[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2020 Vol1

DurexXL

Xe container
1. Tâm linh là bậc cao nhất trong tầng tư duy của con người. Tâm linh là mong muốn tầm cao ở con người đó, nó nằm trong tầng tiềm thức hay vô thức.
2. Để hiểu về tâm linh đòi hỏi sự tập trung cao độ và hành lễ lặp đi lặp lại để tiềm thức hiểu được "mong muốn" của bạn.
3. Tập trung nghĩa là dành năng lượng, trí tuệ của mình vào một mục tiêu hay một nhiệm vụ nhất định. Về tâm linh có quá nhiều thần, thánh quá sẽ không tập trung được. Không tập trung dẫn đến không hiểu, hoặc hiểu không rõ. Đấng tối cao Giê Hô Va truyền "Trước mặt ta không có ai" nghĩa là tập trung mọi năng lượng để thực hành theo lời răn của ngài. Đức Phật dạy con người về sự buông bỏ, dạy về từ bỏ "Tham, Sân, Si" hiểu đơn giản, điều mình muốn (nếu buông bỏ) thì nhu cầu sẽ dần dần về không, ham muốn = 0 thì sẽ hạnh phúc. Không ham muốn con người sẽ hết động lực, hoặc ham muốn cao quá (sự giải thoát) con người chấp nhận tất cả để đạt được (tu).
Đạo phật, Đạo thiên chúa giống nhau ở điểm xuất phát "Kỷ sở bất dục vật thi ư nhân" tin vào đạo, hành lễ theo đạo sẽ đi vào tiềm thức. Mọi sự vật hiện tượng luôn tồn tại hai mặt đối lập (tốt -xấu, hay -dở, Phật -Ma) khi tu tập nghĩa là mở tiềm thức con người, tầng cao nhất của tư duy là tâm linh. Sẽ có 2 trường hợp
- Tu thành: nghĩa là thắng thế giới ma (chống lại quá trình tu)
- Không thành: Do tu tập chưa đạt tới, chưa hiểu, chưa tập trung.
...
Với mình, hành lễ theo phong tục là chính và chủ yếu dừng lại ở (tưởng nhớ tổ tiên, cảm ơn tổ tiên, thần linh thổ địa) là chính, còn các lễ khác (thường là chùa) chỉ đi theo góc độ là bình an.
Vậy Thần Linh, Thổ Địa ...cụ thể ở trong nhà chúng ta là những Vị nào ạ?

Thổ công - Thổ địa và Thần Linh là 3 Vị hay là 1 Vị ạ?

Táo quân có quan hệ như thế nào với 3 vị/ vị kia ạ?

Sazi

Xe điện

Theo bài cúng bác gúc
Nam mô A Di Đà Phật !

Nam mô A Di Đà Phật !

Nam mô A Di Đà Phật ! (3 lạy)

- Con lạy chín phương Trời, mười Phương Chư Phật, Chư Phật mười phương.

- Con kính lạy Hoàng thiên, Hậu Thổ chư vị Tôn thần.

- Con kính lạy ngài Đông Thần Quân

- Con kính lạy ngài Bản gia thổ địa Long Mạch

- Con kính lạy các ngài Ngũ phương, Ngũ thổ, Phúc đức Tôn thần

- Con kính lạy ngài tiền hậu địa chủ tài thần

- Con kính lạy các Tôn thần cai quản trong khu vực này.

Các "Cụ" ở đâu tôi không biết vì vậy nói "Hành lễ" theo phong tục, nghĩa là người khác cúng, mình cũng cúng :))
Ps hiểu sơ sơ: Có mấy cụ hàng năm đón về giao thừa nên cúng mời, ngoài ra có các cụ thần đất, thần hoàng gì đó.... Còn các cụ về thì tự chỉ bảo nhau, còn em em chỉ có nhiệm vụ là mời.

hp78

Xe điện
Theo bài cúng bác gúc
Nam mô A Di Đà Phật !

Nam mô A Di Đà Phật !

Các "Cụ" ở đâu tôi không biết vì vậy nói "Hành lễ" theo phong tục, nghĩa là người khác cúng, mình cũng cúng :))
Ps hiểu sơ sơ: Có mấy cụ hàng năm đón về giao thừa nên cúng mời, ngoài ra có các cụ thần đất, thần hoàng gì đó....
Khi cụ cúng thì cụ khấn như thế nào ạ:D

Sazi

Xe điện
Khi cụ cúng thì cụ khấn như thế nào ạ:D
Đọc thuộc rồi, lúc cúng đọc thầm, đọc cho mình nghe thôi (tiềm thức) còn các cụ nghe hay k là việc các cụ.
Nghĩa là tớ không hiểu, hành lễ theo thói quen. Khi không hiểu thì làm hay không làm kết quả như nhau :))

FordBG

Xe tăng
E kể các cụ mợ 1 chuyện tâm linh vừa mới xảy ra ạ:
Chuyện về thày gần nhà e:
Chủ đề câu truyện hôm nay: e đã làm nước mắt của cô bán nước chảy ra như thế nào.

Tuần trước e đưa bố mẹ thày đi lên thị trấn Chũ để khám, chữa xương khớp chỗ cô Tý, thày cũng đi cùng, đến nơi, thày ngồi uống nước ngoài sân, nói chuyện với cô bán nước, lúc về trên xe thày bảo, bàn thờ nhà cô Tý có 1 người bộ đội, chỉ có 1 tay, phần ngực trở xuống áo bị rách nát, ko có phần bụng.
Hôm nay, 23 tháng chạp, e đưa mẹ và các bác nhà e lên cô Tý chữa xương khớp, e ngồi ngoài sân uống nước, nói chuyện với cô bán nước:
Em: cô ơi, chồng cô Tý là liệt sỹ phải ko cô?
Cô: ko phải cháu à
Em: thế trong nhà này có ai là liệt sỹ ko?
Cô: có, anh trai cô Tý, là chồng của cô là liệt sỹ
Em: dạ vâng, cho cháu hỏi, có phải chú bị mất 1 tay và bị thương rất nặng phần bụng, ngực phải ko cô?
Cô: (xúc động, nghẹn lời, nước mắt cô 2 hàng) đúng cháu à, chú bị mất trong trận đánh bom, người nát, đồng đội của chú kể vậy, mà sao cháu lại biết?
Em: vâng, hôm trước cháu đưa 1 thày đến đây, lúc về thày bảo nhìn thấy thế, tuy lúc hi sinh đau đớn nhưng bi h chú ko còn đau nữa rồi, chú đang phù hộ mọi người trong gia đình đấy cô ạ.
Cô: xúc động, nước mắt lại thêm rơi....

DurexXL

Xe container
Theo bài cúng bác gúc
Nam mô A Di Đà Phật !

Nam mô A Di Đà Phật !

Ps hiểu sơ sơ: Có mấy cụ hàng năm đón về giao thừa nên cúng mời, ngoài ra có các cụ thần đất, thần hoàng gì đó.... Còn các cụ về thì tự chỉ bảo nhau, còn em em chỉ có nhiệm vụ là mời.
Trong bài văn khấn Kụ nói không có nhắc đến Ông Táo, chính là các Vị hôm nay chúng ta cúng tiễn

Vậy Ông Táo có vị trí và quan hệ như nào với các Vị trong bài khấn ạ?

DurexXL

Xe container

Trong bài Kụ khấn có nhắc đến Táo Phủ Thần quân, vị này là vị nào ạ? Có liên quan đến Táo quân không ạ?

ZynZyn

Xe lăn

Sazi

Xe điện

Trong bài Kụ khấn có nhắc đến Táo Phủ Thần quân, vị này là vị nào ạ? Có liên quan đến Táo quân không ạ?
Ngày xưa ông táo trông việc bếp núc, gọi thần táo. Sau này là thần osin.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Đọc nhiều chuyện sợ phết

Sazi

Xe điện
DurexXL "
Tâm linh là một thuật ngữ bao hàm về trí tuệ, ý thức, tinh thần, linh hồn của một sinh vật và cao hơn là con người.
Sẽ đến một lúc mình chạm vào một ngưỡng nào đó. Có thể tôi chỉ dừng lại ở ý thức, hay tinh thần. Còn bác đang dừng ở linh hồn và trí tuệ và đang muốn nghiên cứu sâu. Giác quan thứ 6 tôi có, có khá rõ nhưng đó không phải là tâm linh mà tôi nghĩ là khả năng gì đó.

DurexXL

Xe container
Hôm nay em đi giúp đám tang 1 thằng bé 21 tuổi chết vì tự tử, em nhiệm vụ ở nhà sắp cơm nước lên bàn thờ đợi đoàn đưa cháu đi thiêu về sẽ làm lễ cúng ở nhà. Lúc 9h xe tang đưa linh cữu về qua nhà đỗ ngoài đường. Mẹ của cháu cứ ngó qua cửa sổ nhìn xe tang mà khóc. Bố nó ngồi thừ trong phòng. Bỗng có con bướm bé tí cứ bay rập rờn quanh bố nó quẩn quẩn trong phòng 1 lúc rồi bay mất. Đến lúc 11 rưỡi là giờ thiêu, thằng anh họ của thằng bé lại chạy ra thì thào với em : cô ơi cháu lại thấy con bướm bay quanh chỗ bác trai. Em lạnh hết cả người sắp đặt xong bàn thờ em cáo bận em về trước. Không dám ở lại.

Trời bên em đang lạnh tầm -1 độ, cây cối trơ chọi. Nhà chung cư ở tầng 12 thì hỏi con bướm ở đâu ra :-o
Chuyện ở Tang lễ của Bố em

Bố em mất hơn 10 năm rồi, thời điểm đó iPhone còn chưa có khái niệm, và đang là đỉnh cao hoàng kim của Nokia
Em nói đến điều này vì nó liên quan đến việc camera ghi hình

Tang lễ Bố em tổ chức ở Nhà Tang lễ. Đây là NTL rộng, cao. Từ nơi Cữu an vị ra đến cửa khoảng 25-30m,từ đó thẳng lên đến mái khoảng 10-15m. Mái thiết kế giật cấp, có 2 tầng mái. giữa 2 mái là cửa kính mở chạy vòng quanh, rất là thoáng.

Hôm đó, ngoài 1 thợ ảnh nhà em thuê của các anh em NTL giới thiệu, thì có 1 người cháu bên nội em là dân quay phim chụp ảnh cũng mang máy quay, máy chụp đi để ghi hình cho nhà em.

Ngoài ra, em còn 1 máy ảnh SONY kỹ thuật số loại compact cầm tay CyberShot, hồi đó em nhớ là màu bạc và em mượn thêm 1 máy quay camera SONY dùng băng từ mini, hai máy này do ông cậu em và thằng em con cậu trực tiếp sử dụng ghi hình. Ông cậu em là dân Mỹ thuật công nghiệp, chụp ảnh quay phim thần sầu...

Đại sự cử hành từ 8h sáng, em cùng các anh chị, các cháu đứng đúng vị trí, phía dưới bên phải và cách xa nơi Bố em khoảng 7-10m
Khoảng 9h30-10h, lúc đó thân bằng cố hữu vẫn từng đoàn vào viếng, tự nhiên em ngẩng lên nhìn quanh phía trên, em thấy có 1 con chim màu đen bay lượn phía trên của Bố em, cách khoảng 5m cao ... khoảng mấy phút rồi cánh chim ấy bay thẳng lên nóc nhà, chập chờn quanh dãy cửa kính mở rồi mất hút ...

Em cũng nghĩ là con chim này nó sống xung quanh đấy (khu vực đó sát hai bệnh viện lớn từ thời Pháp, rồi xung quanh cũng toàn phố cũ, cây cổ thụ lâu năm nhiều lắm) và nó theo mùi hoa mùi hương thì quen bay vào

Mấy hôm sau, hoàn thành tuần tiết cho Bố, đại gia đình ngồi nói chuyện. Tự nhiên có 1 người nhắc: Hôm đó, có thấy 2 con chim bay phía trên linh cữu ...xong rồi biến đâu mất ấy

Em giật mình, để ý nghe, thì có người nói thấy, có người bảo không thấy, không chú ý, người bảo thấy có 1 cánh chim, người bảo 2 cánh chim

Một lúc, ông cậu em lên tiếng: Hôm đó bố con em (ông cậu và thằng em) thấy rõ có 2 cánh chim bay lượn phía trên, hai bố con dùng cả máy ảnh và máy quay camera ghi lại ...vậy mà về mở ra không có ảnh nào

Mọi người nghe vậy thì mở hết các album ảnh của 2 người tác nghiệp chuyên nghiệp kia ra ( một anh thuê và một người cháu bên nội), thì dù có những kiểu chụp vào khoảng thời gian đó, gần không gian đó, bao quát cũng có ....nhưng KHÔNG CÓ 1 TẤM ẢNH NÀO VỀ NHỮNG CÁNH CHIM

QuangSunlight

Xe điện
Vậy hả cụ?
Em đã đọc sơ qua các bộ sao tử vi, tập tành an sao thấy cũng hay, các sao đều có 1 ý nghĩa hay ho và sắp xếp khá là khoa học. Em không phải tìm hiểu để làm thầy bà, chỉ để chiêm nghiệm bản thân và tự mình biết thôi. Nhưng đọc đến tam hợp phái, tứ hóa phái là bắt đầu lộn tùng phèo. Không khéo khổ vì tẩu hỏa nhập ma thật cụ ạ.
Các sao trong tử vi tương ứng với các nhân vật trong Phong Thần . Cụ đọc truyện Phong Thần trước rồi học tử vi sẽ dễ nhớ hơn .

vanle702

Xe đạp
Để mà nói về nghiệp thầy bà, e kể hầu các cụ 1 chuyện thật 100%.
Hồi những năm 90, ở khu vực đê Thanh Lương có 1 điện thờ của cô Hòa. Cô được ăn lộc nhà giàu xụ, con nhang đệ tử đông như trẩy hội vào tuần rằm, mùng 1, các ngày dâng sao giải hạn. Nhà cô giàu lắm, cô khá to béo màu mỡ, người hầu kẻ hạ ở điện cũng nhiều. Ngày đó bọn em còn bé, nhà em buôn bán nhỏ lẻ nhưng cũng đc người giới thiệu đến Cô để lễ hàng tháng, e hay đi theo chân mẹ em đến Điện. Ấn tượng về Cô là rất phốp pháp, màu mỡ, tay chân vàng bạc đeo vàng chóe. Thế nhưng chỉ sau chừng hơn chục năm nhà em không đi lễ nữa do con cái lớn, ăn học đi làm rồi nên bố mẹ không buôn bán nữa thì mới biết cô bị mất. Em nghe kể lại trước khi mất gầy xọp đi, bệnh tật đeo bám, con cái đứa nghiện ngập, đứa đi tù, nhà cửa bán sạch để trả nợ. Bởi vậy mới thấy ăn lộc thánh thần cũng đâu ngon đến cuối đời đâu.
À có chuyện kỳ lạ, không biết cụ mợ có tin vào chuyện cắt duyên âm không? Bản thân em, em gái em đều đi cắt tiền duyên xong 1 cái thôi là chỉ trong năm đó e chống lầy, còn con em gái em sau 1 năm cũng lên xe hoa. Rất kỳ lạ.

vanle702

Xe đạp
Còn vụ nhà em cũng lọ mọ đi lễ cậu Thảo soi âm ở Chũ, Bắc Giang. Cậu soi mà nói nhiều chuyện khá đúng, mỗi tội cậu yêu cầu làm lễ hơi phê. Ban ngày dân tình nườm nượp đến nhà cậu nằm vạ vật, đêm đến cậu mới "làm việc" tới 5h sáng. Ngày những năm 90, đầu 2k mà nhà em bị cậu phán trả lễ tào quan gì gì đấy, riêng vụ vàng mã mua của anh em nhà cậu báo giá đã hết mấy chục triệu. Lâu rồi em ko ghé, không biết cậu còn ăn lộc và đông khách không?

vanle702

Xe đạp
Chuyện ở Tang lễ của Bố em

Bố em mất hơn 10 năm rồi, thời điểm đó iPhone còn chưa có khái niệm, và đang là đỉnh cao hoàng kim của Nokia
Em nói đến điều này vì nó liên quan đến việc camera ghi hình

Tang lễ Bố em tổ chức ở Nhà Tang lễ. Đây là NTL rộng, cao. Từ nơi Cữu an vị ra đến cửa khoảng 25-30m,từ đó thẳng lên đến mái khoảng 10-15m. Mái thiết kế giật cấp, có 2 tầng mái. giữa 2 mái là cửa kính mở chạy vòng quanh, rất là thoáng.

Hôm đó, ngoài 1 thợ ảnh nhà em thuê của các anh em NTL giới thiệu, thì có 1 người cháu bên nội em là dân quay phim chụp ảnh cũng mang máy quay, máy chụp đi để ghi hình cho nhà em.

Ngoài ra, em còn 1 máy ảnh SONY kỹ thuật số loại compact cầm tay CyberShot, hồi đó em nhớ là màu bạc và em mượn thêm 1 máy quay camera SONY dùng băng từ mini, hai máy này do ông cậu em và thằng em con cậu trực tiếp sử dụng ghi hình. Ông cậu em là dân Mỹ thuật công nghiệp, chụp ảnh quay phim thần sầu...

Đại sự cử hành từ 8h sáng, em cùng các anh chị, các cháu đứng đúng vị trí, phía dưới bên phải và cách xa nơi Bố em khoảng 7-10m
Khoảng 9h30-10h, lúc đó thân bằng cố hữu vẫn từng đoàn vào viếng, tự nhiên em ngẩng lên nhìn quanh phía trên, em thấy có 1 con chim màu đen bay lượn phía trên của Bố em, cách khoảng 5m cao ... khoảng mấy phút rồi cánh chim ấy bay thẳng lên nóc nhà, chập chờn quanh dãy cửa kính mở rồi mất hút ...

Em cũng nghĩ là con chim này nó sống xung quanh đấy (khu vực đó sát hai bệnh viện lớn từ thời Pháp, rồi xung quanh cũng toàn phố cũ, cây cổ thụ lâu năm nhiều lắm) và nó theo mùi hoa mùi hương thì quen bay vào

Mấy hôm sau, hoàn thành tuần tiết cho Bố, đại gia đình ngồi nói chuyện. Tự nhiên có 1 người nhắc: Hôm đó, có thấy 2 con chim bay phía trên linh cữu ...xong rồi biến đâu mất ấy

Em giật mình, để ý nghe, thì có người nói thấy, có người bảo không thấy, không chú ý, người bảo thấy có 1 cánh chim, người bảo 2 cánh chim

Một lúc, ông cậu em lên tiếng: Hôm đó bố con em (ông cậu và thằng em) thấy rõ có 2 cánh chim bay lượn phía trên, hai bố con dùng cả máy ảnh và máy quay camera ghi lại ...vậy mà về mở ra không có ảnh nào

Mọi người nghe vậy thì mở hết các album ảnh của 2 người tác nghiệp chuyên nghiệp kia ra ( một anh thuê và một người cháu bên nội), thì dù có những kiểu chụp vào khoảng thời gian đó, gần không gian đó, bao quát cũng có ....nhưng KHÔNG CÓ 1 TẤM ẢNH NÀO VỀ NHỮNG CÁNH CHIM
Em có 1 cô bạn học cấp 3, mới mất cách đây vài năm do bị K. Khi mất con còn nhỏ lắm, khoảng 5 tuổi. Tang lễ đặt ở chùa Vĩnh Nghiêm SG. Khi các thầy làm lễ chuẩn bị đưa đi thì con trai cô ấy cứ chỉ tay lên trời nói "ba ơi, con thấy có con chim đẹp lắm đang bay vòng vòng trên kia, nó bay đi rồi". Kỳ lạ là không ai thấy, chỉ có mỗi thằng bé 5t, con trai cô ấy nhìn thấy thôi.

Bigmoto

Xe container
Tu khi dien dan thay doi giao dien thi minh khong nhap duoc tieng Viet tren desktop nguoi dep a. Minh cung dang buc xuc ve viec nay day

The con vu offline cua nguoi dep voi duchathoithoi the nao roi ma dao nay khong thay ga do quay lai dien dan nua the
Dùng máy tính mà không biết cách gõ tiếng Việt á? #:-s#:-s#:-s#:-s

114hangbong

Xe lăn
Lão Thôi đấy chắc bỏ đi lấy vợ rồi. Em chả tag tên nick cúng cơm của lão ấy ra nữa.