[Funland] Những sinh vật có chăng đã tuyệt chủng ở đô thị...

tuongvt

Xe buýt
Những con “khôn” vào nhà sống chung với người là k bị tuyệt chủng: gián, muỗi, thạch sùng, nhện…. Còn các con côn trùng khác chắc k chịu nổi ô nhiễm ở hà nội

vonga389

Xe buýt
Còn bọ hung giờ cũng không thấy nữa các cụ nhẩy :))

LuckyCar

Xe container
Hôm trước em vẫn bắt được 1 em dế chũi bay vào khu nhà em theo ánh đèn. Khu nào còn đất thì vẫn còn. Em thấy bọ ngựa ở Hà Nội hết sạch, ở quê cũng ít thấy. Chắc do phun thuốc nhiều.
Bọ ngựa còn mà cụ, trước có lần vô tình bắt được một con non, còn chưa mọc hết cánh, em mang về cho trẻ con chơi cho biết. Rồi mấy bố con quyết định nuôi làm pet, cũng phải được kha khá lâu vì em nhớ là cánh nó mọc dài ra đến tận đuôi. Sau cùng thì mang ra công viên Thống Nhất thả.

Hoàng tử đỏ

Xe container
em cũng biết đó là nước mắm công nghiệp.nhưng dễ ăn hơn mắm truyền thống. mà thủa bao cấp em được ăn. vừa hôi vừa tanh
Giờ mắm truyền thống nhiều loại ngon vãi, mỗi tội đạm cao, e sợ gut nên còn phải ăn dè dặt.

Mc Bia

Xì hơi lốp
Bọ ngựa còn mà cụ, trước có lần vô tình bắt được một con non, còn chưa mọc hết cánh, em mang về cho trẻ con chơi cho biết. Rồi mấy bố con quyết định nuôi làm pet, cũng phải được kha khá lâu vì em nhớ là cánh nó mọc dài ra đến tận đuôi. Sau cùng thì mang ra công viên Thống Nhất thả.
Uhm, con này mới quay lại vườn nhà em năm nat

MINHKD

Xe điện
Sông Tô Lịch xưa phải nói về những cái vó! Những năm cuối 80 đầu 90 còn rất nhiều! Cứ một đoạn sông lại có 1 cái vó lớn để bắt cá, tôm! Giờ cá tôm tuyệt chủng! Em ngày bé đi học dọc sông còn vớt rong kim, bắt cá bin bin ( một loài cá nhỏ như cá bảy màu nhưng trong xuốt và có đôi mắt có đốm sáng như đôi đèn pin)
Bọn em gọi là cá đèn pin ạ :D

a_cheng

Xe điện
Con này tuyệt đối không còn.
mứt giờ giật nước cái là trôi vào đường ống với bể phốt, bọ hung làm gì còn đường sống :D
Tuy nhiên ở quê, chỗ chăn thả trâu bò thì vẫn có.

zinhaicau

Xe điện
Rang dế trũi ăn luôn hả cụ? Em xưa chỉ ăn bọ muỗm :D
Con dễ trũi bắt nghịch thấy cái càng nó khoẻ thật.
Quê e gọi là con cày cạy. 2 càng trước cực khoẻ, rẽ đất hoặc cát sang 2 bên rất mạnh.

vnhn

Xe tăng
Tiếc sông Tô Lịch cụ ạ, những năm 92 về trước nước cũng còn khá ổn, cá lươn còn rất nhiều đặc biệt là hồng trần hay bo bo vẫn nhiều, loài này nước sạch mới sống được.
Hồi bé em vẫn lội đoạn mương mà bây giờ là đường An Trạch Cát Linh. Hồng trần, bảy màu, cá cờ cả 1 đống. Hồi đó lội cái mương đó là 1 trong trò giải trí của em. Nước có thể bẩn nhưng ko có chất hóa học nên các sinh vật vẫn sống khỏe.

Xe nội lước

Xe container
Bọ ngựa công nhận tuỵet chủng rồi, trước ở xóm trồng hàng rào cây găng,cúc tần hay cây xoan gì đó là đã thấy bọ ngựa lớn bé bò lổm ngổm.
Cânh cam cũng hay thấy, con bổ củi rồi nhiều loại nữa quên tên.
Hôm nọ nhà em có 1 con bay vào . Em bắt cho con gái chơi. 2 bố con thả nó ở cây ớt để nó canh gác ( con gái giao nv cho thằng võ sĩ bọ ngựa 🤣).
Thế là ngày nào cũng phải kiếm mồi cho bọ ngựa ăn..mỗi ngày nó xơi hết 4,5 con ruồi . Có hôm nó xơi hết 1 con cánh cam nâu to bằng 2 hạt đỗ tương , tráng miệng thêm miếng thịt lợn hoặc bò sống bằng hạt đậu xanh.
Đc tuần thì nó đào ngũ..con gái em cứ hỏi nó đi đâu, có quay về thăm con nữa không ? .
Em bốc phét . Nó sẽ quay về, nó đang phải đi làm nhiệm vụ quốc tế là bắt ruồi bên Lào 🤣🤣

Xe nội lước

Xe container
Con gián nó ko tuyệt chủng được đâu ạ. Nó là 1 trong những sinh vật tồn tại lâu nhất trên trái đất, khoảng 300 triệu năm rồi. Qua bao nhiêu đợt tuyệt chủng mà nó vẫn ko chết. Gián không có sự tiến hóa nhiều so với tổ tiên của nó. Người hiện đại sapien mới chỉ xuất hiện có 300.000 năm thôi, em nhớ ko nhầm thì từ loài vượn mà trở thành người cũng có 25 triệu năm. Có 1 cuốn sách khoa học chỉ viết riêng về loài gián. Nó cũng đáng ngưỡng mộ lắm hic.
Ở vn . Muốn bất kỳ loài gì tuyệt chủng thì cụ chỉ cần gán cho nó có dược tính Cường Dương Đại Bổ là nó toi ngay.

À. Em bổ xung chuyện này hầu cccm:
Chuyện rằng ở 1 làng nọ. Có 1 cụ đã ngoài 100 tuổi mà vẫn phụ trách 1 lúc mấy bà..bà nào bà nấy trẻ măng mà vẫn tươi tắn như hoa nghe chừng thỏa mãn lắm. Việc này đồn xa trăm dặm, bọn đàn ông mới 3,40 nô nức kéo về xin bí kíp. Cụ ông cũng dốc lòng truyền thụ. Bí quyết là bài rượu ngâm vài trăm vị.. hàng ngày các đệ tử ngồi dưới đất cắm cúi ghi chép , cụ ngồi trên chõng tre đọc tên thuốc. Ấy nhưng riêng 1 trò ngày ngày chỉ nằm dài không viết . Cụ thấy là lạ bèn hỏi .
-Trò không tin thuốc của ta ?
- Không tin con ở đây làm gì .
- Vậy sao trò đến chỉ nằm dài không nghe, không chép. Trò chờ cái gì ?
- Con cần gì chép. Con đến nằm chờ bao giờ thày chết .lúc ấy xin phép thày cho cắt cả cụm của thày ngâm rượu thôi ạ .
🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Em ở quê, bọ ngựa gặp nhiều mà, chỉ có con cá đồng tiền là tuyệt không thấy nữa, chắc tuyệt chủng thật rồi
Trông nó như nào cụ ?
Em ở HN mà cách đây 20 năm mới biết ở NĐ trên kênh nc có loài cá Mảnh Sành..trông khá đẹp.

hd-vt

Xe container
Vẫn còn, chẳng hạn như bánh cuốn Hàng Gà, Lê văn Hưu, bánh cuốn Vân gia truyền khá tên tuổi ở HN. Trước nhà cháu hay ăn ở p Chả Cá, cứ 1 đầu đũa chấm vào tinh cà cuống là 5k. Giờ chắc đắt hơn.
Cười vỡ bụng, kiểu sờ tý giải xui. :))
Em nghe nói giờ 60ng/con đực có tinh dầu, cắt nhỏ cả con vào bát mắm ăn bánh cuốn cụ ợ.
Cà cuống ăn được cả con, bùi, nhưng kể ra ăn tinh tế thì chấm như cụ, kiểu ăn xưa. Chứ xơi cả con thì trâu bò quá.

giangha2k3

Xe tăng
Trông nó như nào cụ ?
Em ở HN mà cách đây 20 năm mới biết ở NĐ trên kênh nc có loài cá Mảnh Sành..trông khá đẹp.
Em nhớ cá đồng tiền to khoảng gấp đôi đòng đong cân cấn, mình ngắn, hình tròn, màu trắng, có sọc chạy dọc thân. Từ ngày có cá rô phi, các loại cá nho nhỏ trong tự nhiên giảm hoặc mất hẳn.

Xe nội lước

Xe container
Em nhớ cá đồng tiền to khoảng gấp đôi đòng đong cân cấn, mình ngắn, hình tròn, màu trắng, có sọc chạy dọc thân. Từ ngày có cá rô phi, các loại cá nho nhỏ trong tự nhiên giảm hoặc mất hẳn.
Vậy là em chưa biết nó.
Em chỉ biết con đòng đong hay cân cấn gì đó khá đẹp , hầu như con nào cũng có trứng.