[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

tientung000

Xe điện
HN quan khu phố cổ thì em không nói chứ HN mà ra tầm Từ Liêm, Cầu Giấy, Thanh Trì thì nông dân, buôn bán nhỏ lẻ vẫn là đa số chứ địa chủ, tư sản có mấy đâu mà số đông được hả cụ. Với thế hệ sinh 5x thì em nghĩ với giáo dục phổ thông miễn phí, ai cũng tham gia hợp tác xã điều kiện như nhau thì đi học phải phần đông con nhà nông mới đúng chứ cụ. Bố mẹ em, bố mẹ các bạn em thuộc thế hệ này, đều đi học cả, có mấy ai nhà địa chủ tư sản đâu.
Cụ chưa đọc kỹ, em nói gia cảnh xuất thân, nếu sịnh 1960 thì các phụ huynh phải từ 1945 trở về trước. Hà Nội khi đó thuộc Pháp, nhỏ lắm cụ à. Em search nhanh cái GG cụ tham khảo thêm.
Sau 1954 việc đi học phổ thông dễ dàng hơn, nhưng đa phần cũng chỉ đến cấp 2, còn tới cấp 3 là khá lắm rồi. Những năm 1960-1970 số ít đi trung cấp, cao đẳng, đại học vì trường lớn như Tổng hợp, BK 1 năm tuyển 100-200, cả 1 khóa cấp 3 chắc tuyển sinh cỡ vài nghìn cho toàn miền Bắc, có học sinh đỗ đại học là thành tích của xã/huyện đồng bằng. Không nhiều nhà đủ điều kiện nuôi tất cả các con cùng học cao, thường cũng chỉ ưu tiên nam và nữ giỏi. Chênh lệch nhận thức giữa đô thị và nông thôn rất lớn, nên nếu có quân là người HN thì sếp hay ghét quân, vì nó hào hoa hơn mình :), kiểu như còm của mấy cụ trên này ấy :D
Em chém tí cho vui, đúng sai tương đối, trả thớt cho cụ chủ ạ!

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
ôi thật thế ạ. cụ bỏ NN về tự làm trong giai đoạn đó cũng là một kỳ tích đấy nhỉ. nhiều người bây giờ còn băn khoăn lắm
Cụ ý linh hoạt số nẩy nhanh, tuýp người không ngừng vận động thế thế kể cả có cửa lên cũng nghỉ. Em dự 1 phần dream II, dream lùn chạy ở HN thời 199x là từ cụ ấy cung cấp.

angkorwat

Xe điện
Cụ ý linh hoạt số nẩy nhanh, tuýp người không ngừng vận động thế thế kể cả có cửa lên cũng nghỉ. Em dự 1 phần dream II, dream lùn chạy ở HN thời 199x là từ cụ ấy cung cấp.
Hồi mới ra khỏi nhà nước cũng có làm xe máy ở 250 phố Huế, cửa hàng của ông bạn cùng đi lính 76, cùng tiểu đội bên K, cùng làm " cửu vạn" vàng như em đã kể trên. Sau 1 năm em nhẩy ra Cát linh chiến mảng thiết bị vệ sinh. Bắt đầu rong ruổi các cửa khẩu : Đông Hưng, Chi Ma, Phòng Thành... Lấy hàng về cho bà xã bán. Đánh cả một tàu gạch lát từ Phòng Thành lên cảng Phom pênh. Cửa hàng ở Cát linh em mới giải tán 2 năm nay.

DidiLe

Xe container
Người OF
Dạ, cảm ơn Cụ. Ông cụ nhà E vẫn khỏe, năm nay 98 tuổi rồi ạ, nhưng hơi lẫn rồi. Ông là cựu từ Côn Đảo. Ở đơn vị nào cũng trong ban Tham mưu. Sau Mậu Thân bị chuyển ra Bắc về sư 320B chỉ rèn quân ở Rịa (Ninh Bình) để đưa đi B. Về đây được cái "trưởng" duy nhất trong đời binh nghiệp là: Trưởng ban Doanh trại. :D
Cụ và gia đình thật có phúc, Cụ lớn 98 tuổi rồi như vậy là phúc phần lớn lắm ạ.
Có gì ta hưởng đấy, có gì ta hãnh diện với điều đang có. Chúc cụ "TBDT" phát huy tinh thần vượt mọi khó khăn tiến về mốc 110 ạ, 98 tuổi thật quý ạ.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Hồi mới ra khỏi nhà nước cũng có làm xe máy ở 250 phố Huế, cửa hàng của ông bạn cùng đi lính 76, cùng tiểu đội bên K, cùng làm " cửu vạn" vàng như em đã kể trên. Sau 1 năm em nhẩy ra Cát linh chiến mảng thiết bị vệ sinh. Bắt đầu rong ruổi các cửa khẩu : Đông Hưng, Chi Ma, Phòng Thành... Lấy hàng về cho bà xã bán. Đánh cả một tàu gạch lát từ Phòng Thành lên cảng Phom pênh. Cửa hàng ở Cát linh em mới giải tán 2 năm nay.
Cụ làm VLXD đúng thời kỳ vàng còn gì. Đến 1 nửa cái HN "đổi đất lấy TBVS hào nhoáng" thì em biết dòng xèng của cụ thế nào rồi:))

minhmo

Xe cút kít
Cụ chủ cho em hỏi chút: Đây là quân phục của sỹ quan không quân những năm 199x đến nay phải không ạ?
Như vậy đã có thời gian cụ chuyển về Quân chủng phòng không - không quân?
(Giờ em mới lội còm đến đây, đã hiểu tại sao cụ chủ lại mặc quân phục phòng không - không quân) :D

Chỉnh sửa cuối:

DidiLe

Xe container
Người OF
View attachment 6463895
Tại Nghĩa trang Liệt sĩ Trường Sơn, khu dành cho những Liệt sĩ thuộc Quận Đống Đa, Hà Nội. Ai cũng lặng người trước bức ảnh liệt sỹ Nguyễn Mạnh Minh - hi sinh tại Quảng Trị năm 1972 khi ở tuổi 19.
Học sinh khóa 6
Sinh: 20/8/1953
D2 Khu tập thể Nam Đồng Thành phố Hà Nội
Nhập ngũ: 9/1971 - Binh nhất
Hy sinh: 25/3/1972 (11/2 Nhâm Tý) tại mặt trận Quảng Trị.
Để giành lại hoà bình, biết bao các đồng chí trẻ tuổi như này đã hy sinh ở khắp các chiến trường, họ vĩnh viễn nằm lại cho đất nước mãi trường tồn. Đất nước Việt Nam của chúng ta được như ngày hôm nay là do công ơn của các AH Liệt sĩ. Chúng ta đời đời ghi nhớ công ơn ấy!
cái giá của bình yên thật sự không thể đong đếm, Em luôn nghiêng mình trước anh linh của những người hy sinh bản thân để đem lại sự toàn vẹn của bờ cõi giang sơn.

Em nói thật là em hay có các câu hỏi ngược là tại sao Ta không chọn con đường mà sự hy sinh ít hơn.

Mglee

Xe đạp
- Bài viết nội dung nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội.
- Đưa tin không kiểm chứng

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Dao tuan Vu

Xe tải
Em cũng có người quen, là anh hùng quân đội thời chống Mỹ, trên đường 559. Thời 1991-1992 cũng rất dũng cảm xin ra quân lập doanh nghiệp. Thời đó sau đại hội Đảng, nhiều vấn đề đổi mới, phát triển kinh tế nhiều thành phần nên ai bỏ nhà nước ra ngoài cũng rất giỏi và quyết đoán ( như cụ chủ thớt). Kinh tế đang rất khó khăn, Liên Xô sụp đổ, kinh tế chập chững đi vào kinh tế thị trường. Ai giỏi và trụ được thì rất có cơ hội. Vì người quen em là anh hùng quân đội mà lại xin ra quân, lúc đó bên quân đội họp lên họp xuống, đánh giá tư tưởng có vấn đề gì không bla,,, bla. Nhưng cũng được giải quyết ra quân. Bây giờ là LĐ Doanh nghiệp TN tầm cỡ lớn, là tổng thầu nhiều công trình.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cụ chủ cho em hỏi chút: Đây là quân phục của sỹ quan không quân những năm 199x đến nay phải không ạ?
Như vậy đã có thời gian cụ chuyển về Quân chủng phòng không - không quân.
Lội còm đi cụ:))
Cụ ý qua chỗ bạn chơi, cả hội mặc chụp cái cho ha oai:))

thungkhe

Xe điện
Cụ và gia đình thật có phúc, Cụ lớn 98 tuổi rồi như vậy là phúc phần lớn lắm ạ.
Có gì ta hưởng đấy, có gì ta hãnh diện với điều đang có. Chúc cụ "TBDT" phát huy tinh thần vượt mọi khó khăn tiến về mốc 110 ạ, 98 tuổi thật quý ạ.
Vâng, chân thành cảm ơn Cụ. Chúc Cụ và toàn thể Gia đình mạnh khỏe ạ.@};-

DidiLe

Xe container
Người OF
Em cũng có người quen, là anh hùng quân đội thời chống Mỹ, trên đường 559. Thời 1991-1992 cũng rất dũng cảm xin ra quân lập doanh nghiệp. Thời đó sau đại hội Đảng, nhiều vấn đề đổi mới, phát triển kinh tế nhiều thành phần nên ai bỏ nhà nước ra ngoài cũng rất giỏi và quyết đoán ( như cụ chủ thớt). Kinh tế đang rất khó khăn, Liên Xô sụp đổ, kinh tế chập chững đi vào kinh tế thị trường. Ai giỏi và trụ được thì rất có cơ hội. Vì người quen em là anh hùng quân đội mà lại xin ra quân, lúc đó bên quân đội họp lên họp xuống, đánh giá tư tưởng có vấn đề gì không bla,,, bla. Nhưng cũng được giải quyết ra quân. Bây giờ là LĐ Doanh nghiệp TN tầm cỡ lớn, là tổng thầu nhiều công trình.
Cụ bật mí DN nào ạ, Ở QB phải không ạ.

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Em làm xe máy SYM ở 28A Cát Linh 8 năm sau đó văn phòng chuyển đi, không biết có gần cửa hàng Cụ không?

minhmo

Xe cút kít
Lội còm đi cụ:))
Cụ ý qua chỗ bạn chơi, cả hội mặc chụp cái cho ha oai:))
Giờ em mới lội đến đây. :D
Em là lính không quân nên mới hỏi. Bây giờ sau 33 năm vẫn giữ liên lạc với anh em trong đơn vị cũ. Hàng năm cố gắng nhậu với nhau được vài lần.
Trong OF cũng có mấy cụ đồng đội bên không quân tham gia nhiệt tình đấy.:-bd

Bác ý tên là Quý, trước ở BĐ 12
Anh Quý doanh nghiệp là TBD phải không cụ?8->

Xe nội lước

Xe container
Cụ sinh và lớn ở HN.lại dòng tư sản nên linh hoạt đc trong mọi hoàn cảnh.chứ nhiều bác về sau thời kỳ quân đội giờ vẫn rất khó khăn.chúc mừng cụ..mà các f1 của cụ có đẹp choai và lắm gơn như bố không cụ ?

TieuFu

Xe container
Nó ko đơn giản như cụ nghĩ đâu.
1. Sau khi pot nó quấy phá biên giới, thảm sát nhân dân vn. Nhưng vn vẫn kiên trì mời chúng nó đàm phán, nhưng pot nó từ chối.
2. Đàm phán với nó ko dc thì vn cũng nhiều lần đệ đơn lên liên hợp quốc đề nghị can thiệp, nhưng cũng bị ngó lơ vì mấy thằng to như mỹ, tq... nó chủ mưu vụ này thì nó quan tâm làm gì.
3. Làm 2 cách trên ko dc thì vn mới triển khai quân bảo vệ biên giới tây nam. Chủ yếu là phòng vệ, nhưng pot nó cứ đánh rồi rút, pháo kích tùm lum. Lính tráng lúc ý cũng ức chế với pot vì mình ko dc phép đánh qua biên giới. Cứ gặp thủ trưởng là lại hỏi bên trên đã có giải pháp gì để dứt điểm chưa. (Cái này cụ đọc nhiều hồi ký chiến trường k là sẽ thấy, lính nằm chốt cay lắm vì suốt ngày phơi lưng ra cho chúng nó đánh mà ko làm gì dc). Các cụ bên trên chắc tổng hợp các kênh thì biết rõ âm mưu bọn pot cùng đám quan thầy rồi nên mới quyết tâm đánh dứt điểm.
Thế mới gọi là cuộc chiến bắt buộc, bản thân em thì nghĩ đất nước vừa trải qua chiến tranh, ko 1 ai muốn lại phải sa chân vào 1 cuộc chiến khác, nhưng đúng là ko còn con đường nào nữa vào thời điểm đó.
Cũng là cú dằn mặt thẳng tay, chứ không nó lây nhây, trong phá ngoài chọc thì có khi mất vài chục năm mới yên ổn làm ăn. Ngay như ông TQ cứ nhì nhằng biên giới, dân lúc ý cũng nơm nớp sợ, quân đội phải duy trì quân số, mất sức cày cuốc !