Nơi ấy là Trường Sa

PHUONGICE

Xe tải
Cụ sleepdriver trước có thớt về TS sao lại đónG vào thế ạ?

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Cụ sleepdriver trước có thớt về TS sao lại đónG vào thế ạ?
Thớt của bác Sleepdriver đã được lưu vào sử sách của OF cụ ạ. Định bụng là đưa vào đóng khung trong đó để mọi người chỉ đọc mà thôi, nhưng mà em lại mở ra rồi, đọc mà cảm xúc không được diễn tả ra được thì ức chế lắm. Biển đảo luôn là cái gì đó tưởng xa nhưng rất gần. Em đã có cơ hội ra Trường Sa nhưng vì việc chung lại không đi được, tiếc quá, chẳng biết còn có cơ hội nữa không.

manhhung107

Xe hơi
Tôi yêu Trường Sa..........!

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Ak, thế em lại càng lỗi :-o, vì nếu đúng chuyến ảnh Núi Le bác post thì em còn chụp ảnh từng người để làm kỷ yếu đoàn mà, để em kiếm lại quyển kỷ yếu xem sao, nhiều ảnh của anh em đóng góp đẹp lắm. Tks bác đã post về Trường Sa.
Nhà cháu không trong quân số khách - Đoàn ợ!. Đi phục vụ các bác thôi, chả bao giờ được vinh hạnh lên sách báo. He! He!

Pavel

Xe tải
Cụ cho em đi với.lại thèm.nhớ lính quá.

babanh76

Đi bộ
Nhà cháu không trong quân số khách - Đoàn ợ!. Đi phục vụ các bác thôi, chả bao giờ được vinh hạnh lên sách báo. He! He!
Trông sao hàm, huân huy chương thế kia chắc cụ chủ thớt là lính Hải quân nhể!

Heoxinh_17

Xe máy
Rất cảm ơn Cụ chủ thớt đã cho chúng e xem và có cảm giác với những gì những kho khăn của các đồng chí chiến sỹ nơi Biển đảo ! VN Biển Tổ quốc mình đẹp quá !!!

manhhung107

Xe hơi
Tôi yêu trường sa - yêu các chiến sỹ nơi đầu sóng ngọn gió.

phamdung184

Xe hơi
hic khôg biết cả đời mình có dip thăm Trường Sa không nữa

3Gái

Xe tăng
Website
Tiếp những chuyện linh tinh lang tang về Trường Sa ợ!.
--------------------------------------------------------------

NGHÈN NGHẸN TRƯỜNG SA

Ra Trường Sa, nhiều người chỉ chăm chăm chui vào phòng họp, nghe chỉ huy đảo đọc báo cáo, xong rồi cả "bầu đoàn thê tử" đi loanh quanh thăm một số "điểm sáng", toàn những gọn gàng - đầy đủ - sạch đẹp được chuẩn bị từ trước, trong khoảng thời gian ngắn ngủi vài tiếng đồng hồ.

Xong buổi "thăm và làm việc" ấy, thế nào cũng có "đại biểu - khách mời" trong bầu đoàn tấm ta tấm tắc: "Bộ đội Trường Sa sướng thật, có khi hơn cả trong đất liền, chả thiếu gì!" và không ít người còn quay ra hậm hụi: "Thịt thà, rau cỏ, tôm cá thừa mứa. Không khí trong lành. Quá... nghỉ dưỡng!" khiến anh em Hải quân đi cùng Đoàn Công tác chỉ biết cười phụ họa, cho xong chuyện.

Mình, đã gặp khá nhiều những sự "lạc quan tếu" như thế và khá nhiều lần rủ những "đại biểu" đó, cắt thời gian ngồi Hội trường nghe báo cáo, để xuống nhà bếp của đảo, xem bữa ăn thật của bộ đội thế nào, nhưng rất hay bị ngạc nhiên tròn mắt: "Xuống chỗ bừa bộn, nấu nướng làm gì?"...

Vẫn biết được cả nước chăm lo theo khẩu hiệu "Tất cả vì Trường Sa thân yêu", nhưng phải chứng kiến, cùng ăn những bữa ăn hàng ngày của bộ đội, mới biết cái sự gian khổ - thiếu thốn nó đeo đuổi cuộc sống của người lính, như thế nào.

Đơn cử như chuyện miếng thịt, lá rau.

Đừng nhìn vườn rau xanh mướt, được che chắn cẩn thận mà bảo "chả thiếu rau xanh".

Từng ấy con người, toàn trai tráng lực lưỡng khỏe mạnh, ăn thùng uống chậu mà thả giàn ra, số rau xanh trên đảo chỉ đáp ứng có khi vài ngày, là sạch không còn cả... rễ, nói gì đến "cơ số dự trữ - dự phòng"...

Những ngọn rau ấy, hầu như chỉ để ngắm cho đỡ nhớ nhà, đỡ thèm vị mát ngọt và hãn hữu lắm, mới gượng nhẹ hái vài lá, ăn cho đỡ háo mà thôi.

Đừng nhìn đàn lợn - đàn gà bạo dạn hơn cả lính, sạch sẽ hơn... văn công mà bảo: "Lúc nào cũng có thịt tươi".

Những con vật nuôi, trong bờ gọi là "gia súc - gia cầm" ấy, là một phần thân thuộc không thể thiếu, trong cuộc sống đằng đẵng thiếu vắng tình cảm đất liền của lính đảo và để nuôi được chúng liền kề, những công sức chăm chút bỏ ra, không thể đo đếm - tính toán nổi, nên cả năm, có hào phóng lắm cũng chỉ dám ngả thịt 1-2 con dịp Lễ tết, đón khách quan trọng trong đất liền ra thăm...

Và bữa ăn hàng ngày, để sống - tồn tại, canh biển giữ trời, quay đi quay lại vẫn những thứ được tiếp tế theo tàu vận tải từ đất liền ra, có khi vài tháng mới có 1 lần do điều kiện thời tiết...

Bữa ăn cũng có rau đấy, nhưng quanh đi quẩn lại vẫn chỉ là măng hộp, củ quả đóng hộp, dưa chuột, bí đỏ, giá đỗ, khoai tây, cà tím, bầu... và dĩ nhiên, không thể thiếu khẩu phần thịt đóng hộp, được chế biến thành canh.

Loanh quanh các món ăn hàng ngày của lính đảo, ngoài cơm tẻ - mì tôm, cũng chỉ: Canh mì tôm, ruốc bông, thịt hộp mang ra... kho, cá hộp cũng phải đổi món thành... rán, dưa chuột thái lát xào, măng xào, thịt hộp xay, thịt xay đổi bữa thành... rán, dưa chuột nấu thành canh cho có vị mát, thịt hộp xay lại cắt ra mang luộc, bí đỏ luộc - xào - rán - nấu canh...

Thế nên ra đảo, nhất là chuyến đầu tiên của mùa đi thăm và dịp tiếp tế - thay quân gần Tết, thấy anh em mừng đến tột độ, đừng đinh ninh mình là khách quý, bởi những ánh mắt sáng rực đó, cũng dành phần lớn cho những tải củ quả, bao rau xanh, cũi lợn, lồng gà.

Mà sao không thể mừng vui, thèm khát, khi biết chắc bữa ăn ngày hôm nay, sẽ có cọng rau muống luộc, thêm bát nước luộc vắt chanh hoặc đĩa rau cải xanh, đồng đội tàu cất cẩn thận dưới hầm lạnh, gửi lên cho đồng đội đảo, rửa qua nhếu nháo và ăn sống ngay tức thì, cho đỡ thèm rau, khát nước?..

Ra với đảo, anh em bạn bè đồng hương khách quý, trước khi lên xuồng ra tàu về đất liền, thế nào cũng được bạn mình dấm dúi tặng cho 1 thuôn hình tròn, dài dài bọc trong giấy báo, bảo: "Quà của đảo gửi đất liền!".

Đừng tưởng đấy là cá khô cá tươi hay sản vật biển, bởi có khi sống ở biển đấy, nhưng vẫn phải ăn... cá hộp, từ đất liền chuyển ra.

Tất cả đều là thịt lợn (heo) xay đóng hộp, chuyên cung cấp cho bộ đội Trường Sa, cấp phát cho từng người, nhưng anh em ăn mãi, ngán quá nên để dành mang về đất liền hoặc tặng khách quý.

Lật ngược hộp thịt, gõ xuống đất vài lần cho róc, mở hộp, lấy dao nhọn khoanh cắt mấy nhát, xong mới cắm que tăm, kéo từng vuông thịt hộp lên nhấm nháp, thấy nghèn nghẹn bột bảo quản ở ngay nơi cổ, mới thấm thía sự thiếu khó lá rau, miếng thịt, con cá ở nơi mà thực sự, thứ gì cũng không có.

Và có vậy, Trường Sa mới thực sự là Trường Sa gian khó - Gian khó nhất tuyến đầu...

TuDo2808

Xe điện
Cám ơn cụ 3Gái, nhờ cụ mà em được xem tường tận Trường Sa. Em dự là CBCS ở đảo xa khẩu phần ăn giầu đạm nhưng chắc thiếu vitamin C, đất liền nên gửi mơ dầm, sấu ngâm, nước cốt chanh... cho các chiến sĩ.8->

haidt13

Xe điện
Website
www.otofun.net
cho em ké thớt cụ share 1 vài cái về Trường Sa được ko cụ? cho đỡ loãng đề tài biển đảo ^^

Demo clip amator e quay ở AN BANG ạ Gangnam Style
[video=youtube;cdm1_Kh4NeY]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpag e&v=cdm1_Kh4NeY[/video]

Chỉnh sửa cuối:

3Gái

Xe tăng
Website
cho em ké thớt cụ share 1 vài cái về Trường Sa được ko cụ? cho đỡ loãng đề tài biển đảo ^^

Demo clip amator e quay ở AN BANG ạ Gangnam Style
[video=youtube;cdm1_Kh4NeY]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpag e&v=cdm1_Kh4NeY[/video]
Tuyệt quá, TKS Hải rất nhiều!. Cùng kể chuyện Trường Sa trong này cho không khí chứ mình mình kể, cũng thấy chưa xi nhê. hhehehe!

PHUONGICE

Xe tải
Kụ 3Gai chắc đang đi công tác hay sao mà thớt trầm thế nhỉ? em vẫn hàng ngày ngóng bài của kụ!

Midseven

Xe máy
Mong có một chuyến đi như cụ!

hanoivietnam

Xe tăng
Cụ cho em hỏi, dân đen như em muốn đi trường sa thì làm thế nào cụ nhỉ? có đơn vị nào tổ chức tour ra đấy k cụ?

bmw1226

Xe tải
Cuộc sống của các chiến sĩ giữ đảo/bảo vệ Tổ quốc thật gian khổ! Qua phóng sự ảnh của cụ 3Gai mới chỉ hiểu được phần nào rất nhỏ cuộc sống vất vả nơi tuyến đầu Tổ quốc của các anh mà thôi. Chúc các anh luôn mạnh khỏe, cầm chắc tay súng để bảo vệ vẹn toàn lãnh thổ thân yêu! Cảm ơn cụ 3Gai đã mang đến cho độc giả phóng sự hết sức chân thực & quý giá! :-bd

BMW520d

Xe hơi
Biển đảo quê hương ... hóng ảnh của cụ mới biết được thế nào là Trường sa và Hoàng sa, cảm ơn cụ đã cho mợi người cảm nhận .