Thảo luận Những nhược điểm không thể khắc phục ở ô tô điện

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

icemain

Xe tăng
Cứ 40km có 1 trạm cụ ạ, 10p lại thêm trạm nữa, cụ an tâm. Dân lại đc lắp kiểu hợp tác thì quán Trà đá cũng có nữa chứ ạ
Đặt cạnh BOT với trạm dừng nghỉ là chuẩn

Cường Ni

Xe hơi
Cái vụ xe điện này hay đấy, cơ mà cụ nào thông thái cho em hỏi.

Xe bảo hành 10 năm nhưng pin có được BẢO HÀNH 10 NĂM như xe không? Vì pin này là pin đi thuê nên sẽ không được tính vào tổng thành xe. EM đọc thông tin duy nhất chỉ thấy VF nhắc đến là đổi pin cho khách hàng nếu pin hoạt động kém hiệu suất dưới 70%. Vậy nếu khi pin bị hỏng thì sao? Có được đổi lấy pin mới không???
Bác hỏi thật hay là trêu thế ? Bác đi dùng dịch vụ bỏ tiền hàng tháng mà bác lo bọn cung cấp dịch vụ cho mình thứ bị hỏng ? Quả cho thuê pin là Vin nó nhận hết rủi ro về phía nó roài mà sao nhiều bác hỏi ngô nghê thế .

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
hehe,lắp pin khác vào mà cháy xe thì các cụ tự chịu nha. Mà em không tin là có cụ lại dại đến mức độ lắp pin khác vào con xe nửa tỷ cả :))
Em có nói lắp pin ko chính hãng đâu :)) chắc chắn hđ ko có kèo trả pin đâu :))

Xế Độp

Xe điện

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
thế cụ lên sao hoả sống; xăng thải ra cụ hít thở hàng ngày đó; còn cái oxi cụ thở chủ yếu là do tảo biển san hô nó làm ra nhé; k phải mấy cái cây trên rừng là chính đâu;
còn Nhà nước thì có sức mạnh của NN, lộ trình chuyển đổi thì cũng phải đi theo thế giới, 2-3 chục năm nữa bên Âu họ k chấp nhận sp làm từ máy móc xăng dầu thì có mà chuyển đổi gấp
Có mà cụ lên sao hoả ấy, chưa gì đã đuổi em :(
Cụ phản biện lại còm em đi, đừng đuổi em thế chứ :))

Tiger Hunter

Xe container
Tesla tầu họ đang làm đây, tháo từ dưới gầm xe, không động gì đến nội thất.

Còn ở Mỹ thì sau khi dựng lên mấy trạm thử nghiệm không có khách hàng Tesla đã bỏ lâu rồi.
Hình như nguyên nhân cũng chỉ cả 1 bộ pin Tesla giá bằng cái Camry LE và chất lượng pin dùng rồi với pin mới rất khác nhau.
Mấy cái ông Mỹ nhà giầu đủ tiền mua xe, nhưng không dám đánh cược với pin cũ!
Về điểm này thì có vẻ gp của a V phù hợp hơn. Pin vẫn là của hãng chứ ko phải của KH nên chuyện đổi pin ko phải bận tâm

coolpix8700

Xe ngựa
Về điểm này thì có vẻ gp của a V phù hợp hơn. Pin vẫn là của hãng chứ ko phải của KH nên chuyện đổi pin ko phải bận tâm
Nhưng pin phải dưới 70% mới được thay.
71% của 300 cây thì còn có 210 cây thôi.
Lúc ấy phải quen và thân với mấy ông trạm đổi để được nhận pin mới hơn.
Như em bây giờ thì thỉnh thoảng bà xã còn kêu chi phí cho xăng xe quá ít, nhưng trên đường vẫn thấy vui vì rất ít khi bị cái xe nào khác vượt.
Cái xe tới vẫn là xe xăng mà tới nữa thì cũng chưa chắc phải là xe điện nếu không có 1 cuộc cách mạng thật sự!

Chỉnh sửa cuối:

Henry 27

Xe tăng
Hoặc thằng đặt bị ngáo
Đặt thiện chí thôi. Không thích thì rút cọc mà. Hãng này bán xe hệt bán đất ấy.
Mà có khi nào đồng chí giám đốc dự án này tung quân đặt cọc ảo để sếp V tưởng ngon bơm tiền cho làm, sau ăn đủ thì té không các cụ nhỉ?

ibaben

Xe tải
Cụ nên biết cái bộ ắc quy của xe ô tô điện nó to đùng to đoàng, có lần em nhìn thấy nó lắp vào trong 1 cái hộp sắt có chiều dài 1m x rộng 1m, cụ trở đi kiểu gì??? kể cả cụ có chở nó đi được thì lúc bê ra tháo lắp thay vào cái xe ôtô là phải mở tung cả cái gầm xe ra rồi thay vào.... 1 mình cụ khéo loay hoay cả tuần cũng không lắp được đâu!
Vậy lấy 1 đoạn dây nối nó sang thì có lâu ko cụ?

vutranhung

Xe tăng
Nhưng pin phải dưới 70% mới được thay.
71% của 300 cây thì còn có 210 cây thôi.
Lúc ấy phải quen và thân với mấy ông trạm đổi để được nhận pin mới hơn!
E cũng lo ngại cái vụ xăng xe, nhà sx dán trên xe báo đi nội đô, đi đô thị, đi hỗn hợp bao nhiêu lít mà e chưa lần nào đi được mức đó. tổ sư bọn dối trá.
Còn vụ Pin mà có mua thì e cũng mua đứt luôn, mình là mình nhiều tiền mà....

Kurumasuki

Xe container
Ủng hộ các cụ, mong là sẽ chạy đầy đường như xe máy điện;
Cản ơn anh V
Em mong là có nhiều xe điện chạy ngoài đường để chúng nó không còn lý do cấm xe điện Tàu giá rẻ bằng 1/3 để em còn có khả năng quất 1 con.

coolpix8700

Xe ngựa
E cũng lo ngại cái vụ xăng xe, nhà sx dán trên xe báo đi nội đô, đi đô thị, đi hỗn hợp bao nhiêu lít mà e chưa lần nào đi được mức đó. tổ sư bọn dối trá.
Còn vụ Pin mà có mua thì e cũng mua đứt luôn, mình là mình nhiều tiền mà....
Nhà SX đưa thông số chạy bình thường.
Còn người đi mớm không tới, người chân to, đạp sâu xong lại phanh gấp thì cao hơn rất nhiều.
Vẫn cái xe đang đi, vẫn con đường ấy, không ai khác lái có những lần còn thua nhà SX tới cả lít/mỗi trăm cây số, nhưng nhiều lần hơn thì còn hơn cả 2 lít, nhưng cái thông số thời gian đạt từ 0 đến 100 cây/giờ lại thấp hơn rất nhiều!

ngthinh

Xe hơi
Em chưa từng nhìn thấy ai làm thế bao giờ!
Hơn nữa NSX ô tô điện luôn cảnh báo cao độ với người sử dụng đừng có tự ý động chạm đến cụm pin, nó cực kỳ nguy hiểm nếu không có kiến thức và được trang bị đầy đủ phương tiện bản đảm an toàn khi thao tác. Vì vậy chắc rằng chẳng người dùng nào muốn tự thay pin cả cụ ạ !

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
thôi đi bố trẻ ơi. Bố chém ẩu và toàn nói đại khái chung chung. Khác nào bảo loài người sẽ lên sao Hoả, còn lên bằng cách nào thì từ từ tính. Chém thế thì trẻ lên 3 cũng chém đc. Bỏ tiền thịt ra làm đi rồi đc 1 bài học nhé.

có biết tại sao hợp tác với Petro đã ký mà triển khai khó khăn ko?
ngành nghề xăng dầu - gián tiếp là xe xăng cạnh tranh xe điện. Nên chắc ký thì cứ cứ ký chứ triển khai cứ tà tà nghe ngóng đã. Lí do thiếu gì:
- trạm xăng dầu có tiêu chuẩn an toàn cháy nổ. Trạm sạc đã có chưa? Chưa có xin mời về ra tiêu chuẩn, đc cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt rồi quay lại nói chuyện tiếp. Cơ quan NN nào có thẩm quyền? Bộ công thương, Bộ KHCN... to name the few.
- Đấu nối vào hà tầng điện đã có giấy phép chưa? Hạ tầng có phù hợp đáp ứng ko? An toàn hạ tầng điện, an toàn cháy nổ đã có tiêu chuẩn chưa?
- sử dụng hạ tầng điện chung hay riêng. Dùng chung thì khách hàng cũ nó khiếu nại do bị ảnh hưởng thì sao?

Bao giờ có cơ chế, có giấy phép thử nghiệm, rồi hằng chém số lượng cổng sạc.
Vin dại này cũng có truyền thống “đánh trống bỏ dùi” đấy nhé.
Vụ Vinmart, vụ 5G... vụ xe bus điện nói từ năm ngoái đã làm đc đâu. Tôi vừa đọc báo thấy Cơ quan nhà nước đồng ý cho sử dụng đơn giá xe bus điện giống bus truyền thống - có phải cứ muốn và bỏ tiền lobby là có ngay giấy phép đâu.
Vụ đổi pin xe máy điện, bảo hành smartphone kết hợp với bưu cục Viettel, Vnpt... cũng có truển khai đâu?
Nên tôi khá dị ứng với kiểu truyền thông của Vin gần đây - nhất là khi Vin đang xa rời ngành nghề truyền thống và hoàn toàn ko có lợi thế cạnh tranh gì.
Ae nào làm viên thông đều biết khó khăn của việc xây dựng hạ tầng rồi. Vụ 40 ngàn cổng sạc nhanh đến cuối năm nay - cong 9 tháng nữa, tôi đợi xem cam kết thế nào.

ibaben

Xe tải
Em chưa từng nhìn thấy ai làm thế bao giờ!
Hơn nữa NSX ô tô điện luôn cảnh báo cao độ với người sử dụng đừng có tự ý động chạm đến cụm pin, nó cực kỳ nguy hiểm nếu không có kiến thức và được trang bị đầy đủ phương tiện bản đảm an toàn khi thao tác. Vì vậy chắc rằng chẳng người dùng nào muốn tự thay pin cả cụ ạ !
Ý em ko phải thay pin. Khi thiết kế thì để sẵn 1 module để ai cần đi xa có thể cắm battery expansion. Đâu có khó.
Dân mình thích độ chế, NSX nào để sẵn cổng cho dân mình độ chế thì là điểm cộng rất lớn. Em dự thế.

Chỉnh sửa cuối:

boyboy1990

Xe điện
Ko lâu đâu, nhưng có chạy được không thì lại là chuyện khác.
Điện áp pin xe điện thường cỡ 300V trở lên, dòng tức thời có thể lên đến cả trăm Ampe nên không đơn giản để nối dây nếu không có chuyên môn.
Ngoài ra pin phải có hệ thống làm mát, hệ thống kết nối tín hiệu đến ECU để theo dõi thông số vận hành, nếu không nó sẽ dễ bùm.
Thêm nữa thì kích thước và khối lượng pin của xe thuần điện là rất lớn nếu so với kích thước xe, cụ xem nhét thêm được viên pin này của tesla model 3 lên chỗ nào của xe được thì nhét nhé: