Những thòi quen thời đói khổ, cụ nào còn giữ

Hồi xưa mẹ e ốm yếu nhất nhà nên thỉnh thoảng hay được bà ngoại dấm dúi luộc cho quả trứng, còn bác cả nhà e thèm trứng quá thì bà cho uống nước luộc trứng và bác cũng uống ngon lành, rất mãn nguyện ạ. E thề là thật luôn. Thật là những chuyện khó tưởng tượng nổi :ohmy:

bopby

Xe đạp
Hôm nọ về quê vớ được chùm mây to kếch sù. Vẫn nông dân y như thời bao cấp làm luôn cả chùm như sợ bị thằng nào tranh mất. Làm luôn 3 quả cho vào mồm nhằn...vãi linh hồn! Cả mồm như dính vào nhau luôn, súc miệng mãi vẫn chả hết, đến khi ăn cỗ xong say lòi mới hết chát!:'(
Từ giờ chắc nhìn quả mây với con mắt khác thời bao cấp rồi!:21:
ơ:ohmy:, hồi nhỏ bọn cháu cũng toàn ăn quả mây. *-)chát xít nhưng hồi đó cũng chẳng có hoa quả gì ăn :'(

FeRAM

Xe điện
Bác sang quá, còn có nước để tắm. Nhà em hồi xưa lấy nước máy ở cách xa gần 1 cây số, thế nên khỏi tắm luôn. Em giữ mãi thói quen ấy đến tận bây giờ.

À mà lúc nào đi ôtel thì vẫn tranh thủ tắm nhiệt tình !
Ấy là những năm 1995 rồi, khi em học trong Bách khoa. Chứ khoảng 1991 thì, đường Cầu giấy đang làm, 24 thằng, chỉ có mỗi một sô nước. À, KTX Sư phạm có hai cái bể ở sân, toàn chờ giời tối, lao ra tắm. Thỉnh thoảng lại bị chị, em xâm lăng, chiếm cả hai bể, :21:. Cơ mà, thỉnh thoảng cái bể đấy mới được bơm nước, nên thường thì tuần ... tắm có một lần, :21:

Ngày xưa, ăn cơm ở KTX, đói vãi mứt. Bọn em toàn thằng dẻo mồm, được các chị nhà bếp quý, thỉnh thoảng cho thêm một nắm cơm cháy, có hôm mang về tận phòng ăn. Đang ăn thì các em cùng lớp xuống chơi, cả bọn bỏ luôn cháy vào túi quần, ngồi chơi. Các em về, lại lôi ra ăn tiếp, :21::21::21:. Giờ em vẫn giữ thói quen ăn cơm cháy. Cứ về Ninh bình lại em lại xơi món cơm cháy, thịt dê để nhớ lại những ngày gian khó, :21:.

biahoihanoi

Xe lăn
Chổi cùn, rế rách cũng không dám vứt. Khư khư trong nhà.

buloonggi

Xe điện
Em có thói quen nhai kẹo cao su rồi cho vào giàn đá tủ lạnh, cứ thế cứ thế hàng ngày lôi ra nhai lại, chắc tầm nửa tháng mới thay cái mới, em thề. Hồi đấy được cái kẹo cao su thằng hề thì thích vãi lái :P
Em khoái kẹo Con Vẹt hơn ạ :69::69::69:

tap lai

Xe buýt
Nhà em ngày xưa được ăn gói mì ăn liền 2 tôm thì coi như là đại tiệc....Làm sao có được cảm giác ngày xưa ơi:21:

SLK 55 AMG

Xe buýt
chăn con công nhà em thì bị rách mất rồi. nhưng mẹ em vẫn dùng làm chùi chân.. ôi nó mịn thật. em nhớ khoảng năm 84, bố mẹ đi công tác, 2 anh em phải ăn cơm trộn sắn. sang nhà hàng xóm được cho bát tóp mỡ về chấm nước mắm sao mà ngon thế, hồi năm 86 nhà em có cái tivi den trắng, có đá bóng là cả hàng xóm sang xem đông vui vãi. mà ngày trước chả có chương trình phim gì. Được xem mỗi Phim Robin hut của nga k có dịch mà đã thấy hay vãi chưởng:69::69:

Lucke

Xe đạp
ơ:ohmy:, hồi nhỏ bọn cháu cũng toàn ăn quả mây. *-)chát xít nhưng hồi đó cũng chẳng có hoa quả gì ăn :'(
Nhà cháu thì tuyền ăn quả duối, quả bé tí mà hạt to đùng, mấy đứa bạn cứ lượn các bờ rào quanh xóm tranh nhau vặt ăn. đc cái ngon hơn quả mây.

warong

Xe tải
ngày xưa có đôi dép tổ ong, em chẳng nhớ là đi được bao nhiêu năm, và cũng chẳng nhớ là hàn xẻng và nối chắp vá bao nhiêu lần, quan trọng là mình thấy vô tư các Cụ nhỉ (b)

mà bây giờ em cũng đã hết đói khổ đâu, em mà kể các thói quen trong suốt mấy chục năm nay ra thì cái thớt này tràn bộ nhớ các Cụ ạ :))

Chỉnh sửa cuối:

Mr. SUN

Xe tải
Website
www.otofun.com
Giờ ăn xịt gà toàn gặm đầu, chóp cánh, khuỷu xương có sụn, chân, phau câu nguyên hoi... vì ngày xưa chỗ nhiều thịt phải nhường người già và không vứt đi cái gì mà hàng xóm họ ăn được.

bibeo

Xe buýt
bây giờ chả thấy bán cái kem que 200đồng 1 cái nhỉ? Cả kẹo kéo với kẹo mạch nha nữa, huhu đi đâu để tìm những thứ ấy

MoonMax

Xe điện
Một thời cơm không đủ nó, áo không đủ ấm.
Thời đó sẽ sinh ra những thói quen mà không còn phù hợp trong thời hiện tại.
Nhưng các cụ vẫn làm và chắc hẳn thói quen đó sẽ theo các cụ tới khi xuống mồ.

Như cháu, cháu còn giữ hai thói quen ăn.

Thứ nhất là chuối bây giờ ê hề, nếu thích có thể mua hàng ngàn nải đế khắp nhà, nhưng khi ăn chuối, cháu vẫn có thói quen ăn đến tận cái đầu ti cuối cùng của quả chuối, chỗ mà không còn ngọt, hơi có vị chát và ăn sần sật sồn sột.

Thứ 2 là dưa hấu, cắt miếng dưa cả vỏ, cháu vẫn giữ thói quen ăn sâu xuống phần cùi trắng ( chỉ còn khoảng 2mm là đến vỏ).

Những thói quen đó chẳng qua ngày xưa thiếu thốn, chả có chóa gì mà ăn.

Nhớ lần đầu tiên ăn miếng bánh kem, trời, tưởng như tinh hoa của vũ trụ dồn lại trong miếng bánh bằng bao diêm đó.

Nhiều lúc nghĩ lại thời xưa mfa rớt nước mắt.

Cụ nào có gì chia xẻ để ôn lại một thời gian khó.
Tưởng gì chứ vụ này em dự là 99% các cụ ông trong và ngoài OF trước nay vẫn chiến thế :21::21::21:

Em nghĩ cụ nên để mấy cái từ nhạy cảm trong " '' thì mọi người hiểu nó thẳng hơn. Vì nếu không nó thuộc phạm trù bản năng hơn là thói quen.:P

bmw74

Xe buýt
Hôì gian khổ đó thì em phải ăn hạt bobo rang và uống nước lọc để bobo trương lên trong ruột tạo được cảm giác no :77:
Cơm trưa thì toàn tự đi kiếm thức ăn : bắn chim sẻ,sâu ,câu cá cờ về rán ,ra đồng bắt châu châú về rang :21::21:
Nghĩ lại bây giờ thâý hôì đó dân ta cơ cực thật các cụ à

Ndchung

Xe buýt
Nghe Bác nào Kể Đôi Tất cũ lại Nhớ Chuyện "Xuống Khung". Thời Bao cấp có Rất nhiều thứ Cần xuống khung: Xe đạp Thống Nhất Namcó Gióng Ngang được "Xuống Khung " thành Xe đạp 2 Gióng của nữ. Quần đùi Bộ đội của Bố cũng "xuống khung" cho Con mặc. Lịch sử của Mini Juyp ra đời từ hồi bao cấp: Một ngày đẹp trời, một cô gái xinh đẹp , chân cũng đep.....Bce Đẹp .... Mặc Nhầm Quần đùi Bộ đội của Bố ra đường....

Mustang1253m

Xe buýt
Hôì gian khổ đó thì em phải ăn hạt bobo rang và uống nước lọc để bobo trương lên trong ruột tạo được cảm giác no :77:
Cơm trưa thì toàn tự đi kiếm thức ăn : bắn chim sẻ,sâu ,câu cá cờ về rán ,ra đồng bắt châu châú về rang :21::21:
Nghĩ lại bây giờ thâý hôì đó dân ta cơ cực thật các cụ à
Khà, cái món này mang lại nhiều cái hay, em nhớ hồi bé cứ đi học về vứt cặp ở nhà là cầm cần đi câu cá cờ, hôm nào trời mưa thì cứ 1 cần câu, 1 rổ, 1 ống bơ. Nhà em trước ở trường Phụ nữ TW lắm ruộng rau muống, đứng trên mép đất giữa 2 ruộng toàn phải dùng rổ hứng. Cá cờ rán giòn chấm mắm ớt thì tuyệt

phongthanhauto

Xe buýt
Mama nhà em vẫn giữ được mấy thói quen thời bao cấp:
*Đồ nhựa bỏ đi trong nhà như vỏ chai nhựa, dép nhựa cùn toàn tích trữ lại chờ đồng nát đến bán
*Vỏ chai thuốc thủy tinh cũng trữ lại, dồn hết vào một cái xô
*Mấy mẩu sắt vụn sửa nhà, mớ dây sắt đánh rỉ
*Giấy bọc hàng, sách báo cũ
Tất tần tật đều nhặt nhạnh, cất ở nhà mà lại phải chờ hàng đồng nát quen mới bán, không bán cho đồng nát lạ vì sợ...ép giá cho nên nhà cửa lúc nào cũng lỉnh kỉnh đồ cũ. Mà nhiều khi cả mớ chai lọ, chổi cùn rế rách bán cũng chỉ đủ tiền mua cho cháu gói bimbim.
Còn vụ này mới buồn cười: Chẳng may kiến bò vào lọ đường thì đổ cả lọ ra tờ báo cũ, rồi ngồi gạt gạt để đuổi kiến. Bắt được con nào bò ra thì...mút chân cho nó ngọt:21:

Giang kính

Xe buýt
Quên vụ nữa, em mà đi ăn phở là làm tới giọt nước cuối cùng. Mỗi lần đi ăn lại sụt xịt nhớ hình ảnh mẹ em dẫn con tới quán phở Chất đầu Ô chợ dừa, dẫn con vào gọi một bát cho con rồi mẹ ra ngoài chờ vì không đủ tiền. Thương quá mà cũng đau lòng quá, sao lại có thời khổ thế chứ.
Ngày bé em cực thích đi nhổ răng vì mỗi lần như vậy lại được mẹ cho ăn phở. Cũng một bát con ăn còn mẹ ngồi ngắm:'(