Những trục trặc của máy lạnh ôtô

xihoi

Xe hơi
Nhiệt độ môi trường/ Nhiệt độ khí lạnh (đơn vị đo: độ C):102:
21/ 2-8 26.5 / 4-10 32/7-13 37.5/10-17 43/13-21
(chỉ số cụ thể tuỳ thuộc vào từng loại xe).:102::102::102:
em tim mãi mới được chỗ này bởi vì em không biết xe của em lạnh mấy độ thì đạt yêu cầu chả là vì em mới thay lốc lạnh nhưng em đọc lại không hiểu chỗ nào là nhiệt độ môi trường /nhiệt độ xe bác cụ thể giúp em với:77::77::77:

Chỉnh sửa cuối:

kuphuong

Xe buýt
Người OF
nhiệt độ trên xe đc đặt bằng một van điện từ " nút điều chỉnh trên xe " . nếu đặt ở nhiệt độ thấp -> lốc của bạn chạy nhiều .cũng tùy vào không gian làm lạnh ,nếu xe nhỏ cần lốc máy có công suất nhỏ , xe lớn dùng lốc có công xuất lớn

hanoian

Xe đạp
Hi các bác,

Em hiện đang chạy SFE 2009 MLX, tuy nhiên 3 ngày hôm nay trở lại đây điều hòa của em có hiện tượng lạ: đề nổ (AC luôn ở vị trí ON và lấy gió trong) thì có mùi rất khó chịu, em không thể tả chính xác được nhưng đại khái giống như mùi ..ứt gián. Em đã mang ra gara Tiên phong để nhờ các bác chẩn đoán bệnh nhưng ko tìm được nguyên nhân. Tiện đây em rất mong được nghe cao kiến của các bác hoặc các bác có thể chỉ gara máy lạnh oto uy tín ở HNI cho em thì quá tốt.
Thanks các bác rất nhiều.

quangtayho

Xe container
May quá con KM của em gần tháng nay cũng bị tình trạng, hôm trời nóng chạy đieu hòa mãi chả thấy mát. Hôm trước qua chõ cụ Racson cụ ấy bảo làm phải hết 1 ngày nên chưa có thời gian.

MiTa

Xe lăn
C 200K cũ của em cái máy lạnh lúc đề lúc không, có lúc bật 30p mới đề, có lúc đang mát thì ngắt thật lâu mới đề lại. Quạt gió thì có lúc rất êm có lúc lại rồ lên thật to. Em mới thay dàn lạnh được mấy tháng. Dàn lạnh em thay 8 triệu, giá này được không các Bác?
Các Bác cho em hỏi nó bị bệnh gì? Có phải tới lượt cái lốc không? Có sửa được không hay phải thay mới, giá cả thế nào các Bác cho em biết với.

Bongquysu

Xe máy
Cho em ké thêm xe Matiz nhà em. Mấy hôm nay đi thấy điều hòa có vẻ yếu, em mới bật nắp capo xem thế nào thì phát hiện cái dây mọi khi đọng nước, sờ vào mát lạnh, bây giờ thì khô cong (mặc dù xe bật điều hòa đi 20 km rồi). Như vậy xe em là bị sao các pác? Có huynh nào kinh nghiệm chỉ cho em nguyên nhân và cách sửa chữa?

kia72

Xe máy
Xe bác thiếu ga, đi nạp thêm hết 150k nếu cẩn thận thì kiểm tra tổng thể hết khoảng 850k ở 230Lạc Trung

Tina Fan

Xe hơi
Này khi nạp gas nhớ để ý xem là gas gì nhé, đặc biệt là dầu lốc, nếu xài dầu lốc POE thì dễ đi giàn lạnh lắm, nên dùng PAG và ga đức có nguồn gốc

nggiang

Xe đạp
Hôm trước em cũng bị như bác! E ra gara gì đó ở ngã 2 Phạm văn Đồng - Hoàng quốc Việt (thẳng đuờng Hoàng Quốc Việt xuống), Bảo dưỡng hết 450k/ xong mát lạnh! Bác thử qua đấy xem sao

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Hôm trước em qua Nguyên điều hòa, xem hộ cái điều hòa không đóng lốc lạnh. ở đó thợ phán đúng bệnh: đĩa từ của lốc lạnh không hút nên lốc không đóng. Họ đấu thêm điện trực tiếp từ AQ vào thì chạy được rồi, nhưng sau đó phát hiện thêm chết con Rơle 5 chân, họ thay luôn Rơle 4 chân vào(50K), thế là quạt làm mát máy chạy mãi không dừng, cứ bật chìa khóa điện lên là chạy quạt. Họ chẳng phát hiện ra làm sao:^). Em qua chỗ anh Phúc (Đốc ngữ) hỏi bác đó bảo phải dùng đúng Rơle 5 chân (rơle nghịch mới được), Ra chỗ Gara gần chỗ làm (đầu ngõ rẽ vào viện 918) trông gara thì ngon nhưng chém hơi ác dòi 200K:P cho Rơle này. Em cú quá phóng ra chợ giời hỏi (hàng hay mua đồ) bán có 40K.:77:. Nhưng giờ điều hòa em bật quạt gió nấc số 1 thì đóng lốc lạnh, bật nấc số 2 là tịt luôn nếu chạy trong phố, còn chạy đường trường thì may ra được. Số 3 thì tịt luôn không bao giờ đóng lốc lạnh. Kiểu này có khi lại phải qua 230 Lạc trung theo các bác xem sao.:'(. Em có vài ý kiến thế có gì không đúng các bác bỏ qua.:6:

vudinhquang

Xe container
hôm trước điều hòa xe em cung không mat,em ra Trần thánh tông(đầu phố)chủ gẩ tên ĐỘ,thay van tiết lưu hết 800.000d. sau khi thay,điều hòa lạnh run cả người.chỉ phải bật số 1.

son_ktt

Xe hơi
Kính các cụ! Em có một vấn đề này mà mãi không giải quyết được, nhờ các Cụ trên này giúp với: Con Camry GLI của em bị gãy bánh răng (bằng nhựa, đúc liền khối trên hộp) của núm công tắc chỉnh bên nóng/bên lạnh của hộp điều khiển điều hoà trong xe. Em đã mang vào Trần Quang ở Láng, Nguyên máy lạnh ô tô ở Trần Khát Chân nhưng đều không giải quyết được, chỉ còn cách thay hộp khác. Em đã ra chợ Giời hỏi tìm 1 vòng mà không thấy có cái nào. Hiện tại em vẫn gạt hết bên lạnh và chạy, nhưng không chỉnh được độ lạnh. Sắp sang mùa đông rồi, muốn chỉnh bên nóng thì lại phải bật nắp capo để gạt trước sang bên nóng, như thế bất tiện quá. Em lên đây hỏi xem có bác nào trong OF có thừa cái hộp đấy thì để lại cho em cái, xe của em là Camry GLI đời 99.

Rất mong các cụ giúp đỡ!

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Xe em mới bị hiện tượng lạ, các bác xem giùm: Buổi sáng em nổ máy xe nổ cứ giật giật đùng đùng, ống bô kêu không đều và có khói đen (em sợ là bị bỏ máy), nếu không tăng ga lên thì vòng tua giảm xuống 400, và lúc sau có thể chết máy. Đạp ga quá 1700 thì máy có vẻ trơ tru, chứ nếu cho thấp xuống là lại giật như thế.
Mà đi phải tầm 10phút thì máy mới trở lại bình thường.
Em lo quá, các cụ xem giúp bị làm sao. Em cám ơn.:^)

tnts

Xe buýt
Hôm qua e lọ mọ mãi cuối cùng cũng lôi được cái lọc gió của con KM ra. Úi giời, bẩn kinh khủng luôn, có cả lá cây ở trong đó các cụ ah. Sau một hồi lau chùi,mặc dù cũng chưa được sạch lắm nhưng mát hơn hẳn, lại còn êm ru. Các cụ cho e hỏi không biết cái tấm lọc đó có rửa nước được không nhỉ?
Tí thì toi 1tr bảo dưỡng (hôm trước chú gara bảo e thế, may mà e về):21::21::21:

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Xe em mới bị hiện tượng lạ, các bác xem giùm: Buổi sáng em nổ máy xe nổ cứ giật giật đùng đùng, ống bô kêu không đều và có khói đen (em sợ là bị bỏ máy), nếu không tăng ga lên thì vòng tua giảm xuống 400, và lúc sau có thể chết máy. Đạp ga quá 1700 thì máy có vẻ trơ tru, chứ nếu cho thấp xuống là lại giật như thế.
Mà đi phải tầm 10phút thì máy mới trở lại bình thường.
Em lo quá, các cụ xem giúp bị làm sao. Em cám ơn.:^)
Xe bác Rồng hiệu gì thế, tình trạng xe của bác có thể tại kim phun, tháo ra lau chùi tí, nếu ko thì phải chịu mỗi sáng nhấp nhấp 1 tí cho nó đều máy xong rồi hãy đi 3-4' thôi chứ làm gì mà 10', hoặc có thể xe bác bị tèo con vù ga điện tử của máy lạnh rồi. con vù ga này khi bật máy lạnh lên thì nó sẽ thêm 1 tý ga để xe bác vẫn êm, ko bị gằn, nó chết rồi thì bác phải nhắp bằng cơm vậy (b)

vnarchitect

Đi bộ
mô tơ quạt giải nhiệt mazda 6 của em bị cháy , em thay mới hết 1.8 triệu , có đắt quá không ạ ?

sieutruong

Xe tải
Cũng cái vụ máy lạnh: Xe iem máy lạnh vẫn tốt, không những iem mà tất cả những ai ngồi trên xe iem cũng đều khen "gió máy lạnh rất sâu, máy lạnh tốt quá nhẩy(!)", Nhiệt độ ngoài trời 35 độ, iem chỉ cần bật nấc 2 là đủ lạnh cho cả xe; còn bình thường iem chỉ để tốc độ ở số 1 là OK rồi các bác ợ. Rưng mờ khi xe chạy máy lạnh thì có tiếng kêu tạch, tạch giống như tiếng đóng/mở hệ thống gì đó khoảng 5-10 giây/lần (ở trong xe không nghe thấy, chỉ nghe thấy khi đứng gần mũi xe); quạt làm mát giàn nóng máy lạnh vẫn chạy bình thường (vì nằm ở gần sát cản trước của xe nên iem quan sát được). Hiện tượng này xảy ra khoảng 3 tháng nay rồi, nhưng vì máy lạnh vẫn mát, cả 4 tốc độ quạt đều hoạt động bình thường nên iem cũng chưa đi kiểm tra.... Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em hệ thống máy lạnh có bị bệng gì không? cách khắc phục với. Iem rất lo hệ thống máy lạnh bị tèo thì thiệt hại chắc không lường. Còn mang ra Gara để thợ kiểm tra thỉ iem cũng không tin tưởng lắm, khi chưa biết xe bị bệnh gì. Mong các bác giúp đỡ..

xihoi

Xe hơi
hông biết xe bác đời nào? xe điều hoà tự động thì giàn lạnh có 1 sensor lấy tín hiệu để điều khiển amplifier, giống như Nubira hay Lac, anh em ta không can thiệp vào cái này được đành phải chế thêm rơle ngắt!
laceti có rơ le tự ngắt . có núm điều chỉnh được độ lạnh phải ngắt . nó ở dưới gầm tápllo tháo cốp để găng tay ra thì nhìn thấy các bác tha h:69::69::69:ồ chỉnh theo ý

nhilh

Xe đạp
Các bác ơi, em đang muốn đi bảo dưỡng cái giàn lạnh, ko biết làm ở đâu uy tín mà lại hạt rẻ nhỉ, ở khu vực cầu giấy HQV thì tiện nhất. em đi xe Getz. thanks các bác

moonlight

Xe tăng
Kính các cụ! Em có một vấn đề này mà mãi không giải quyết được, nhờ các Cụ trên này giúp với: Con Camry GLI của em bị gãy bánh răng (bằng nhựa, đúc liền khối trên hộp) của núm công tắc chỉnh bên nóng/bên lạnh của hộp điều khiển điều hoà trong xe. Em đã mang vào Trần Quang ở Láng, Nguyên máy lạnh ô tô ở Trần Khát Chân nhưng đều không giải quyết được, chỉ còn cách thay hộp khác. Em đã ra chợ Giời hỏi tìm 1 vòng mà không thấy có cái nào. Hiện tại em vẫn gạt hết bên lạnh và chạy, nhưng không chỉnh được độ lạnh. Sắp sang mùa đông rồi, muốn chỉnh bên nóng thì lại phải bật nắp capo để gạt trước sang bên nóng, như thế bất tiện quá. Em lên đây hỏi xem có bác nào trong OF có thừa cái hộp đấy thì để lại cho em cái, xe của em là Camry GLI đời 99.

Rất mong các cụ giúp đỡ!
Em cũng bị bệnh này, của em Gli 2001, bác nào có giúp bọn em với nhé!
Cảm ơn các bác