[Funland] Những món nhậu khoái khẩu mùa hè ( Uống bia )

Canon_s3is

Xe điện
Em vừa có tinh thần ăn uống , vừa thích bia vì ngồi giao lưu được với nhiều người. Đối với bản thân em thì thấy cứ món gì khô khô, giòn gòn là dùng được từ đầu bữa đến cuối bữa còn mấy đố xào , nấu uống mấy quại rồi là chẳng nghĩ đến, háo nước thì làm thêm mấy miếng dưa chuột. Em liệt kê mấy món khoái khẩu em hay uống với bia. Các cụ thì sao?
...
Phê pha
P/S: Các cụ liệt kê thoải mái các món nhậu. Món nào em chưa biết để em đi thử dần dần :)
1:30AM lỡ tay chuột chui vào mâm cụ Vịt, cồn hết cả cào.
Mồm miệng nhạt thếch.
Và kết quả đây:

Canon_s3is

Xe điện
Em vừa có tinh thần ăn uống , vừa thích bia vì ngồi giao lưu được với nhiều người. Đối với bản thân em thì thấy cứ món gì khô khô, giòn gòn là dùng được từ đầu bữa đến cuối bữa còn mấy đố xào , nấu uống mấy quại rồi là chẳng nghĩ đến, háo nước thì làm thêm mấy miếng dưa chuột. Em liệt kê mấy món khoái khẩu em hay uống với bia. Các cụ thì sao?
...
Phê pha
P/S: Các cụ liệt kê thoải mái các món nhậu. Món nào em chưa biết để em đi thử dần dần :)
Mồm miệng nhạt thếch.
Và kết quả đây:

Canon_s3is

Xe điện
...
Phê pha
Mồm miệng nhạt thếch.
Và kết quả đây:

vitomxau

Xe container
Mồm miệng nhạt thếch.
Và kết quả đây:j
Cụ nhậu muộn thế :P Em thì mới gặp lại thằng bạn làm cùng công ty cũ sau 2 năm. Những gì còn lại :D

Jun Nov18

Xe điện
Em cứ cắt khía, ướp với tý mắm hành, tỏi, gừng rồi cho lên bếp than nướng :))
Thì có mà....hết cả két bia cụ nhở

Món này nướng qua than hoa rồi kho với lá nghệ, thêm tí tương bần nữa thì...chẹp....chẹp...
Quê em hay kho lá gừng cụ ạ, Kho khô, bằng bếp rơm, bếp củi...ăn cứ gọi là...hết cả nồi cơm í ạ

Nóng quá, mời

các cụ uống tạm cốc sữa ngô cho mát đã ạ

vitomxau

Xe container
Hôm nay vắng vẻ quá. Không thấy cụ mợ nào post món mới :P

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

cuncoi08

Xe tải
Có một dạo em ở cạnh 1 nhà bán phở. Cứ thỉnh thoảng thèm thèm là sang làm chục chân gà về nhậu. Mà chân gà mía nó to lắm, không bé như chân của cụ :P
Em mua được 1 lần chân gà mía này đợt 1-5, gặm 4-5 cái bằng hơn chục cái chân nhỏ kia. Còn lại thì không gặp được để mua, đành làm ít chân nhỏ luộc kèm lon bia cho mát.

vitomxau

Xe container
Em mua được 1 lần chân gà mía này đợt 1-5, gặm 4-5 cái bằng hơn chục cái chân nhỏ kia. Còn lại thì không gặp được để mua, đành làm ít chân nhỏ luộc kèm lon bia cho mát.
Chỗ em ở dạo trước chỉ chuyên làm gà mía nên mua sẵn lắm. Giờ chuyển nhà rồi nên có thèm thì cũng chịu. Chân to gặm sướng cụ nhể. Chân bé thì mút là chính chứ không gặm được mấy :))

hoxuantu

Xe buýt
Các cụ hôm nay chán bia rồi ạ?

Loe_hờ lú

Xe điện
Hôm nay em làm món này, mời các cụ " nhắm bia" với em nhé
Món Chạo chân giò của Ninh Bình đúng ko cụ. E làm món này ngon lắm. Ông chú em dân phú thọ chả có món này cứ hôm nào giỗ chạp là lại bắt em làm món này. Tốn rượu bia lắm

Jun Nov18

Xe điện
Món Chạo chân giò của Ninh Bình đúng ko cụ. E làm món này ngon lắm. Ông chú em dân phú thọ chả có món này cứ hôm nào giỗ chạp là lại bắt em làm món này. Tốn rượu bia lắm
Món Nam Định cụ ạ, nhưng mờ em làm trên HN nên là...nó cũng bớt bớt một số khâu đi ạ

Loe_hờ lú

Xe điện
Món Nam Định cụ ạ, nhưng mờ em làm trên HN nên là...nó cũng bớt bớt một số khâu đi ạ
Món này của Ninh Bình quê em cũng có nhé mợ. Chắc mạn đồng bằng sông Hồng đều có. Em làm trên này thì thiếu mất rơm để thui chân giò mợ ạ.
Với cả sau khi thui, lọc thịt chân giò thành miếng to ra hấp chín với lá thơm (xả, bưởi và 1 lá đặc biệt ở quê em có) thì nó mới thơm và dậy mùi.
Thêm 1 cái nữa nếu chuẩn món này phải cùng khế xanh và chua. Giờ kiếm khế chua hiếm phết mợ nhỉ? Nên nhiều khi thay bằng xoài xanh chua mất cả ngon.

Món này nhiều người thoạt nhìn cứ tưởng món tái dê nổi tiếng quê em ạ

Jun Nov18

Xe điện
Món này của Ninh Bình quê em cũng có nhé mợ. Chắc mạn đồng bằng sông Hồng đều có. Em làm trên này thì thiếu mất rơm để thui chân giò mợ ạ.
Với cả sau khi thui, lọc thịt chân giò thành miếng to ra hấp chín với lá thơm (xả, bưởi và 1 lá đặc biệt ở quê em có) thì nó mới thơm và dậy mùi.
Thêm 1 cái nữa nếu chuẩn món này phải cùng khế xanh và chua. Giờ kiếm khế chua hiếm phết mợ nhỉ? Nên nhiều khi thay bằng xoài xanh chua mất cả ngon.

Món này nhiều người thoạt nhìn cứ tưởng món tái dê nổi tiếng quê em ạ
Hi, vâng ah, em cũng ăn món này ở Ninh Bình rồi ạ, ăn ngon cụ nhở
Ở quê em thì thịt chân giò thui, sau đó áp chảo rồi thái mỏng...Chứ trên này thì em lược bớt tối đa ạ.
Khế chua giờ hiếm lắm, nhưng hôm em làm món kia là có quả khế..hơi chua chua, nên vị cũng tàm tạm ạ
Món này công nhận là ăn ứ có thấy chán bao giờ cụ nhở

MCuong234

Xe tăng
Nói đến chân gà thì em có món như này ạ, chân gà xào chua ngọt, làm hơi cầu kỳ chút nhưng mà ngồi gặm thì cứ 1 cái chân đi 2,3 cốc bia cũng đến.

Em đun sôi nước, thả ít quế, hồi vào rồi cho chân gà vào luộc. Chân gà luộc xong cắt đôi rồi lăn qua bột rán, cho vào chảo mỡ rán giòn.
Rán xong vớt ra để ráo mỡ.
Lấy quả me, luộc chín, nghiền nát lấy nước, lọc bỏ bã.
Cho hành tây, giá đỗ vào xào chín rồi đổ nước me vào, cho tiếp chân gà rán giòn vào, đảo qua 1 lúc cho cạn nước me thì đổ ra đĩa, rắc hạt tiêu lên.
Chén thôi ạ :D

vitomxau

Xe container
Em làm phát chân vịt cho nó khác bọt. Tên món ăn là chân vịt nướng cát ạ. Con vịt còn sống thả vào chảo cát nóng cho nó nhảy tưng tưng lên. Đến khi da chân vịt vàng xuộm và phồng rộp lên thì đầu bếp tháo tháo khớp, tẩm gia vị và nướng chín hẳn để thành món ăn. Hơi mọi rợ và đắt nhưng............ ngon :)