Thảo luận Những nhược điểm không thể khắc phục ở ô tô điện

MerB

Xe điện
Vậy là, còn cãi nhau chán.
Bác đưa ra Quy định "quy định xe sạc điện qua đêm" thì lại thêm 1 rào cản nữa tới Xe điện.

Còn với các Chung cư thì thế này:
BQL: Tụi bây mua xe đê, mua nhiều vào, độ 20 con, tau sẽ cung cấp đủ 30 ổ điện cho mà xạc. Chứ có độc 3 con Tét la thì tiền đâu ra đầu tư.
Driver: Đcm, tụi bây có ổ xạc tau mới mua chớ???

Dịch ra tiếng Việt: Con gà hay Quả trứng trước bây giờ??!!
Bài toán đó Vinfast họ đang xử lý để trạm sạc có trước đó cụ ơi. Họ sẽ hợp tác với các chung cư để lắp đặt trạm sạc. Vinfast sẽ cung cấp nguồn điện, thiết bị, quản lý. Chủ tòa nhà cung cấp mỗi chỗ đặt cổng sạc bé tí và thu tiền thôi. BQL chả mất đồng xu nào mà lại thu được thêm tiền, khách thì có chỗ sạc điện, Vinfast thì bán được xe và thu phí sạc điện. Tất cả các bên đều có lợi bác nhé, cứu yên tâm mà mua xe rồi các trạm sạc sẽ cấp đủ. Thời gian đầu có thể hạn chế hơn 1 chút nhưng lâu dài không lo.

Leanh65

Xe container
Em chẳng có tiền để mua xe ôtô điện nhưng em có tiền để mua cái xe điện 133s cho F1 nhà em đi học. Lúc nó sắp hết điện đi chán lắm, không giống xe hơi lúc sắp hết xăng. Em đoán nếu tầm hoạt động của ôtô điện là 300km thì từ km thứ 151 trở đi chắc phải có trái tim lạnh và cái đầu lạnh mới điều khiển được. Đấy là chưa kể đến từ km thứ nhất đến km thứ 100 có hay thốc ga và vượt hay không.
Em hy vọng là khả năng võ đoán của em sai bét !
Cụ chuẩn luôn chứ võ đoán gì. Đây là điểm yếu trí tử của xe điện so với xe xăng và không dễ khắc phục.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Bài toán đó Vinfast họ đang xử lý để trạm sạc có trước đó cụ ơi. Họ sẽ hợp tác với các chung cư để lắp đặt trạm sạc. Vinfast sẽ cung cấp nguồn điện, thiết bị, quản lý. Chủ tòa nhà cung cấp mỗi chỗ đặt cổng sạc bé tí và thu tiền thôi. BQL chả mất đồng xu nào mà lại thu được thêm tiền, khách thì có chỗ sạc điện, Vinfast thì bán được xe và thu phí sạc điện. Tất cả các bên đều có lợi bác nhé, cứu yên tâm mà mua xe rồi các trạm sạc sẽ cấp đủ. Thời gian đầu có thể hạn chế hơn 1 chút nhưng lâu dài không lo.
View attachment 6041988
Ta sẽ xem.
Vì bây giờ xe điện được chào bán rồi - kèm schedule.
Tức là, câu hỏi đã phải được trả lời rồi - kèm schedule.

Leanh65

Xe container
1/2 số xe phải chục năm nữa ạ. Trong khoảng 1 năm được 5% đã là thành công lắm rồi. Không phải làm lại ạ. Vì khi xây nhà người ta đã tính dư lên rồi. Vì em không ở chung cư nên em ko dám nói. Như nhà em đây khi kéo điện bên điện lực lắp Công tơ, dây dẫn vào tận nhà, aptomat 63A tương đương 13,8kw.Thoải mái sạc
Nhưng cáp mềm từ công tơ vào nhà có 6x2 thôi cụ ơi. Bình thường bếp từ đh, mrb, bnl, bình đun nước... đã đủ rồi. Thêm ông này với mỗi dãy 10 nhà xe điện thì cũng là vấn đề đấy. Em hãi cảnh nhà nhà supvonto thi nhau kéo mà điện vẫn như con đom đóm dù dây dẫn to oạch.

namphong12

Xe container
Theo tiêu chuẩn của UK thì đến 2025 bắt buộc tất cả các nhà xây mới phải đảm bảo 10% chỗ đỗ có cổng sạc điện và 20% có sẵn hệ thống cáp chờ. Còn những nhà xây trước đó thì bắt buộc phải đảm bảo 5% số chỗ đỗ có cổng sạc. Ở VN mới sơ khai nên 5% trong 5 năm đầu đã là rất rất thành công rồi.
Đấy em nói rồi. Ông anh em ông ấy thay đổi được cả chính sách mà.

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy có nhiều nhà cung cấp nam châm vĩnh cửu cho xe máy điện.
Động cơ xe Tesla cũng dùng nam châm vĩnh cửu.
Nhưng mấy cuộn dây được cấp điện xung.
Họ gọi chúng là Induction motor: electronically commutated by inverter, induction rotor, windings on stator.

Chỉnh sửa cuối:

namphong12

Xe container
Nhưng cáp mềm từ công tơ vào nhà có 6x2 thôi cụ ơi. Bình thường bếp từ đh, mrb, bnl, bình đun nước... đã đủ rồi. Thêm ông này với mỗi dãy 10 nhà xe điện thì cũng là vấn đề đấy. Em hãi cảnh nhà nhà supvonto thi nhau kéo mà điện vẫn như con đom đóm dù dây dẫn to oạch.
Nhà em có mỗi cái bếp từ là công suất cao thôi cụ ạ. Nhưng nửa đêm thì không đun nấu gì. Tổng công suất bếp 3 vùng nhà em 8kw. Cao hơn 7kw của sạc chậm theo xe. Như vậy nhà em không phải thấy đây hay lắp đặt thêm gì.

MerB

Xe điện
Đấy em nói rồi. Ông anh em ông ấy thay đổi được cả chính sách mà.
Chính sách để đảm bảo hạ tầng cho cư dân thôi. Đó là nhu cầu thiết yếu nên bắt buộc khi xây dựng phải cung cấp. Bản thân chung cư không có trạm sạc xe điện sẽ mất đi các cư dân sử dụng xe điện. Để hút được lượng khách này bắt buộc họ phải bố trí đầy đủ hạ tầng. Nếu 30% lượng xe là xe điện thì gần như chắc chắn khi đi mua nhà người ta sẽ quan tâm tới hạ tầng sạc xe điện vì ngoài việc mua để ở còn tính tới việc mua để cho thuê, sau này đổi xe, bán nhà. Trạm sạc sẽ được tính là 1 dịch vụ thiết yếu như điện, nước, internet và truyền hình. Thử nghĩ tòa chung cư không cung cấp được 1 trong các tiện ích trên liệu có bán được nhà không?

Chỉnh sửa cuối:

MerB

Xe điện
Ta sẽ xem.
Vì bây giờ xe điện được chào bán rồi - kèm schedule.
Tức là, câu hỏi đã phải được trả lời rồi - kèm schedule.
Hiện tại các bước đi đều khá bài bản, có thành công hay không còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Hi vọng anh V có thể xây dựng được 1 thương hiệu lớn của VN.

coolpix8700

Xe ngựa
....
VinFast đã có hợp đồng ký kết với PV Oil vào tháng 10/2018, để doanh nghiệp cung ứng và bán lẻ xăng dầu này cung cấp 600 điểm ắp đặt hệ thống trạm sạc và thuê pin cho xe điện VinFast trong thời gian đầu, và tăng lên dự kiến 20.000 điểm vào năm 2020.
Sự kiện ký kết này nâng quy mô khai thác các điểm dịch vụ của VinFast lên hơn 10.000 điểm, tiến tới 30.000 – 50.000 điểm trên toàn quốc vào năm 2020.
....

A98

Xe container
Động cơ xe Tesla cũng dùng nam châm vĩnh cửu.
Nhưng mấy cuộn dây được cấp điện xung.
Họ gọi chúng là Induction motor: electronically commutated by inverter, induction rotor, windings on stator.
Cái này cụ nhầm. Động cơ nam châm vĩnh cửu không phải là động cơ induction.

Xe gia đình

Xe điện
Cụ yên tâm sắp tới sẽ có chính sách mới. Cho phép tư nhân mua bán điện với mục đích sạc pin cho câc phương tiện giao thông. Từ nay đến tháng 11 sẽ còn nhiều chính sách mới ra đời. Cái này có trong thỏa thuận sơ bộ với chính phủ từ khi dự án dc lên ý tưởng cơ.
Giá điện kinh doanh sẽ khác hẳn giá điện sinh hoạt cụ nhé. Đấy là quy định (giá nước cũng thế).
Nếu sạc ở nhà thì không sao, chứ sạc ở ngoài giá cao hơn nhiều đấy nhé.

coolpix8700

Xe ngựa
Cái này cụ nhầm. Động cơ nam châm vĩnh cửu không phải là động cơ induction.
Đúng nó là động cơ BLDC, dù vẫn phải sử dụng cảm biến induction nhưng cơ cấu tạo xung phức tạp và tạo ra momen xoắn cao hơn.
Nhưng động cơ induction cũng dùng nam châm vĩnh cửu!

namphong12

Xe container
Giá điện kinh doanh sẽ khác hẳn giá điện sinh hoạt cụ nhé. Đấy là quy định (giá nước cũng thế).
Nếu sạc ở nhà thì không sao, chứ sạc ở ngoài giá cao hơn nhiều đấy nhé.
Đã bảo ông anh em ông ấy lo được chính sách mà. Sẽ có ưu đãi cho điện sạc xe điện.