[Funland] Nỗi băn khoăn lớn của cả giới thiết kế trên toàn thế giới

mrSeal

Xe hơi
Ông này có tốn nhiều cơm của nhà nước ko?

Binhan.4ever

Xe buýt
Các cụ ngoại đạo không biết thôi, chứ để bo tròn icon là cực khó, tinh hoa của cả nền công nghệ điện thoại đấy. Đúng như có cụ trên nói, nó áp dụng đạo hàm tuyến tính kết hợp dãy fibonacci. Mỗi hãng lại có công thức tính riêng đảm bảo góc bo tròn là tối ưu nhất. Apple ra iphone chiếm lĩnh thị trường cũng là do có công thức bí mật này. Đợt rồi có huawei cũng tìm ra công thức logarit bo icon gần tròn thì bị Mỹ cấm vận.

Bemagauvn

Xe điện
Cụ nào có Bphone chụp phát màn hình cho anh em xem cái. Xem nó như nào mà anh ý đau đáu với nỗi đau thế dới.
Đùa chứ em tìm mỏi mắt nguyên cả phố không ai dùng Bphone, cá biệt có người còn hỏi nó là cái gì😔.

ubisapro

Xe trâu
Phong độ nổ của a vẫn trường tồn theo năm tháng :D

minhvmu

Xe buýt
Các cụ ngoại đạo không biết thôi, chứ để bo tròn icon là cực khó, tinh hoa của cả nền công nghệ điện thoại đấy. Đúng như có cụ trên nói, nó áp dụng đạo hàm tuyến tính kết hợp dãy fibonacci. Mỗi hãng lại có công thức tính riêng đảm bảo góc bo tròn là tối ưu nhất. Apple ra iphone chiếm lĩnh thị trường cũng là do có công thức bí mật này. Đợt rồi có huawei cũng tìm ra công thức logarit bo icon gần tròn thì bị Mỹ cấm vận.
Thôi cụ ạ, những phần toán siêu cao cấp đó chả mấy người trên thế giới này có thể hiểu đc đâu, nói chi chỗ trà đá chém gió như ở đây. Mà cũng tại chương trình giáo dục của mình, dạy tính toán đạo hàm chán chê nhưng lại quên mất không dạy bản chất và tính ứng đạo hàm.
Hồi trước, em thử cố ngồi tìm cách vẽ đường tròn trên 1 màn hình có độ phân giải HD sao cho phải giảm hiện tượng răng cưa tầm 30% là đạt yêu cầu. Em cũng hý hoáy phương trình này nọ chán chê, cuối cùng nhận ra trình độ toán mình có hạn, k thể giải quyết đc, thế là đành bỏ cuộc 😪

Em chỉ thích bo cong tròn của bộ mông mẩy và bộ ngực căng thôi.
Còn icon thì cong vừa vừa cũng chả sao cả :))

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa hiểu ông đầu trọc này chém cái gì và ý nghĩa ntn nữa. Nói tóm lại phí 2 phút cuộc đời.

congthuong

Xe điện
Thôi cụ ạ, những phần toán siêu cao cấp đó chả mấy người trên thế giới này có thể hiểu đc đâu, nói chi chỗ trà đá chém gió như ở đây. Mà cũng tại chương trình giáo dục của mình, dạy tính toán đạo hàm chán chê nhưng lại quên mất không dạy bản chất và tính ứng đạo hàm.
Hồi trước, em thử cố ngồi tìm cách vẽ đường tròn trên 1 màn hình có độ phân giải HD sao cho phải giảm hiện tượng răng cưa tầm 30% là đạt yêu cầu. Em cũng hý hoáy phương trình này nọ chán chê, cuối cùng nhận ra trình độ toán mình có hạn, k thể giải quyết đc, thế là đành bỏ cuộc 😪
Em tưởng đường cong trong các font chữ vector người ta làm mịn tốt ở mọi độ phân giải, mọi kiểu zoom thì bo tròn có gì khó đâu nhỉ ?

minhvmu

Xe buýt
Em tưởng đường cong trong các font chữ vector người ta làm mịn tốt ở mọi độ phân giải, mọi kiểu zoom thì bo tròn có gì khó đâu nhỉ ?
Vector thì gốc cũng là đạo hàm tuyến tính, nhưng hiển thị trên màn hình điện tử chỉ đảm bảo k bị vỡ hình, xé hình thôi cụ ạ. Vẫn bị răng cưa ác liệt.

muachieukyniem

Xe điện
Vâng, cụ nhất. Trước có thớt đòi bỏ 1 số phần toán khỏi chương trình cấp 3, đại học. Và cụ là minh chứng rõ ràng cho sự đòi hỏi đó là sự thiển cận.
Cần đếch gì phải học.
Chúng mày bo kiểu gì thì bo. Chúng tao cầm vừa tay là được.
Toán cấp 3 có thể bỏ 1/2 giáo trình hiện tại.

KVH

Xe buýt
Vâng, cụ nhất. Trước có thớt đòi bỏ 1 số phần toán khỏi chương trình cấp 3, đại học. Và cụ là minh chứng rõ ràng cho sự đòi hỏi đó là sự thiển cận.
Em thấy cụ mới là minh chứng cho thấy việc học toán ở cấp 3 hay đại học không cần thiết cho mọi đối tượng.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Hay, sự phân chia xã hội từ đây mà ra chứ đâu nữa?
Thôi cụ không nên tranh cãi làm gì, lần trước có thớt tính diện tích cũng cãi nhau ghê lắm. Kiến thức toán căn bản của ofers cũng như ngoài xã hội thôi.

drone

Xe buýt
Về trình độ toán học thì tưởng Vozer là nổi tiếng nhất, ai dè Ofer cũng không kém...

Bastion.P

Xe container
Super Ellipse có từ thế kỷ 18 rồi, dc gần 300 niên rồi, dân kiến trúc dùng ầm ầm, dân computer graphics số hóa thì phải tinh chỉnh tý cho phù hợp các limit về kích cỡ vật lý của công nghệ màn hình.

Các cụ vào link trên là có thể tự design 1 cái bo cho vừa mắt mình, muốn na ná như Xiaomi thì có thể chọn a=b=1, n= 3; còn gọi là là Squircle (hình vuông-tròn). Giỏi Toán nữa thì sẽ tính toán lằng nhằng để chọn ra n=ln(1/2) / ln(7/9) ≈ 2.758.

Dưng bữa trước có thớt "học đạo hàm, tích phân để làm gì", và thống nhất là để chạy Grab hoặc làm cò đất thổi giá thì không cần tích phân làm gì, nên chắc vụ bo tròn nên tìm hiểu theo hướng khác: sau khi bo tròn thì doanh số bán Bướm tăng lên bi nhiêu, có cụ nào vào thớt này mua Bướm của mr Nổ chưa, ...

Dân thiết kế giao diện chuyên nghiệp chỉ cười khẩy.

Chỉnh sửa cuối:

cdcn

Xe điện
Nghe đoạn "một lần nữa tôi phải ra tay, trực tiếp phân tích và hướng dẫn phương pháp cho đội Thiết kế ..." khắm éo tả được!