cám ơn Cụ
Nếu vậy bác bảo ông em vào đây tìm này: https://www.quansuvn.net/index.php

pooka

Xe container
Chị Thêu vẫn yêu anh ny của chị ấy, chị ấy nhìn ra cụ có vẻ gì đó thư sinh dễ gần linh cảm của phụ nữ cho thấy là người đàn ông an toàn. Nên nảy sinh sự ham muốn về mặt thể xác. Chị kg tự chủ dc nhưng vẫn còn ranh giới tập trung vào một người.
Còn cụ thớt gần gũi thì tình thương chứ kg hề là tình yêu. Chăm sóc theo kiểu thằng em gần gũi bà chị. Có vậy thôi.
Nên chưa tính đến chênh lệch tuổi cái thời hiếm khi lấy vợ hơn tuổi thì về mặt cảm xúc em cược là cụ kg thể từ chối một người chỉ vì vị trí địa lý nếu cụ thực sự yêu. Cụ vẫn là một gã trai mới lớn nhút nhát, có giáo dục, vẫn còn trong trắng 😀 à quên trong sáng 😀. Nhiều thứ cộng đồng nơi cụ kg chấp nhận khiến kg thể vượt qua dc.
Đúng đấy ạ. Thực sự chị đó chọn lựa người trong sáng và an toàn để gần gũi chứ đâu phải bạ ai cũng xông vào.
Bóng bàn thêm: Mới nhìn từ xa mà chị ấy đã chấm ngay cụ chủ thớt, biết ngay là người thế nào. Xem ra cái câu con gái yêu bằng tai, con tai yêu bằng mắt là không hoàn toàn đúng. Phụ nữ tia một cái đã đánh giá ngay anh nào ngoan anh nào hư, siêu quá đi. KKK

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe điện
(Tiếp)
Đi một hồi lâu, hơn chục km vẫn chưa thấy gì tôi hỏi thằng Như:
- Mày nhớ lại xem, đi lạc gì mà xa vậy ?
- Có khi sắp tới rồi, đi theo con đường mòn này.
Một lúc nữa thằng Như reo lên:
- Ở đằng kia anh.
Nhìn theo tay nó chỉ tôi thấy xa xa có mấy ngọn tre phất phơ. Ba anh em tăng tốc lao tới. Tới một con dốc thoai thoải dẫn xuống một con lạch nhỏ. Đang đi nhanh, tôi chợt dừng lại theo phản xạ tự nhiên, tôi nhìn xuống dưới con lạch thấy 3 người. Cả ba đều mặc bà ba đen, cổ cuốn khăn rằn, mang 3 khẩu AK. 2 thằng đang cúi xuống uống nước, rửa mặt. Một thằng đứng cảnh giới quay lưng về phía lạch, nên không nhìn thấy 3 anh em bọn tôi. Có lẽ tiếng nước chạy gần nên chúng không nghe thấy tiếng chân. Tôi ra hiệu cho 2 thằng lính dạt vào bụi cây bên mép đường.
Thằng Như mặt tái nhợt thì thào hỏi:
- Pốt hả anh ?
Tôi gật đầu nói khẽ :
- Hai thằng đi theo sau tao. Thằng lấy lựu đạn ra rút chốt cầm sẵn, khi nào tao hô ném thì ném.
Tôi nhẹ nhàng mở chốt an toàn, lên đạn khẩu AK. Ba anh em rón rén men theo mép đường đi xuống. Cách khoảng 30m. Thằng Quỳnh đi sau cùng lóng ngóng thế nào nào trượt chân ngã. Nghe tiếng động, hai thằng đứng phắt dậy nhìn về phía bọn tôi miệng hô lớn:
- Duôn.
Tôi hô thằng Như :
- Ném.
Ông em hồi hộp luýnh quýnh ném gần ngay mép suối.
Bên kia 3 thằng Pốt vùng chạy. Tôi vội lia theo hai loạt AK ngắn :
- Bốc cứt rồi.
Quay lại thấy ông em Quỳnh vẫn ngồi bệt bên đường, tôi quát:
- Mày đi đứng kiểu gì vậy ? Ăn hại. Sang bên kia chặt tre rồi còn về.
Nó nhăn nhó :
- Bọn nó còn bên đó
- Mẹ, nó chả chạy được mấy km rồi chứ còn ở đó để chờ mày sang.
Bọn tôi sang chặt được cây tre làm cột cờ khá đẹp. Về tới nhà tôi báo cáo sự việc với đại trưởng, ông này chê:
- Các cậu chẳng được việc gì. Nắm thế chủ động mà không bắt được thằng nào.
Bực mình tôi nói:
- Ông ở đấy mà bắt, vũ khí hỏa lực nó hơn, phải ông có khi ông té êm chứ đừng nói dám tấn công.
Ông này đập bàn đứng chỉ vào mặt tôi quát:
- Đ/c nói láo, tôi bắt giam đ/c lại bây giờ.
Tôi biết mình quá lời nên cũng đứng lên:
- Thôi, tôi không nói chuyện với ông nữa. Tôi về tiểu đội.
Từ đó tôi sinh ra ác cảm với ông này.
Sau Tết 77 - 78. Toàn tuyến biên giới Tây Nam đã có nhiều trận đánh ác liệt. Tăng, pháo kéo ra tập kết dọc biên giới ngày càng nhiều. Có những trận ta đã đánh qua biên giới tới 40km rồi lại rút về. Đại đội tôi bị xé lẻ ra đi phối thuộc với các đơn tăng, pháo và trực thăng vũ trang. Cả đại chỉ còn lại một trung đội ở nhà trực chiến, đó là trung đội tôi, trung đội trưởng là anh Long người Hải Phòng lính 1963. Tôi A trưởng A1, thằng Ương A trưởng A2 (thằng này HN cùng đi, thằng này gắn bó với tôi suốt thời gian quân ngũ). Còn A3 là một lính 75 người Thanh Hóa.
Một buổi tối, anh em vừa ngủ được một lúc thì báo động chiến đấu. Trong vài phút mọi người đã vũ khí gọn gàng tập trung đầy đủ ở sân đại đội.
C trưởng Âu thông theo tin trinh sát báo về đêm nay địch sẽ luồn sang quấy rồi ở khu vực xyz... Trung đoàn giao nhiệm vụ đi phục kích tại điểm abc gì đó. Tất cả phải nhanh chóng chiếm lĩnh trận địa trước 12h đêm.
Cả B lập tức lên đường, tôi nghĩ khu vực này lính bộ binh đâu hết mà để mấy ông công binh đi vậy. Cả B ngoài ông Long đã có kinh nghiệm trận mạc còn tất cả đều gà mờ.
Sau gần 2h chạy việt dã, bọn tôi đã đến khu vực được chỉ định. Đó là một cánh đồng mía đã thu hoạch hết chỉ còn trơ gốc, phía trước là con đường mòn nhỏ không biết chạy từ đâu tới. Anh Long phân công :
- A1 của cậu nằm đây. Khi nó vào cứ để nó qua, chỉ đánh khi nó rút chạy. Tôi sẽ dẫn 2 A còn lại vào trong kia bố trí phục kích.
Tôi hỏi :
- Có xa không anh ?
- Cách đây 2km, cứ nghe trong đó nổ súng thì ngoài này cậu chuẩn bị.
Nói xong anh quay lưng dẫn hai A kia đi tiếp. Tôi thúc anh em đào công sự, ngụy trang cẩn thận. Nói là công sự nhưng chỉ là cái hố nằm bắn dài hơn m sâu 0,30m vừa đủ che cái lưng rồi phủ lá mía khô lên.
Trời đêm tối, chỉ có anh sao mờ mờ, gió thổi lá mía khô bay xào xạc. Nằm sát mặt đất thì nhìn khá rõ quang cảnh xung quanh. Đồng hồ đã chỉ hơn 12h đêm, xung quanh vẫn yên lặng.
( Nghỉ)

Chỉnh sửa cuối:

sactimtn

Xe tăng
Lớp ĐH em cũng có một bạn bị bệnh này

congdanhang3

Xe tải
Lớp ĐH của em cũng có một bạn gái bị bệnh này. Hồi đó trẻ con nên không biết gì, cả lớp đều sợ. Nhất là cậu lớp phó "được" bạn ấy thích thì không có bút nào tả hết được cái sợ của cậu ấy.

angkorwat

Xe điện
Đọc bài của cụ thớt em nhận định cụ là người có học hiểu. Ngoài những chi tiết như lỗi chính tả kg sai trí nhớ quá tốt tới cả ngày tháng địa điểm ... thì em ấn tượng cách hành văn rất trẻ trung.
Tuy nhiên câu này em hồ đồ đoán rằng cụ còm bừa đùa vui. Chuyện này chắc chắn kg xảy ra.
Nhiều người đọc và hiểu rằng đây là một câu chuyện tình yêu. Riêng em thì kg.
Chốt hạ việc này kg xảy ra bởi kg có cảm xúc về mặt tình cảm, tình yêu, và chênh lệch tuổi tác.
Cuộc sống muôn hình muôn vẻ, như còm trên em đã nói: " Qua cầu nào. Biết cầu đó" có những việc cả đời người mình nghĩ nó không thể xảy ra, vì nó quá vô lý, nhưng đến khi nó xảy ra với chính bản thân mình hoặc người thân của mình, thì lúc đó mình mới hiểu đó là sự thật.
Cái này em mới chứng kiến cách đây hơn 3 tháng sự việc đau lòng trong gia đình em. Trước khi sự việc xảy ra thì tất cả mọi người xung quanh, hàng xóm láng riềng không ai nghĩ nó có thể xảy ra. Nhưng nó vẫn ra rất bình thường. Hầu hết ai nghe cũng bàng hoàng không tin.
Xã hội muôn hình vạn trạng, tâm lý con người càng khó hiểu vì nó biến đổi theo thời gian và môi trường sống, và như thế mới là xã hội.

angkorwat

Xe điện
Đúng đấy ạ. Thực sự chị đó chọn lựa người trong sáng và an toàn để gần gũi chứ đâu phải bạ ai cũng xông vào.
Bóng bàn thêm: Mới nhìn từ xa mà chị ấy đã chấm ngay cụ chủ thớt, biết ngay là người thế nào. Xem ra cái câu con gái yêu bằng tai, con tai yêu bằng mắt là không hoàn toàn đúng. Phụ nữ tia một cái đã đánh giá ngay anh nào ngoan anh nào hư, siêu quá đi. KKK
Cái này thì cơn lên thấy ông nào mặc quân phục đi qua thì lao bừa vào thôi. Trạm quân y thì phần đa là nữ mặc blu nên chị ấy trông không giống người yêu cũ. Em đen đủi đi qua đúng vào thời điểm đó. Âu cũng là cái duyên.