[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2020 Vol1

Fantomu82

Xe buýt
dạo này hết cách ly rồi nên các offer đang bận kiếm cơm.

SLGB

[Tịch thu bằng lái]
thớt hiu quá nhỉ :) em đã tái sinh sau khi nick cũ bị bế lên phường rồi mà quay lại vẫn vắng
kể chuyện ủn thớt:
Hồi xưa nhà em ở một xóm ngoài giáp đồng, nhiều tre, duối và chuối, đêm tối gió về nghe chuối trổ buồng, tre cọ kẽo kẹt ở vườn bên thì lại bất giác dịch sát vào tường. Từ nhà em mà ra đến đường là cả một con ngõ dài, hai bên là chủ yếu là vườn và ao, tụi con nít đi qua ngõ vào ban đêm toàn phải hát vang cho đỡ sợ vì kiểu gì cũng đi qua một mảnh sân đất con con trước cái nhà vách đất mái tranh, nhà ấy cứ đến quá nửa đêm là sẽ có ngọn đèn từ bếp đi lên vòng quanh sân rồi vào trong nhà. Đất nhà em mua lại miếng vườn của bà cụ hàng xóm, xây túp nhà cấp 4 để ở vì điều kiện kinh tế hồi đó eo hẹp, ở cùng nhà em còn có bà dì lên đi học y tá. Một hôm thấy dì em nói chuyện với mẹ em, dì kể dạo này ngủ hay để cửa sổ cho mát, cửa sổ nhìn thẳng vào giường, mấy đêm thức giấc nhìn ra cửa sổ thấy một người đàn bà đứng dang tay nhìn vào. Mẹ em nghe thì sợ quá sang nhà bà cụ bán đất để hỏi xem đất cát thế nào, nghe mẹ em kể thì bà cười bảo chắc lại người ấy rồi kể: trước kia lúc chưa bán vườn cho nhà em thì ban đêm ra vườn đi tiểu thi thoảng bà nhìn thấy một người đàn bà áo nâu khăn đen răng vổ đứng ở góc vườn, gặp lúc ấy thì bà cứ giả tảng như không biết rồi lấy giọng kêu to lên rằng: đi đái đây. Mẹ em nghe mà sợ quá nhưng không biết làm thê nào vì tiền dồn mua đất xây nhà hết nên cứ đành phải ở vậy. sau này có bà chị họ lên đi học chuyên đem chõng ra hè ngủ cho mát, được mấy hôm thì cạch vì cứ ngủ được một lúc thì lại có người vỗ vai bảo " Vào nhà đi" tỉnh dậy thì chả thấy ai chỉ thấy trăng :)

SLGB

[Tịch thu bằng lái]
Tuổi thơ đi chơi, bơi sông và .....

Gần xóm em có cây cầu bắc qua con sông rộng lững lờ trôi, thành cầu bằng bê tông sơn đỏ, nhẵn thín mờ dần theo thời gian vì đũng quần trẻ con mài lên vào những buổi chiều leo lên ngồi chơi, dưới chân cầu là chỗ tập kết của bè luồng từ mạn ngược xuôi về, chiều đến mấy túp lều vang rộn rã tiếng thớt làm cá cho bữa cơm chiều, khói thuốc lào của cánh lái bè bốc lên xanh um. Cánh trẻ tụi xóm em hay tụ tập ở một vụng dưới một rặng cây ven sông để tắm, chỗ ấy thật ra là không lành, người lớn biết là cấm vì có ma nam. Dấu hiệu của ma nam là nước đang phẳng lặng thỉnh thoảng lại có một xoáy nước nhỏ cuộn lên rồi lại mất tăm, nhìn vậy mà kéo chân người lúc nào không hay; đấy là dưới nước, ở trên đường cái quan thì những chỗ có dớp là những chỗ hay có những con trốt nhỏ ( dạng lốc xoáy vòi rồng), khi còn là chú nhi đồng tiểu học đi bộ tới trường, nhiều lần em đã thấy những chỗ ấy xuất hiện đột ngột con trốt to thì bằng cái nón lá mà nhỏ thì bằng cái mũ cối, nó lặng lẽ quay cuồng quấn lá và bụi xung quanh rồi lại biến mất ( ngày nay theo khoa học có thể giải thích là do sự chênh lệch nhiệt độ giữa mặt đường nhựa và lớp không khí bên trên nên sinh ra giống cơ chế tạo bão). Trở lại chuyện cái Vụng tắm sông, tụi em có khoảng 7,8 đứa là bạn học và một vài đứa là em út đi theo, cùng học một lớp và ở một xóm, buổi trưa sang chiều là hay rủ nhau ra đánh khẳng chán rồi đi tắm cho mát. Hôm ấy là thứ 5, lớp em có lịch lao động buổi chiều ở trường vì vậy không tham gia được với tụi nó, khi về đến nhà thì nghe tiếng la khóc vang trong xóm, vứt chổi chạy sang thì mới biết mấy đứa đi tắm bữa đó bị gặp nạn, người lớn phát hiện cứu được mấy đứa nhưng có 2 đứa thì không cứu được, chìm mất tăm tích dù bị ngay trong cái vụng nhỏ ven bờ. Hai đứa bị đuối ở cạnh nhà nhau, rất thân nhau, họ hàng làng xóm huy động mò suốt cả chiều đến gần tối vẫn không thấy nhờ dân chài lặn tìm thì phát hiện hai đứa nằm cạnh nhau ở phía bờ bên kia. Đưa lên đem về đặt ở cổng thì bắt đầu ở mũi chảy ra 2 dòng máu đỏ, các bà già bảo đấy là chết oan vì bị kéo chân. Mẹ một đứa nghe vậy thì cứ gào thét lên tự trách tại mình không đề phòng, mấy hôm trước con trai đã kể lại giấc mơ có một con rắn từ đâu đến quấn chặt lấy bắp chân, giật kiểu gì cũng không ra, nghe vậy lại cho trẻ con ban ngày chơi nghich nên tối nhiều mộng mị linh tinh. Hai gia đình mời thầy về làm lễ băc cầu kiệu hồn lên nhưng thầy nói làm là làm vậy thôi chứ khó lắm chưa chắc đã được, lời thầy không biết ra sao nhưng mấy đêm sau người nhà đều mơ thấy 2 đứa nhỏ cởi trần ướt ròng ròng đứng ở cổng gọi. Vụ ấy làm em và bon trong xóm không bao giờ dám đi ngõ qua hai nhà đấy.

QuangSunlight

Xe điện
Hôm trước có topic về 1 gia đình bị cháy máy điều hoà , người chồng bỏng chết . Thấy có cụ nói người chồng lái xe tải gây tai nạn làm em họ cụ ấy chết , mới được 49 ngày . Giờ em tìm lại topic đấy mà không thấy .

Thích Đu Đủ

Xe điện
Vừa hôm trước đang hiu hiu gió e ngủ gật, thấy một lũ tiểu quỷ chạy loạn.
Sáng ra dòm kỹ đúng la có một nghĩa địa ngay trước mặt... Chẹp!!!

Fantomu82

Xe buýt
sau bao ngày nằm nhà tránh dịch nay vào lại thớt mà vẫn i nguyên. các cụ giờ này chắc đang mải kiếm cơm sau dịch nhể.

Xe_loi

Xe tăng
sau bao ngày nằm nhà tránh dịch nay vào lại thớt mà vẫn i nguyên. các cụ giờ này chắc đang mải kiếm cơm sau dịch nhể.
Tắm gì thì tâm cũng phải có cái bỏ mồm. Giờ chết đói cả lũ thì ma cũng chết đói

Fantomu82

Xe buýt
em xin kể câu chuyện gặp ma lợn.
Em quê Thái Bình. hồi những năm 90 những con đường trong xóm ngõ đều là đường đất nhỏ xung quanh 2 bên đều là những bụi dứa dại và tre. cây cối um tùm bao trọn cả con đường đi lại. ( hồi đó còn chưa có điện, bọn trẻ trâu như em còn bắt đom đóm cho vào bóng đèn dầu cho sáng để còn học bài). Nơi đây ngày trước được gọi là bãi bồi của biển ( em ở Tiền Hải) rồi di dân ra đây để lập ấp sinh sồng/. Em nghe kể là ngày xưa có rất nhiều người chết trôi dạt vào bãi bồi này từ biển. và có nghe cụ nội kể năm 45 người dân chết đói năm chết la liệt ở đường, cứ chiều chiều họ lại đẩy xe đi thu gom xác chết về chôn thập thể.
Mỗi độ nghỉ hè vào dịp trăng tròn là cả lũ trẻ trâu trong xóm rủ nhau đi xung quanh xóm chơi vào buổi tối. một đợt đúng độ trăng rằm sáng quắc cả bọn rủ nhau đi chơi, đi đến đoạn đường gần cánh đồng thì chao ôi gặp ngay một đàn lợn đủ loại có con lớn, có con nhỡ, có con nhỏ nằm la liệt ở giữa đường. cả bọn hùa nhau đuổi. thấy vậy đàn lơn rất đông chạy toán loạn vào bụi dứa dại và bụi tre. bọn em tưởng là lợn nhà ai trong xóm sổng chuồng nên sau khi chúng chạy vào trong bụi cây mới kêu hỏi xem lợn nhà ai thì mọi người bảo là không phải. Một lúc sau không còn thấy tiếng lợn kêu nữa, chúng biến mất vào sau những bụi tre trong làng. bọn em hoảng hồn ba chân bốn cẳng chạy toán loạn về nhà. Sau này mới nhớ lại không biết đó có phải làm ma lợn không. Em thì chưa gặp ma bao h nên cũng không rõ lắm. Cục nào góp thêm ý nhé.

Thang N.

Xe tăng
Em quê Thái Bình. hồi những năm 90 những con đường trong xóm ngõ đều là đường đất nhỏ xung quanh 2 bên đều là những bụi dứa dại và tre. cây cối um tùm bao trọn cả con đường đi lại. ( hồi đó còn chưa có điện, bọn trẻ trâu như em còn bắt đom đóm cho vào bóng đèn dầu cho sáng để còn học bài). Nơi đây ngày trước được gọi là bãi bồi của biển ( em ở Tiền Hải) rồi di dân ra đây để lập ấp sinh sồng/. Em nghe kể là ngày xưa có rất nhiều người chết trôi dạt vào bãi bồi này từ biển. và có nghe cụ nội kể năm 45 người dân chết đói năm chết la liệt ở đường, cứ chiều chiều họ lại đẩy xe đi thu gom xác chết về chôn thập thể.
Mỗi độ nghỉ hè vào dịp trăng tròn là cả lũ trẻ trâu trong xóm rủ nhau đi xung quanh xóm chơi vào buổi tối. một đợt đúng độ trăng rằm sáng quắc cả bọn rủ nhau đi chơi, đi đến đoạn đường gần cánh đồng thì chao ôi gặp ngay một đàn lợn đủ loại có con lớn, có con nhỡ, có con nhỏ nằm la liệt ở giữa đường. cả bọn hùa nhau đuổi. thấy vậy đàn lơn rất đông chạy toán loạn vào bụi dứa dại và bụi tre. bọn em tưởng là lợn nhà ai trong xóm sổng chuồng nên sau khi chúng chạy vào trong bụi cây mới kêu hỏi xem lợn nhà ai thì mọi người bảo là không phải. Một lúc sau không còn thấy tiếng lợn kêu nữa, chúng biến mất vào sau những bụi tre trong làng. bọn em hoảng hồn ba chân bốn cẳng chạy toán loạn về nhà. Sau này mới nhớ lại không biết đó có phải làm ma lợn không. Em thì chưa gặp ma bao h nên cũng không rõ lắm. Cục nào góp thêm ý nhé.
Ở quê em, nhiều người gặp đàn lợn ma vào những đêm trăng sáng, nhưng đó là từ cách đây khoảng 30 năm đổ về trước. Lâu lắm rồi không ai gặp đàn lợn ma đó nữa. Có nhà trong ngõ nhà em, (ngày xưa) vài năm lại cháy nhà một lần, người ta bảo có con ma lửa ở nhà đó. Đúng là nhiều người khẳng định là nhìn thấy một con hình dạng nhỏ nhỏ, vừa giống mèo vừa giống cáo xuất hiện ở nhà đó trước một thời gian là y rằng nhà đó cháy.

Fantomu82

Xe buýt
em xin kể tiếp: Những điều bất thường của những đồ dùng trong gia đình có phải là điềm báo không lành không. Em xin kể về điềm báo ko lành được mẹ em kể sau khi bố em mất.
sau khi bố em mất, mẹ em mới kể cho em nghe những điềm báo sắp xảy ra trong gia đình. nhà em ở quê là nhà cấp 4, các cửa ra vào và cửa sổ đều làm bằng gỗ ( thông hay xoan gì đó em cũng ko rõ lắm.) trong nhà em có đặt một cái tủ gỗ ép để đặt tv và một số đố cá nhân của ông bà già. Một hôm nửa đêm ngoài trời không hề có gió (chỗ cái tủ này cạnh cửa sổ, thường thì bố mẹ ngủ thì chỉ mở một cánh thôi) tự nhiên có một cơn gió rất lạ thổi nhẹ vào trong nhà và một bên cửa kính của chiếc tủ rơi choang xuống nền nhà vỡ tan tành. (cửa nhỏ của tủ bên trên được gắn bằng vít nhé các cụ). 2 ông bà già giất mình tỉnh giấc và nghĩ sẽ có điều gì ko lành rồi. sau hôm đó, ông già em tự nhiên lại hút thuốc nhiều hơn trước ( không biết ông già em có cảm nhận được điều mình sắp mất ko). sau thời gian mấy tháng đó ông già em bị đột quỵ lần 3 và sau vài ngày nằm viện thì ông mất. Sau khi lo xong đám cho ông thì bà già em mới kể lại sự việc đó và đã chuẩn bị sẵn tinh thần rồi.
Qua đây, em thấy mọi thứ ko thể giải thích bằng khoa học đc.

Fantomu82

Xe buýt
Ở quê em, nhiều người gặp đàn lợn ma vào những đêm trăng sáng, nhưng đó là từ cách đây khoảng 30 năm đổ về trước. Lâu lắm rồi không ai gặp đàn lợn ma đó nữa. Có nhà trong ngõ nhà em, (ngày xưa) vài năm lại cháy nhà một lần, người ta bảo có con ma lửa ở nhà đó. Đúng là nhiều người khẳng định là nhìn thấy một con hình dạng nhỏ nhỏ, vừa giống mèo vừa giống cáo xuất hiện ở nhà đó trước một thời gian là y rằng nhà đó cháy.
Bây h quê hương đổi mới, nhà nhà xây nhà cao cửa rồng, đường thì kiên cố rải nhựa rồi. không còn những chuyện như ngày trước nữa cụ ah.

Hôm trước em " môi giới " cho một cụ có cháu bị "tâm thần " chữa bằng tâm linh. Em chỉ biết tin là khỏi rồi ngoài ra ko biết gì nữa. Ko biết nó có được coi là chuyện tâm linh ko ?

cuhaifus

Xe container
Cảm ơn 2 cụ. Trước giờ em cứ lấn cấn việc mất vào tháng nhuận nhưng giỗ vào tháng chính thì có mất giỗ không?
Ví dụ năm nay 2 tháng 4, ai mất tháng 4 nhuận thì năm sau giỗ vào tháng nào mợ nhỉ

Fantomu82

Xe buýt
Ví dụ năm nay 2 tháng 4, ai mất tháng 4 nhuận thì năm sau giỗ vào tháng nào mợ nhỉ
trước em cũng có hỏi cm DurexXL rồi. ông già em mất vào tháng 6 năm 2019 nhưng năm 2020 có nhuận 2 tháng 04 nên gia đình nhà em vẫn làm mâm cơm cúng nhớ ngày vào 3 tháng 5 ( trong 12 tháng). đến 3 tháng 6 sẽ làm giỗ chính.

honda acura

Xe điện
He he ... đúng câu chuyện này có xuất cứ từ TB
nghe nói nếu đuổi bắt được con bị què ( em không nhớ lắm) thì hôm sau biến thành vàng...

Fantomu82

Xe buýt
Hôm trước em " môi giới " cho một cụ có cháu bị "tâm thần " chữa bằng tâm linh. Em chỉ biết tin là khỏi rồi ngoài ra ko biết gì nữa. Ko biết nó có được coi là chuyện tâm linh ko ?
nhiều trường hợp tự nhiên điên điên dại dại đi chữa trị tây đông nam bắc đều ko ăn thua. nhưng đi cúng bái lại khỏi. Quê em trước đây có gia đình được xóm cử trông coi miếu đền cạnh nhà. Nhưng vì cuộc sống thời đó cũng khó khăn lắm lo cơm áo gạo tiền hàng ngày. ông này đã lấy trộm những đồ thờ trong miếu bằng đồng, bạc để bán. Sau một thời gian thằng con trai đổ bệnh mang đi khám khắp nơi nhưng ko tìm ra bệnh rồi một thời gian thì chết. Dân làng kháo nhau là ăn trộm đồ trong miếu nên bị thần phạt lấy mạng. Khổ cái là ko lấy mạng thằng bố ăn trộm mà lấy mạng thằng con thay thế. Đúng là đời chan ăn mặn đời con khát nước.

cuhaifus

Xe container
Sao cụ lại lấy ngày sinh của em làm ví dụ thế? Nhạy cảm quá [-(@-)
năm nay có 2 tháng tư âm, cụ nhà em giỗ tháng 6, thế nếu đúng tháng 6 mới giỗ thì thành 13 tháng mới được giỗ à, hay đổi ngày giỗ thành tháng 5 cho đúng 12 tháng, em hỏi thế chứ em nói gì đến ngày sinh của mợ

Hoàng Trang

Xe ngựa
năm nay có 2 tháng tư âm, cụ nhà em giỗ tháng 6, thế nếu đúng tháng 6 mới giỗ thì thành 13 tháng mới được giỗ à, hay đổi ngày giỗ thành tháng 5 cho đúng 12 tháng, em hỏi thế chứ em nói gì đến ngày sinh của mợ
Băn khoăn thì cụ làm giỗ 2 lần cả tháng 5, tháng 6.