[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

angkorwat

Xe điện
Vậy thì kiểu gì bà BS chả nhờ vả ông ấy tìm người quen cũ..... :))
Vác cả ảnh, thư ra nhờ nhưng nó không biết. Vì không có địa chỉ ở HN nên nó chịu. Chỉ biết bội đội người HN nên khó tìm lắm.

colangxxi

Xe buýt
Nên đàn bà có tí hơi trai vào là nó như bị bắt mất hồn ấy. Mà cô Q này hồi lớp 8-9 chơi với em khá thân đó. Đều là bạn bè trong đội văn nghệ của lớp cả. Hồi đó toàn vác ghi ta ra đệm cho các mợ hát.
Giờ cụ còn gặp hay có thông tin về đôi này ko cụ?

Xe nội lước

Xe container
Nên đàn bà có tí hơi trai vào là nó như bị bắt mất hồn ấy. Mà cô Q này hồi lớp 8-9 chơi với em khá thân đó. Đều là bạn bè trong đội văn nghệ của lớp cả. Hồi đó toàn vác ghi ta ra đệm cho các mợ hát.
Hay là tại cụ..lúc ở đội Văn Nghệ nhỡ cô ý đã gõ ma níp kiểu " chim câu gọi / đại bàng nghe rõ trả lời." Thì tín hiệu trở lại là " đại bàng nghe rõ/ nhưng không trả lời chim cu "..nên giờ chim cu tức 🤣.mua bánh cũng không cho đại bàng ăn..🤣

angkorwat

Xe điện
Giờ cụ còn gặp hay có thông tin về đôi này ko cụ?
Thằng T.Sơn hy sinh ở Cao Bằng tháng 2/79. Cô Q sau học trường CA rồi về làm quản giáo trại nào đó trong Thanh Hóa sau này ra Cầu Diễn. Về hưu với cấp bậc trung tá nhà ở khu vực chợ Trời.

angkorwat

Xe điện
Hay là tại cụ..lúc ở đội Văn Nghệ nhỡ cô ý đã gõ ma níp kiểu " chim câu gọi / đại bàng nghe rõ trả lời." Thì tín hiệu trở lại là " đại bàng nghe rõ/ nhưng không trả lời chim cu "..nên giờ chim cu tức 🤣.mua bánh cũng không cho đại bàng ăn..🤣
Hồi đó sống vô tư biết yêu đương là gì đâu. Mãi đến khi lên tàu từ ga Thường Tín để vào Vinh mới thấy bọn nó yêu đương đi tiễn nhau khóc sụt sùi, lâm ly bi đát mới thấy mình dại, hồi đi học không kiếm một cô để khi đi bộ đội cho nó ướt át một chút cũng thi vị cuộc đời. :D

angkorwat

Xe điện
Chắc lúc trước Q có nhá hàng nhưng bác Vát không nhận ra hay ngó lơ nên ... cho bõ ghét.
Hồi ấy, cũng vất vả thời gian đâu mà nghĩ đến bạn gái. Vừa đi học vừa đi làm thợ tiện kiếm tiền giúp gia đình còn trả tiền cho ông thầy dạy võ dưới Đuôi Cá tháng 5 đồng nữa. Hồi đó em với thằng bạn học ông ấy từ hồi lớp 6. Sau này đi bộ đội nó vẫn học. Năm 82 nó bị tai nạn xe chết ở đèo Hải Vân.

Patriots

Xe lăn
Hồi ấy, cũng vất vả thời gian đâu mà nghĩ đến bạn gái. Vừa đi học vừa đi làm thợ tiện kiếm tiền giúp gia đình còn trả tiền cho ông thầy dạy võ dưới Đuôi Cá tháng 5 đồng nữa. Hồi đó em với thằng bạn học ông ấy từ hồi lớp 6. Sau này đi bộ đội nó vẫn học. Năm 82 nó bị tai nạn xe chết ở đèo Hải Vân.
Lứa tuổi cụ khi đó võ thuật không được khuyến khích nhỉ, mãi sau này tuổi bọn cháu thì nở rộ, đầu tiên là Nam Hồng Sơn chỗ Quan Thánh, TL Hồng Gia, Ngũ Đài Sơn. Gần chỗ cháu có chú Hoàng Vĩnh Giang (mới mất) truyền thụ Vĩnh Xuân

angkorwat

Xe điện
Lứa tuổi cụ khi đó võ thuật không được khuyến khích nhỉ, mãi sau này tuổi bọn cháu thì nở rộ, đầu tiên là Nam Hồng Sơn chỗ Quan Thánh, TL Hồng Gia, Ngũ Đài Sơn. Gần chỗ cháu có chú Hoàng Vĩnh Giang (mới mất) truyền thụ Vĩnh Xuân
Hồi đó cấm đấy. CA bắt được cho đi tù luôn. Toàn phải tập lén buổi tối. Mà hai thằng phải đi lại mấy lần ông ấy mới đồng ý dạy cho. Khổ hơn Lưu Bị đi cầu Khổng Minh. Thanh niên hồi đó có gì chơi đâu, ngoài đọc truyện và chơi thể thao. Giờ bọn nó đủ trò chỉ sợ không có sức.

Lemax

Đi bộ
Phiền cụ wat gửi cho em xin truyện với ạ. Mail của em gianglkd@gmail.com. Em cảm ơn😀

Xe nội lước

Xe container
Hồi đó cấm đấy. CA bắt được cho đi tù luôn. Toàn phải tập lén buổi tối. Mà hai thằng phải đi lại mấy lần ông ấy mới đồng ý dạy cho. Khổ hơn Lưu Bị đi cầu Khổng Minh. Thanh niên hồi đó có gì chơi đâu, ngoài đọc truyện và chơi thể thao. Giờ bọn nó đủ trò chỉ sợ không có sức.
Ngày đó học có chất lượng không cụ.mà là môn phái hay đánh thực dụng luôn cụ ?
Em ham thích môn này( thực dụng) mà không đc toại ý. Chả biết CA nhà nc thế nào chứ 2 CA nhà em đã cấm tiệt..từ bé cứ có tí chân tay với bọn cùng lứa là k cần biết đúng sai. Cảnh sát trưởng nhà em đã côn phóng ào ào vào mông ,đùi em ( cành cúc tần to như ngón trỏ người lớn , cán trúc chổi xể đều đc gia công bé và ngắn lại 1/2 sau khi luyện côn pháp 5'phút).
1 lần.bạn của cs trưởng đến chơi nhà..cst nhà em sai đi pha nc như mọi người bạn ổng..rồi sai rang lạc cho ổng..ổng bảo : đây là chú L học đh cùng và đi B cùng mà bố hay nc . em tận tụy phục vụ và mong ước chú L nhìn mình 1 cái..cuối cùng chú cũng gọi lại bên ,ôm ngang lưng em và hỏi xã giao vài câu về học hành.bốc thêm cho nắm lạc bỏ vào túi..chợt quay sang cst nói : thằng bé khung mình dày nhưng k chắc, ..đợt này tôi mở lớp dạy ở đình xx.ông cho nó mỗi ngày qua 1 lúc buổi chiều nhé cho nó khoẻ..chú L đâu đọc đc suy nghĩ của em, lòng em như mở hội..nhưng 1 lúc thì gáo nc lại dội.: Thôi .để sau này tôi nhờ ông sau.giờ không ai đưa đc.( Chả có bao h và thật ra ông sợ em hư vì võ / sai lầm quá).em sợ cst nên im thít. Vì sao em vui khi lần đầu gặp chú L thế ..đó là vì cst nhà em vài lần nc với 1 bác khác học cùng về con ng này mà em nghe lỏm đc khi hầu trà : thằng L vất quá.giá nó không cận nặng thì giờ khác..nó từng đc mời về huấn luyện vũ thuật cho chiến đấu viên bên .... Nhưng mắt mũi chán quá anh a nên từ chối,..thằng L hồi đi sơ tán tối ra sân nhà dân đánh tập nhiều vào cây bưở..chết mất cây bưởi nhà ng ta..thằng L lẽ ra nên đi làm đông y, nhà nó bố mẹ đều là dòng võ sư và làm thuốc anh a..thằng L đợt này về dạy chui gần nhà em,nó bỏ viện rồi.vvv.chú L là ngôi sao trong em mà lúc đó mới đc gặp.tên chú trùng với ngôi sao võ thuật HK nên em càng mong chú..

Lúc lớn hơn lén đi ra cái câu lạc bộ , cảm nhận tính phong trào, hiệu quả thấp, nặng múa may mình k phù hợp là em nghỉ.
Mà thời của cụ họ cấm buồn cười nhỉ..cấm cả thể thao ..

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
...
Chị vào buồng một lát rồi đi ra giếng múc nước giội tắm ào ào. Định ra sân hút điếu thuốc vừa ngồi dậy xỏ dép, tôi lại thôi. Đi ra lúc này vớ vẩn bà chị lại tưởng ra nhìn chị tắm thì oan gia.
(...)
Người ta đã hỏi bọn kia đâu rồi và biết không có ai, rồi bước 2 tắm ào ào rồi mà cụ chẳng linh động gì cả:))

Đại Ba

Xe điện
Vâng em chạy xe từ lúc chưa cho dân vào thành phố. Nhặt cái con bọ Volkswagen còn khá mới, em nhờ ông lái xe quen xem qua rồi thay ắc quy, bơm lốp đổ xăng, hai anh em loay hoay mất buổi sáng thì cũng nổ được máy. Ông đó dạy em hết buổi chiều rồi vứt xe đó cho tự chạy. Em cứ phóng thôi, khu vực đó phân lô như bàn cờ nên cũng dễ đi. Chỉ một lần vòng không kịp trả lái nên lao vào bụi chuối. Và một lần đi vào đường cụt thế là chịu. Không thể vào số lùi để về. Rõ ràng đã đẩy hết sang phải và kéo về sau mà không lùi được. Đành phải mở cửa vừa đẩy lùi vừa đánh lái quay đầu. Về đến nơi hỏi ông lái xe thì ông ấy bảo phải hơi ấn cần số xuống, như vào số lùi Lada.
Hai ba hôm sau là em chạy ngon. Từ đó cứ xin được xăng là chạy. Đến khi sang với chú Đ em mới cho đoàn chuyên gia NG cái xe đó để họ thêm xe đi làm

Xe của em đây ạ.
Cái thao tác hơi ấn cần số đó giúp lái xe không vào nhầm số 4 (với xe 4 số tiến). Em nghĩ là hay hơn xe Nhật.

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
.......
Ngoài chợ không có gì ngoài thịt chuột, những rổ thịt chuột trắng phau bày bán đầy chợ. Bún cũng thịt chuột. Lần đầu thấy vậy tôi cũng khiếp, đành về nhà lấy bánh mì ra nhai.
......
Ngày xưa làng Quỳnh Đô có phong tục ăn thịt chuột mà cụ. Cỗ bàn bao giờ cũng phải có món thịt chuột.
Mà hồi đó từ trên phố xuống làng này cảm giác xa lắm.

angkorwat

Xe điện
Ngày đó học có chất lượng không cụ.mà là môn phái hay đánh thực dụng luôn cụ ?
Em ham thích môn này( thực dụng) mà không đc toại ý. Chả biết CA nhà nc thế nào chứ 2 CA nhà em đã cấm tiệt..từ bé cứ có tí chân tay với bọn cùng lứa là k cần biết đúng sai. Cảnh sát trưởng nhà em đã côn phóng ào ào vào mông ,đùi em ( cành cúc tần to như ngón trỏ người lớn , cán trúc chổi xể đều đc gia công bé và ngắn lại 1/2 sau khi luyện côn pháp 5'phút).
1 lần.bạn của cs trưởng đến chơi nhà..cst nhà em sai đi pha nc như mọi người bạn ổng..rồi sai rang lạc cho ổng..ổng bảo : đây là chú L học đh cùng và đi B cùng mà bố hay nc . em tận tụy phục vụ và mong ước chú L nhìn mình 1 cái..cuối cùng chú cũng gọi lại bên ,ôm ngang lưng em và hỏi xã giao vài câu về học hành.bốc thêm cho nắm lạc bỏ vào túi..chợt quay sang cst nói : thằng bé khung mình dày nhưng k chắc, ..đợt này tôi mở lớp dạy ở đình xx.ông cho nó mỗi ngày qua 1 lúc buổi chiều nhé cho nó khoẻ..chú L đâu đọc đc suy nghĩ của em, lòng em như mở hội..nhưng 1 lúc thì gáo nc lại dội.: Thôi .để sau này tôi nhờ ông sau.giờ không ai đưa đc.( Chả có bao h và thật ra ông sợ em hư vì võ / sai lầm quá).em sợ cst nên im thít. Vì sao em vui khi lần đầu gặp chú L thế ..đó là vì cst nhà em vài lần nc với 1 bác khác học cùng về con ng này mà em nghe lỏm đc khi hầu trà : thằng L vất quá.giá nó không cận nặng thì giờ khác..nó từng đc mời về huấn luyện vũ thuật cho chiến đấu viên bên .... Nhưng mắt mũi chán quá anh a nên từ chối,..thằng L hồi đi sơ tán tối ra sân nhà dân đánh tập nhiều vào cây bưở..chết mất cây bưởi nhà ng ta..thằng L lẽ ra nên đi làm đông y, nhà nó bố mẹ đều là dòng võ sư và làm thuốc anh a..thằng L đợt này về dạy chui gần nhà em,nó bỏ viện rồi.vvv.chú L là ngôi sao trong em mà lúc đó mới đc gặp.tên chú trùng với ngôi sao võ thuật HK nên em càng mong chú..

Lúc lớn hơn lén đi ra cái câu lạc bộ , cảm nhận tính phong trào, hiệu quả thấp, nặng múa may mình k phù hợp là em nghỉ.
Mà thời của cụ họ cấm buồn cười nhỉ..cấm cả thể thao ..
Học côn Thiếu lâm mà cụ. Thích thì học cho khỏe và phản ứng linh hoạt thôi. Sau này cũng học thêm chút ít ngoài côn. Nói chung để tự vệ cũng được. Môn này em thích, sau này vào Thủ Đức tìm trong thư viện của cha cố được mấy quyển Karate, mang theo khi rỗi mang ra đọc.
Thời đó họ cho võ thuật không phải thể thao. Cấm dạy và truyền bá. Công nhận thời VNDCCH nhiều cái lạc hậu.