[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 4

tamlinh

Xe tăng
em đố bác tóm tắt cả bài viết về một câu tiêu đề.
Vui thôi, nhưng nếu không có điểm nhấn khó nắm được ý chính lắm ak. Mà mỗi lúc ta chỉ cần giải quyết đúng một vấn đề nhưng nó phải thực sự cần thiết và phải đảm bảo chất lượng tốt nhất.
Cảm ơn Cụ, Em sẽ tranh thủ chỉnh lại cho xúc tích hơn.

nosay

Xe hơi
Sau này các chuyên gia hình sự xem xét phân tích lại cuốn băng vụ tự thiêu, họ khẳng định khi tự thiêu thì hòa thượng TQĐ đang ở trong trạng thái hoàn toàn mất ý thức, toàn bộ sự việc được 1 ê kíp ở ngoài thực hiện...!
Em thì tin: https://thuvienhoasen.org/p61a17711/bo-tat-quang-duc-trai-tim-tu-bi-va-su-that-thich-giac-tam

Các cụ nghe thêm hòa thượng Thích Giác Hạnh kể về việc này, từ phút thứ 19

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn Cụ, Vì đêm viết vội nên câu chữ chưa chuẩn . Nhưng ý Em hệ tâm linh tín ngưỡng XH trong quá khứ bị đứt gãy, sau đó phục hồi mang tính chắp vá, bùng nổ như naám sau mưa, thiếu căn cơ, nền tảng: về Đạo (hiểu luật trời), Pháp (các Giáo lý tôn giáo), tâm (bản ngã, lòng tham) khiến cho tín ngưỡng bị lợi dụng, Tâm linh thành hoạt động kinh doanh, mua thần bán thánh tràn lan.
Người có lòng tin vào tâm linh, có tâm thiện lành, nhưng không hiểu biết bị dụ dỗ, lôi kéo đi sai đường. Không biệt tin thái quá thành mê tín, làm gia đình xào xáo, cũng không đạt phước. còn gây hoạ.
Người không có lòng tin tâm linh, có tâm thiện lành, nhưng thấy cảnh chân chân giả giả thì cực đoan, phê phán. Thậm chí báng bổ, vô tình gây khẩu nghiệp.
Chi bằng cứ sống cho phải đạo làm người, có tín ngưỡng lành mạnh, hiếu thuận trong nhà, giúp đỡ người khó... là tốt nhất còn hơn tập tành tu luyện sai đường, sa đà vào huyền môn trong tg tâm linh, lợi bất cập hại.
Từ "Đứt gãy" của Cụ dùng cực đắt

Sau hệ tư tưởng vô thần theo CNCS suốt 3 thế hệ, từ cuối 8x, đầu 9x mọi người lại quay về với tín ngưỡng cổ truyền

HoaMaudon

Xe tăng
Em chào các Cụ các Mợ ạ
Hôm qua cả nhà em đi test đúng theo thông báo của phường, Lão nhà em sau bao lần tưng tửng thì hôm qua cũng đi tiêm mũi 1 Vero ở phường nốt ... Cực kỳ bảo thủ, lại còn nói em là đấy, chả cần đăng ký trước mà vẫn có người đến nhà mời đi tiêm
Haixx
Em tiêm Moderna thì vật vờ vã thuốc, Lão ấy tiêm thuốc Tàu về thì cứ gào lên đói, ăn hùng hục, chả sốt sắng gì, tối qua vẫn hò hét bóng đá như thường

Mấy hôm nay ở ngoài kia có Topic về Sông Tô Lịch, em nhớ chục năm trước có được đọc về Tứ yêu tinh Thăng Long thành, trên google vẫn còn đây ạ

Cuối đời Lê, tục ngữ Thăng Long có câu:

Long thành có bốn yêu tinh

Yêu trước hồ Giám yêu đình Đồng Xuân

Yêu cây bàng giữa Hàng Cân

Yêu gốc cây Liễu bên sân chùa Tầu

Bốn con yêu ấy thống quản phần âm u, phần tín ngưỡng lòng dục vọng của người thành Thăng Long suốt đời Cảnh Hưng, Chiêu Thống, Quang Trung, Cảnh Thịnh, Gia Long. 80 năm làm ma làm yêu ở thành Thăng Long, bốn con yêu ấy kể ra cũng khỏe cũng dai lắm. Sau khi nó đã tàn thời hết thiêng mà thiên hạ vẫn còn e ấp sợ hãi mãi...

Em mong các Cụ Mợ am tường phân tích chia sẻ thêm về truyền thuyết thú vị này ạ

Chỉnh sửa cuối:

Giangvietanh

Xe máy
Vậy có lúc nào cụ nghĩ rằng vì gia đình có vấn đề nên dẫn đến có người sa đà vào tâm linh không?
có chứ cụ: mất niềm tin, hiếu kỳ tò mò,… ko hiểu sao phụ nữ với những thứ mờ ảo và siêu nhiên nó có sức hút ghê gớm đến vậy

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Từ "Đứt gãy" của Cụ dùng cực đắt

Sau hệ tư tưởng vô thần theo CNCS suốt 3 thế hệ, từ cuối 8x, đầu 9x mọi người lại quay về với tín ngưỡng cổ truyền
em không nghĩ giống vậy.
Lý thuyết của bác nó dựa trên cơ sở nào? lý luận của ai? Mới được phát minh ra hay đã tồn tại từ lâu?

Yeuaibaygio

Xe container
có chứ cụ: mất niềm tin, hiếu kỳ tò mò,… ko hiểu sao phụ nữ với những thứ mờ ảo và siêu nhiên nó có sức hút ghê gớm đến vậy
Vậy cụ thử xem những người phụ nữ này thế nào: yếu tinh thần hoặc kém được quan tâm từ gia đình không?
Em là phụ nữ nhưng chỉ bị thu hút bởi những thứ có giá trị thực tế.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Em chào các Cụ các Mợ ạ
Hôm qua cả nhà em đi test đúng theo thông báo của phường, Lão nhà em sau bao lần tưng tửng thì hôm qua cũng đi tiêm mũi 1 Vero ở phường nốt ... Cực kỳ bảo thủ, lại còn nói em là đấy, chả cần đăng ký trước mà vẫn có người đến nhà mời đi tiêm
Haixx
Em tiêm Moderna thì vật vờ vã thuốc, Lão ấy tiêm thuốc Tàu về thì cứ gào lên đói, ăn hùng hục, chả sốt sắng gì, tối qua vẫn hò hét bóng đá như thường
Trâu
Moderna, Pfizer có hiệu quả chống biến chủng Anh, Ấn, Brazil , Nam phi, gấp đôi Verocell Ngoài ra, đoạn mã gen các vaccine mRNA tự hủy sau vài giờ nên không để lại bất cứ dấu vết sinh học nào gây biến chứng sau này, khác hoàn toàn loại đưa virut bất hoạt như của Sinopharm.

Covid có đặc điểm càng khỏe càng đi nhanh.
Em công nhận đoạn đầu thớt tổng hợp tình hình vaccine rất nhiều thông tin. Em đọc từ đó ra thôi.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
em không nghĩ giống vậy.
Lý thuyết của bác nó dựa trên cơ sở nào? lý luận của ai? Mới được phát minh ra hay đã tồn tại từ lâu?
em chẳng nêu lên lý thuyết nào cả, và tất nhiên cũng chẳng có lý luận nào hết, em thuần tuý mô tả những gì diễn ra theo cách nhìn của em

Ý Lão như nào?

• Vodka
Reactions: HYB

tamlinh

Xe tăng
Buổi sáng mồng 1 đầu tháng 8, Em dọn hết chân hương các bàn thờ, bày mỗi bàn dĩa chôm chôm cúng, cách ly không mua bán được nhiều. Thắp bát hương lần đầu 9 cây hương, nhà không ai thắp hương thêm. Chiều chuẩn bị thắp hương chiều, thấy bát hương hoá 4 chân, lưng chừng không phải chỗ tiếp xúc với lửa. Cái này giải thích sao các Cụ?
Có phải tâm linh hay lửa tự cháy. hình chụp thực, đảm bào không ai đụng vào bát hương, kể cả chân hương.

Hoá có hoá dương và hoá âm, sát gốc ngập trong tro, đây lơ lửng trên cao.

hoa 1.8.21p1.jpg
hoa 1.8.21.p2.jpg
ương.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Buổi sáng mồng 1 đầu tháng 8, Em dọn hết chân hương các bàn thờ, bày mỗi bàn dĩa chôm chôm cúng, cách ly không mua bán được nhiều. Thắp bát hương lần đầu 9 cây hương, nhà không ai thắp hương thêm. Chiều chuẩn bị thắp hương chiều, thấy bát hương hoá 4 chân, lưng chừng không phải chỗ tiếp xúc với lửa. Cái này giải thích sao các Cụ?
Có phải tâm linh hay lửa tự cháy. hình chụp thực, đảm bào không ai đụng vào bát hương, kể cả chân hương.

hoa 1.8.21p1.jpg
hoa 1.8.21.p2.jpg
ương.
khả năng cao là tàn hương kết lại vòng rủ xuống chạm vào chân hương, vì lý do nào đó mà phần đậu tàn này vẫn âm ỉ lửa hoặc nhiệt đủ để cháy ngầm chân nhang như kia Lão ợ

tamlinh

Xe tăng
khả năng cao là tàn hương kết lại vòng rủ xuống chạm vào chân hương, vì lý do nào đó mà phần đậu tàn này vẫn âm ỉ lửa hoặc nhiệt đủ để cháy ngầm chân nhang như kia Lão ợ
Em cũng stìm hiểu suy nghĩ rồi, hương không đậu tàn , cháy xong là rớt xuống, tàn câu xuống đó phải 4cm hết nhiệt. làm sao đốt 1 lũ 4 chân nhang.

Còn TH này thì sao? Hôm 5.5..21 AL, Sáng thắp nhang, tối thấy nhang hoá đổ hồi nào. Chân nhang phần sát mặt tro vẫn cháy âm xuống 3cm trong tro. oxy đâu vẫn cháy.
Em thí nghiệm bằng bật lửa đốt trực tiếp cũng chả cháy xuống được (3 chân)

Chỉnh sửa cuối:

chẳng có tên

Xe tăng

hoa 1.8.21p1.jpg
hoa 1.8.21.p2.jpg
ương.
Em tưởng chỉ dọn chân hương vào cuối năm cuối tháng chứ cụ nhỉ! Ko dọn chân hương vào ngày đầu tháng. Nhà e thì cứ để cuối năm mới bao sái 1 lần

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng stìm hiểu suy nghĩ rồi, hương không đậu tàn , cháy xong là rớt xuống, tàn câu xuống đó phải 4cm hết nhiệt. làm sao đốt 1 lũ 4 chân nhang.

Còn TH này thì sao? Hôm 5.5..21 AL, Sáng thắp nhang, tối thấy nhang hoá đổ hồi nào. Chân nhang phần sát mặt tro vẫn cháy âm xuống 3cm trong tro. oxy đâu vẫn cháy.
Em thí nghiệm bằng bật lửa đốt trực tiếp cũng chả cháy xuống được (3 chân)

Ah, cái này là hoá Âm, vụ hoá Âm này thì nhiều ý kiến lắm Lão ạ

groupon

[Tịch thu bằng lái]
em chẳng nêu lên lý thuyết nào cả, và tất nhiên cũng chẳng có lý luận nào hết, em thuần tuý mô tả những gì diễn ra theo cách nhìn của em

Ý Lão như nào?
hệ qui chiếu khác nhau thì sẽ ra các kết quả khác nhau.

Hệ quy chiếu có 2 hình thức:

Đến từ bên ngoài: các lý thuyết, triết học, tôn giáo khác nhau sẽ dẫn đến việc lý giải cùng một sự việc ra các kết quả khác nhau

Đến từ bên trong bản thân con người: tri thức, trí tuệ và trí huệ là 3 cấp độ của bộ não con người. Vì vậy cùng nghiên cứu học tập trải nghiệm một hệ quy chiếu, lại có những quan điểm, cách lý giải và thành quả khác nhau. Nên cùng nghiên cứu trải nghiệm học tập tiếp thu phật pháp nhưng mỗi người sẽ có những kết quả khác nhau khi họ tiếp cận hệ thống lý thuyết đó theo 1 trong 3 cách trên

Tri thức là cái tiếp thu theo một khoảng thời gian trong cuộc đời con người.
Trí tuệ là tri thức kết hợp với trải nghiệm cuộc sống, nó được hấp thụ cả đời người
Tri huệ là cái tích tụ hấp thụ qua nhiều kiếp.

Cùng tiếp cận một vấn đề tâm linh, nhưng con người dùng tri thức hoặc trí tuệ hoặc trí huệ tiếp cận sẽ dẫn đến cái nhìn và kết quả khác nhau.

Nên việc tranh luận nhiều khi nó không có ý nghĩa là vì thế.

Chỉnh sửa cuối:

tamlinh

Xe tăng
Em tưởng chỉ dọn chân hương vào cuối năm cuối tháng chứ cụ nhỉ! Ko dọn chân hương vào ngày đầu tháng. Nhà e thì cứ để cuối năm mới bao sái 1 lần
Bát nhang thời điểm E dọn là tối 30/7 để sáng mồng 1 thắp bát mới, có khi 1,5 tháng (trước rằm), có khi 2 tháng tuỳ theo chân hương nhiều ít. Miền nam thì có nơi để cả năm mới dọn, không dọn trong năm.Em thắp nhiều quá 3 tháng là gần đầy bát
Em lúc nào thấy nhiều thì dọn chứ không bắt buộc.
Chỗ bát hương như chỗ ngự, dọn sạch sẽ gọn gàng người được thờ sẽ thích hơn. Nếu để nguyên năm dọn thì nhiều, hơi lộn xộn.

Đại Ba

Xe điện
Em chào các Cụ các Mợ ạ
Haixx
Trâu

Mấy hôm nay ở ngoài kia có Topic về Sông Tô Lịch, em nhớ chục năm trước có được đọc về Tứ yêu tinh Thăng Long thành, trên google vẫn còn đây ạ

Cuối đời Lê, tục ngữ Thăng Long có câu:

Long thành có bốn yêu tinh

Yêu trước hồ Giám yêu đình Đồng Xuân

Yêu cây bàng giữa Hàng Cân

Yêu gốc cây Liễu bên sân chùa Tầu

Bốn con yêu ấy thống quản phần âm u, phần tín ngưỡng lòng dục vọng của người thành Thăng Long suốt đời Cảnh Hưng, Chiêu Thống, Quang Trung, Cảnh Thịnh, Gia Long. 80 năm làm ma làm yêu ở thành Thăng Long, bốn con yêu ấy kể ra cũng khỏe cũng dai lắm. Sau khi nó đã tàn thời hết thiêng mà thiên hạ vẫn còn e ấp sợ hãi mãi...

Em mong các Cụ Mợ am tường phân tích chia sẻ thêm về truyền thuyết thú vị này ạ
Không có Yêu Hoa Mẫu Đơn hả mợ?

Ko liên quan nhưng ava mới của mợ trông tha thướt quá.