[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

xukthal.

Xe lăn

Toietmoi

Xe điện
Vụ này đâu đó năm 1997, có bài báo nói chở máy bay cho 1 nước Đông Nam Á.
Sau em hóng hớt được, không biết đúng không là máy bay này chở 1 chuyến rồi, khi quay lại chở chuyến tiếp theo thì tai nạn. Báo chí mình không đả động gì nhưng đài nước ngoài nói đích đến là VN. Hồi đó chưa phổ cập mạng mẽo nên truyền miệng là chính, không có thông tin gốc để đối chiếu.

Sau em cũng nghe nói đến nguyên nhân (lại là nghe nói thôi), do khi sang nước Đông Nam Á, máy bay tiếp nguyên liệu nhưng thiếu chất chống đông (???) nên khi sang Nga, thời tiết lạnh nên gặp sự cố.
Vụ này đâm vào toà nhà khi vừa cất cánh ở Nga nên bỏ qua nguyên nhân tiếp liệu ở VN.
Với lại khi máy bay ở độ cao 10-12km thì nhiệt độ ngoài trời khoảng âm 40-50oC, không có chuyện vì VN nóng nên thiếu chất chống đông :)

Fabulous

Xe tăng
Thời nào thì lính HN cũng đảo ngũ nhiều nhất. Lớp 10/76 chưa huấn luyện xong đã té về nhà 1/3. Nhưng sau Tết lại vào đủ. Bị khối phố, gia đình ép phải vào hết.
Em nhớ hồi trẻ chăn trâu cứ ngêu ngoao "Ta là con của bố ta mẹ ta, nhớ nhá thì ta trốn ta về. Ta không cần ba lô không cần lương khô không cần ô tô, ta về với bố ăn cơm độn ngô..." (phỏng theo Bước chân trên dãy trường sơn). Bị người lớn mắng suốt. :))

Locnguyen 123

Xe đạp
Bác Angko kể truyện tiếp đi ạ. chuyện đi buôn, cuộc sống đi ạ... Cháu thấy thớt đang chậm lại quá rồi ạ😁

Xe nội lước

Xe container
Hôm nay vô tình xem báo .thấy có tin 1 cụ, xưa được quân Pháp gọi là " hùm xám đường số 4 " qua đời . Vô tình thấy trên cf oto ful cũng có thớt, thấy cả 1 trang trên fb về cụ này..cụ thọ 102 tuổi .cuộc đời cụ thể hiện 1 tài năng, 1 dũng khí , 1 trí lực thể lực ..và 1 dòng tộc quý giá..tiếc thay số phận cụ chẳng đc như những gì cụ có và những gì cụ cống hiến..cụ ĐẶNG VĂN VIỆT .
Có lẽ vô cùng nhiều cụ cũng như em. Chưa từng biết tới cái tên này trước khi có tin buồn đc đưa trên báo chí.

X0000

Xe tăng
Hôm nay vô tình xem báo .thấy có tin 1 cụ, xưa được quân Pháp gọi là " hùm xám đường số 4 " qua đời . Vô tình thấy trên cf oto ful cũng có thớt, thấy cả 1 trang trên fb về cụ này..cụ thọ 102 tuổi .cuộc đời cụ thể hiện 1 tài năng, 1 dũng khí , 1 trí lực thể lực ..và 1 dòng tộc quý giá..tiếc thay số phận cụ chẳng đc như những gì cụ có và những gì cụ cống hiến..cụ ĐẶNG VĂN VIỆT .
Có lẽ vô cùng nhiều cụ cũng như em. Chưa từng biết tới cái tên này trước khi có tin buồn đc đưa trên báo chí.
Chuyện cũng bình thường thôi cụ, một trung đoàn trưởng trung đoàn 174 đánh ở biên giới phía Bắc trong chiến dịch Thu Đông 50, và là thủ trưởng của hơn chục ông tướng (chục ông đó, chưa rõ có mấy ông là lính trực tiếp nhé).
Quan trọng nhất cụ Việt đó chỉ có quân hàm trung tá và cả đám ở otf hít hà, là cụ ấy phải là đại tướng. Nói kiểu như này, thì em cũng là thủ trưởng của vài chục thằng đại tá, tưởng thì sắp thôi

Xe nội lước

Xe container
Chuyện cũng bình thường thôi cụ, một trung đoàn trưởng trung đoàn 174 đánh ở biên giới phía Bắc trong chiến dịch Thu Đông 50, và là thủ trưởng của hơn chục ông tướng (chục ông đó, chưa rõ có mấy ông là lính trực tiếp nhé).
Quan trọng nhất cụ Việt đó chỉ có quân hàm trung tá và cả đám ở otf hít hà, là cụ ấy phải là đại tướng. Nói kiểu như này, thì em cũng là thủ trưởng của vài chục thằng đại tá, tưởng thì sắp thôi
Cụ ấy không đc thể hiện khả năng nữa , mất cơ hội tiến xa trong binh nghiệp , cơ bản là bị bỏ quên luôn chứ k phải vấn đề là mấy ông tướng kia cụ a.

X0000

Xe tăng
Cụ ấy không đc thể hiện khả năng nữa , mất cơ hội tiến xa trong binh nghiệp , cơ bản là bị bỏ quên luôn chứ k phải vấn đề là mấy ông tướng kia cụ a.
Không được thể hiện khả năng hay không thể hiện được khả năng, thì nó vô cùng đấy cụ.
Còn về nguyên tắc, nếu dính dáng đến CCRĐ, thì cụ ấy phải ra quân từ năm 54-55 cơ. Chứ ko phải đến tận 1960

Pikapika3

Xe tải
Còn nhiều vụ nữa lắm như Xét lại chả hạn, một loạt tướng tá rơi rụng.

Đại Ba

Xe điện
Không được thể hiện khả năng hay không thể hiện được khả năng, thì nó vô cùng đấy cụ.
Còn về nguyên tắc, nếu dính dáng đến CCRĐ, thì cụ ấy phải ra quân từ năm 54-55 cơ. Chứ ko phải đến tận 1960
Cụ có bà chị là vợ TT VNCH. Người thân lại ra nước ngoài hết, sau vụ CCRĐ. Nên tới năm 60, khi tình hình phía Nam căng thì phải ra quân. Ấy là em đoán vậy.

tomtomchát

Xe container
Cụ có bà chị là vợ TT VNCH. Người thân lại ra nước ngoài hết, sau vụ CCRĐ. Nên tới năm 60, khi tình hình phía Nam căng thì phải ra quân. Ấy là em đoán vậy.
Ý cụ là bà Đặng T Mai phu nhân PTT Kỳ ạ?

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Oh, nhân đây em cũng tiện giới thiệu 1 loại thuốc bột, làm từ vỏ cây, phơi khô rồi nghiền mịn nhé. Các vết thương, mụn nhọt sưng tấy, người nằm liệt lở loét... vệ sinh sach rồi rắc thuốc này lên. Người khỏe thì 3 hôm, người yếu hơn thì 5 hôm nhé. Vết thương lành, khô miệng luôn.
Đưa em của em bị cưa nó lẻm 1 tí ở ngón chân út, nó băng lại rồi vẫn đi lại lẹp xẹp, dính ướt, sưng tấy lên đến tận cổ chân. Nó dùng thuốc này xuống luôn và cứ khen mãi.
Cụ in box cho em xin bài thuốc với ạ! Thanks cụ.

Đại Ba

Xe điện
Là bà Đặng Thị Lý, vợ thủ tướng Phan Huy Quát chứ. Ôi, hồi ấy có người thân là lính trơn bên VNCH là bị triệt hết. Huống chi là vợ thủ tướng. Người ta sợ nội gián.

Cún em

Xe buýt
chị gái ông là Đặng Thị Lý, lấy ông Phan Huy Quát, thủ tướng VNCH, ông Phan Huy Quát là anh trai cùng cha khác mẹ với ông Phan Huy Lê, nhà sử học nổi tiếng của VN.

Xe cỏ117bt

Xe hơi
Oh, nhân đây em cũng tiện giới thiệu 1 loại thuốc bột, làm từ vỏ cây, phơi khô rồi nghiền mịn nhé. Các vết thương, mụn nhọt sưng tấy, người nằm liệt lở loét... vệ sinh sach rồi rắc thuốc này lên. Người khỏe thì 3 hôm, người yếu hơn thì 5 hôm nhé. Vết thương lành, khô miệng luôn.
Đưa em của em bị cưa nó lẻm 1 tí ở ngón chân út, nó băng lại rồi vẫn đi lại lẹp xẹp, dính ướt, sưng tấy lên đến tận cổ chân. Nó dùng thuốc này xuống luôn và cứ khen mãi.
Cụ cho nhà cháu xin địa chỉ mua thuốc này nhé. Cảm ơn Cụ

PDM_80

Xe hơi
Cụ inbox cho e xin thông tin nhé!