[Công nghệ] Những xe nào ở Việt Nam có khóa vi sai cầu sau?

z300

Xe điện
Xin phép Min Mod em mở thớt độ mấy hôm này hỏi các cụ đã dùng xe ở Việt nam tư vấn cho biết các xe nào có khóa vi sai cầu sau.

Xe có thể là SUV hoặc CUV hoặc Pickup đều ok.

Chả là em đang có nhu cầu xe phải có khóa vi sai cầu sau nên cứ có là em mua.
Em đoán các xe tầm 10 tỷ như LX570 hay RR supercharge đều có nhưng những xe đó quá đắt.
Trên thị trường quảng cáo rất nhiều xe AWD hoặc 4x4 nhưng nhiều khi nói không rõ về mặt kỹ thuật.

Em cảm ơn Min Mod và các cụ. Sau khi chốt xe em xin xóa thớt khỏi lãng phí tài nguyên Diễn đàn.

Frogger88

Xe đạp
Ủn mông cho bác

sauxanh

Xe hơi
con triton mới bản cao có khóa vi sai sau thì phải, nissan terra bản cao hình như cũng có

hưvô

Xe lăn
Theo em biết thì có mấy loại xe bán tải ví dụ như Mitsubishi Triton 4x4 AT MIVEC, Ford Ranger Wildtrak 3.2L AT 4x4 và Chevrolet Corolado High Country 2.8L AT 4x4 là có vi sai cầu sau cụ ạ

Xin phép Min Mod em mở thớt độ mấy hôm này hỏi các cụ đã dùng xe ở Việt nam tư vấn cho biết các xe nào có khóa vi sai cầu sau.

Xe có thể là SUV hoặc CUV hoặc Pickup đều ok.

Chả là em đang có nhu cầu xe phải có khóa vi sai cầu sau nên cứ có là em mua.
Em đoán các xe tầm 10 tỷ như LX570 hay RR supercharge đều có nhưng những xe đó quá đắt.
Trên thị trường quảng cáo rất nhiều xe AWD hoặc 4x4 nhưng nhiều khi nói không rõ về mặt kỹ thuật.

Em cảm ơn Min Mod và các cụ. Sau khi chốt xe em xin xóa thớt khỏi lãng phí tài nguyên Diễn đàn.

Bọn SUV hay pickup của mẽo (Chevrolet) nhập về VN đều có khóa vi sai tự động G80 hết đó lãnh đạo

z300

Xe điện
Bọn SUV hay pickup của mẽo (Chevrolet) nhập về VN đều có khóa vi sai tự động G80 hết đó lãnh đạo
Là con Traiblazer á lãnh đạo? Hình như em này nhập Thái về và ngừng sản xuất rồi còn đâu? Captiva đâu có bán nữa đâu nhỉ? Hôm nọ em nhớ mấy cụ Vinfast nói là không còn Chevrolet! Để em hỏi đại lý cái

z300

Xe điện
Theo em biết thì có mấy loại xe bán tải ví dụ như Mitsubishi Triton 4x4 AT MIVEC, Ford Ranger Wildtrak 3.2L AT 4x4 và Chevrolet Corolado High Country 2.8L AT 4x4 là có vi sai cầu sau cụ ạ
Vâng cám ơn cụ, để em bò ra đại lý hỏi cụ thể phát. Ford thi đang chảy dầu, ngại. High Country hơi xấu và yếu. Chắc có Triton thì em chưa để ý kỹ. Em nhớ Triton ngày trước xấu và thô kinh khủng, chả có công nghệ gì.

z300

Xe điện
con triton mới bản cao có khóa vi sai sau thì phải, nissan terra bản cao hình như cũng có
Em cảm ơn cụ, vậy là có 2 phiếu triton. Chắc đời mới ngon hơn à? Không biết có cùng phiên bản nước ngoài không? Ghét nhất xe về cứ bị cắt options

Là con Traiblazer á lãnh đạo? Hình như em này nhập Thái về và ngừng sản xuất rồi còn đâu? Captiva đâu có bán nữa đâu nhỉ? Hôm nọ em nhớ mấy cụ Vinfast nói là không còn Chevrolet! Để em hỏi đại lý cái
Hàng thái dúi nó cắt mấy cái đó rồi, chỉ có hàng nhập Mỹ mới có thôi bác. Ví dụ con colrado LTZ

Bỏ mịa, em chưa biết cái này. Em nghĩ phải có cơ chế khóa vi sai cầu sau riêng thì mới đúng phải không ạ?
Xe có trang bị vi sai mà ko có lắp khóa thì có thể lắp thêm khóa vi sai bác nhé. Bọn em hay gọi đùa ra chợ đồng xuân lắp thêm cái khóa minh khai mà đi cho đàng hoàng thằng người :))

hbu082

Xe container
Xe có trang bị vi sai mà ko có lắp khóa thì có thể lắp thêm khóa vi sai bác nhé. Bọn em hay gọi đùa ra chợ đồng xuân lắp thêm cái khóa minh khai mà đi cho đàng hoàng thằng người :))
Cụ cho em xin thêm tí kiến thức được không ạ. Khóa với không khóa thì khác gì nhau cụ hỉ?

formen

Xe lăn
vi sai: là làm cho 2 bánh 2 bên quay độc lập với nhau - để khi vào cua nó không bị trượt do quãng đường cần đi của 2 bánh dài ngắn khác nhau
vi sai cầu sau: cái này dành cho bánh sau, phân biệt vi sai cầu trước dành cho hai bánh trước.

khóa vi sai: là làm cho vi sai không hoạt động nữa: 2 bánh quay như nhau <= chống trượt 1 bánh khi bị lầy thì càng tăng ga cái bánh bị trượt càng quay tít mà không thoát được ra khỏi chỗ trượt đó.

khóa vi sai cầu sau: khóa dành cho cầu sau, phân biết khóa dành cho cầu trước và khóa vi sai ở giữa (vi sai trung tâm- khóa tỉ lệ truyền lực cho cầu trước và sau)

vậy 1 con xe có đủ hệ truyền lực thì cần có đủ 3 vi sai và 3 khóa vi sai (trước, giữa, sau)

có / hoặc không sẽ là các bản thiếu/ đủ của xe (1 cầu, 2 cầu) - có khóa vi sai/ không có vi sai
bật, tắt các chức năng này bằng cơm hay bằng điện sẽ thành option cho xe đó.

Cụ cho em xin thêm tí kiến thức được không ạ. Khóa với không khóa thì khác gì nhau cụ hỉ?
vi sai: là làm cho 2 bánh 2 bên quay độc lập với nhau - để khi vào cua nó không bị trượt do quãng đường cần đi của 2 bánh dài ngắn khác nhau
vi sai cầu sau: cái này dành cho bánh sau, phân biệt vi sai cầu trước dành cho hai bánh trước.

khóa vi sai: là làm cho vi sai không hoạt động nữa: 2 bánh quay như nhau.

khóa vi sai cầu sau: khóa dành cho cầu sau, phân biết khóa dành cho cầu trước và khóa vi sai ở giữa (vi sai trung tâm- khóa tỉ lệ truyền lực cho cầu trước và sau)

vậy 1 con xe có đủ hệ truyền lực thì cần có đủ 3 vi sai và 3 khóa vi sai (trước, giữa, sau)

có / hoặc không sẽ là các bản thiếu/ đủ của xe (1 cầu, 2 cầu)
bật, tắt các chức năng này bằng cơm hay bằng điện sẽ thành option cho xe đó.
:) em bổ sung tý video về cái khóa tự động G80 nhé

Chỉnh sửa cuối:

z300

Xe điện
Cái này giờ em mới biết