[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

agrimeco

Xe lăn
Cái hãng mì Miliket nó được thành lập từ trước giải phóng cụ ạ. sau 75 thì kinh tế kế hoạch hóa nên nó làm gì có ở ngoài miền bắc này
Vâng, em thấy hơi kỳ chút là lúc đó đã có nhiều mỳ tôm để cứu trợ bên cam mà ngoài bắc đói khổ ăn bo bo trẹo quai hàm. Giá mà những năm 80 có mỳ tôm ăn thay cơm độn thì tuyệt cụ nhỉ;))

TUCSON9389

Xe điện
Vâng, em thấy hơi kỳ chút là lúc đó đã có nhiều mỳ tôm để cứu trợ bên cam mà ngoài bắc đói khổ ăn bo bo trẹo quai hàm. Giá mà những năm 80 có mỳ tôm ăn thay cơm độn thì tuyệt cụ nhỉ;))
hihif, nhịn miệng đãi khách là chuyện bình thường mà cụ.
giai đoạn 9x em ăn mì tôm ngon lành cả tuần. giờ mà ăn 2 bữa liên tục thì thể nào cũng bị nhiệt miệng
Ko biết là do cách sx mì tôm nó thay đổi hay người mình nó thay đổi.

4banhxequay

Xe điện
Cụ nào còn học sinh năm 1979-1980 không. GIấy viết rất hiếm, phải dùng giấy như làm từ bột tre, nứa không kỹ gì đó. Giấy mâu nâu vàng, một mặt trơn bóng, một mặt gai xù xì. Hồi bé nghe người lớn bảo do phải mang giấy sang cho học sinh Cam nên mình thiếu giấy viết

Matxech

Xe container
Còn nhiều vụ đen hơn cụ ơi : Đánh đại đội trưởng gẫy xương sườn. Tổ chức cả tiểu đội chống lệnh không về đơn vị mới, hô hào anh em đánh nhau với cảnh vệ trung đoàn 34. Bỏ gác đài phát thanh đi SG chơi. Cứ mỗi lần như vậy em lại gặp may.
Ví dụ đánh đại đội trưởng thì bị đẩy làm vệ binh Thủ Đức, chống lệnh thì bị điều sang K...
Đánh cb thì về hn e mới dám đánh
Còn tổ chức cho cả tiểu đội hv yta chống lệnh thì e cũng làm và bị ông Thệ sư phó chửi cho 1 trận

Patriots

Xe lăn
Cụ nào còn học sinh năm 1979-1980 không. GIấy viết rất hiếm, phải dùng giấy như làm từ bột tre, nứa không kỹ gì đó. Giấy mâu nâu vàng, một mặt trơn bóng, một mặt gai xù xì. Hồi bé nghe người lớn bảo do phải mang giấy sang cho học sinh Cam nên mình thiếu giấy viết
Đúng rồi sau này có giấy Bãi Bằng thì trắng. Chuyện giúp là NT thôi, TQ khi đó đói dài răng mà bên mình toàn thùng lương khô TQ.

DidiLe

Xe container
Người OF
Em nghe tên không thấy quen. Vì sau khi làm bảo vệ cho chú Điền em cũng ít giao lưu chỉ đến 2/9 sứ quán chiêu đãi thì các cụ ấy mới đến. Anh em cảnh vệ mới gặp nhau ngồi uống nước chờ. Nên chỉ gặp sơ qua. Chỉ cụ Huy bảo vệ Hun Sen em hay gặp vì có một thời gian cứ 7h tối là em đưa chú Điền đến nhà cụ Hun bồi dưỡng nghiệp vụ ngoại giao đến 9h là về. Có một hôm trên đường về chú Điền nói:
- Tay này thông minh lắm, học 1 biết 10, khả năng sau này còn tiến xa, nhưng sẽ không nghe theo mình nhiều đâu.
Cụ Điền biết xem tướng số và nhận xét chính xác về con người qua giao tiếp ạ. Kết quả không sai.

DidiLe

Xe container
Người OF
Nếu em đúng chị chị Thêu này giờ cũng có cháu ngoại, cháu nội ...gần 70 tuổi rồi, và những chuyện đó giờ chỉ còn là kỷ niệm của một thời thanh xuân đã cống hiến cho quê hương, đất nước, chứ có phải chuyện xấu xa, đáng lên án mà phải sợ ảnh hưởng....Mà cụ chủ tả ( nếu đúng người ) thì em có thể nói là cụ chủ tả không sai đâu. Hai chị em của chị Thêu hồi đó ( trong trí nhớ của một đứa bé 10 tuổi ) là đẹp nhất làng đấy
Em thấy không cần đổi tên. cả tuổi xuân còn không tiếc thì mấy thứ đổi tên nhân vật là điều xúc phạm.
Chiến tranh hào hùng!

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Có E đây Cụ; Và chắc cũng còn nhiều Cụ khác nữa; E vẫn còn lưu giữ một số vở ghi chép của thời gian ấy, trên loại giấy ấy; Khi đó E chỉ nghe người lớn thường vẫn hay gọi là loại "giấy Hoàng Văn Thụ"; chắc là được sản xuất ở nhà máy có cái tên ấy; E có thể chụp lại ảnh (làm kỷ niệm trên đây), nhưng cũng ko cần thiết vì làm loãng nội dung của Cụ chủ...

khuyếnh

Xe tăng
Muốn trắng thì phải qua công đoạn tẩy, chắc hồi đó thiếu clo. Bây giờ bác qua Phong Khê BN giấy loại nào cũng tẩy trắng tinh nhưng cái sông Ngũ Huyện Khê thành sông chết.

angkorwat

Xe điện
Đánh cb thì về hn e mới dám đánh
Còn tổ chức cho cả tiểu đội hv yta chống lệnh thì e cũng làm và bị ông Thệ sư phó chửi cho 1 trận
Vâng, hồi đó đánh đại trưởng là tội to. Nhân dịp sư đoàn đồn thành lập đại đội đặc biệt gồm các đ/c đã học qua huấn luyện trinh sát, xạ thủ để chuyên luồn sâu vào đất K. Nên các ông ấy mới đấy em và thằng Ương đi. Hai thằng tiểu đội trưởng làm được việc nhưng bướng sợ làm ảnh hưởng đến tụi lính 77. Còn vụ chống lệnh vào E34 thì bọn cảnh vệ 34 xách súng quây bọn em ở sân bóng, leo lên ô tô vứt balo của bọn em xuống. Em nhảy đến tát cho 2 phát đá văng xuống đất, bọn nó lên đạn. Điên tiết em vác khẩu RPK lên đạn : " ĐM, thằng nào dám nổ súng, hôm nay bố đi cũng kéo vài thằng theo" , Vậy là bọn nó cũng chờn. Nằm thêm một đêm ngoài sân bóng. Sáng hôm sau bọn em về lại Thủ Đức và đi K.

angkorwat

Xe điện
Sao cụ chủ bị đỏ mít thế nhỉ
Trót dại đánh mỗi trận bóng đá. Rõ khổ, có biết gì đâu thấy vui ấn bừa vào cũng chẳng biết thế nào là tài xỉu, cụ mợ gì. Mấy hôm sau thấy âm mã.

tientung000

Xe điện
Muốn trắng thì phải qua công đoạn tẩy, chắc hồi đó thiếu clo. Bây giờ bác qua Phong Khê BN giấy loại nào cũng tẩy trắng tinh nhưng cái sông Ngũ Huyện Khê thành sông chết.
Giấy trắng quá hại mắt, tốn chất tẩy, hại môi trường. Vậy mà dân mình ko ai chịu hiểu :(
Dân Việt vẫn còn hạn chế kiến thức và nhận thức.