Những nẻo đường lang thang trong vùng Đông Nam Á - Thái Bình dương

Lãng Du

Xe tải
gần 1 tháng nay em đi công tác nên không có điều kiện online, mong các bác vẫn khoẻ và vui.
em xin post mấy tấm hình trên những chặng đường Đông nam Á - Thái bình dương mà em chộp được. có cái mới chụp, có cái chụp cách vài năm bằng máy cơ. xấu thì các bác đừng chê nhá
xin mời hưởng ứng bằng những tấm hình độc đáo của các bác nữa

xin đi ngược theo thời gian

đầu tiên là Sydney Ausstralia

Sydney Harbour trong bình minh dưới cánh bay, góc phải phía trên là Sydney harbour bridge

tháp chỉ huy ở sân bay sydney, độc đáo và lãng mạn

1 chiếc A 380 trên hành trình bay thử nghiệm vòng quanh thế giới

Chỉnh sửa cuối:

Lãng Du

Xe tải
tốc độ xe trong thành phố khoảng 60 km/h mặc dù đường không lớn

trầm mặc

cơ bắp

dài thân

duyên dáng

tinh nghịch

xe của sinh viên UNSW dùng để đi học đây ạ:'(

Lâu quá không gặp bác Lãng...... Du, hoá ra bác lòng vòng ĐNA à? Sydney chắc lạnh, em gửi bác trước 1 chai cho ấm lòng (b)

Lãng Du

Xe tải
đây là cuộc thi xe chạy bằng năng lượng mặt trời của sinh viên University of New south wales

đường đua cho những kỹ sư tương lai

chuẩn bị thi đấu

sẵn sàng

20 năm nữa ta sẽ lái xe này trên đưởng (y)

Lãng Du

Xe tải
cám ơn bác R6 và PVC, em về VN rồi a. các bác đi xem triển lãm ô tô ở Sing vui ko? tối nay em sẽ ngồi xem lại hết hình các bác phóng viên nhà mình chụp

Lãng Du

Xe tải
Phố Tàu trong lòng Sydney

muốn làm Cái bang cũng cần có tài năng một cách đích thực, em gọi là" những nghệ sỹ của đường phố"

choáng

những quán ăn VN nơi đất khách

Lãng Du

Xe tải
dã thú

Cáo trên đường

Bãi biển Maroubra:
chim

và.... (áo đã cho em mượn rồi)

Lãng Du

Xe tải
Cỉrcular quay, địa danh nổi tiếng của Sydney với nhà hát opera và chiếc cầu qua vịnh sydney

SHB:

chinh phục:

Sydney cove

những viên gạch trên sảnh nhà hát opera được bắt vít

và đích đến :)

hon nhien

Xe điện
Lãng Du nói:
những viên gạch trên sảnh nhà hát opera được bắt vít

Em kính bác một ly. Mà ở bển cũng có đào tường, khoét gạch hở bác :)) :)) :))

pvc

Xe buýt
tiếp nữa đi bác lãng.....du ơi
(y) (y) (y)

xebo

Xe bò ! ©
Lâu quá không gặp bác, hóa ra đang lãng du khắp châu Á - TBD. Mà nhà Rùa có đi cùng bác không vậy, dạo này chạy thể dục mãi mà không gặp bác ấy? :D :D :D (b) (b) (b)

Lãng Du

Xe tải
em xin phép mở rộng ra Châu Á trong lúc đang lười chưa scan các hình chụp ở ĐNA bằng máy phim :)

chuyến đi Trung quốc vừa rồi đối với em là 1 kỷ niệm thú vị, công ty của bác Tùng Râu mời đi hội thảo, mang cả comple cravat đi để họp và nói phét, sang đến nơi mới biết là chỉ cần đi chơi :41:
Điểm đến đầu tiên là một thử thách về khả năng leo dốc: vạn lý trường thành.
được xây dựng từ thời chiến quốc, thế kỷ thứ 5 trước công nguyên sau đó được Tần Thủy Hoàng cho ghép nối lại, tạo thành đoạn thành đầu tiên của 5 đoạn thành chính. Vạn lý trường thành dài hơn 6000 km, bảo vệ Trung quốc trước những cuộc tấn công của người Mông cổ, mãn châu.

Trông ngon lành vậy nhưng để leo lên được 1 tháp canh là 1 sự cố gắng kinh khủng. có lẽ vì em lười tập thể thao.:s
khá nhiều thời điểm em ngồi thở và nghĩ mình có nên tiếp tục ko. cuối cùg thì vì sợ lần sau sẽ phải leo (nếu lần này chưa thành hảo hán) nên cũng lên đến tháp canh thứ 2. tim đập, chân run (1 vài bác già thì ngất) nhìn xung quanh thấy phục cho quân lính ngày xưa, leo lên (chắc khó hơn bây giờ) lại còn đủ sức đánh nhau, quá sợ

em được đến tham quan 1 khu lăng mộ, nhất thời ko nhớ được tên, chỉ nhớ là nghe nói vị vua này ko có công đức j nên bia công đức để trắng.
đi ở đây em nghĩ công đức lớn của vị vua này là để lại cái lăng. bây giờ bao người có thu nhập từ khách du lịch :21:

tấm hình này chụp dưới lăng mộ khoảng 20m sâu dưới mặt đât. nhiệt độ khoảng 15 độ

Lãng Du

Xe tải
Cổng thành phía bắc của Bắc kinh. đứng ở đây em cứ nghĩ vẩn vơ. Với Việt nam mình phía bắc luôn là nguy cơ vì vậy phải đặt đền quan thánh ở bắc thành hà nội để trấn. Bắc kinh thì bắc thành là quan trọng để chống người Mông cổ. Chiêm thành xưa chắc cũng không phải là ngoại lệ. :^)

Thiên an môn: xây năm 1417. phia bác là Tử Cấm Thành, phia nam là Tiền môn, phía tây là Đại hội đường nhân dân (to tướng và xây trong 10 tháng, quá khủng khiếp) và phía đông là bảo tàng lịch sử trung hoa.

Chiếc đồng hồ đếm ngược đến ngày khai mạc Olympic Bắc kinh 2008 (ngày 8/8/2008). các bác TQ kiểu j cũng khoái thật nhiều số 8

Tử cấm thành: xây dựng năm 1406 dứoi thời Vĩnh Lạc và hoàn thành năm 1421. gồm 800 công trình với gần 9000 phòng.

Cổng thiên an môn, cái hình này em nghĩ đại diện cho Chủ nghĩa cộng sản mang màu sắc Trung quốc (vẫn thờ thần vật)

Tử cấm thành là quần thể kiến trúc cổ đại qui mô nhất, hoàn chỉnh nhất và chi tiết thì cực tinh xảo

Lúc đầu em cứ băn khoăn sao ko thấy 1 bóng cây? sau mới được biết là để chống thích khách ẩn náu. con đường này cũng được lát gạch dầy 1m để chống khủng bố đào hầm đột nhập

Chỉnh sửa cuối:

Lãng Du

Xe tải
Trên sông Hoàng Phố và Bến Thượng Hải thuộc quận Hoàng Phố tại Thượng Hải, Trung Quốc.
Khu vực này tập trung ở một phần của đường Trung Sơn bên trong khu Thượng Hải Công cộng Tô giới trước kia, chạy dọc theo bờ sông Hoàng Phố, đối diện với Phố Đông

Lúc đầu em cũng nghĩ đêm trên bến Thượng Hải thì có j mà xem? nhưng sự kỳ diệu của ánh sáng của các cao ốc 2 bên bờ làm em kinh ngạc.

Ngồi trên thuyền thấy tháp truyền hình sáng chói, thế là em phi lên bờ, tiếp cận để chụp

tòa nhà cao nhất Thượng Hải, trời mù sưong và em chụp qua kính ô tô nên cứ mờ ảo như đường lên trời

Lãng Du

Xe tải
Nằm bên cạnh khu vực Miếu Thành Hoàng là Dự Viên - một trong những kiến trúc nổi tiếng của vùng Giang Nam –Trung quôd.
Dự Viên được một vị quan nhà Minh xây dựng để phụng dưỡng cha mẹ. Diện tích 2ha với hơn 30 công trình gồm đền đài, lầu các, vườn hoa, hồ sen, ao cá, những chiếc cầu, giả sơn đẹp tinh xảo.

kết thúc ở Thượng Hải bằng một buổi ngồi chờ (trong máy bay) từ 4h chiều đến 10h đêm mới cất cánh (vì bão vào Quảng châu). ra khỏi sân bay Quảng châu lúc 1h sáng, mệt phờ 8o|

Lãng Du

Xe tải
shops ở Bắc kinh và Quảng châu

Bắc kinh: sáng choang nhưng chủ yếu toàn là đồ TQ

Thượng Hải: đồ hiệu là phổ biến

Quảng châu: phố đi bộ với đồ hiệu (ít thôi) và đồ giả hiệu (nhan nhản)

Gặp chiếc xe với cái logo làm em giật mình

Chỉnh sửa cuối:

Lãng Du

Xe tải
chơi ở Bắc kinh? ko biết chỗ nào vì vậy vào xem xiếc cho lành mạnh :)

Đây là trò thay mặt nạ của ảo thuật vùng Giang Nam, em chụp liên thanh nhưng vẫn ko thể biết họ thay thế nào mà nhanh vậy

Chỉnh sửa cuối:

Maybach Tàu

Xe container
Tuyệt vời, tiếp nữa đi bác(b)

sigma

Xe buýt
Hay quá, ảnh của bác Lãng du đẹp quá. Thanks bác.