[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

4banhxequay

Xe điện
Đi hai người không được. Em đã đi đi bằng ô tô với vài ông đồng ngũ rồi. Toàn bỏ dở, vì các ông ấy có việc nhà phải về, có chuyến thì đi có 20 ngày thì ít quá... Muốn thoải mái chỉ có đi một mình thôi. Tự tung tự tác. Chia sẻ định vị thời gian thực với người nhà là được.
Vâng cụ thuê ai đó cầm đt định vị còn cụ vù sang Paris thì ngon

197716102003

Xe container
Nếu sang được K thì mình thuê ô tô chạy. Xe máy lượn quanh PP thôi. Nhưng chắc tháng 10 này không đi được rồi.
Hành trình trong nước cháu không đề cập đến. Từ SG sang Cam chú cứ ra Nguyễn Du hay Đề Thám nhảy lên 1 cái xe khách. Đưa hộ chiếu cho người ta và cứ ung dung ngồi sau 6 tiếng sẽ có mặt giữa thủ đô PP. Thích lang thang thì chú ra phố Tây chỗ bờ sông thuê cái ks tầm 10$/ ngày thôi. Thuê luôn xe máy để lượn thăm chiến trường xưa hoặc không thì muốn đi đâu bắt 1 xe tuk tuk. Cũng rẻ lắm mà rất tiện chú ạ. Muốn ghé đâu đỡ phải tìm chỗ gửi xe. Nếu muốn đi tỉnh thì chú cứ ra các bến xe. Ở Cam taxi họ chạy tỉnh toàn xe hịn ( Lexus, Camry, Highlander...)nên yên tâm nghỉ ngơi ngắm đường ngắm phố ạ. Bến xe đi các tỉnh nó cũng loanh quanh khu vực chợ Mới thôi.

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe điện
Không có kỷ niệm nào ở SG với Trung sĩ Tám à bác? Mãi sau này nhà cháu vẫn nghe nói lại rằng những năm sau 75 ở SG vẫn còn dịch vụ " nhất dạ đế vương"...
Năm 80 vẫn còn, sau khi bị hạ chức, hạ cấp ở vụ cho dân vào lấy vàng, mình với thằng Phố Huế đã về SG và tiêu sạch chỗ vàng được cho vào mấy chỗ đó. :D khi quay lên PP chẳng còn xu nào.

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Đi hai người không được. Em đã đi đi bằng ô tô với vài ông đồng ngũ rồi. Toàn bỏ dở, vì các ông ấy có việc nhà phải về, có chuyến thì đi có 20 ngày thì ít quá... Muốn thoải mái chỉ có đi một mình thôi. Tự tung tự tác. Chia sẻ định vị thời gian thực với người nhà là được.
Nếu đi sâu vào rừng thì rất nhiều chỗ không có sóng điện thoại cụ ạ!

Vulcan V70

Xe trâu
Năm 80 vẫn còn, sau khi bị hạ chức, hạ cấp ở vụ cho dân vào lấy vàng, mình với thằng Phố Huế đã về SG và tiêu sạch chỗ vàng được cho vào mấy chỗ đó. :D khi quay lên PP chẳng còn xu nào.
Vậy tối nay bác kể về cái dịch vụ này nhé...

angkorwat

Xe điện
Có lẽ cũng không sau lắm. Chỉ đi ngược đường 14 về phía biên giới V-L khoảng 20 km rẽ trái xuống một thung lũng khoảng 2km là đến. Tính đường chim bay thì chỉ cách thị trấn Khe Sanh khoảng trên 10km. Gần đó có một cái bản nhỏ của người Vân Kiều. Chắc cái bản đó không còn. Khả năng tìm được chính xác thì không thể.

angkorwat

Xe điện
Hành trình trong nước cháu không đề cập đến. Từ SG sang Cam chú cứ ra Nguyễn Du nhảy lên 1 cái xe khách. Đưa hộ chiếu cho người ta và cứ ung dung ngồi sau 6 tiếng sẽ có mặt giữa thủ đô PP. Thích lang thang thì chú ra phố Tây chỗ bờ sông thuê cái ks tầm 10$/ ngày thôi. Thuê luôn xe máy để lượn thăm chiến trường xưa hoặc không thì muốn đi đâu bắt 1 xe tuk tuk. Cũng rẻ lắm mà rất tiện chú ạ. Muốn ghé đâu đỡ phải tìm chỗ gửi xe. Nếu muốn đi tỉnh thì chú cứ ra các bến xe. Ở Cam taxi họ chạy tỉnh toàn xe hịn ( Lexus, Camry, Highlander...)nên yên tâm nghỉ ngơi ngắm đường ngắm phố ạ. Bến xe đi các tỉnh nó cũng loanh quanh khu vực chợ Mới thôi.
Uh, lâu lắm không về PP nên hơi lạ. Cách đây 2 năm có qua K nhưng lúc về chỉ lướt qua PP một buổi chiều, sáng hôm sau về SG sớm, nên ko đi đâu được.

thanks69

Xe buýt
Hiện giờ nếu cụ đi dọc đường HCM và đi vào các bản thì hầu như đều có sóng điện thoại viteo hoặc vina.
Rất ít chỗ không sóng, chỉ là sẽ không có 3G nên sẽ không chia sẻ được toạ độ.
Nếu cẩn thận thì gửi tin nhắn dạng text toạ độ địa lý trên điện thoại có GPS ( không phải AGPS) qua sóng 2 G cũng được.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Hành trình trong nước cháu không đề cập đến. Từ SG sang Cam chú cứ ra Nguyễn Du nhảy lên 1 cái xe khách. Đưa hộ chiếu cho người ta và cứ ung dung ngồi sau 6 tiếng sẽ có mặt giữa thủ đô PP. Thích lang thang thì chú ra phố Tây chỗ bờ sông thuê cái ks tầm 10$/ ngày thôi. Thuê luôn xe máy để lượn thăm chiến trường xưa hoặc không thì muốn đi đâu bắt 1 xe tuk tuk. Cũng rẻ lắm mà rất tiện chú ạ. Muốn ghé đâu đỡ phải tìm chỗ gửi xe. Nếu muốn đi tỉnh thì chú cứ ra các bến xe. Ở Cam taxi họ chạy tỉnh toàn xe hịn ( Lexus, Camry, Highlander...)nên yên tâm nghỉ ngơi ngắm đường ngắm phố ạ. Bến xe đi các tỉnh nó cũng loanh quanh khu vực chợ Mới thôi.
Có một số năm giai đoạn 6x do chiến tranh không thi tuyển đại học mà tuyển chọn học bạ như bây giờ thôi
Uh, lâu lắm không về PP nên hơi lạ. Cách đây 2 năm có qua K nhưng lúc về chỉ lướt qua PP một buổi chiều, sáng hôm sau về SG sớm, nên ko đi đâu được.
2 chú cháu bố trí đi được với nhau thì tốt 😁

Celerio

Xe hơi
Bác Wat chọn MT ko chỉ vì cái chữ nếu của cụ đâu ...tính tổng thành dv cả rồi đấy :)) Sử dụng đa dịch vụ thì vào MT ko đắt hơn ở KS ngoài mấy cụ angkorwat nhỉ? ;))
Vâng, chạy xe máy cả ngày thì mỏi người lắm, chiều đến cứ tầng 4 Mường Thanh thẳng tiến thôi, đỡ phải tìm, đỡ phải hỏi. Mà sao em thấy thằng MT này nó toàn bố trí dịch vụ thư giãn ở tầng 4 ấy nhỉ, các cụ thông thạo cho em hỏi có MT tỉnh nào nó bố trí tầng khác không ạ?

nguyenx

Xe điện
Giờ chỉ có cái Air Blade và PCX thôi, chưa biết đi cái nào ? Chạy đường dài thì kiếm cái xe côn thì hay hơn nhưng tìm mua một cái chỉ để đi một chuyến cũng hơi phí.
Cụ tìm con CD 125, chuẩn chỉ. Đi về bán vẫn vậy mà đảm bảo Cụ đi cực thích.

HuyArt

Xe lăn
TQ có 2 bộ radar phản pháo - hình như Thụy điển SX - nên nó phản pháo nhanh và lợi hại. Chứ phản pháo phải tính bằng cơm thì ta còn nhanh hơn nó.
2 bộ Radar này sau bị ta vô tình phá hủy 1 bộ. Vụ này cũng ly kỳ, chi tiết em không nhớ - đọc bên QS. Đại loại 1 đội luồn sâu vào đất TQ, trên đường quay về thì gặp trạm Radar này. Bộ đội ta cũng chẳng cần biết nó là cái gì, cứ cài mìn phá đã.
Mãi sau về mới biết là 1 trong 2 bộ radar phản pháo lợi hại của TQ :D
2 bộ rada này Mỹ sản xuất. TQ mua qua ngả Thụy Điển

NoWD

Xe tải
Em có mấy ý về vũ khí chiến tranh và chiến tranh.
Cơ bản mà nói so sánh vũ khí và lực lượng trên giấy không nói lên gì, chứ còn võ mồm thì thôi thua.
Bây giờ càng thằng có vũ khí nó càng giấu, càng thằng mạnh nó càng tỏ ra không "gân", không "tay bo" gì cả, cứ phải kéo bè kéo đảng khi đánh nhau.
Cái này em sợ thằng mẽo quá: lính nó thì thực chiến quanh năm, công nghệ vũ khí nó cải tạo/nâng cấp hàng tháng hàng năm, mà cứ tỏ thế yếu, kết bè đảng kéo đồng minh để vây đánh thằng khác.

Công nghệ cốt lõi hay liên quan đến vũ khí, bọn nó che dấu khá kín kẽ đấy, đánh nhau mới biết thôi, mà xung đột nhỏ cũng chưa chắc thấy họ dùng.

Em nêu mấy thứ em biết:

Nhiều bác biết là composite được sử dụng trong dự án Mahattan năm 42-45; vậy mà đến năm 63-65 đội nghiên cứu giãy chết mới có hội thảo về composite và đến 67-69 mới có sách về composite cho các dạng bản vỏ (plate & shell).

Em chắc nhiều bác nghe đọc về máy bay tàng hình, nhưng em nghĩ là ít bác được sờ đến vỏ sơn ngoài của nó.
Em cũng chưa thấy báo chí gì nhắc về Đức có máy bay tàng hình, nhưng gần 20 năm trước cô người Đức ngồi cạnh em nó chuyên làm về cái này cho luận văn PhD của nó.
(cô này là PhD student của Đại học Stuttgart, làm nghiên cứu trao đổi trong dự án của Daimler-Benz Aerospace; nhóm em còn có 1 cậu nữa người Pháp, cũng làm nghiên cứu trao đổi của Đh Toulouse-Đh BK Paris/Polytechnique và Airbus/Dassault gì đó)
(cũng vì thế mà em trao đổi với nó suốt và xem hàng chục mẫu sơn composite, vỏ gốm xốp,... khác nhau của máy bay tàng hình - nó bày 1 đống như kiểu mẫu tôn mát ngoài Cát linh-)
Ngay như giáo sư/mentor của nhóm này nhận em vào có lẽ chỉ vì em là người Việt dù lúc đó điểm môn computation of fluid dynamics em chưa đạt yêu cầu (ít nhất là 4, em chỉ 3.85, vì bỏ một buổi bảo vệ project).
Nhóm này và các nhóm khác liên quan đến công nghệ vũ khí mà em biết không hề có người Nga, Ấn, TQ (nhóm 3 nước luôn có học sinh cực giỏi, nhất là sv Nga, giỏi cả học lẫn thực hành).
Cũng thời kỳ này bên em -mạnh về mô phỏng bằng máy tính- có trao đổi khá nhiều với bên Đh Tokyo -mạnh về đo trực tiếp bằng sensor trên mô hình trong tunnel khí- và họ mời qua Nhật trao đổi khá nhiều (sau khi em thôi thì cô người Đức kia có qua Nhật 6 tháng); nên em tin là bên Nhật họ có máy bay tàng hình, nhưng chưa công bố gì cả.

HuyArt

Xe lăn
Vâng, chạy xe máy cả ngày thì mỏi người lắm, chiều đến cứ tầng 4 Mường Thanh thẳng tiến thôi, đỡ phải tìm, đỡ phải hỏi. Mà sao em thấy thằng MT này nó toàn bố trí dịch vụ thư giãn ở tầng 4 ấy nhỉ, các cụ thông thạo cho em hỏi có MT tỉnh nào nó bố trí tầng khác không ạ?
Tầng 4 nhiều khách kiêng, không muốn thuê phòng, biến nó thành tầng dịch vụ, trên xuống dưới lên cũng tiện

Celerio

Xe hơi
Vì NTTS và NTĐ9 có hệ sinh thái thực vật khá đẹp, làm cho mình có cảm giác rất thư thái...em đoán thế.
Chỗ Đồng lộc đúng âm u thật, phàn lớn là do cái chết của các cô rất tang thương đã được truyền thông đưa lên ...
Em nghĩ do thời điểm và không gian nữa cụ ạ. Buổi chiều tà thì cũng thê lương hơn, nghĩa trang Trường Sơn và Đường 9 cũng thường có người viếng thăm nên đỡ u tịch hơn chứ ngã ba Đồng Lộc hay đến theo đoàn, nhiều hôm vắng lắm cụ ạ!
Nghĩa trang Hàng Dương nửa đêm viếng mộ bà Sáu mà đông như trảy hội, bạn em mấy người nhát mà cũng lọ mọ đi cắm hương khắp xung quanh hàng xóm của bà được

Hự.

Xe điện
Em nghe kể là MT Sapa dưới tầng hầm ạ.

Ndchung

Xe buýt
Thì sau đó mợ MM có nhờ thêm vài việc. Hôm hai vợ chồng mợ ấy nói chuyện thì mợ ấy cũng mời đóng vai quan sát viên, vì phía bên kia có cả cô Mỹ Đình. Mợ này cũng thuộc dạng kiên cường, dứt khoát.
Cụ SH Đen có biết Cụ cùng ngành Công thương ?? Cụ Chi tiết vụ này tý...

HuyArt

Xe lăn
Có lẽ cũng không sau lắm. Chỉ đi ngược đường 14 về phía biên giới V-L khoảng 20 km rẽ trái xuống một thung lũng khoảng 2km là đến. Tính đường chim bay thì chỉ cách thị trấn Khe Sanh khoảng trên 10km. Gần đó có một cái bản nhỏ của người Vân Kiều. Chắc cái bản đó không còn. Khả năng tìm được chính xác thì không thể.
Cụ tả làm em nhớ đến bản Húc Thượng, thuộc xã Húc. Em mấy lần vào đó để tìm và cất bốc ông chú liệt sỹ hy sinh năm 68.
Từ TT Khe Sanh, rẽ trái đi sâu vào 7km

197716102003

Xe container
2 chú cháu bố trí đi được với nhau thì tốt 😁
Nếu không dịch bệnh thì tháng 10 này em cũng lượn đấy cụ. Biết đâu trên chuyến xe khách SG- PP lại gặp cụ ấy. 2 chú cháu lại hẹn nhau trên vùng đất mà cách đây 40 năm mỗi người có 1 ký ức riêng. Lang thang từ phố tây chỗ cụ ấy ở ra đến bờ sông, ngắm Hoàng cung và đi ra đài độc lập. Cụ ấy nhờ bấm cho kiểu ảnh mà trước đây đã chụp nơi này, mỗi tội khác trước là giờ nhàu hơn :D. Đứng xa xa nhìn nhà HS, rồi đi qua nhà ông Ngô Điền ở trước đây . Đi qua khu nhà đỏ, đi qua ngân hàng cũ ,qua trường Cộ ma ra, cộ ma rây..để đến Wat Phnom...Đấy là em đang hình dung chuyện viễn tưởng ạ :D