[Funland] Những thứ chuẩn bị cho con gái du học

hai rau pham

Xì hơi lốp

Chip2Beo

Xe tải
Hai năm nữa con trai em cũng đi du học, con muốn học ở Mỹ. Để con có thể tồn tại và hòa nhập được cuộc sống sôi động, đầy cạnh tranh như Mỹ - sau khi tham khảo cccm trong thớt thì em dự định sẽ hướng chuẩn bị học thêm các kỹ năng sau ngoài vấn đề học vấn, hoạt động ngoại khóa để làm hồ sơ du học:
1. Nấu ăn và cách chi tiêu: em sẽ giao luôn tổng tiền sinh hoạt 1 tháng của gia đình và giao việc nấu ăn hàng ngày cho con trong hè này, đương nhiên khi con bận học thì em cũng vẫn nấu. (Chuyện có thật là đứa con bạn em mới qua Mỹ, ở chung với 1 bạn - con chưa được chuẩn bị kỹ nên mấy tháng đầu cứ 2-3 tuần con đã tiêu hết tiền của tháng)
2. Học 1 nhạc cụ nào đó, con em đã chọn đàn ghita, mới học trên mạng, hè này sẽ học nghiêm túc
3. Học lái xe: con sẽ học năm lớp 12,
4. Học cắt tóc, hay học 1 cái gì đó để con có thể làm thêm trong trường
Nhờ các cụ tư vấn thêm

firstXpan

Xe buýt
E cũng có quan điểm là du diếc thì cứ học xong đại học ở nước nhà đã, rồi du đâu thì du.Lúc đó các con cũng khá trưởng thành rồi nên ko còn lo lắng mấy.Chứ cho dù có họ hàng ở bển thì họ cũng bận làm ăn chết mie, sao mà quản được con của mình, dễ sa ngã hư hỏng lắm, mà thường sang đó sớm là toàn chơi với mấy bạn có điều kiện thôi nha, khó vượt được sướng lắm.

Chip2Beo

Xe tải
Nhà em không có họ hàng gì ở bển ạ. Đại học ở VN giờ cũng tốt nhưng con em muốn tiếp cận môi trường tốt học tốt hơn để có thêm cơ hội làm việc tốt sau này.
Ước mơ của con nên bố mẹ cũng chỉ động viên, hỗ trợ trong khả năng cho phép

firstXpan

Xe buýt
Nhà em không có họ hàng gì ở bển ạ. Đại học ở VN giờ cũng tốt nhưng con em muốn tiếp cận môi trường tốt học tốt hơn để có thêm cơ hội làm việc tốt sau này.
Ước mơ của con nên bố mẹ cũng chỉ động viên, hỗ trợ trong khả năng cho phép
Vầng, thế thì cũng tốt, quan trọng là độ trưởng thành của con mình đến đâu. Nhiều khi bạn nhỏ tuổi lại suy nghĩ chín chắn hơn bạn nhiều tuổi.Và đa số bạn ở quê sẽ chín chắn và quyết tâm hơn bạn ở thành phố.Quan trọng là phụ huynh biết con mình chín chắn đến đâu để định hướng cho bạn ấy.Có chịu được khổ không.Khi gặp vấn đề thì giải quyết thế nào, độ bốc đồng đến đâu.Chứ vứt con một phát sang môi trường mới mà bạn ấy chưa được chuẩn bị gì thì hơi khó.Trước khi du học có rất nhiều khóa học về hành trang du học và nên tham gia càng nhiều càng tốt.Nếu có thêm bạn thân hoặc có quen bạn nào đang ở bên đó rồi nhờ bạn ấy hướng dẫn lúc ban đầu thì tốt quá.

Lạc Lạc 2008

Xì hơi lốp
Kính thưa CCCM trên of! Cháu có 2 đứa hoàng tử tè ngồi, 16t, 11t. Cuối tháng này đi học ở bển ( ko phải mẽo, mà cạnh đó). Lần đầu con đi học xa, đang băn khoăn ko biết chuẩn bị, trang bị cho các cháu những thứ gì (tiền, vật dụng cá nhân thì xong rồi). Dịch dã chả biết đi đâu, gặp ai tư vấn, may có of nhiều cụ mợ thông thái, có kinh nghiệm vụ này. Rất mong Cụ, mợ chia sẻ giùm cháu với, tâm lý cha mẹ khi con đi hoc xa, mà chắc gì tụi nó về lại.....cháu tâm trạng quá. Thks CCCM
Cạnh đó thì hãy chuẩn bị cho một mùa đông ""lạnh giá"" cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng. Ở TP nào đông đúc còn đỡ, xa xa mà không có bạn bè thì buồn tê văn tái.

hai rau pham

Xì hơi lốp
Cạnh đó thì hãy chuẩn bị cho một mùa đông ""lạnh giá"" cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng. Ở TP nào đông đúc còn đỡ, xa xa mà không có bạn bè thì buồn tê văn tái.
Tạ ơn bác! 2 bé đã ổn định cs, học tập: 1 đứa chuẩn bị vào năm 2 ĐH Dalhousie ngành y, 1 bé lớp 10....cả 2 có QT rồi ạ! Là bậc cha mẹ, mình chỉ lo cho tụi nó cái nền móng thôi, còn lớn rồi chúng nó tự chịu trách nhiệm với suy nghĩ, quyết định, hành động của bản thân chúng nó bác ợ. Mình sau này già cũng ko có nhu cầu nhờ vả ai sất, cùng lắm thì như Thương Tín....sông toàn chảy xuôi thôi!

cunglatruong

Xe container
Kính thưa CCCM trên of! Cháu có 2 đứa hoàng tử tè ngồi, 16t, 11t. Cuối tháng này đi học ở bển ( ko phải mẽo, mà cạnh đó). Lần đầu con đi học xa, đang băn khoăn ko biết chuẩn bị, trang bị cho các cháu những thứ gì (tiền, vật dụng cá nhân thì xong rồi). Dịch dã chả biết đi đâu, gặp ai tư vấn, may có of nhiều cụ mợ thông thái, có kinh nghiệm vụ này. Rất mong Cụ, mợ chia sẻ giùm cháu với, tâm lý cha mẹ khi con đi hoc xa, mà chắc gì tụi nó về lại.....cháu tâm trạng quá. Thks CCCM
Học ở Can đúng ko. Tập cho 2 cháu ăn cà ri dần là vừa :))

hai rau pham

Xì hơi lốp
Học ở Can đúng ko. Tập cho 2 cháu ăn cà ri dần là vừa :))
Kkk....! Cụ chỉ được cái nói đúng! Nhưng TTg Anh quốc cũng gốc Ấn mà, nhỡ đâu lại dính quả con dâu, con dể Tỷ phú Cà ri có mà ngất luôn ấy chớ

Smile1102

Xe container
Con em cũng gái T8 này đi Mỹ, ở Bang North Carolina, em cũng hóng mọi ng chia sẻ kinh nghiệm
1. Mua vé máy bay, em đang đau đầu, thấy transit phải chuyển sân bay ngại quá ạ.
2. Chuẩn bị những gì để mang đi?

Cảm ơn các cụ.

Opel Astra

Xe điện
Hai năm nữa con trai em cũng đi du học, con muốn học ở Mỹ. Để con có thể tồn tại và hòa nhập được cuộc sống sôi động, đầy cạnh tranh như Mỹ - sau khi tham khảo cccm trong thớt thì em dự định sẽ hướng chuẩn bị học thêm các kỹ năng sau ngoài vấn đề học vấn, hoạt động ngoại khóa để làm hồ sơ du học:
1. Nấu ăn và cách chi tiêu: em sẽ giao luôn tổng tiền sinh hoạt 1 tháng của gia đình và giao việc nấu ăn hàng ngày cho con trong hè này, đương nhiên khi con bận học thì em cũng vẫn nấu. (Chuyện có thật là đứa con bạn em mới qua Mỹ, ở chung với 1 bạn - con chưa được chuẩn bị kỹ nên mấy tháng đầu cứ 2-3 tuần con đã tiêu hết tiền của tháng)
2. Học 1 nhạc cụ nào đó, con em đã chọn đàn ghita, mới học trên mạng, hè này sẽ học nghiêm túc
Nhờ các cụ tư vấn thêm
Học lái xe là cái hết sức cần, bác ạ.
Bên bển xe rẻ, mua hoặc thuê đều được, dù ở US hay EU.

Còn khoản nấu ăn thì rõ ràng là priority no. 01 rồi,

Opel Astra

Xe điện
2 đứa hoàng tử tè ngồi nhà bác ra răng rồi bác?
Đứa lớn thì đã phải trưởng thành rồi, bồ bịch abc rồi??!!

starsn

Xe điện
Nhờ các cụ tư vấn thêm
Hồi trước em đi rất nhớ nhà, chuẩn bị gì để bớt nhớ nhà được nhỉ? Làm thêm mà cắt tóc hơi chuyên môn hoá, không biết có nhiều chỗ không.

Con em cũng gái T8 này đi Mỹ, ở Bang North Carolina, em cũng hóng mọi ng chia sẻ kinh nghiệm
1. Mua vé máy bay, em đang đau đầu, thấy transit phải chuyển sân bay ngại quá ạ.

Cảm ơn các cụ.
Chắc mang đồ cơ bản dùng hàng ngày cho tiện, còn hàng hoá đa số Mỹ còn rẻ hơn VN mà, nên mang tiền là ổn :D À với Mỹ dùng điện 1 chiều ạ. Bé nhà mợ có định học lái xe không? Đi chơi bạn bè thuê xe cũng tiện, nhưng chắc thường bồ trai lái ;;)

hai rau pham

Xì hơi lốp
2 đứa hoàng tử tè ngồi nhà bác ra răng rồi bác?
Đứa lớn thì đã phải trưởng thành rồi, bồ bịch abc rồi??!!
Chả thấy đứa lớn tâm hự gì cả, tuần dt bố 1 lần chỉ nói now con học rất bận, bận hơn hồi học phổ thông, con bé thì đành hanh lớn thì chưa lớn hẳn, nói chuyện với bố mà cứ nhấm nha nhấm nhẳn, cứ như bố nó ko biết gì ấy......đôi khi nghĩ chán kinh! Mịa, mình thì lo cho con, chúng nó thì lại éo biết, éo quan tâm gì đến tâm lý cha mẹ!! Ko biết lớn tý nữa, ra đời bươn chải chúng nó có cảm nhận được tc cha mẹ dành cho chúng nó ko nữa hay đời mày mày sống, đời tao tao sống! Đôi khi kiểm tra bằng nghiệp vụ mình còn biết nó xoá app zalo, viber để đỡ phiền phức quấy rầy, cuối tuần mới tải app về để liên lạc với người thân ở vn! Ko biết cccm có con đi học xa snghi giống như mình ko.......

xherox

Xe điện
Muốn đỡ lo lắng cho con cái khi các cháu đi Du học, bố mẹ nên rèn luyện tính độc lập cho các cháu từ bé. Con cái mà ỷ lại, nhút nhát, uỷ mị, mềm yếu, mà đẩy đi du học xa khỏi vòng tay bố mẹ thì khó lắm.

xherox

Xe điện
Chả thấy đứa lớn tâm hự gì cả, tuần dt bố 1 lần chỉ nói now con học rất bận, bận hơn hồi học phổ thông, con bé thì đành hanh lớn thì chưa lớn hẳn, nói chuyện với bố mà cứ nhấm nha nhấm nhẳn, cứ như bố nó ko biết gì ấy......đôi khi nghĩ chán kinh! Mịa, mình thì lo cho con, chúng nó thì lại éo biết, éo quan tâm gì đến tâm lý cha mẹ!! Ko biết lớn tý nữa, ra đời bươn chải chúng nó có cảm nhận được tc cha mẹ dành cho chúng nó ko nữa hay đời mày mày sống, đời tao tao sống! Đôi khi kiểm tra bằng nghiệp vụ mình còn biết nó xoá app zalo, viber để đỡ phiền phức quấy rầy, cuối tuần mới tải app về để liên lạc với người thân ở vn! Ko biết cccm có con đi học xa snghi giống như mình ko.......
Kiểu đấy là có sự hoà nhập nhất định rồi đó cụ

Opel Astra

Xe điện
Phải nói ngay là cháu nhà tôi là trai, nên có lẽ cái sự taking care nó có khác bác một tý đến nhiều tý.

Tôi ít khi nhắn tin cho con, thường thì để nó tự chủ động gọi về - nhắn về.
Đôi khi vài tuần không thấy gì.

Còn cái sự "nó xoá app zalo, viber để đỡ phiền phức quấy rầy", có lẽ đâu đó 2 bác nhắn nhủ cho nó hơi nhiều hơn sự cần thiết thật - theo đánh giá của các cháu.

Để chúng nó tự do đi bác, kể cả cháu nhỏ, năm nay có lẽ cũng 14 rồi, cũng bồ bịch rồi - chí ít là tụi cùng lớp nó như thế.
Phải chấp nhận thôi bác ạ.

All the best and good luck!!!!

Rô-Ron

Xe điện

Cảm ơn các cụ.
Bay NC thì kiểu gì cũng phải bay 3 chặng. Vào abay.com mua nha em.
Mua abay support 24/7 rất thuận tiện luôn. Các chuyến bay rõ ràng tha hồ chọn.
Cái số 2 : Nói chung chẳng cần gì ngoài tiền vì sang kia đi shopping 1 ngày thì đủ hết mọi thứ.
Cái cần nhất là mang thuốc dự phòng. Cái món này năm nào chị cũng vứt đi 1 đống vì hầu như chúng nó ko dùng đến nhưng ko có thì ko yên tâm.

Chỉnh sửa cuối:

Rô-Ron

Xe điện
Bọn trẻ con khi mới đi nó đều như vậy thì phải.
Con nhà em xưa như 2 đứa nhà cụ nhưng giờ nó khác lắm rồi!