[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

angkorwat

Xe điện
Đọc mấy thớt về chiến trường K và Tây Nam mới thấm được sự tàn bạo của Khmer Rough.
Ngày xưa cụ ông nhà em làm ở một cơ quan báo chí, chắc cũng nắm được nhiều thông tin nên căm thù bọn này lắm. Tầm năm 79 cụ bắt được một con chó lạc mang về, em vẫn nhớ chó hơi lai lông màu vàng đặt tên là Pol pot, con chó này ở một thời gian rồi cũng chạy đi đâu mất. Sau đó tầm 1 năm cụ lại mua một con chó khác, chuẩn chó ta lông màu đen, đặt tên là Ieng Sary, nuôi được mấy năm thì cụ bà mang bán.
Về khoản hành hình và tra tấn thì chế độ Polpot rất tàn bạo. Những người bị giết chết trong thời gian Polpot cầm quyền chủ yếu là sĩ quan, binh lính chế độ cũ, ngoại kiều, lai VN, lai Hoa. Em hay lang thang hỏi chuyện dân thì biết vậy. Họ không giết trí thức và nhân viên trong bộ máy công quyền. Có hai câu chuyện này làm em cũng rất khó hiểu về chế độ gọi là diệt chủng :
1- Những ai đi sang K hồi tháng 1-2/1979 theo đường Mộc Bài thì chắc chắn sẽ gặp ở thị xã Xavi Riêng một cậu khoảng 25-30 tuổi bị tật ở hai chân, mồm méo mó không nói được. Khi nghe tiếng xe chạy thì bò ra đường xin ăn. Em thấy cũng lạ. Sao những người này mà bọn Polpot không giết ?
2- Khi vào đến Phnom Penh. Thành phố hoang vu, cỏ mọc cao như rừng. Sát biệt thự bọn em đóng quân. Cũng là một biệt thự khá đẹp, ngoài sân cổng cỏ lau mọc cao ngập đầu. Nhưng trong phòng khách tầng 1 kê một cái giường, trên giường là một bà cụ chắc khoảng 70 tuổi, cụ này có lẽ là người VN. Cụ rất trắng trẻo, mặc cái áo ba ba trắng, quần láng đen, tóc búi tó. Cụ rất sạch sẽ. Thấy em vào cụ chỉ đưa đôi mắt mệt mỏi nhìn. Hỏi thì cụ không nói gì hoặc trả lời rất nhỏ không thể nghe được. Em có báo cáo cụ An. Nhưng mới giải phóng được vài ngày nên không có thời gian lo cho cụ. Em chỉ lấy một bi đông nước và cái cốc để đó cho cụ. Mỗi bữa ăn mang sang cho cụ một bát. Cụ vẫn bốc ăn và uống nước bình thường. Khoảng 1 tuần thì cụ An bố trí được bên quân y đưa cụ đi. Em cũng không hiểu sao một chế độ tàn bạo như Polpot lại để sót hai trường hợp này.

LaziCat

Xe container
Về khoản hành hình và tra tấn thì chế độ Polpot rất tàn bạo. Những người bị giết chết trong thời gian Polpot cầm quyền chủ yếu là sĩ quan, binh lính chế độ cũ, ngoại kiều, lai VN, lai Hoa. Em hay lang thang hỏi chuyện dân thì biết vậy. Họ không giết trí thức và nhân viên trong bộ máy công quyền. Có hai câu chuyện này làm em cũng rất khó hiểu về chế độ gọi là diệt chủng :
1- Những ai đi sang K hồi tháng 1-2/1979 theo đường Mộc Bài thì chắc chắn sẽ gặp ở thị xã Xavi Riêng một cậu khoảng 25-30 tuổi bị tật ở hai chân, mồm méo mó không nói được. Khi nghe tiếng xe chạy thì bò ra đường xin ăn. Em thấy cũng lạ. Sao những người này mà bọn Polpot không giết ?
2- Khi vào đến Phnom Penh. Thành phố hoang vu, cỏ mọc cao như rừng. Sát biệt thự bọn em đóng quân. Cũng là một biệt thự khá đẹp, ngoài sân cổng cỏ lau mọc cao ngập đầu. Nhưng trong phòng khách tầng 1 kê một cái giường, trên giường là một bà cụ chắc khoảng 70 tuổi, cụ này có lẽ là người VN. Cụ rất trắng trẻo, mặc cái áo ba ba trắng, quần láng đen, tóc búi tó. Cụ rất sạch sẽ. Thấy em vào cụ chỉ đưa đôi mắt mệt mỏi nhìn. Hỏi thì cụ không nói gì hoặc trả lời rất nhỏ không thể nghe được. Em có báo cáo cụ An. Nhưng mới giải phóng được vài ngày nên không có thời gian lo cho cụ. Em chỉ lấy một bi đông nước và cái cốc để đó cho cụ. Mỗi bữa ăn mang sang cho cụ một bát. Cụ vẫn bốc ăn và uống nước bình thường. Khoảng 1 tuần thì cụ An bố trí được bên quân y đưa cụ đi. Em cũng không hiểu sao một chế độ tàn bạo như Polpot lại để sót hai trường hợp này.
Em nghĩ khả năng hai trường hợp đó không có sức ảnh hưởng gì tới bọn chúng ạ, kiểu như vô hại ấy. Một người tàn tật, một người già - sống giữa thời cuộc ấy k cần giết có khi cũng bị chết vì đói hoặc đạn lạc.

nowhereland

Xe điện
Khi tòa án quốc tế xét xử đội ngũ Khmer đỏ thì Ieng Thirit (vợ Ieng Sary) gần như nổi điên lên khi bị buộc tội diệt chủng. Bà ta cho rằng Nuon Chea mới là kẻ gây ra tội này, bởi chính bà ta cũng rất sốc khi nhiều sinh viên của bà ấy bị giết hại.
Cái này em thấy cũng chưa hiểu được.

BinhWalker

Xe điện
Em có nghe kể một số chuyện, kể lại nhờ cụ xem đúng không?

- Dân Cam lúc đó thực sự chào đón bộ đội VN vì không chết gia đình cũng ly tán lao công đói khổ quá cực dưới thời Pol Pot

- Nga có viện trợ cho mình nhiều xe điện, dùng làm vũ khí dí điện dưới nước

- Vũ khí của mình và Pol Pot cơ bản giống nhau vì đều của TQ và Mỹ. Cả 2 bên đều dùng AK B41 Claymo vv

- Pol Pot ẩn trong dân Cam rất khó phân biệt. Đêm nó lại ra đánh

BinhWalker

Xe điện
Em còn nghe chuyện khi Pol Pol tấn công sâu vào biên giới Tây Nam lúc đầu mình hơi mỏng nên phải ém quân đến khi nó vào rồi mới đánh vu hồi trước sau kẹp lại. Còn nhiều bộ đội mình giả làm thường dân cả giả sư leo xe đò xuyên qua vùng chiến sự bg Tây Nam để kết hợp đánh vu hồi. Bg Tây Nam rất khốc liệt dân mình An Giang Kiên Giang chết nhiều giai đoạn đầu bộ đội cũng hy sinh nhiều. Về sau rút kinh nghiệm gặp là bóp cò không có hàng binh? xử tới bến luôn

BinhWalker

Xe điện
Em thấy đúng dù thế nào thì dân Cam cũng chưa bao giờ tin tưởng VN cả, dù mình đã giúp họ đánh đuổi bọn Khmer Đỏ diệt chủng.
Không cần tin nhau, chỉ cần cùng lợi ích. Thất thế là để Cam hoà với Thái. Lịch sử chứng minh khi nào Cam hoà với Thái thì quay mũi dùi sang Việt Nam. Họ êm với Thái thì hội Sam Rainsy và Khmer Krom lại khuấy động bài Việt Nam để tăng lá phiếu sức mạnh chính trị trong nước. Hiện nay biểu tình ở Cam cũng là con bài đó, chứ không phải Trung Quốc kích động Cam. Nếu Cam bùm nhau với Thái thì lại quay sang nịnh nọt Việt Nam, vị trí của Cam là nước hot dog, lưỡng bề thọ địch kẹp giữa Thái và Việt Nam đường ra biển rất hạn chế.

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe điện
Em có nghe kể một số chuyện, kể lại nhờ cụ xem đúng không?

- Dân Cam lúc đó thực sự chào đón bộ đội VN vì không chết gia đình cũng ly tán lao công đói khổ quá cực dưới thời Pol Pot

- Nga có viện trợ cho mình nhiều xe điện, dùng làm vũ khí dí điện dưới nước

- Vũ khí của mình và Pol Pot cơ bản giống nhau vì đều của TQ và Mỹ. Cả 2 bên đều dùng AK B41 Claymo vv

- Pol Pot ẩn trong dân Cam rất khó phân biệt. Đêm nó lại ra đánh
Tất cả đều đúng. Điểm thứ 2 thì chưa thấy, chưa nghe bao giờ loại vũ khí đó.😀

angkorwat

Xe điện
Em còn nghe chuyện khi Pol Pol tấn công sâu vào biên giới Tây Nam lúc đầu mình hơi mỏng nên phải ém quân đến khi nó vào rồi mới đánh vu hồi trước sau kẹp lại. Còn nhiều bộ đội mình giả làm thường dân cả giả sư leo xe đò xuyên qua vùng chiến sự bg Tây Nam để kết hợp đánh vu hồi. Bg Tây Nam rất khốc liệt dân mình An Giang Kiên Giang chết nhiều giai đoạn đầu bộ đội cũng hy sinh nhiều. Về sau rút kinh nghiệm gặp là bóp cò không có hàng binh? xử tới bến luôn
Năm 1978 khi Polpot tập trung 16 - 17 sư đoàn tinh nhuệ nhất tại biên giới và đánh sâu vào lãnh thổ VN ở An Giang và Tây ninh thì lúc đó ta chỉ có lực lượng của các đồn biên phòng và địa phương. Thời kỳ đầu ta bị thiệt hại nặng, dân bị giết nhiều, các đơn vị bị tập kích bất ngờ nên có đơn vị bị tiêu diệt sạch. Sau đó quân khu 7 và quân khu 9 mới kịp điều quân lên cùng các địa phương xây dựng phòng tuyến biên giới vững chắc. Từ đó chỉ còn các cuộc tập kích nhỏ lẻ và bắn pháo sang kiểu du kích thôi.

angkorwat

Xe điện
Em nghĩ khả năng hai trường hợp đó không có sức ảnh hưởng gì tới bọn chúng ạ, kiểu như vô hại ấy. Một người tàn tật, một người già - sống giữa thời cuộc ấy k cần giết có khi cũng bị chết vì đói hoặc đạn lạc.
Theo như tiêu chí của Polpot thì cậu tàn tật kia là dạng " ăn bám xã hội" sẽ bị giết đầu tiên. Còn cụ già mới đầu em nghĩ là người nhà của một quan chức Polpot khi vội bỏ chạy không đưa theo kịp. Nhưng quan sát ngôi biệt thự thì có lẽ vài tháng không có người ra vào. Cỏ mọc đầy sân và cổng, không có dấu vết người ra vào. Em đã ngồi rình từ 11h đêm đến 6h sáng, mỗi đốt gần chết, để xem có thằng Polpot nào lẻn vào đưa cụ đi không ? Mà không thấy. Vì lúc đầu Polpot lẩn trốn trong thành phố khá nhiều. Bọn em không thông thuộc đường phố bằng bọn nó. Thậm chí nó ở sân thượng, lính mình dưới nhà có ai biết đâu. Đêm nó lẻn xuống vét cơm nguội ăn thì lính lại tưởng chó mèo. Khi nó đi rồi mới phát hiện ra. Mặc dù vậy lính ta chứ sểnh ra là rủ nhau đi " cui đô" 😀. Mấy hôm nữa rảnh em kể chuyện " Cui đồ Phnom Penh " 😂😂😂

Chauthanh11

Xe điện
Năm 1978 khi Polpot tập trung 16 - 17 sư đoàn tinh nhuệ nhất tại biên giới và đánh sâu vào lãnh thổ VN ở An Giang và Tây ninh thì lúc đó ta chỉ có lực lượng của các đồn biên phòng và địa phương. Thời kỳ đầu ta bị thiệt hại nặng, dân bị giết nhiều, các đơn vị bị tập kích bất ngờ nên có đơn vị bị tiêu diệt sạch. Sau đó quân khu 7 và quân khu 9 mới kịp điều quân lên cùng các địa phương xây dựng phòng tuyến biên giới vững chắc. Từ đó chỉ còn các cuộc tập kích nhỏ lẻ và bắn pháo sang kiểu du kích thôi.
Tỉnh Kiên Giang khu vực giáp Hà Tiên giờ là huyện Giang Thành , thì Pot nó chiếm 1 phần , đến tận bờ kênh Vĩnh Tế . Tới lúc mình đánh năm 1979 thì nó mới rút cụ ạ

LaziCat

Xe container
Theo như tiêu chí của Polpot thì cậu tàn tật kia là dạng " ăn bám xã hội" sẽ bị giết đầu tiên. Còn cụ già mới đầu em nghĩ là người nhà của một quan chức Polpot khi vội bỏ chạy không đưa theo kịp. Nhưng quan sát ngôi biệt thự thì có lẽ vài tháng không có người ra vào. Cỏ mọc đầy sân và cổng, không có dấu vết người ra vào. Em đã ngồi rình từ 11h đêm đến 6h sáng, mỗi đốt gần chết, để xem có thằng Polpot nào lẻn vào đưa cụ đi không ? Mà không thấy. Vì lúc đầu Polpot lẩn trốn trong thành phố khá nhiều. Bọn em không thông thuộc đường phố bằng bọn nó. Thậm chí nó ở sân thượng, lính mình dưới nhà có ai biết đâu. Đêm nó lẻn xuống vét cơm nguội ăn thì lính lại tưởng chó mèo. Khi nó đi rồi mới phát hiện ra. Mặc dù vậy lính ta chứ sểnh ra là rủ nhau đi " cui đô" 😀. Mấy hôm nữa rảnh em kể chuyện " Cui đồ Phnom Penh " 😂😂😂
Quá tàn bạo, trẻ - già - tàn tật đều không tha. Hồi 2013 em có đưa bố mẹ em qua K cùng cậu (từng tham gia chiến trường K như bác), đi tới đâu cậu kể tới đó mà giờ em quên sạch sẽ rồi 😂. Vào nhà tù nhìn xương sọ người e k sợ mà bị ám ảnh kinh hoàng khi nhìn tấm ảnh 1 đám lâu nhâu, có thằng tầm 12-13t cầm chân 1 đứa trẻ con dốc ngược đầu xuống rồi đập thằng nhỏ vào gốc cây thốt nốt. Nhìn thấy bức ảnh đó em chạy luôn, k xem bất cứ thứ gì nữa. Quá khủng khiếp!

buikhacthinh

Xe tăng
Năm 1978 vùng biên giới gần TX Tây Ninh dân phải sơ tán hết,vườn không nhà trống.Nói đến mức độ dã man của bọn Pol Pot khi bắt được bộ đội VN mình thì chỉ có ở thời trung cổ.

BinhWalker

Xe điện
Kính viếng các hương hồn Liệt sỹ và người dân mất mát ở bg Tây Nam.

fanmu12345

Xì hơi lốp
Nhiều bạn Khmer ở miền Tây cũng rất đẹp phải chăng do hành cung Nguyễn Ánh để lại lai giống? Theo em biết Cam cũng có Cam đen Cam trắng phải khôbg cụ (không chỉ lai Tây như bạn Orange của cụ mới đẹp)
Miền Tây Nam bộ dân Tàu di cư vào từ TK 17 (gọi là người MInh Hương) và sống chung với dân Khome. E nghe nói nếu phụ nữ Khome lấy đàn ông Minh Hương sẽ đẻ ra con gái rất đẹp.

Cụ nào về khu vực Sóc Trăng, Trà Vinh quan sát xem thế nào

BinhWalker

Xe điện
Miền Tây Nam bộ dân Tàu di cư vào từ TK 17 (gọi là người MInh Hương) và sống chung với dân Khome. E nghe nói nếu phụ nữ Khome lấy đàn ông Minh Hương sẽ đẻ ra con gái rất đẹp.

Cụ nào về khu vực Sóc Trăng, Trà Vinh quan sát xem thế nào
Như cụ angkorwat nói lai Việt lai Trung thì da trắng đẹp, nhưng cũng không đẹp bằng lai Tây như bạn cụ angkorwat hay hành cung Nguyễn Ánh ở lại như đẹp nhất Miền Tây là cô gái Nha Mân (Sa Đéc, Đồng Tháp).

Trà Vinh mình chưa đi nhiều nhưng Sóc Trăng có đi đến cả nhiều vùng heo hút, các cụ ở quê bảo em đi tỉnh rồi làng quê trống vắng người đẹp, Việt, Hoa, Khmer đều có người đẹp