[Funland] Những Vần thơ, những Áng văn hay trong SGK thế hệ 6X đến nay - Ai còn nhớ, ai đã quên,...

Fabulous

Xe tăng
" Yêu biết mấy nghe con tập nói.
Tiếng đầu lòng con gọi Xít-ta-lin"
<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P
Qua lời thơ ta có thể thấy nỗi vui mừng hạnh phúc củ̉a cha mẹ đứa bé. Chăm bẵm cho ăn thay tã cuối cùng cũng nói ra được tiế́́ng dau tiên có ý nghĩa hơn cả tiếng "cha" hay "mẹ"
Cuộc đời con người ai cũng có những sai lầm. Có cần thiết thỉnh thoảng lại xoáy vào những chuyện cũ rích mà ai cũng muốn quên đi không? Nên tập trung vào những ký ức tươi đẹp của tuổi thơ thì hay hơn cụ ạ.

ocean08

Xe điện
Những bài như này của XD thì được coi như tuyên ngôn về tình yêu rồi ạ! Cụ chắc cũng mê thơ XD nhiều nhiều rồi. Em nhớ hồi mới ra trường, thỉnh thoảng rảnh rảnh vẫn ra hiệu sách tìm mua các tập thơ hay để đọc, để nghêu ngao lúc đêm về. Và tất nhiên, không thể thiếu tuyển tập của XD.
Nhà thơ Xuân Diệu thì quả là đỉnh cao của Thơ tình văn học trước cách mạng và cả sau năm 1945. Ngoài thơ tình, e còn thấy nhà thơ có bài thơ về đất mũi Cà Mau rất hay, trong đó có 2 câu giờ thành bất hủ:
“Đất nước ta như một con tàu
Mũi tàu ta đó, mũi Cà Mau”...
Đi Đất mũi, đứng cạnh cột mốc Mũi Cà Mau, mới thấy câu thơ với hình tượng rất tuyệt vời.
Vừa rồi TP Hà Nội xây tặng tỉnh Cà Mau cột cờ đất mũi, k biết có khắc câu thơ này không...

NguyenAnhPhan

Xe container
Cảm ơn cụ, bây giờ trải đời rồi mới thấy thấm thía những câu chữ ấy. Em mời rượu cụ mà hệ thống không cho, bắt phải mời rượu 20 người khác rồi mới được mời lại cụ ạ.
Đúng là không mời được 2 lần nhỉ. Hệ thống có vẻ keo kiệt nha.🙄🙄🙄. Em cũng bị thông báo như vậy.
- Đoạn trích trên đã trở thành chân lí. Cũng giống như trong Lặng Lẽ Sa Pa, hay trong Cố Hương cũng có đoạn gần tương tự như vậy. Ý nghĩa sâu sắc.

fanmu1234

Tháo bánh
Học vần lớp 1 bài vần "Âu"
" Trâu ơi ta bảo trâu này
Trâu ra ngoài ruộng trâu cày với ta"
Sáo sậu nấu cháo.
Em lại thích bài "Qua cầu" của Ca Lê Hiến, hình như sách ngữ văn lớp 9 miền Nam

QUA CẦU

Sao anh lại bước ngập ngừng

Vai em dù nặng đâu bằng vai anh

Một đêm dưới nước ngâm mình

Tụi em lạnh ít, mấy anh lạnh nhiều

Hỡi anh giải phóng thân yêu

Thương anh khi sớm, khi chiều hành quân

Vai anh khiêng súng tím bầm

Đường xa mưa ướt mấy lần, anh ơi!

Gốc tràm chân bật máu tươi

Thương anh lội nước Tháp Mười mênh mông

Đi đi, anh cứ qua sông

Đừng lo cầu nổi bềnh bồng, anh nghe!

Vai em đỡ, tay em ghì

Em kềm thật chắc, anh đi yên lòng

Đi đi, anh cứ qua sông

Kịp giờ nổ súng, em mừng, em vui

Dưới sông ngực đập bồi hồi

Mười hai cô gái, mười hai nhịp cầu

Mặt sông ánh một trời sao

Mắt em lấp lánh, sao nào đẹp hơn?

Hành quân lòng bỗng bồn chồn

Qua cầu lại nhớ vai tròn của em.

10-1966

Duong2k

Xe hơi
Em thỉnh thoảng lại nhẩm lại đoạn này mà ko tìm được trong tác phẩm nào, chỉ nhớ ngày xưa đi học có trong SGK: “Đối với anh đồng bằng là đất đai, là trù phú, là quần tụ họ hàng làng xóm, là cây đa, giếng nước, mái đình. Trong những năm đi kháng chiến ....”

Chĩm111

Xe điện
Nhà thơ Xuân Diệu thì quả là đỉnh cao của Thơ tình văn học trước cách mạng và cả sau năm 1945. Ngoài thơ tình, e còn thấy nhà thơ có bài thơ về đất mũi Cà Mau rất hay, trong đó có 2 câu giờ thành bất hủ:
Đi Đất mũi, đứng cạnh cột mốc Mũi Cà Mau, mới thấy câu thơ với hình tượng rất tuyệt vời.
Vừa rồi TP Hà Nội xây tặng tỉnh Cà Mau cột cờ đất mũi, k biết có khắc câu thơ này không...
Các cụ trong thớt này chắc ngày xưa toàn dân thi khối C cả rồi, các cụ nhỉ?

NguyenAnhPhan

Xe container
Tưởng cụ phải nhớ tới bài hát "Về đất mũi" của nhạc sĩ Hoàng Hiệp chứ ạ.

avn

Xe điện
Ngày đầu tiên vào lớp 1 em vẫn nhớ như in là cô giáo cho học bài hát Đội ca, mặc dù chẳng quen bạn nào và còn nhiều bỡ ngỡ lắm nhưng rất hăng hái... đến cuối buổi thì đã thuộc lòng. Bây giờ khi đã hơn 40 năm mà mỗi lần nghe đâu đó nhạc nền bài này vẫn nhâm nhẩm hát theo:
"Cùng nhau ta đi lên theo bước Đoàn thanh niên đi lên, cố gắng xứng đáng cháu ngoan Bác Hồ. Lời thề ta ghi sâu mãi mãi trong tim không phai, quyết xứng danh thiếu niên anh dũng nước nhà..."
Vẫn còn cảm giác bồi hồi lúc đó các cụ ah!
Rất hay cụ nhỉ, gắn bó với 7x qua bao buổi chào cờ. Nhạc sỹ Phong Nhã, tác giả Đội ca vừa mất tháng trước.

PotusTan

Xe buýt
Câu này tặng cho vợ chồng nhà hàng thịt ạ :D.
______
Không liên quan anh hàng thịt, cơ mà cái chữ ký của cụ, chính xác nó là RỢN hay TẬN ạ?
Cỏ non xanh tận/rợn chân trời
Cành lê trắng, điểm 1 vài bông hoa
Thanh minh trong tiết tháng ba
Lễ là tảo mộ, hội là Đạm Thanh (tên 1 nhân vật, k phải như 1 số lần quen miệng đọc/viết là "đạp thanh")
Gần xa nô nức yến anh
Chị em sắm sửa, bộ hành chơi xuân.
____
Cụ nào... mê Kiều giải ngố zup em với

• Vodka
Reactions: avn

thaihana

Xe điện
.............
Biển lúa mọc lên từ biển nước
Thủa lọt lòng gió Biển đẩy nôi Em

Nên dáng Em rất mực dịu hiền
Như cô gái miền quê tắm Biển
Hoa lúa thơm có vị muối mặn nồng
Giờ ra đi Em chưa kịp về chào Biển
Sóng gọi thì thầm phía Biển nôn nao

Mẹ sẽ hiểu tình Nhà trong nghĩa Nước
Từ lòng Mẹ ra đi hay tạm biệt mái trường
Đường duy nhất là lối ra tiền tuyến
Tình luyện bút vừa qua Em có tâm hồn gió Biển
Chính là Em "Cứu bạn" biến thành thơ
Lại chính Em Tổ Quốc gọi bất ngờ
Song Em hiểu chẳng có gì bỡ ngỡ
Bút và gươm đang vẫy gọi lên đường
...........

NguyenAnhPhan

Xe container
______
Không liên quan anh hàng thịt, cơ mà cái chữ ký của cụ, chính xác nó là RỢN hay TẬN ạ?
Lễ là tảo mộ, hội là Đạm Thanh (tên 1 nhân vật, k phải như 1 số lần quen miệng đọc/viết là "đạp thanh")
Gần xa nô nức yến anh
____
- Cỏ non xanh rợn chân trời...
- Gần xa nô nức yến oanh.
Vậy mới đúng cụ ạ.

avn

Xe điện
______
Gần xa nô nức yến anh
____
"Đạp thanh" là "Giẫm cỏ" đấy cụ, xưa em cũng nhầm và thắc mắc nên có tìm giải nghĩa.

• Vodka
Reactions: aym

aym

Xe hơi
"Đạp thanh" là "Giẫm cỏ" đấy cụ, xưa em cũng nhầm và thắc mắc nên có tìm giải nghĩa.
Cụ nói chuẩn rồi ạ: “đạp thanh” chứ không phải “đạm thanh”, nhân vật được nhắc đến trong Truyện Kiều là Đạm Tiên chứ không phải Đạm Thanh ạ.

slaz8

Xe ba gác

Phuclongchau

Xe điện
Em nhớ bài "Anh chủ nhiệm" của Hoàng Trung Thông

tvu732

Xe buýt
“Ngay giữa sân trường, sừng sững một cây bàng.
Mùa đông, cây vuơn dài những cành khẳng khiu, trụi lá. Xuân sang, cành trên cành dưới chi chít những lộc non mơn mởn. Hè về, những tán lá bàng xanh um tỏa bóng mát xuống một khoảng sân trường. Thu đến, từng chùm quả chín vàng trong kẽ lá.
(Theo Hữu Tưởng, SGK lớp 1).
Đoạn văn miêu tả cây bàng trong SGK này có lẽ là đoạn văn hay nhất, đủ nhất khi tả về cây bàng.
Cảm ơn cụ. Hồi bé em ấn tượng nhất câu "Thu đến, từng chùm quả chín vàng trong kẽ lá". Chắc tại cái miệng thích ăn :))

Văn xuôi em thấy khó nhớ hơn thơ nhiều. Em thích bài này mà giờ chỉ nhớ đúng 1 câu:
"Đêm nay anh đứng gác ở trại. Trăng ngàn và gió núi bao la khiến lòng anh man mác nghĩ tới Trung thu và nghĩ tới các em.
...
Trăng đêm nay sáng quá. Trăng mai còn sáng hơn. Anh mừng cho các em vui Tết Trung thu độc lập đầu tiên..."
(và quên rồi :)) )

Vulcan V70

Xe trâu
Tập đọc lớp 4 cũ
Em bé Thừa Thiên:
....
Ung dung em quấn cờ và bụng
Chỉ vào mặt chúng:
- Chúng mày! Muốn xé cờ hãy xé xác tao đi.! ...

comiki

Xe lăn
______
Gần xa nô nức yến anh
____
Về chữ tận hay rợn, cũng có nhiều bàn luận. Cá nhân em thấy chữ rợn hình tượng, giàu cảm xúc hơn. Để hôm nào rảnh em tìm các bản Nôm truyện Kiều xem thế nào.
Đạp thanh chứ em chưa nghe Đạm Thanh bao giờ cũng như thông tin về người này (nếu có).