[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

xukthal.

Xe lăn
Em cập nhật nốt vào trang 2 #35 rồi ạ /:)

(...)
Hình như em đã nhìn được một thoáng bối rối qua nét mặt tôi và hiểu lầm, nên em bật cười vui vẻ :
- Em nói đùa anh vậy thôi.
Lấy trong cái ví nhỏ ra một vỉ thuốc đưa cho tôi xem, em nói tiếp :
- Em có cái này, má đưa lúc quay lại PP.
- Đây là thuốc gì ?
- Thuốc ngừa thai của Thái.
( Hồi đó vấn đề này tôi cũng gà. Sách báo không có, chẳng ai dạy cái này nên em nói sao thì biết vậy)
Lần đầu tiên thấy vỉ thuốc loại này tôi chỉ nhìn qua rồi trả lại em.
- Không có vấn đề gì lớn, có cũng tốt và không có cũng không sao. Dù thế nào thì anh cũng có kế hoặch
- Nhưng em đã bảo là không có. Em có xạo anh bao giờ đâu.
Cứ như vậy, chúng tôi cùng nhau vui vẻ nốt quãng thời gian còn lại trướ lúc em đi.
Sáng hôm em đi, em hỏi :
- Em sẽ viết thư cho anh về địa chỉ nào đây ?
- Em viết về địa chỉ hiệu ảnh Oscar, người nhận là anh Hêng ( chuyển cho anh VDT) là anh sẽ nhận được.
- Tên thật của anh là VDT à ?
- Thật 100% do ba má anh đặt cho.
Trưa hôm đó tôi đưa em ra chợ Olempic lên xe đi Battambang. Đến lúc này em mới rơm rớm nước mắt:
- Tới nơi em sẽ viết thư về cho anh ngay. Anh yên tâm em không buồn lâu đâu, dù sẽ rất nhớ anh.
- Anh sẽ luôn nhớ em, và cầu cho em được bình an.
Xe mang em rời đi. Tôi lững thững ra về, cõi lòng tan nát thổn thức.
Sau đó 3 tháng tôi mới nhận được lá thư đầu tiên của em. Khi quay lại Thái em đã viết thư cho tôi nhưng tôi không nhận được. Lá thư này em viết ngay sau khi đến Pháp. Vậy là chỉ sau 2 tuần khi quay lại BK. Thì anh em họ đã được ba má đưa đi.
Em kể về môi trường sống mới, hai người đang bổ túc thêm tiếng Pháp và ôn văn hóa để vào đại học...
Chúng tôi trao đổi thư từ với nhau tương đối đều vài năm sau đó. Dù ở xa, nhưng đọc thư em tôi vẫn cảm nhận được tình yêu mãnh liệt của em vẫn như ngày nào, và cũng không thấy em nhắc lại chuyện kia một chữ nào.
Tháng 9/1984. Tôi có cơ hội để đi gặp em, nhưng chưa kịp thực hiện thì cuộc đời lại rẽ sang hướng khác.
( Lại phải để đến mai vậy )
( Em kể nốt đoạn cuối cho các cụ khỏi phỏng đoán)
Chắc các cụ còn nhớ chuyện sau 2/9/1984 khi chú Đ thông báo đã tác động hết cách nhưng không thể đưa tôi vào biên chế chính thức ở BNG. Tuy rất buồn và thất vọng. Miệng nói với cô chú là sẽ về HN làm nghề khác hoặc học tiếp. Nhưng trong đầu tôi đã có kế hoạch vượt biên đi tìm BY.
Tôi sẽ về HN tối đa 3 tháng, những năm đó thì HN cũng nhiều người ra đi và đang ở trại tị nạn HK, chính quyền cũng đã bớt soi mói. Sau khi về lo công việc gia đình ổn, Tôi sẽ quay lại PP với tư cách là thằng dân. Lúc đó các mối quan hệ của tôi vẫn còn giá trị thì việc sang Thái đối với tôi không khó lắm.
Khổ một cái là cô chú Đ quá nhiệt tình nên có cái thư tay cho cụ Đặng Thí. Tôi nghĩ đó cũng là một cơ quan đối ngoại nên chưa chắc với cái đuôi " Tiểu tư sản thành thị" của Tôi được chấp nhận. Nên tôi quay về HN. Không ngờ họ lại nhanh chóng tiếp nhận và còn điện sang cảm ơn chú Đ. Tôi đành sang PP thu dọn đồ về cơ quan mới nhận công tác. Trước khi về em qua Oscar dặn anh Hêng nếu có thư thì giữ lại người quen của Tôi sẽ đến lấy. Về cơ quan mới công việc bận rộn, ngoài chuyên môn tiếng K mọi thứ khác tôi phải học, báo cáo tổng hợp, biểu mẫu, phân bổ ngân sách hợp tác cho các tỉnh, dự thảo hiệp định hàng năm phải ký kết...mất một năm cày bục mặt mới quen công việc. Ngoài ra vẫn phải tự học tiếng K theo giáo trình của trường để còn thi.
10 /1985 khi thành lập Đại diện KT tại PP. Tôi lại phải sang K lần nữa với niên hạn 3 năm. Tháng 11/1985 em trở lại PP sau hơn 1 năm về nước. Cảnh vật, con người vẫn không thay đổi. Mọi người quen ở chợ vẫn vui vẻ chào " chú Chan Thu " đến Oscar tôi nhận được 5 lá thư 4 cái của BY và 1 của BN . Lá cuối cùng viết tháng 8/1985 cùng thời gian với lá thư của BN. Do một năm không nhận được hồi âm của em họ nghĩ em đã rời PP đi nơi khác. Qua thư của hai anh em họ em được biết:
Họ vê Pháp sau khi BY quay lại BK. Một tháng sau thì BY có bầu thật, ba má khuyên em bỏ để tập trung vào việc học hành. Nhưng em quyết giữ. Cả nhà đành phải chịu. Ngay trong buổi picnic liên hoan đầu tiên khi đoàn tụ gia đình không may BY bị trượt ngã và không giữ được cái thai. Em đau đớn, tự trách móc bản thân và nằm ốm gần 3 tháng. Năm tháng qua đi nỗi đau cũng vơi dần, cùng với một năm bặt tin tôi. Nên em quyết định sau khi tốt nghiệp sẽ lấy chồng theo lời mối mai của ba má. Dự định ngày cưới cũng là ngày Noel 1985.
Những việc này em không hề kể với tôi ở những lá thư trước.
Đọc xong thư của họ sau khi suy nghĩ tôi cũng viết thư trả lời trình bày lý do bặt tin 1 năm. Mong em quên đi quá khứ đau buồn và chúc em hạnh phúc...Cuối cùng sẽ xin dừng liên lạc với họ từ sau lá thư này.
Từ đó đến nay chúng tôi không còn tin tức của nhau nữa ./.
Các cụ đã hài lòng chưa ạ.
Cái ảnh này là ảnh chụp toàn thân cùng nhiều cảnh xung quanh, em cắt bớt chỉ để lại khuôn mặt :

Các cụ lật đằng sau sẽ có 2 SĐT đó.

audiq123

Xe hơi
Gia đình B.Y thuộc tầng lớp thượng lưu của SG xưa,tầng lớp đó có đk kinh tế,được giáo dục rất kỹ, có phông văn hóa sâu, gần như 100% biết 1 ngoại ngữ,khiêu vũ, chơi 1 loại nhạc cụ, hành xử bặt thiệp...đấy là em cảm nhận qua tiếp xúc và qua những gì được biết..

xukthal.

Xe lăn

haunt86

Xe tăng
Em rất lười đọc sách hay truyện nhiều chữ nhưng cũng đã đọc hết truyện của cụ. Cách cụ viết rất hay. Có thể in thành sách hay dựng thành phim cụ ạ :) . Chúc cụ luôn mạnh khỏe và hạnh phúc với gia đình hiện tại ạ @};-

Havana18

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ đã dốc lòng kể chuyện về 1 thời tuổi trẻ. Câu chuyện hay quá và kết thúc cũng rất đẹp.
Chúc cụ và gđ luôn mạnh khỏe, bình an.

thienlv01

Xe buýt
Đọc hết thớt của Cụ, Cụ viết hấp dẫn quá ạ ! Câu chuyện của Cụ với Mợ chan Thu như một cuốn tiểu thuyết lãng mạn về một thời bom đạn. Chúc cụ luôn mạnh khỏe !

TUCSON9389

Xe điện
chuyện này mà dựng thành phim, sẽ có 1 màn gặp lại ở Paris thì mới trọn vẹn.

angkorwat

Xe điện
Gia đình B.Y thuộc tầng lớp thượng lưu của SG xưa,tầng lớp đó có đk kinh tế,được giáo dục rất kỹ, có phông văn hóa sâu, gần như 100% biết 1 ngoại ngữ,khiêu vũ, chơi 1 loại nhạc cụ, hành xử bặt thiệp...đấy là em cảm nhận qua tiếp xúc và qua những gì được biết..
Gia đình BY không ở SG cụ ơi. Mà họ là Việt kiều ở Kampuchia. Khi Pốt tiến và PP thì ba má họ đang ở Pháp chữa bệnh nên kẹt lại. Trước khi đi Pháp thì họ nhờ người bà con ở SG đón hai đứa nhỏ về SG chơi và chăm nom trong thời gian họ ở Pháp, nên họ cũng vô tình thoát được nạn diệt chủng.

audiq123

Xe hơi
Gia đình BY không ở SG cụ ơi. Mà họ là Việt kiều ở Kampuchia. Khi Pốt tiến và PP thì ba má họ đang ở Pháp chữa bệnh nên kẹt lại. Trước khi đi Pháp thì họ nhờ người bà con ở SG đón hai đứa nhỏ về SG chơi và chăm nom trong thời gian họ ở Pháp, nên họ cũng vô tình thoát được nạn diệt chủng.
Thì cũng là quý sờ tộc ở K rồi! :D

Vulcan V70

Xe trâu
Hai anh em BN, BY chắc không nhớ nhà cũ bên Nam Vang. Nếu còn nhớ chắc đã nhờ bác đưa đến để thăm lại khu nhà cũ.

Bachsima

Xe lăn
chuyện này mà dựng thành phim, sẽ có 1 màn gặp lại ở Paris thì mới trọn vẹn.
Phim ai làm thế, kiểu như phim Madison county's bridges, chúng ta là của nhau nhưng.. không trong hiện kiếp. Kết cảnh nên là cô gái lững thững đi bộ qua cầu hướng đến đoàn tàu, chàng trai đứng đầu cầu bên này nhìn theo, khói thuốc lãng đãng, bước chân ngập ngừng nhưng rồi tất cả rồi cũng mờ đi, tan ra như làn khói. Cuối cùng, sự thuộc về nhau trong khoảnh khắc đời người biết đâu lại đem lại cho nhau nhiều hơn mãi mãi bên nhau, ak ak. Thỉnh thoảng chém tý.

omerta77

Xe điện
ở nhiều vùng quê thì cả làng có họ với nhau, họ 2 bên, thậm chí lệch hàng vai vế (vai chú lấy cháu, vai cô lấy cháu) - khả năng phạm vi 4 đời là thoải mái rồi cụ ạ
Ở quê cụ có thấy nhiều trường hợp ông bà của 2 bên là anh chị em ruột không??

angkorwat

Xe điện
Hai anh em BN, BY chắc không nhớ nhà cũ bên Nam Vang. Nếu còn nhớ chắc đã nhờ bác đưa đến để thăm lại khu nhà cũ.
Chắc họ nhớ và đã tự qua thăm cụ ạ. Vì đã 16 và 14 tuổi khi đó mới rời PP nên chưa quên được nhà cũ.

benq

Xe điện
Kết dang dở chút như này với đẹp,.mời cụ chủ thêm ~o)

omerta77

Xe điện
Thông tin v/v CT bị ngã đó liệu có khi nào chỉ là giả vờ để cụ yên tâm khỏi lo nghĩ gì không nhỉ? Vì e cảm giác mợ ý biết là ko thể có cụ đc nên chỉ cần có F1 với cụ để nhớ mãi đến cụ nhưng lại không muốn cụ phải suy nghĩ

hnvn1234

Xe điện
" ...ngay lúc này em vẫn hàng ngày chờ tin anh, chỉ cần nhận được tin và lời hứa của anh sẽ tìm lại em. Em sẽ bỏ hết để chờ anh thêm vài năm..."
BY quá yêu bác. Vậy mà k đến dc với nhau, đứa con trong bụng cung k giữ dc.