[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Em hóng chuyện làng quê của LÃO CANH NÔNG.
dạ. ít bữa nữa em sẽ biên chuyện về vị Tướng quân mất đầu (như ở thớt trước đã đề cập)
còn về ngôi làng có mảnh đất nhà ông S, cơ bản là ntn: có 2 vị phú hộ, đại diện cho 2 dòng họ. 2 dòng họ này có sự kèn cựa và ân oán với nhau nhiều đời. họ dùng cả việc mồ mả + những "kết cấu" khác với mục đích hưng thịnh dòng họ, đất đai nhà mình và kìm hãm đối phương.
1 vị - là chủ của thửa đất mà có mảnh đất nhà chú S - đã rời làng đi biệt xứ. thành phần ở lại chỉ là ngành thứ.
1 vị - là dòng dõi của Vương triều nhà Mạc, sau khi nhà Mạc tại Dương Kinh sụp đổ, thì trốn chạy và ẩn náu tại ngôi làng này, rồi định cư và gây dựng vị thế. - hiện tại hậu duệ vẫn sinh sống ở đây.
cụ hậu duệ trưởng bối của dòng họ này có quan hệ ngoại tộc với bà M.
nhờ bà M kết nối, thì em và cụ ấy có cuộc đt để có những thông tin sơ bộ như trên. cụ hẹn em khi nào về, sang cụ chơi, sẽ trò chuyện chi tiết và cụ thể.
khi tổng hợp lại được các thông tin chi tiết hơn, em sẽ biên lại cho thật ra gì và này nọ ạ.

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Chó, lợn mà bàn chuyện thịt hay bán trước mặt chúng là nhiều con bỏ ăn, có con chó còn đi mất luôn. Em chứng kiến khá nhiều rồi.
Hồi xưa nhà nuôi lợn, mẹ em cũng cấm đứng ở chuồng lợn bàn chuyện bán, thịt lợn.
Có lý nhỉ ? em thì chỉ nghe thôi chứ chưa nuôi và bán con chó nào nên em cũng không rõ

moonlight

Xe tăng
Mợ Hoàng Trang chắc chỉ bằng tuổi 2 đứa cháu em. Hú hú...

Ôi zồi, hai đứa nó suốt ngày đòi mua khủng long với lại siêu nhân. Mà em chả hiểu 2 con ấy là con gì.
F1 nhà e cũng sinh 2000, nhớ hồi bé suốt ngày ông ý hô "Siu nhân, Bi ca, Ha la xầy, Haaaa.. " mềnh chạ hiểu gì :D

Xe nội lước

Xe container
Em tin vào TL nhưng chẳng có cơ duyên gặp như nhiều cụ. Ngủ cũng chẳng mơ mộng bao giờ. Ấy vậy mà cách đây gần 10 năm có lần em vừa lái xe vừa alo, rầm cái vào mít xe trước.
Xuống xe ông anh cũng thân thiện, xử lý gọn, còn giới thiệu là GĐ bệnh viện xyz.

Hai tuần sau GĐ em có tin buồn, ông chú không may đi đột ngột trên đường công tác, được đưa đi cấp cứu gần đấy. Nghe tin em sửa soạn đến BV ngay nhưng không biết đường. Hỏi ra chính là BV ... xyz. Thế là gọi thẳng cho ông anh kia, mọi việc thuận lợi nhanh chóng. Trộm vía, đấy là lần duy nhất em va chạm trong 10 năm lái xe☹.
Cũng 1 phần do hành xử của mình và lại gặp đúng ng đàng hoàng phỏng cụ.
Em đoán cụ cũng có nhiều bạn tốt..k biết chuẫn k ? He

Xe nội lước

Xe container
Có một chuyện thế này mà em tin là con vật cũng có linh. Nhà ông anh em có nuôi 1 con cho, nó khá dữ. Nên phải xích ở sau vườn suốt. Tối hôm ấy bà vợ về nhà bàn với ông chồng :
- Ông ơi mai gọi người vào bán con chó, nó cũng được hơn 20kg rồi, chắc cũng được vài triệu.
- Ừ tôi cũng muốn bán, giờ nuôi tốn kém quá, mà nó lại dữ, bọn trẻ con hàng xóm không dám sang chơi. Mai cho nó ăn no rồi gọi người vào bán.

Thế là hôm sau ông chồng mang bát tô cơm to ra cho nó, nó nhất quyết không ăn, tuyệt thực từ sáng đến tận tối.
Ông con trai về hỏi : Ơ bố ơi con chó nó không ăn cơm à ?
Ông bố : Ừ, mà hôm qua tao bàn với mẹ mày nó có nghe thấy đâu nhỉ ?
Ông con trai : tiên sư con chó, nó khôn thế, ăn bữa trưa có phải tăng thêm 1-2 kg thịt hơi không ?
Em thấy chú rể em bảo nhà ông ấy xưa có 1 con cứ bảo bán là nó chui vào khe giữa 2 nhà (30cm) nằm.ném đồ vào thì ăn..chứ nhất định k ra.phải dỗ dành đôi hôm mới đc.doạ thịt thì bỏ nhà đi luôn mấy hôm..về đói gầy dơ xương.

HoaMaudon

Xe tăng
Em xin tiếp chia sẻ mạch về Giấc Mơ - Mộng Mị ạ

Như ở phần trên em đã nói đến, giấc mơ có nhiều loại, từ mơ lành - thức dậy cơ thể thấy nhẹ nhõm vui vẻ đến mơ nặng - thức dậy thấy buồn, lo, sợ hãi
Đó là phân loại theo tác động đến cơ thể, tâm trí của người mơ
Một cách phân loại nữa là nội dung giấc mơ
Theo cách phân loại này thì em chia giấc mơ ra các loại như sau:

1/ Mơ nhắc lại, lặp lại những câu chuyện, những nhân vật, những sự việc hiện tượng ĐÃ GẶP TRONG CUỘC SỐNG THỰC
Đây là những giấc mơ phổ biến nhất, và thường là mơ lành, vì đa số những sự việc hiện tượng ta ĐÃ GẶP thì không có quá nhiều sự ghê sợ hay nặng nề. Trục thời gian đa số là hiện tại, nhưng cũng có khi là các khung cảnh quá khứ, có khi là các tình huống tương lai trong mơ
Ai cũng có thể mơ thấy nội dung này và khá là phổ biến: mơ thấy đi chơi với anh A, chị B, mơ thấy quay về tuổi thơ lang thang chạy chơi ở ngôi nhà cũ ...
Mặc dù đa số là mơ lành, nhưng cũng có những giấc mơ kiểu này lặp lại những chuyện không vui: như bị đánh, bị đuổi, bị chó cắn ....nhưng tổng quan.những giấc mơ kiểu này là lành, không gây sợ hãi và nặng nề

2/ Mơ những câu chuyện chưa từng xảy ra, có nội dung hoang đường, vô lý với những nhân vật, sự vật ĐÃ GẶP HÀNG NGÀY
Nội dung này có thể sẽ "bớt lành" hơn nội dung 1 nếu có nội dung không vui, nó sẽ tọ cảm giác sợ hãi nhiều hơn, tuy nhiên chưa đến mức nặng nề ám ảnh: ví dụ như mơ đi cùng nhóm bạn leo núi, bị trượt chân ngã, mơ thấy mình hoặc ai đó bị ốm, mơ thấy người quen bị rớt máy bay ....
Ở chiều ngược lại, những giấc mơ hoang đường với nội dung đẹp sẽ là được đi chơi với bạn bè, được ăn món mình yêu thích ( Lão nhà em có hôm đang ngủ thì thấy ú ớ, em cũng lơ mơ tỉnh đang định gọi thì thấy lồm cồm bò dậy hỏi em là Chai bia của tôi đâu? Em hỏi bia nào? Thì lại nằm xuống ngủ tiếp, mồm lẩm bẩm: Bia thầy tu - chính cái tên dị hợm này làm cho em nhớ và ấn tượng, mơ mộng hoang đường), được Sếp thưởng tiền, hoặc được gặp ai đó mình thích - kiểu như cứ gọi tên con bò cái nào đó ở trong mơ :P

Nói chung, những giấc mơ ở 2 nhóm trên tuy có ít nhiều mang đến cảm xúc cho người mơ, nhưng không quá tác động mạnh mẽ đến mức ám ảnh vào tâm trí, và thường là chúng ta sẽ quên dần sau từ 1 đến 7 ngày

3/ Mơ những câu chuyện CHƯA BAO GIỜ XẢY RA, THẬM CHÍ LÀ CHẮC CHẮN KHÔNG THỂ XẢY RA VỚI NHỮNG NHÂN VẬT, SỰ VÂT CHƯA BAO GIỜ GẶP

mypleasure

Xe buýt
Vâng em chỉ nghĩ mình làm mình chịu nên chả tranh cãi gì. Với lại mình húc vào mít người ta chứ người ta có làm gì đâu. Bác ấy lịch sự.
Em cũng ko nhiều bạn lắm nhưng hầu như đã chơi với ai thì dễ thân lắm cụ ạ 🙂

Chỉnh sửa cuối:

HoaMaudon

Xe tăng
Vâng em chỉ nghĩ mình làm mình chịu nên chả tranh cãi gì. Với lại mình húc vào mít người ta chứ người ta có làm gì đâu. Bác ấy lịch sự nhưng có chú em đi cùng thì hùng hổ, em bỏ qua luôn.
Em cũng ko nhiều bạn lắm nhưng hầu như đã chơi với ai thì dễ thân lắm cụ ạ 🙂
Cuộc sống không tránh khỏi có những va chạm, em nhận thấy là cứ cười xin lỗi trước thì mọi việc sẽ nhẹ nhàng đi rất nhiều ạ, giảm cái tôi xuống thì cuộc sống đỡ nặng nề, có thể vì em già rồi cũng nên

Cách đây 3 tuần, em đạp xe buổi sáng, hôm đó xe em bị xẹp lốp, đành lấy tạm xe của Lão nhà em, khổ nỗi lại không cùng loại em quen, nó cao lỏng chỏng, lốp bé tí như ngón tay, phanh thì đạp ngược ..... hic
Thế là chỗ đoạn vòng lượn qua ngõ Từ Hoa em đâm ngang xe 1 Cụ bán tải nhô ra, ngay cửa lái
Đúng phản xạ là sau khi lồm cồm đứng dậy, em xòe full nụ cười cầu tài ra xin lỗi, Cụ ấy cũng cười cười cho qua

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Lão nhà em có hôm đang ngủ thì thấy ú ớ, em cũng lơ mơ tỉnh đang định gọi thì thấy lồm cồm bò dậy hỏi em là Chai bia của tôi đâu? Em hỏi bia nào? Thì lại nằm xuống ngủ tiếp, mồm lẩm bẩm: Bia thầy tu
ah, cái loại bia này hay đấy. 1 dòng craft beer. lão nhà mợ ú ớ gọi tên beer này trong mơ chứng tỏ lão ấy có 1 nàng thơ để tơ tưởng rồi
"có em rồi anh hết kiếp thầy tu
không niệm phật nhưng dùi anh vẫn gõ"
thật nguy hiểm cho mợ.

moonlight

Xe tăng
Em xin tiếp chia sẻ mạch về Giấc Mơ - Mộng Mị ạ

Như ở phần trên em đã nói đến, giấc mơ có nhiều loại, từ mơ lành - thức dậy cơ thể thấy nhẹ nhõm vui vẻ đến mơ nặng - thức dậy thấy buồn, lo, sợ hãi
Đó là phân loại theo tác động đến cơ thể, tâm trí của người mơ
Một cách phân loại nữa là nội dung giấc mơ
Theo cách phân loại này thì em chia giấc mơ ra các loại như sau:

1/ Mơ nhắc lại, lặp lại những câu chuyện, những nhân vật, những sự việc hiện tượng ĐÃ GẶP TRONG CUỘC SỐNG THỰC
Đây là những giấc mơ phổ biến nhất, và thường là mơ lành, vì đa số những sự việc hiện tượng ta ĐÃ GẶP thì không có quá nhiều sự ghê sợ hay nặng nề. Trục thời gian đa số là hiện tại, nhưng cũng có khi là các khung cảnh quá khứ, có khi là các tình huống tương lai trong mơ
Ai cũng có thể mơ thấy nội dung này và khá là phổ biến: mơ thấy đi chơi với anh A, chị B, mơ thấy quay về tuổi thơ lang thang chạy chơi ở ngôi nhà cũ ...
Mặc dù đa số là mơ lành, nhưng cũng có những giấc mơ kiểu này lặp lại những chuyện không vui: như bị đánh, bị đuổi, bị chó cắn ....nhưng tổng quan.những giấc mơ kiểu này là lành, không gây sợ hãi và nặng nề

2/ Mơ những câu chuyện chưa từng xảy ra, có nội dung hoang đường, vô lý với những nhân vật, sự vật ĐÃ GẶP HÀNG NGÀY
Nội dung này có thể sẽ "bớt lành" hơn nội dung 1 nếu có nội dung không vui, nó sẽ tọ cảm giác sợ hãi nhiều hơn, tuy nhiên chưa đến mức nặng nề ám ảnh: ví dụ như mơ đi cùng nhóm bạn leo núi, bị trượt chân ngã, mơ thấy mình hoặc ai đó bị ốm, mơ thấy người quen bị rớt máy bay ....
Ở chiều ngược lại, những giấc mơ hoang đường với nội dung đẹp sẽ là được đi chơi với bạn bè, được ăn món mình yêu thích ( Lão nhà em có hôm đang ngủ thì thấy ú ớ, em cũng lơ mơ tỉnh đang định gọi thì thấy lồm cồm bò dậy hỏi em là Chai bia của tôi đâu? Em hỏi bia nào? Thì lại nằm xuống ngủ tiếp, mồm lẩm bẩm: Bia thầy tu - chính cái tên dị hợm này làm cho em nhớ và ấn tượng, mơ mộng hoang đường), được Sếp thưởng tiền, hoặc được gặp ai đó mình thích - kiểu như cứ gọi tên con bò cái nào đó ở trong mơ :P

Nói chung, những giấc mơ ở 2 nhóm trên tuy có ít nhiều mang đến cảm xúc cho người mơ, nhưng không quá tác động mạnh mẽ đến mức ám ảnh vào tâm trí, và thường là chúng ta sẽ quên dần sau từ 1 đến 7 ngày

3/ Mơ những câu chuyện CHƯA BAO GIỜ XẢY RA, THẬM CHÍ LÀ CHẮC CHẮN KHÔNG THỂ XẢY RA VỚI NHỮNG NHÂN VẬT, SỰ VÂT CHƯA BAO GIỜ GẶP
E thì lại ít khi mơ thấy nhà mình đang ở mà lại hay mơ mình ở 3 cái nhà khác to vật, mà bao nhiêu năm nay vẫn mơ thấy 3 cái nhà đấy, rất quen thuộc, đi đâu về là phi thẳng về đấy luôn, mà dậy ko sao đoán được 3 nhà đấy ở đâu, như thế là dư lào hả mợ?
Và hay mơ thấy mình bay nữa, đạp đạp chân vài cái là người nhẹ bẫng, bay lên như chim cực khoái ý, thế là dư lào mợ giải mơ hộ e với :)

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
dạ. ít bữa nữa em sẽ biên chuyện về vị Tướng quân mất đầu (như ở thớt trước đã đề cập)
còn về ngôi làng có mảnh đất nhà ông S, cơ bản là ntn: có 2 vị phú hộ, đại diện cho 2 dòng họ. 2 dòng họ này có sự kèn cựa và ân oán với nhau nhiều đời. họ dùng cả việc mồ mả + những "kết cấu" khác với mục đích hưng thịnh dòng họ, đất đai nhà mình và kìm hãm đối phương.
1 vị - là chủ của thửa đất mà có mảnh đất nhà chú S - đã rời làng đi biệt xứ. thành phần ở lại chỉ là ngành thứ.
1 vị - là dòng dõi của Vương triều nhà Mạc, sau khi nhà Mạc tại Dương Kinh sụp đổ, thì trốn chạy và ẩn náu tại ngôi làng này, rồi định cư và gây dựng vị thế. - hiện tại hậu duệ vẫn sinh sống ở đây.
cụ hậu duệ trưởng bối của dòng họ này có quan hệ ngoại tộc với bà M.
nhờ bà M kết nối, thì em và cụ ấy có cuộc đt để có những thông tin sơ bộ như trên. cụ hẹn em khi nào về, sang cụ chơi, sẽ trò chuyện chi tiết và cụ thể.
khi tổng hợp lại được các thông tin chi tiết hơn, em sẽ biên lại cho thật ra gì và này nọ ạ.
Xem cái thanh đao của nhà Mạc thấy kinh khủng thật. Nhà Mạc có nhiều sự tích thú vị.

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Xem cái thanh đao của nhà Mạc thấy kinh khủng thật. Nhà Mạc có nhiều sự tích thú vị.
cụ anh đến nơi đó rồi ah ?
em chưa đến hay xem tận mắt thanh đao đó.
nhưng thông tin về kích thước trọng lượng thì thấy vị nào xài được thanh đao đó cũng bá đạo thật.
liệu thanh đao này có "sức mạnh tâm linh" như thanh kiếm của triều Trần ko nhỉ ?!

Graviu

Xe máy
Có một chuyện thế này mà em tin là con vật cũng có linh. Nhà ông anh em có nuôi 1 con cho, nó khá dữ. Nên phải xích ở sau vườn suốt. Tối hôm ấy bà vợ về nhà bàn với ông chồng :
- Ông ơi mai gọi người vào bán con chó, nó cũng được hơn 20kg rồi, chắc cũng được vài triệu.
- Ừ tôi cũng muốn bán, giờ nuôi tốn kém quá, mà nó lại dữ, bọn trẻ con hàng xóm không dám sang chơi. Mai cho nó ăn no rồi gọi người vào bán.

Thế là hôm sau ông chồng mang bát tô cơm to ra cho nó, nó nhất quyết không ăn, tuyệt thực từ sáng đến tận tối.
Ông con trai về hỏi : Ơ bố ơi con chó nó không ăn cơm à ?
Ông bố : Ừ, mà hôm qua tao bàn với mẹ mày nó có nghe thấy đâu nhỉ ?
Ông con trai : tiên sư con chó, nó khôn thế, ăn bữa trưa có phải tăng thêm 1-2 kg thịt hơi không ?
Các cụ vẫn bảo chó mèo (nhất là mèo) mà nói chuyện thịt hay bán là nó hay bỏ đi lắm

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
cụ anh đến nơi đó rồi ah ?
em chưa đến hay xem tận mắt thanh đao đó.
nhưng thông tin về kích thước trọng lượng thì thấy vị nào xài được thanh đao đó cũng bá đạo thật.
liệu thanh đao này có "sức mạnh tâm linh" như thanh kiếm của triều Trần ko nhỉ ?!
Tâm linh thì em không biết nhưng thấy có hào khí hào kiệt. Chạy qua đấy xem tận mắt đi bác. Đi có một đoạn. Đền nhà Mạc làm lại cũng khá gọn gàng đẹp.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Mơ thoát ra ngoài mà thấy mình ở dưới em cũng thấy đôi lần. Có lần đi nhậu với hội chơi loa đài rồi về thẩm âm. Uống nhiều quá nằm ngủ mất. Lát sau thấy em ở trần nhà nhìn xuống cả hội đang nghe nhạc còn đang nói xấu em đang ngủ. :D

HoaMaudon

Xe tăng
Tâm linh thì em không biết nhưng thấy có hào khí hào kiệt. Chạy qua đấy xem tận mắt đi bác. Đi có một đoạn. Đền nhà Mạc làm lại cũng khá gọn gàng đẹp.
Cách đây gần chục năm, khi em được đi làm dự án cùng 1 đơn vị quân đội ở QK3 , một anh sỹ quan có bảo em là, nếu chú ý, thì sẽ thấy các Cổng chính Doanh trại QĐNDVN đều có thiết kế tương đối đồng nhất, dù đó là Đại doanh hay các đơn vị cỡ vừa và nhỏ
Đây là thiết kế cách điệu phỏng theo Cổng thành Nhà Mạc ạ
Vì trong lịch sử Việt Nam, Thành nhà Mạc là đơn vị phòng thủ chính thức tồn tại lâu dài nhất trước các cuộc tana công, thảo phạt của đối phương, thời gian trụ vững lên tới 70 năm ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng