[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

fanmu1234

Tháo bánh
Bọn lôi hổ này là lực lượng được Mỹ trả lương và trực thuộc nha kỹ thuật bộ TTM và thường biên chế đóng quân ở vùng Tây Nguyên và Tây Nam bộ ngoài trụ sở chính tại SG, bọn này thu nhận đám chiêu hồi hay tù hàng binh của mình để tham gia nữa ( bọn này yêu cầu đám chiêu hồi này thực hiện nghiêm kỷ luật quân đội và các chế độ thường nhật của mình để đám lôi hổ sinh hoạt chung và nắm được cung cách sinh hoạt đi đứng nói năng của bộ đội mình, sau đó nó sẽ thả từng toán cải trang thành bộ đội mình để hoạt động dọc theo các tuyền đường mòn, vừa thu thập tin tức, phá hoại hoặc bắt cóc nếu có điều kiện ( tất cả những điều này là em xem hồi ký của đám Lôi hổ viết lại, chứ số công nhân chỗ em ngày xưa không có sắc lính thứ dữ này ). Đặc biệt là đám Lôi hổ khi ra trận không bao giờ đi chung với đám chiêu hồi vì sợ bị phản thùng, các toán chiêu hồi tham gia Lôi hổ được bọn nó gọi là Đề Thám và bọn Lôi hổ chính hiệu rất khâm phục khả năng di chuyển trên các tuyến đường mòn của đám này. Hồi ký của một tay LH hiện ở Mỹ có nói bọn nó di chuyển trong địa bàn VC chỉ đi được tối đa 5km/ngày, nhưng đám kia đi một ngày gần 15km và đặc biệt ăn nói rất mạnh dạn chứ không đi chậm nói khẽ như đám Lôi hổ. Lý do đi nhanh vì bọn này chia bàn đồ khu vực hoạt động thành nhiều ô, nghi ngờ ô nào thì thả toán rồi lùng sục trong lô đó để tránh bắn nhầm lẫn nhau, đi nhanh thì về nhanh, đồng thời cũng không dấu được ở nhà vì di chuyển đến đâu là ở nhà biết đến đó. Chém gió cho vui tý chứ bọn này em không biết nó ăn lương ra sao, ai trả và trả bao nhiêu lần, nhưng nhắc mới nhớ là hồi đó thầy giáo dạy tiếng Anh của em có đưa em là lính loại này khi đi phỏng vấn HO, thằng phỏng vấn sau khi gọn điện thì nó hỏi mày khai là Lôi Hổ, vậy khi bọn mày rút lui dùng cái gì để báo hiệu cho trực thăng, trả lời là dùng cái khăn một mặt trắng và một mặt vàng trải trên bãi đáp để báo hiệu ( bọn này không dùng khói do có liên lạc quy định bãi đáp trước ), thằng phỏng vấn ok cho qua liền
Lính Lôi Hồ thì chắc phải đi cải tạo trên 5 năm, trong khi đó đi cải tạo 3 năm là đủ tiêu chuẩn đăng ký đi HO.

Em có 1 ông anh họ là trung úy phi công lái A37, học ở Mỹ về. Sau giải phóng đi cải tạo khoảng 2 năm thì về. Ông ấy muốn đi Mỹ nhưng không đủ thời gian cải tạo. Ông ấy kể năm 74-75 cũng có vài người bạn lái A37 bị A72 của mình bắn hạ, chết.

Gần nhà em có 1 ông tướng VNCH, đi cải tạo ở miền Bắc mãi đến gần năm 1990 mới về, nhưng không đi HO

Hoadaols

Xe tải
Lính ra Bắc hoặc đường Trường Sơn chắc là biệt kích Lôi Hổ, hoặc Nha Kỹ Thuật, hoặc Biệt Hải.

Ngày trước em đọc thấy 1 biệt danh oai như cóc là Bóng Ma Biên Giới của lực lượng Lôi Hổ
Còn một đám nữa là lính Tày Nùng do Pháp đào tạo chạy vào nam, Mỹ xây dựng lại trực thuộc biên chế của Mỹ, không phụ thuộc VNCH.

fanmu1234

Tháo bánh

Hoadaols

Xe tải

Ndchung

Xe buýt
Hồi xưa đài TNVN có " Buổi phát thanh dành cho sĩ quan, binh lính VNCH" có mấy bài hát nghe cũng ướt át phết. Lâu rồi em không nhớ. Nhưng sau 1975 đến giờ không thấy hát nữa.
Bây h E vẫn nhớ mấy câu : Quay về đi Anh - Hỡi A người lính Ch...

Xe nội lước

Xe container
Bây h E vẫn nhớ mấy câu : Quay về đi Anh - Hỡi A người lính Ch...
Đối lại là .: Mau lên đi hỡi các anh trai làng..😁.
Nhạc không cùng hạng cân..lên sóng thì 1 ông trữ tình lệt bệt . 1 ông hùng hục chiến khí..
Bên này :
miền nam đang gọi ta .
Vượt tr sơn bay vọng ra ( gọi to gớm).
....
Bên kia :
Đêm nay trăng sáng quá anh ơi..( èo quá 😁)

Mà tiện đây. Em đố cụ và cc tại sao ông nhạc sĩ lại không dùng ca từ : mau lên đi hỡi các anh trai phố.😁

Noname_2015

Xe tăng
Em không nhớ phiên hiệu nhưng đội này cắm ở trường sơn nhiều tháng, hậu cần Mỹ lo, gái thì từ Thái Lan sang. Bình thường hóa quan hệ Pháp, Mỹ vẫn tìm đám này trả tiền.
Chính là đội SOG. Nhưng SOG quân Mỹ là chủ yếu.

Phục Quy

Xe tăng
Lính ra Bắc hoặc đường Trường Sơn chắc là biệt kích Lôi Hổ, hoặc Nha Kỹ Thuật, hoặc Biệt Hải.

Ngày trước em đọc thấy 1 biệt danh oai như cóc là Bóng Ma Biên Giới của lực lượng Lôi Hổ
Biệt Hải là bọn hoạt động ở vùng biển hay sông nước , đổ quân ra đường mòn HCM hay vùng giải phóng là đám Lôi Hổ hoặc Biệt Cách Dù .

Logo của đám Lôi Hổ đây cụ

nhung-dieu-chua-biet-ve-linh-biet-kich-loi-ho-thuoc-quan-luc-viet-nam-cong-hoa-1392486164133649.jpg

Dao tuan Vu

Xe tải
Hồi bên K, mỗi lần vào mùa khô đi chiến dịch khu vực tỉnh Rattanakiri và Mondulkiri, gần với biên giới VN-KPC, căng tăng mắc võng nằm rừng hàng đêm vẫn nghe tiếng động cơ máy bay cánh quạt ầm ì bay lượn. Rồi thì họp đại đội, nghe giao ban nói tin trinh sát kỹ thuât có đài 15w, đài 2w địch hoạt động ở khu vực tọa độ xxx, thượng nguồn suối yyy, vùng núi zzz, bản hoang nọ. Thế là cả tiểu đoàn lại chia nhau lùng sục các điểm nghi có địch, nhiều khi kéo dài cả tháng quần đi quần lại phục kich tìm theo dấu vết đài VTĐ địch. Có lần phục kích bắn địch, nó dùng cả voi thồ hàng di dưới lòng suối cạn khô.
Hồi đó nghe cấp trên phổ biến tin của trinh sát kỹ thuât, lính mình không tin lắm, nghĩ là có vẻ xạo. Nhưng sau này mới biết là có thật. Năm 2010, có hỏi chuyện mấy anh ở Cục tác chiến, Bộ TTM về trinh sát kỹ thuât, họ nói đã từng bay quần vòng trên các tàu bay RC47 chiến lợi phẩm sau 1975, chuyên nghe lén, dò tìm tọa độ các máy thu phát VTĐ dọc biên giới VN-KPC và khu chiến trên đất KPC.
Giống như ngày trước xem phim Liên Xô đánh nhau với phát xít Đức nhỉ. Cứ như thấy cái xe có cái ăn ten xoay xoay mà hồi hộp..

angkorwat

Xe điện
Thồi, gọi mời mấy ông zai phố thì mấy mà toang

em fun tí ạ :)
Thời nào thì lính HN cũng đảo ngũ nhiều nhất. Lớp 10/76 chưa huấn luyện xong đã té về nhà 1/3. Nhưng sau Tết lại vào đủ. Bị khối phố, gia đình ép phải vào hết.

tung.npvh

Xe tăng
Thời nào thì lính HN cũng đảo ngũ nhiều nhất. Lớp 10/76 chưa huấn luyện xong đã té về nhà 1/3. Nhưng sau Tết lại vào đủ. Bị khối phố, gia đình ép phải vào hết.
là em đoán cụ kia chơi đảo chữ từ zai phố ạ :)

Hung Sun Life

Xe điện
Nhạc không cùng hạng cân..lên sóng thì 1 ông trữ tình lệt bệt . 1 ông hùng hục chiến khí..
Bên này :
miền nam đang gọi ta .
....
Bên kia :

Mà tiện đây. Em đố cụ và cc tại sao ông nhạc sĩ lại không dùng ca từ : mau lên đi hỡi các anh trai phố.😁
Khi ấy chưa đô thị hóa, trai làng đông gấp chục lần trai phố

Hự.

Xe điện
Nhân cụ angkorwat nói về tâm lý vượt biên dân SG nhừng năm đầu 80, em lại nhớ đến mấy bài nhạc chế SG chép tay bọn em hay chuyền nhau đọc dấm dúi hồi ấy. Bài này là viết về quyết tâm xuất ngoại làm giàu cho gia đình :D :D :D .. hát nhại lời bài Hãy yên lòng mẹ ơi cũng rất thịnh hành hồi chiền tranh Biên giới, chiến tranh Tây Nam. Bản thân thằng bạn học của em, mặc dù đi học bình thường, nhưng bọn em đã biết là nó sẽ vượt biên cùng ba nó. Rồi nó đi nhưng bị bắt, thế là lúc bị bắt nó bị người lớn tống cho mấy cái nhẫn bắt nuốt vì biết trẻ con sẽ được về sớm. Về nhà cậu suốt ngày toàn ị bô để tìm lại nhẫn... Sau đó nó lại đi đợt sau hình như thoát. Lúc đó em không học cùng nữa.

"Hãy yên lòng mẹ ơi - version vượt biên"

"Đoàn quân bước lên tàu đi.
Bình minh lấp lánh ánh biển khơi.
Làm cho con thôi nản chí.
Ngày mai con qua Mã lai, Thái lan, Nhật bản hay Hoa kỳ.
Chúng con xin quyết gửi đồ
Quần zin, cát xét hay tiền đô...
Ai, ai chặn tàu con
Tàu con lướt nhanh, vượt qua bao chặng
Chúng con đi thề không trở lại
Đi đến nơi nào, người ta đang sống trong giàu sang ...

Tàu con tấp vô cù lao.
Tưởng đâu đến nơi Hồng công,
Dè đâu ... kông an còng hết :D "

ĐK
"Mẹ ơi, ti vi máy may đem bán đi đút lót cho con về..
Chúng con đang ở trong tù
Ngày đêm vác cuốc đi đào kênh ...:D :D :D
Ai ai bảo mày ngu ,,,,(ko nhớ đoạn sau)
Nhân tiện chi tiết cho trẻ con nuốt nhẫn vàng rồi về nhà ngồi bô, em nghe kể ở bãi vàng, khi đãi mà thấy hạt, vụn vàng kha khá là hay có trò nuốt để dấu. Bưởng trưởng nghi thì nó ko hơi đâu đợi ngồi bô mà bắt ăn ngay bát mỡ lợn sống, chiêu với sữa vinamilk bịch đổ ra bát phơi nắng cho hỏng. Sau đó dùng cái rây bột gạn.

@xichlo@

Xe điện
Bên này :
miền nam đang gọi ta .
....
Bên kia :

969,696% xuất thân nông dân kêu gọi trai pho ai nghe?

hd-vt

Xe container
Mới chuyển từ súng đạn, lốp láp, tubeless... sang VTĐ, rò sóng, rơi MB... anh ạh :D:D
Giờ đến đận dai củ chuối chê dai phố cụ nhé. Em đợi đến mục...gái đường phố...nà xông vào chiến hehe.

Kyson1

Xe điện
Giờ đến đận dai củ chuối chê dai phố cụ nhé. Em đợi đến mục...gái đường phố...nà xông vào chiến hehe.
Cái này vốn là sở trường của em. Em cũng đang đợi như cụ đây...

Lão xukthal. chỉ đc cái mồm thôi, kể như hok tính. Mới vào mấy trang web đã lo phạt nguội...

xukthal.

Xe lăn
Bên này :
miền nam đang gọi ta .
....
Bên kia :

Thồi, gọi mời mấy ông zai phố thì mấy mà toang

em fun tí ạ :)
là em đoán cụ kia chơi đảo chữ từ zai phố ạ :)
Khi ấy chưa đô thị hóa, trai làng đông gấp chục lần trai phố
969,696% xuất thân nông dân kêu gọi trai pho ai nghe?
Và còn 1 option khác: sao hok phải là "mau lên đi hỡi các em gái làng/phố"????? :D:D
Chủ yếu là vần/điệu thôi, các cụ phân tích sâu quá =))