[Funland] Nợ quốc gia tăng nhưng nợchính phủ giảm!

vumessi

[Tịch thu bằng lái]
Thế lại phải quay lại việc CP có cho phép chuyển nhượng cái quyền kia không chứ cụ :)
Mặt khác mục đích sử dụng và thời hạn sử dụng nữa cũng phải được chấp thuận cơ mà. Hì
Tóm lại đất thì chả sợ mất đâu.
Bởi vậy mới nói không có thằng nước ngoài nào, toàn những thằng đầu sỏi chứ không phải sạn, cho DN tư nhân VN vay mà nó không nắm cái gì đảm bảo cho nó, đúng không cụ?

Nhắc mới nhớ, vụ kiện Trịnh Vĩnh Bình sao chẳng có thông tin gì nhỉ, chính phủ đem cả tỉ đô của nước VN đền bù mà dân không được biết thông tin gì là sao?

vandinh

Xe container
Thế lại phải quay lại việc CP có cho phép chuyển nhượng cái quyền kia không chứ cụ :)
Mặt khác mục đích sử dụng và thời hạn sử dụng nữa cũng phải được chấp thuận cơ mà. Hì
Tóm lại đất thì chả sợ mất đâu.
Thế chẳng lẽ em đi mua máy móc, thiết bị, nhà xưởng rồi mang về nước còn đất thì em trả lại CP à? Nhượng quyền cho thuê 100 năm em mới mua nhé. Mà nhượng quyền xong rồi em cứ xây cái gì trên đất của em đấy. Vào mà phá:))

One-77

Xe cút kít
Bởi vậy mới nói không có thằng nước ngoài nào, toàn những thằng đầu sỏi chứ không phải sạn, cho DN tư nhân VN vay mà nó không nắm cái gì đảm bảo cho nó, đúng không cụ?
Vâng. Nhưng cứ theo thuyết âm mưu vậy thì cái gì cũng xấu cả :)

One-77

Xe cút kít
Thế chẳng lẽ em đi mua máy móc, thiết bị, nhà xưởng rồi mang về nước còn đất thì em trả lại CP à? Nhượng quyền cho thuê 100 năm em mới mua nhé. Mà nhượng quyền xong rồi em cứ xây cái gì trên đất của em đấy. Vào mà phá:))
À, thế thì em chịu :)

ngocmai227

Xe lăn
Thay đổi chính sách thì kể cả 1.000 năm cụ nhá, hay cụ định làm a Vươn phẩy :))

Secoxe

Xe tăng
Các cụ không biết thì nên tìm hiểu kỹ đi rồi hãy phán.

Hiện nay, đa phần vốn đầu tư dự án của anh Vượng từ nguồn vay trên thị trường tài chính Singapore. Các nguồn này đều có nguồn cung tài chính cực lớn và ổn định, lãi suất thấp hơn trong nước . Do vậy các dự án của Vin chưa bao giờ bị chậm tiến độ vì thiếu tiền

Các hiệp định song phương và đa phương giữa VN và các nước hay các khối kinh tế nó cho phép các DN VN tiếp cận các nguồn vốn từ nước ngoài.

Để ký được các hiệp định như thế, VN cũng phải sửa đổi bổ sung các điều khoản về NH và tín dụng để đảm bảo các tổ chức cho vay nước ngoài đảm bảo được rủi ro nguồn vốn cho vay đối với các doanh nghiệp VN.

Điều này sẽ cho phép CP không phải đi vay về rồi giao cho các DN trong nước vay lại hoặc thầu dự án. Các doanh nghiệp tự chịu về các hoạt động kinh doanh của mình. Có thể 1 ngày nào đó anh Vượng sẽ bán Vin cho 1 DN nước ngoài nào đấy để trả nợ chứ CP sẽ không phải đứng ra lo nữa.
Em nhớ có lần anh Đức bảo, nếu các NH ko ngồi đàm phán hoãn nợ cho anh ý thì a ý bán cái đống cây cao su đang đầu tư cho DN nước ngoài. Chả phải tự nhiên a ý nói câu đó.

E nghĩ bình mới rượu cũ thôi. Chính phủ bảo lãnh cho tỉnh vay..về bản chất vẫn là nợ chung
Như vd cụ thớt...thằng tiệm vàng nó cầm cái giấy ký bảo lãnh của ông Ct xã để ăn vạ ngay
Chuẩn rồi cụ! Bình mới rượu cũ cả. Bản chất là như nhau nhưng nói thế này để cho dân chúng đỡ chửi chính phủ thôi.

Em cũng hiểu như cụ! Nếu nợ chính phủ giảm thì cũng mừng chứ chửi làm gì cụ nhỉ?
Sao cụ không đưa ra giả thuyết: Ví dụ Vin nó phá sản? thì điều gì sẽ xảy ra? cụ có biết rõ là thằng Vin nó đem thế chấp gì để được bảo lãnh ko?

Việc bảo rằng bán cái nọ bán cái kia cho TQ là lý luận cực nhảm. Nó giống như kiểu câu chuyện bán vịt trời , nhưng chả hiểu sao giữa thế kỷ 21 nhiều cụ lại tin rằng bán được vịt trời.
Đó là cụ đấy lấy ví dụ cho sinh động thôi. Cụ cứ tưởng tượng như Hồng Kông đấy? bán cho Anh 100 năm. năm 1997 mới hết. Mà HK bây giờ nó như thế nào? Đất vẫn của TQ đấy, có ai lấy được đâu? Nhưng TQ đã mất rất nhiều thứ ko? giả dụ Thượng Hải, THâm Quyến, Trùng Khánh ....cũng giống như HK thì có TQ có phải là TQ nữa ko? dù cứ 100 năm sau họ trả lại đó. TQ ko mất đất

D nâu

Xe điện
Sao cụ không đưa ra giả thuyết: Ví dụ Vin nó phá sản? thì điều gì sẽ xảy ra? cụ có biết rõ là thằng Vin nó đem thế chấp gì để được bảo lãnh ko?
Ý cụ bảo là Đảo Cat Hải á? Cái này chỉ là thuê đất lâu năm làm sao có thể bán hoặc sang nhượng. Còn giá trị trên mặt đất các khu nghỉ dưỡng, các toà tháp trung tâm thương mại em nghĩ ngân hàng trên thế giới người ta cũng thẩm định chán rồi mới cho vay. Chúng ta không nên lo lắng quá!

dexom

Xe ba gác
Ơ đuỵt mẹ ăn nói như con cặ c.

Gcar

Xe container
CP có nói là không bảo lãnh đâu cụ nhỉ? Bác phó chỉ phát biểu là số nợ này thực ra là nợ của DNTN và cp ko có nghĩa vụ trả nhưng báo cáo nước ngoài tính là nợ cp. Vậy em đoán rơi vào trường hợp 2, khi có vấn đề, cp phải để yên và có thể chế pháp lý hỗ trợ cho ngân hàng nước ngoài phát mãi tài sản của doanh nghiệp.
Có mỗi chữ Chính phủ và Quốc gia (bao gồm CP và tư nhân) mà cụ không phân biệt được thì thôi. Đã nói rõ là nợ tư nhân, quốc gia không có nghĩa vụ trả. Ngoài ra theo luật thì Chính phủ chỉ bảo lãnh cho doanh nghiệp nhà nước.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
thiên đường nói thế nào chả được, hơn 100 triệu con vịt thì việc của chúng mày chỉ là đẻ trứng cho bố mày nhặt thôi.

vandinh

Xe container
Em nhớ có lần anh Đức bảo, nếu các NH ko ngồi đàm phán hoãn nợ cho anh ý thì a ý bán cái đống cây cao su đang đầu tư cho DN nước ngoài. Chả phải tự nhiên a ý nói câu đó.
Anh Đức khôn cụ nhể:D

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ đọc bài chả kỹ. Về cơ bản nhà nước có bảo lãnh khoản vay của DNTN đâu? :(
Cái này lại phải xem ai là đối tác với thằng thu xếp tín dụng nhé. Các ngân hàng NN có dính vào các khoản vay khổng lồ này không ?

AT76

Xe điện
OF được cái là biết hay không biết cũng cứ chửi cái đã
Có nhiều cụ chưa hiểu các khái niệm nợ cũng chửi. Nhưng đọc bài báo, không rõ có đúng bác Huệ nói không, nhưng mà nói cũng không đúng về các khái niệm nợ.

Thứ 1: Dường như bác ấy đang nói nợ nước ngoài thay vì nợ nói chung. Nợ chính phủ không chỉ bao gồm nợ nước ngoài. Còn nếu tính nợ trong nước của cả khu vực tư nhân thì khác gì tính dư nợ tín dụng ngân hàng. Do đó, bác ấy dùng từ sai, không phải nợ quốc gia tăng, nợ chính phủ giảm mà phải là nợ nước ngoài tăng lên, nhưng nợ nước ngoài của Chính phủ giảm (tỷ trọng), chủ yếu tăng do nợ nước ngoài của doanh nghiệp tư nhân.

Thứ 2: Khái niệm nợ quốc gia (Sovereign debt) thực chất là đề cập đến nợ chính phủ (trung ương và địa phương) và nợ do chính phủ bảo lãnh hay nói cách khác nó trùng với nợ chính phủ (government debt). Tuy nhiên, đôi khi dùng nợ quốc gia (national debt) với nghĩa chỉ bao hàm nợ Chính phủ trung ương.

radiogaga

Xe điện
https://kinhdoanh.vnexpress.net/tin-tuc/vi-mo/pho-thu-tuong-no-quoc-gia-tang-nhanh-nhung-no-chinh-phu-giam-3828791.html
Mời các cụ mạn đàm về vấn đề này!
P/s: Em kể câu chuyện bên cạnh nhà em cho các cụ nghe.
Nhà ông hàng xóm nhà em có đứa con đang làm cái dự án to lắm: Đó là cái nhà văn hoá thôn.Thằng này nó nghèo lắm, nhưng may có ông chú là chủ tịch xã nên được bố trí cho làm dự án này. Cả làng mới kháo nhau?chú nó cho làm rồi thì nó lấy tiền đâu ra mà làm? Nhưng độ vài tháng sau nó đã xây dựng xong cái nhà văn hoá. Cả làng lúc đó mới tấm tắc khen nó tài. Em tò mò, lân la dò hỏi và biết được là Ông chú nó bảo lãnh cho nó vay tiền của thằng chủ tiệm vàng ở đầu xã.
Sau câu chuyện em mới hỏi các cụ là: Nếu thằng cu này nó lấy tiền vay đi chơi gái thì ông chú nó có liên quan gì hay ko ạ?
Thế là thuật tráo bài à ? Dân thì gọi là "đánh tráo khái niệm" đây mà