Thảo luận Những nhược điểm không thể khắc phục ở ô tô điện

vutranhung

Xe tăng
Tiền điện tăng giá thì thuê pin có tăng ko cc nhỉ?

Theo e phải có pin combo trong xe. Hết pin thì mang qua trạm đổi coi như mất tiền xạc chứ nhỉ. Thuê pin nghe buồn cười.
Vin nên thay đổi cách kinh doanh.

Còn ông nào thích đi xa thì thuê thêm 1 ắc quy vứt lên xe, hê hê
Theo Cụ nếu là Cụ sẽ kinh doanh theo hướng nào.
Thằng Mỹ nước quá rộng, và xe nó hay đi xa đi cao tốc. Như đi làm, chỗ ở và chỗ làm nó thường cách xa khoảng 30-50km
Xe tesla trung bình chỉ đi được 300-500km/ 1 lần sạc so với lãnh thổ Mỹ, Trung Quốc hàng chục triệu km2.
Còn VN thì sao dài nhất từ nam đến bắc khoảng hơn 2000km, điện tích hơn 300 nghìn km2
Tại sao người Mỹ, Trung Quốc lại mua xe điện của Tesla nhiều vậy? Nếu theo tính toán của Cụ thì những người mua xe điện tại 2 nước này là dại

A98

Xe container
Thằng Mỹ nước quá rộng, và xe nó hay đi xa đi cao tốc. Như đi làm, chỗ ở và chỗ làm nó thường cách xa khoảng 30-50km
Xe tesla trung bình chỉ đi được 300-500km/ 1 lần sạc so với lãnh thổ hàng chục triệu km2.
Còn VN thì sao dài nhất từ nam đến bắc khoảng hơn 2000km, điện tích hơn 300 nghìn km
Tại sao người Mỹ lại mua xe điện của Tesla nhiều vậy,
Nhiều là bao nhiêu % thị phần hả cụ?

Lee Saker

Xe điện
Cụ yên tâm. Thay pin mới là tương lai. Cụ tưởng tượng xe điện nó như cái ô tô đồ chơi thôi, còn hết pin thì tháo, lắp loại AA hay AAA là pin của hãng khác sản xuất.
Cái e nghĩ đơn giản và nó sẽ chỉ đơn giản thế thôi, robot loại cùi nhất cũng thừa khả năng tháo và lắp cục pin như thế chứ không có gì đặc biệt ở đây cả, tháo lắp chi tiết trong khi sản xuất cũng chỉ cần tới các tay robot thông thường thôi, còn thay cục pin này chỉ cần loại đơn giản di chuyển dưới mặt đất là thoải mái.
Chuyện bộ não vĩ đại thì cụ nghĩ họ không làm được à? Khó gấp 100 lần thế này họ cũng làm được chứ đừng nói chuyện dễ như này nhé. Chỉ là thời gian thôi, khi đủ sản lượng thì nó sẽ thành đại trà.
Em mà làm xe điện em cấm người mua lắp pin hãng khác vào, đấy là nếu lắp được, nhỡ cháy nổ hỏng hóc gì xong tai nạn thì tại xe hay tại pin?

datto70

Xe điện
Nhân dịp có cái hãng XXX ra cái xe điện mà dân tình chỉ được đặt hàng, ko được sờ thì em nhận thấy ô tô điện có những nhược điểm cụ thể như sau
1. dùng nó đi tỉnh thì hầu như KHÔNG THỂ.
ví dụ xe đầy bình đi được 300km theo công bố thì thực tế được khoảng 200km đi
đi công tác HN - HP 100km trong ngày , lúc đến nơi phải gặp đối tác, đi đồ sơn (20km nữa) ăn ghẹ 50kg.... thì lấy đâu ra thời gian phi vào trạm sạc
như vậy chỉ đi đc các tỉnh tầm 70km đổ lại là cùng
nếu chỉ đi loanh quanh nội thành thì lúc cần đi xa lại phải thuê/mượn xe hoặc đi taxi, quá bất tiện
2. độ khỏe của xe, ko biết chở full người có leo được Tam Đảo, Sapa không? điện năng tiêu hao khi lên xuống dốc là bao nhiêu, giữa chừng ko lên nổi nữa thì đứng ì ra giữa đường hay sao
3. giá , có vẻ rẻ nhưng bắt buộc phải thuê pin, nó khác xe xăng ở chỗ đi bn đổ bấy nhiêu, đây kể cả vứt xe ở nhà đi công tác 3 tháng về vẫn mất tiền thuê pin 3 tháng đấy
hoặc ông nào đi cực ít, tháng đi đôi ba trăm km vẫn mất tiền bằng ông đi nghìn rưỡi cây
chán nhỉ.......... mà nội dung cũng chán nữa nên cố đọc trang đầu và trang cuối (31) đúng là kg có gì thật :P :P :P :P :P

gocbachop

[Tịch thu bằng lái]
Tiền điện tăng giá thì thuê pin có tăng ko cc nhỉ?

Theo e phải có pin combo trong xe. Hết pin thì mang qua trạm đổi coi như mất tiền xạc chứ nhỉ. Thuê pin nghe buồn cười.
Vin nên thay đổi cách kinh doanh.

Còn ông nào thích đi xa thì thuê thêm 1 ắc quy vứt lên xe, hê hê
Cụ nên biết cái bộ ắc quy của xe ô tô điện nó to đùng to đoàng, có lần em nhìn thấy nó lắp vào trong 1 cái hộp sắt có chiều dài 1m x rộng 1m, cụ trở đi kiểu gì??? kể cả cụ có chở nó đi được thì lúc bê ra tháo lắp thay vào cái xe ôtô là phải mở tung cả cái gầm xe ra rồi thay vào.... 1 mình cụ khéo loay hoay cả tuần cũng không lắp được đâu!

Leanh65

Xe container
Cụ Leanh65wave-tau !
Em gửi clip xe em với live data khi khởi động lần đầu buổi sáng.
Sau vài phút máy về 700rpm, thì bật điều hoà hay tắt tua máy gần như không thay đổi :)
Xe em khi đỗ bật máy lạnh, nhất là mùa hè thì tý tý máy lại rồ lên tầm 30s, liên tục như thế. Ngồi trong xe thấy kim báo vòng tua có nhúc nhích nhẹ.

hcmt

Xe điện
Xe tesla trung bình chỉ đi được 300-500km/ 1 lần sạc so với lãnh thổ Mỹ, Trung Quốc hàng chục triệu km2.
Còn VN thì sao dài nhất từ nam đến bắc khoảng hơn 2000km, điện tích hơn 300 nghìn km2
Tại sao người Mỹ, Trung Quốc lại mua xe điện của Tesla nhiều vậy? Nếu theo tính toán của Cụ thì những người mua xe điện tại 2 nước này là dại
E ko phải dân kd, mà trên phương diện người tiêu dùng thấy cách vin đang pr ko hợp lý nên e ko mua.

Còn cải tiến thì bán 1 pin combo theo xe. Và các trạm sạc có thuê / đổi pin cho nhanh
Có thể thuê thêm pin để dự phòng đi xa.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Xe em khi đỗ bật máy lạnh, nhất là mùa hè thì tý tý máy lại rồ lên tầm 30s, liên tục như thế. Ngồi trong xe thấy kim báo vòng tua có nhúc nhích nhẹ.
Cụ để nó chạy đều, khi oil temp và radiator temp đủ nhiệt độ, em nghĩ chỉ xê dịch nhẹ, như video em cụ để ý tầm 15rpm! Không đáng kể.
Có thể do xe cụ máy turbo, nên khi ấy không kích hoạt turbo máy yếu hơn, xe em máy tự nhiên, nên gần như k xê dịch :)

hcmt

Xe điện
Cụ nên biết cái bộ ắc quy của xe ô tô điện nó to đùng to đoàng, có lần em nhìn thấy nó lắp vào trong 1 cái hộp sắt có chiều dài 1m x rộng 1m, cụ trở đi kiểu gì??? kể cả cụ có chở nó đi được thì lúc bê ra tháo lắp thay vào cái xe ôtô là phải mở tung cả cái gầm xe ra rồi thay vào.... 1 mình cụ khéo loay hoay cả tuần cũng không lắp được đâu!
Ôi thế à. Vậy bất tiện quá

Thegioimo

Xe đạp
Em cũng rất quan tâm đến xe điện của Vin, nhưng với hình thức thuê pin thế này thì k rõ là nếu hỏng pin(do tai nạn, do ngập nước...,tóm lại do chủ nhân) thì đền bù thế nào, có đắt không?Sau này không muốn dùng pin của Vin nữa(có thể do chi phí thuê tăng cao quá)thì có thay pin của hãng khác được không hay chiếc xe lại biến thành cục sắt vụn ạ?

huntermedia511

Xe máy
Nhân dịp có cái hãng XXX ra cái xe điện mà dân tình chỉ được đặt hàng, ko được sờ thì em nhận thấy ô tô điện có những nhược điểm cụ thể như sau
1. dùng nó đi tỉnh thì hầu như KHÔNG THỂ.
ví dụ xe đầy bình đi được 300km theo công bố thì thực tế được khoảng 200km đi
đi công tác HN - HP 100km trong ngày , lúc đến nơi phải gặp đối tác, đi đồ sơn (20km nữa) ăn ghẹ 50kg.... thì lấy đâu ra thời gian phi vào trạm sạc
như vậy chỉ đi đc các tỉnh tầm 70km đổ lại là cùng
nếu chỉ đi loanh quanh nội thành thì lúc cần đi xa lại phải thuê/mượn xe hoặc đi taxi, quá bất tiện
2. độ khỏe của xe, ko biết chở full người có leo được Tam Đảo, Sapa không? điện năng tiêu hao khi lên xuống dốc là bao nhiêu, giữa chừng ko lên nổi nữa thì đứng ì ra giữa đường hay sao
3. giá , có vẻ rẻ nhưng bắt buộc phải thuê pin, nó khác xe xăng ở chỗ đi bn đổ bấy nhiêu, đây kể cả vứt xe ở nhà đi công tác 3 tháng về vẫn mất tiền thuê pin 3 tháng đấy
hoặc ông nào đi cực ít, tháng đi đôi ba trăm km vẫn mất tiền bằng ông đi nghìn rưỡi cây
Cụ quá chuẩn thêm nữa là: nếu chẳng may nhà cung cấp pin có vấn đề hoặc tăng giá thuê pin thì toi luôn cả xe

Chưa kể không phải ai cũng đi min 50km/ ngày

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
1 cái điện thoại hơn chục triệu đã có chống nước thì cụ thử nghĩ xem cái xe gần 700 củ có chống nước dc không? Cụ hỏi thế này em nghĩ chắc cụ cũng là đồng loại với cụ lúc nãy thôi nhỉ?
ĐEm cái a lô ra so với cái ô tô được kể cũng tài.
700 triệu đã to ah.
Nhà này có con S65 Brabus còn chết do nước kia kìa.

vutranhung

Xe tăng
Lấy LS 600h, RX450h, Tesla 3, Cross HV................hãng có dám vừa chạy vừa ngâm nước ko, toàn con tiền tỷ sao ko bắt bẻ hạnh họe bọn này chống nước cho tao.
Đòi hỏi là động lực để xe điện dần phát triển nhưng vẫn cần chấp nhận những cái chưa làm được ở thời điểm hiện tại đặc biệt ở VN, chứ ko phải ra cái đòi hỏi phải hoàn hảo luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Chưa Có Dép

Xe điện
Lấy LS 600h, RX450h, Tesla 3, Cross HV................hãng có dám vừa chạy vừa ngâm nước ko, toàn con tiền tỷ sao ko bắt bẻ hạnh họe bọn này chống nước cho tao.
Đòi hỏi là động lực để xe điện dần phát triển nhưng vẫn cần chấp nhận những cái chưa làm được ở thời điểm hiện tại đặc biệt ở VN, chứ ko phải ra cái đòi hỏi phải hoàn hảo luôn.
Cứ xem các nước Bắc âu, nơi mà tiêu chuẩn nghiêm ngặt về môi trường thuộc dạng nhất TG xem họ đang dùng gì, như nào thì dăm chục năm nữa may ra mình cũng chỉ đạt đến mức đấy là cùng; Có muốn nói hay nói tốt cũng khó;

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
ôi trên đời có mấy con ễnh khoe có 2 nhà phố mới kinh cơ cụ ạ, nhắc đến là em lại lợm cả giọng , văn thì bẩn mà mõm thối như toilet toàn thấy chê bai móc méo xỉa xói chắc cuộc đời bất mãn hơn cả con ếch cụ nhể
Sờ lên gáy đi cụ.
Cụ đã thoát kiếp ẽnh ương chưa mà đi chê thiên hạ là ếch ???
Riêng Hiện thực là cái Không thể Chối cãi !!!

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Đó là kết quả của cái van không tải nó bù ga khi cụ cho máy lạnh hoạt động nha :D

vutranhung

Xe tăng
Cứ xem các nước Bắc âu, nơi mà tiêu chuẩn nghiêm ngặt về môi trường thuộc dạng nhất TG xem họ đang dùng gì, như nào thì dăm chục năm nữa may ra mình cũng chỉ đạt đến mức đấy là cùng; Có muốn nói hay nói tốt cũng khó;
Chuẩn Cụ, các nước đó thì dân + chính phủ họ có ý thức cao về môi trường nên xe điện khá nhiều ở đó đặc biệt là Nauy nơi xe điện chiếm phần lớn, trong khi một số người vẫn nghĩ xe điện phá hoại môi trường vậy phải lên án các nước Bắc Âu đó chứ nhỉ
Nhưng các nước đó hiện tại trừ Thụy Điển có hãng xe Volvo còn Nauy, Phần Lan........chưa có hãng xe trong nước.
Hiện tại mình đang có cơ hội đi xe điện như họ đó Cụ