[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

angkorwat

Xe điện
Cụ có nhớ chi tiết này trong hồi ký nào không ?
Ông em vào tìm trong những hồi ký vượt biên của dân Cali cũng đầy mà. Trong khoảng 81-85 dân miền nam qua K vượt sang Thái nhiều mà. Tỉ lệ người thoát không quá 50%. Những năm đó vùng biên K - Thái loạn lắm. Dọc biên giới đủ các phe phái, nên dân không quen đường, không thuê được dân bản xứ dẫn đường thì thập phần bỏ xác dọc đường.
Lâu lắm không thấy bán hàng trên of ? Đội Võ lâm Truyền Kỳ OF chắc không còn ai chơi ? Chơi lại nên cũng chóng chán.

TungC

Xe tải
Chạy xe côn hoặc con Wave cũ thì an toàn hơn cụ ạ, chứ xe tay ga rất dễ xòe do các cung đường bên Lào, Cam đang xây dựng nhiều, thỉnh thoảng có cát, đá sỏi rơi vãi.
Đến lúc nào đấy trên đường cụ chán hoặc mệt muốn đổi sang phương tiện khác thì bán béng luôn cũng nhanh và dễ. Xe máy bán ở Lào, Cam dễ lắm, cũng được giá
Ở Siêm Riệp và Nam Lào em hay gặp mấy con Win, Wave, Minsk nát biển 12, 24 hoặc 20 treo miếng bìa carton 200usd của tụi Tây bán lại. Đội này từ Trung Quốc hoặc từ Hà Nội mua con xe cũ đi phượt khắp Tây Bắc qua cửa khẩu Tây Trang Điện Biên xuyên Lào xuống Siphandone chơi lâu hết tiền hoặc nó chạy nối sang K vào Siêm Riệp bán xe rồi đi máy bay sang Thái Lan
Đường núi nhiều đoạn độ dốc rất cao, đi số 1 còn phi ầm ầm, cụ đi xe ga không an toàn lắm đâu ạ
Cụ này phán chuẩn 👍, đi kiểu phượt xuyên Việt thế này cứ đi xe số như Wave hoặc Dream vừa an toàn lại tiết kiệm xăng, cũng dễ sửa chữa. Chẳng may dính đinh thì chỗ nào cũng xử lý được, đi đèo núi hoang vu không có người mà xe bị dính đinh, xịt lốp không xăm có mà vỡ mồm :((

vitomxau

Xe container
Ông em vào tìm trong những hồi ký vượt biên của dân Cali cũng đầy mà. Trong khoảng 81-85 dân miền nam qua K vượt sang Thái nhiều mà. Tỉ lệ người thoát không quá 50%. Những năm đó vùng biên K - Thái loạn lắm. Dọc biên giới đủ các phe phái, nên dân không quen đường, không thuê được dân bản xứ dẫn đường thì thập phần bỏ xác dọc đường.
Lâu lắm không thấy bán hàng trên of ? Đội Võ lâm Truyền Kỳ OF chắc không còn ai chơi ? Chơi lại nên cũng chóng chán.
Vâng, cảm ơn bác. Đợt này em cũng bận quá nên nghỉ một thời gian. Còn đội VLTK anh em vẫn liên lạc với nhưng nhưng cũng kẹt con cái, công việc, gia đình nên dừng lâu lắm rồi !

Chỉnh sửa cuối:

songnuocnambo

Xe máy
Đọc truyện Anh Tám SG của cụ chủ bất ngờ gợi nhớ nhiều câu chuyện của dân cựu lính VNCH... Em cũng có 1 ông Dượng làm trung sĩ hải quân VNCH. Nhưng nhờ bên vợ có người theo CM nên không phải học tập gì cả mà tham gia ngay vào chính quyền mới. Nhưng do thâm lạm tài sản XHCN nên lại bị bắt đi tù. Khi ra tù thì làm đủ mọi nghề để sống, từ sửa điện tử đến phụ hồ rồi làm tài xế..vv... nghề nào cũng thạo. Rất yêu trẻ con, Cụ có 4 thằng con trai, thằng thứ 3 học chung lớp em cấp 1 và 2... Em rất thích sang nhà cụ ấy chơi để chiêm ngưởng những " tác phẩm " tự chế của cụ ấy, phải nói rất tinh xảo và hữu dụng... Số cụ ấy cũng rất đào hoa nên đi lính ở đâu bà cô cũng khăn gói đi theo cho nên 4 thằng con sanh 4 nơi khác nhau: Sadec, SG, Phú Quốc, Nha Trang. Rất tiết cụ ấy đã mất cách đây hơn 10 năm chứ nếu còn sống cũng gần 80 tuổi rồi....

Bluehelmet

Xe buýt
Để Vua chiến trường đấu với 130mm thì Vua thua hẳn
- 175mm có tầm bắn 34 so với 27.5km của 130mm (dùng đạn tăng tầm thì 130 lên tới 38km)
- 175 bắn chậm hơn (2 phát/phút) so với 130 (5 phát/phút)
và với cái kiểu khi nạp đạn phải hạ cả nòng xuống thì kíp pháo thủ của 175 tốn rất nhiều cơm và càng bắn nhiều càng đuối :))
gạch đầu dòng 1 của cụ có lầm k?

Bluehelmet

Xe buýt
Nếu không dịch bệnh thì tháng 10 này em cũng lượn đấy cụ. Biết đâu trên chuyến xe khách SG- PP lại gặp cụ ấy. 2 chú cháu lại hẹn nhau trên vùng đất mà cách đây 40 năm mỗi người có 1 ký ức riêng. Lang thang từ phố tây chỗ cụ ấy ở ra đến bờ sông, ngắm Hoàng cung và đi ra đài độc lập. Cụ ấy nhờ bấm cho kiểu ảnh mà trước đây đã chụp nơi này, mỗi tội khác trước là giờ nhàu hơn :D. Đứng xa xa nhìn nhà HS, rồi đi qua nhà ông Ngô Điền ở trước đây . Đi qua khu nhà đỏ, đi qua ngân hàng cũ ,qua trường Cộ ma ra, cộ ma rây..để đến Wat Phnom...Đấy là em đang hình dung chuyện viễn tưởng ạ :D
Mợ Chan Số đấy à?

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Cụ này phán chuẩn 👍, đi kiểu phượt xuyên Việt thế này cứ đi xe số như Wave hoặc Dream vừa an toàn lại tiết kiệm xăng, cũng dễ sửa chữa. Chẳng may dính đinh thì chỗ nào cũng xử lý được, đi đèo núi hoang vu không có người mà xe bị dính đinh, xịt lốp không xăm có mà vỡ mồm :((
Xe ga lốp không săm vá dùi đi tạm cũng nhanh mà

Chauthanh11

Xe điện
Cụ có nhớ chi tiết này trong hồi ký nào không ?
Hồi ký của cụ ducthao Công an võ trang thời đó , bên quansuvn ấy cụ , hình như trên Youtube có đăng . Bêb otosg có tổng hợp lại đây cụ , đọc mới thấy cuộc chiến nó kinh khủng thật .

" Còn cái anh em phát hiện ra lại là 1 điều không mong muốn. Khi lùng sục vào 1 khu vực 2 bên tre chụp lại với nhau, tạo thành 1 con đường như trong hang động, rất râm mát, có đồng chí phát hiện ra rất nhiều bộ xương khô đang nằm trong đó. Khi Đức Thảo tiến vào, thì đếm được khoảng gần 30 bộ, toàn là phụ nữ (do tóc còn lại), 1 số bộ xương còn rất nhỏ, chỉ khoảng 12, 13 tuổi, có bộ còn mang theo đồ lót và không có bộ nào mặc đồ dài, nằm rãi rác đủ mọi tư thế dưới các gốc tre. Như vậy những gì chúng tôi nhìn thấy trong cứ chiếm được của địch chưa phải là vấn đề, mà chính nơi đây mới là chốn phơi bày hết tội ác của chúng đối với những phụ nữ Việt Nam vượt biên không may rơi vào tay chúng "

Ngo Rung

Xe lăn
logic ngay trong câu đó thôi, sao 175 tầm xa hơn lại kém hơn 130?
Thực tế ít khi bắn hết tầm pháo lắm. Cái nữa là tốc độ bắn và duy trì được tốc độ đấy trong 1 trận chiến.
Pháo 175 đạn quá nặng, vì vậy tốc độ bắn danh định chỉ duy trì được thời gian ngắn do thể lực của lính xuống nhanh khi phải vác đạn nặng.
D30 đạn nhẹ hơn, tốc độ bắn nhanh và duy trì được lâu hơn.
Vì vậy trong 1 trận chiến D30 có hỏa lực mạnh hơn 175 nhiều.
Về mặt hậu cần, 175 tuy là tự hành nhưng dự trữ đạn theo pháo chỉ có 2 viên, vẫn phải có xe tiếp đạn đi cùng. Em D30 xe kéo pháo có vác đạn theo cùng luôn.

fanmu1234567

Xe tải
Mie thằng tướng phát biểu như lol ấy.
Nó nói chuẩn quá còn gì.

Cụ tưởng tượng cho 1000 UAV áp sát cùng lúc, rồi cùng lúc phóng tên lửa đối đất để gây nhiễu hệ thống phòng thủ của tàu sân bay, cùng lúc đó tên lửa chống hạm từ đất liền, từ tàu ngầm và từ máy bay phang tới.

Ngàn nghìn quả đạn từ nhiều hướng phóng đến, làm sao đỡ kịp.

Bài học UAV ở

PVN.OTF

Xe tải
Cụ ấy và vợ định cư ở Texas cụ ạ. Thông tin này do cô em họ tên Huyền báo cho em biết. Nhưng em không lấy địa chỉ. Cũng tiếc, chứ biết địa chỉ đợt qua Mỹ thăm hai thằng F1 tìm gặp được vợ chồng ông ấy thì vui.
Cô e Huyền thì cụ có chuyển thành Chan Huyền ko cụ ? Sau gặp lại thì có gì j hay cụ kể đi ạ.

fanmu1234567

Xe tải
Cụ ấy và vợ định cư ở Texas cụ ạ. Thông tin này do cô em họ tên Huyền báo cho em biết. Nhưng em không lấy địa chỉ. Cũng tiếc, chứ biết địa chỉ đợt qua Mỹ thăm hai thằng F1 tìm gặp được vợ chồng ông ấy thì vui.
Cụ kể luôn chuyện cô Huyền đi, tại sao anh Tám bảo cô ấy cứ nhắc cụ

Chắc lại nợ nần, hứa hẹn gì rồi :)):)):))

Xe nội lước

Xe container
Hồi ký của cụ ducthao Công an võ trang thời đó , bên quansuvn ấy cụ , hình như trên Youtube có đăng . Bêb otosg có tổng hợp lại đây cụ , đọc mới thấy cuộc chiến nó kinh khủng thật .

" Còn cái anh em phát hiện ra lại là 1 điều không mong muốn. Khi lùng sục vào 1 khu vực 2 bên tre chụp lại với nhau, tạo thành 1 con đường như trong hang động, rất râm mát, có đồng chí phát hiện ra rất nhiều bộ xương khô đang nằm trong đó. Khi Đức Thảo tiến vào, thì đếm được khoảng gần 30 bộ, toàn là phụ nữ (do tóc còn lại), 1 số bộ xương còn rất nhỏ, chỉ khoảng 12, 13 tuổi, có bộ còn mang theo đồ lót và không có bộ nào mặc đồ dài, nằm rãi rác đủ mọi tư thế dưới các gốc tre. Như vậy những gì chúng tôi nhìn thấy trong cứ chiếm được của địch chưa phải là vấn đề, mà chính nơi đây mới là chốn phơi bày hết tội ác của chúng đối với những phụ nữ Việt Nam vượt biên không may rơi vào tay chúng "

Chuẩn rồi.cụ nhớ tài thật.
Không nhớ có ở cuốn đó không ..nhưng bọn cướp có vũ trang người Thái ác quá..có lần nó bị quân Việt vây tóm mười mấy thằng . Thẳng tay thịt luộc luôn, khỏi cần xét xử.

Chỉnh sửa cuối:

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Đọc truyện Anh Tám SG của cụ chủ bất ngờ gợi nhớ nhiều câu chuyện của dân cựu lính VNCH... Em cũng có 1 ông Dượng làm trung sĩ hải quân VNCH. Nhưng nhờ bên vợ có người theo CM nên không phải học tập gì cả mà tham gia ngay vào chính quyền mới. Nhưng do thâm lạm tài sản XHCN nên lại bị bắt đi tù. Khi ra tù thì làm đủ mọi nghề để sống, từ sửa điện tử đến phụ hồ rồi làm tài xế..vv... nghề nào cũng thạo. Rất yêu trẻ con, Cụ có 4 thằng con trai, thằng thứ 3 học chung lớp em cấp 1 và 2... Em rất thích sang nhà cụ ấy chơi để chiêm ngưởng những " tác phẩm " tự chế của cụ ấy, phải nói rất tinh xảo và hữu dụng... Số cụ ấy cũng rất đào hoa nên đi lính ở đâu bà cô cũng khăn gói đi theo cho nên 4 thằng con sanh 4 nơi khác nhau: Sadec, SG, Phú Quốc, Nha Trang. Rất tiết cụ ấy đã mất cách đây hơn 10 năm chứ nếu còn sống cũng gần 80 tuổi rồi....
Cu làm em nhớ lại hồi năm 2001 có 1 dịp em đi công tác Ninh Thuận. Đoàn em phải ở nhờ nhà 1 cụ cũng là cựu lính VNCH. Cụ này sống rất tình cảm, dân trong vùng gọi là ông Tám "Nạng" (do bị thương cụt 1 chân, đi phải chống nạng). Bọn em ở nhà cụ khoảng nửa tháng, tối nào cũng ngồi ăn cơm, uống rượu & nghe cụ kể lại các cuộc tham chiến của lính VNCH. Những câu chuyện của cụ cũng rất li kỳ, hấp dẫn (giống như của các cựu binh của ta ... hi hi). Nhà cụ có cái gì ăn uống được cũng mang ra chiêu đãi anh em hết. Sáng hôm tiễn bọn em lên xe, cụ không kìm được, đứng giữa sân ôm mặt khóc tu tu như 1 đứa trẻ (đang đông vui, bọn em về nhà lại buồn & vắng vẻ). Cu ấy chắc đã mất lâu rồi, vì năm đó đã gần 80 tuổi.

angkorwat

Xe điện
Trong truyện này (Rừng khộp mùa thay lá), có đoạn đánh nhau với lính Bazal ( khu vực giáp biên giới CPC-TL) là loại lính nào Cụ có biết ko ?
Lính này có lẽ là lính của bọn Kh'mer xanh, là tàn quân của Lon Nol.