[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 5

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
bác vẫn né tránh câu hỏi của em và lái nó về một nội dung an toàn hơn.
từ bác trauxanh, Cổ Long, XPQ, meotamthe ...... đều né tránh đưa ra quan điểm cá nhân về một vấn đề then chốt của thế giới tâm linh: Chết đã hết chưa? Nếu chưa còn lại cái gì?

Nếu chết là hết, mời các bác lập thớt mới, vì đây là thớt tâm linh . Điều kiện tiên quyết để bước chân vào thế giới tâm linh thì ta phải công nhận: chết chưa phải là hết.

Đấy nếu các bác muốn làm rõ mọi việc cứ tự đưa ra quan điểm cá nhân một cách rõ ràng và cụ thể.
Sẽ không có tranh luận, mỗi người có quyền có quan điểm về vấn đề này một cách cởi mở
Tranh luận thực sự chỉ khi những người tham gia có tư duy khoa học, có trải nghiệm thực sự. Còn những người "ngộ đạo" dư cụ thì chỉ có "nòng tin" dẫn dắt. Gặp câu hỏi khó tí là đánh bài lảng, chuồn.... Cái câu hỏi về cái A lại da thức cụ đã tra cứu được tí nào chưa để paste cho em đọc ? :))

Chỉnh sửa cuối:

DiamondLee

Xe hơi
Em chỉ nhất trí với quan điểm Chết chưa phải là hết thôi.

Còn lại những vấn đề như "Quá trình sau khi chết diễn ra như thế nào, quá trình tái sinh diễn ra như thế nào?" thì em chưa trải nghiệm nên em không biết và em cũng không định tìm hiểu. Tự nhiên biết đến đâu thì hay đến đấy.

Đọc tài liệu hướng dẫn của cụ groupon thì nói thật em không hiểu lắm do nhiều thuật ngữ chuyên ngành, phù hợp với những người được đào tạo về ngạch đó.

Ngày trước em có đọc được bộ sách của ông Lobsang Rampa thấy rất hay. Nhóm dịch mà không phải người được đào tạo về ngành phật giáo như cụ Groupon thì dịch rất hay, thoát ý, dùng toàn những từ ngữ đời thường thôi. Em recommend các cụ đọc bộ này. Đặc biệt cụ nào đọc được tiếng anh thì càng tốt.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Tranh luận thực sự chỉ khi những người tham gia có tư duy khoa học, có trải nghiệm thực sự. Còn những người "ngộ đạo" dư cụ thì chỉ có "nòng tin" dẫn dắt. Gặp câu hỏi khó tí là đánh bài lảng, chuồn.... Cái câu hỏi về cái A lại da thức cụ đã tra cứu được tí nào chưa để past cho em đọc ? :))
em có giới thiệu về A lại da thức trong cái nhìn tổng thể về quan điểm của phật giáo, và chúng ta chỉ nên dừng ở đó, đi sâu hơn thì ngáp luôn vì đó là kiến thức chuyên sâu mà người xuất gia còn khó hấp thụ nữa là người bình thường
Cách lý giải đơn giản cho người mới tiếp nhận hoặc chỉ là phật tử tại gia
  • hoặc tóm gọn lại
Cách lý giải chuyên sâu cho người tu học

Ngoài ra , nếu cần em sẽ trích dẫn thêm, để thấy rằng không phải chỉ một thầy nói mà là nhiều người sẽ giảng chung một nội dung mặc dù có thể phần diễn giải mở rộng thì tự do và phong phú theo sở trường.

Em có còm nói sẽ viết về sự dung thông giữa các trường phái Đại Thừa về quan điểm đó. Mà các bác có để cho em viết đâu.

Đó mới là phần khái niệm, sự vi diệu của A lại da thức nó hoàn toàn nằm ngoài trí tưởng tượng của con người. Em mới mô tả một phần trong còm, còn trải nghiệm thì sang phần tiếp theo, chưa phải ngay và luôn

Chỉnh sửa cuối:

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
em có giới thiệu về A lại da thức trong cái nhìn tổng thể về quan điểm của phật giáo, và chúng ta chỉ nên dừng ở đó, đi sâu hơn thì ngáp luôn vì đó là kiến thức chuyên sâu mà người xuất gia còn khó hấp thụ nữa là người bình thường
  • hoặc tóm gọn lại

Ngoài ra , nếu cần em sẽ trích dẫn thêm, để thấy rằng không phải chỉ một thầy nói mà là nhiều người sẽ giảng chung một nội dung mặc dù có thể phần diễn giải mở rộng thì tự do và phong phú theo sở trường.

Em có còm nói sẽ viết về sự dung thông giữa các trường phái Đại Thừa về quan điểm đó. Mà các bác có để cho em viết đâu.

Đó mới là phần khái niệm, sự vi diệu của A lại da thức nó hoàn toàn nằm ngoài trí tưởng tượng của con người. Em mới mô tả một phần trong còm, còn trải nghiệm thì sang phần tiếp theo, chưa phải ngay và luôn
Mọi sự bế tắc trong giải thích về A lại da thức dẫn đến 1 kết luận là nó chỉ là tưởng tượng của 1 vị nào đó khi cố giải thích những điều đang bế tắc. Nguy hiểm là nó lại trở thành tiên đề (ko cần chứng minh) để giải thích cho 1 loạt câu hỏi dưới danh xưng " Phật giải thích" hoặc "Phật dạy" mà chẳng hiểu "Phật" ở đây là ai ?

trauxanh

Xe lăn
Em chỉ nhất trí với quan điểm Chết chưa phải là hết thôi.

Còn lại những vấn đề như "Quá trình sau khi chết diễn ra như thế nào, quá trình tái sinh diễn ra như thế nào?" thì em chưa trải nghiệm nên em không biết và em cũng không định tìm hiểu. Tự nhiên biết đến đâu thì hay đến đấy.

Đọc tài liệu hướng dẫn của cụ groupon thì nói thật em không hiểu lắm do nhiều thuật ngữ chuyên ngành, phù hợp với những người được đào tạo về ngạch đó.

Ngày trước em có đọc được bộ sách của ông Lobsang Rampa thấy rất hay. Nhóm dịch mà không phải người được đào tạo về ngành phật giáo như cụ Groupon thì dịch rất hay, thoát ý, dùng toàn những từ ngữ đời thường thôi. Em recommend các cụ đọc bộ này. Đặc biệt cụ nào đọc được tiếng anh thì càng tốt.
“Tâm linh” chắc chắn là rất rộng, không chỉ riêng là việc sống chết của con người mới là tâm linh, con người chúng ta chỉ là chủ thể nhận thức thôi.
Các thứ khác khách quan còn vô cùng nhiều, chẳng hạn Thần rừng Thần núi (nếu có tác động đến con người) thì có phải là tâm linh hay không, và bao thứ khác nữa?
Thậm chí xưa kia khoa học chưa phát triển thì ngay cả sấm sét còn được coi là Thần, cũng lại tâm linh…
Một nhà triết học và lý luận nổi tiếng của Ấn Độ, khi bàn về vấn đề này thì có đánh giá sự nhận thức và phản ứng của con người là chia làm 3 loại: Duy vật; Phản duy vật; và Siêu việt duy vật. Trong đó Siêu việt duy vật mới là con đường tiếp cận đúng đắn.
Tức là bản chất các vấn đề “tâm linh” này đều sẽ dần được sáng tỏ bằng khoa học, nhưng lưu ý chữ “siêu việt” trong cụm “Siêu việt duy vật”, tức là ở 1 thời điểm nhất định thì kết quả khoa học chưa thể thể hiện hết được bản chất hiện tượng (sau này còn phải phát triển nhiều để tiếp tục khám phá) tuy nhiên phải có sự “siêu việt trong tư duy logic” để đánh giá các vấn đề đó.
Như vậy chúng ta mới phải bàn, cũng là mở ra đường tư duy tiếp cận đúng, siêu việt dựa trên biện chứng, mà muốn như vậy phải dựa trên nền tảng “cái thực” để phát triển tư duy tìm kiếm.
Đại khái trong cụm từ “siêu việt duy vật” thì “duy vật” là Thể và “siêu việt” là Dụng.
Trong chủ đề này của chúng ta, Thể là cái thực đã, chứ nếu Thể mà không thực thì “siêu việt” lên cách nào đúng được, thành ra Loạn ngay.
Các vấn đề Thực đầy xung quanh, lấy ra mà bàn, mà giải quyết, mà phát triển…còn chưa đủ sức ấy chứ! :D

thanhvinhckgtcc

Xe điện
“Tâm linh” chắc chắn là rất rộng, không chỉ riêng là việc sống chết của con người mới là tâm linh, con người chúng ta chỉ là chủ thể nhận thức thôi.
Các thứ khác khách quan còn vô cùng nhiều, chẳng hạn Thần rừng Thần núi (nếu có tác động đến con người) thì có phải là tâm linh hay không, và bao thứ khác nữa?
Thậm chí xưa kia khoa học chưa phát triển thì ngay cả sấm sét còn được coi là Thần, cũng lại tâm linh…
Một nhà triết học và lý luận nổi tiếng của Ấn Độ, khi bàn về vấn đề này thì có đánh giá sự nhận thức và phản ứng của con người là chia làm 3 loại: Duy vật; Phản duy vật; và Siêu việt duy vật. Trong đó Siêu việt duy vật mới là con đường tiếp cận đúng đắn.
Tức là bản chất các vấn đề “tâm linh” này đều sẽ dần được sáng tỏ bằng khoa học, nhưng lưu ý chữ “siêu việt” trong cụm “Siêu việt duy vật”, tức là ở 1 thời điểm nhất định thì kết quả khoa học chưa thể thể hiện hết được bản chất hiện tượng (sau này còn phải phát triển nhiều để tiếp tục khám phá) tuy nhiên phải có sự “siêu việt trong tư duy logic” để đánh giá các vấn đề đó.
Như vậy chúng ta mới phải bàn, cũng là mở ra đường tư duy tiếp cận đúng, siêu việt dựa trên biện chứng, mà muốn như vậy phải dựa trên nền tảng “cái thực” để phát triển tư duy tìm kiếm.
Đại khái trong cụm từ “siêu việt duy vật” thì “duy vật” là Thể và “siêu việt” là Dụng.
Trong chủ đề này của chúng ta, Thể là cái thực đã, chứ nếu Thể mà không thực thì “siêu việt” lên cách nào đúng được, thành ra Loạn ngay.
Các vấn đề Thực đầy xung quanh, lấy ra mà bàn, mà giải quyết, mà phát triển…còn chưa đủ sức ấy chứ! :D
Bác 🐃 dùng 2 chữ thể dụng hay nhỉ =D>

trauxanh

Xe lăn
Bác 🐃 dùng 2 chữ thể dụng hay nhỉ =D>
Không để ý thì cụm Thể- Dụng nghe có vẻ hàn lâm, nhưng thực tế mọi thứ đều chỉ gồm như vậy cả.
Chẳng hạn Việc, thì Việc là thể, giải quyết Việc thế nào thì là Dụng…
Hoặc về Người, Người là thể, người đó làm được gì trong căn cơ phẩm chất cá nhân đó thì lại là Dụng…
Ngay như từ Đạo Đức, thì Đạo là thể mà Đức là dụng.
Đơn giản vậy thôi! :D

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Không để ý thì cụm Thể- Dụng nghe có vẻ hàn lâm, nhưng thực tế mọi thứ đều chỉ gồm như vậy cả.
Hoặc về Người, Người là thể, người đó làm được gì trong căn cơ phẩm chất cá nhân đó thì lại là Dụng…
Vâng ,đọc còm xong nhà cháu lại thấy cái thể dụng nó mới trong khi tưởng nó rất quen :D

meotamthe

Xe cút kít
  • hoặc tóm gọn lại

Cụ chuẩn bài kinh doanh rồi đấy, đưa ra một gạch đầu dòng mới, đưa ra 2 điểm để lộn lại xem, đưa ra 2 video của các cao tăng, nghe xong vừa mải nghĩ lời cao tăng nói vừa ngó tiếp nhìn thấy lời dẫn: nếu cần, tiếp thị tiếp phần sau, chốt cuối chưa phải ngay và luôn.
Cụ tiếp thị tâm linh thế này thì các cụ khác muốn phản biện lại thành đấm bị bông thôi. Cụ nếu đắc đạo thì sao không ra quán mở thớt nhỉ, sao phải chui vào nơi an toàn như thớt này để buôn thần bán thánh :)) muốn kêu gọi người ta tu tại gia và mình là người chỉ dẫn, dịch vụ đây chứ đâu, làm ăn thì nó phải đàng hoàng, còn đội lốt thì không nên, kiếm tiền ai lại kiếm kiểu đấy, đấy là làm tiền chứ kiếm tiền gì.

trauxanh

Xe lăn
Vâng ,đọc còm xong nhà cháu lại thấy cái thể dụng nó mới trong khi tưởng nó rất quen :D
Triết học cổ phương Đông (và trong các học thuật) mới có dùng cụm từ đó, tuy nhiên có thể nói “cặp phạm trù” đó chính là nằm trong mọi thứ đến tận bình dân, chứ không phải hàn lâm xa cách.
Mọi lý luận đều mầu xám, còn cây đời mãi mãi xanh tươi. :D
Các triết lý/lý luận cao siêu sẽ không có giá trị gì nếu không áp được vào để giải quyết thực tế cụ thể nhỏ nhất!

DiamondLee

Xe hơi
May quá, cụ giải thích thế này quá là dễ hiểu. Ngày trước em cũng đọc mấy cuốn về tử vi với tứ trụ chả hiểu gì, sau em phải bỏ vì không hiểu được :D

ngu ngơ

Xe điện
Đơn giản là em tin và em cũng thông cảm được việc xây dựng niềm tin là khó như thế nào. Để có được niềm tin nó là cơ duyên có được căn lành từ nhiều kiếp trước. Để duy trì được niềm tin, phải có căn lành....
Trước đây em đọc các cmn của cụ thì nghĩ là lại ông ngẫn nào vào cố tình phá thớt :D mất công tìm hiểu tí chút thì ra một ông trung niên từ chỉ quan tâm đến YSL nay lại chuyển sang thích thú với đạo Phật. Không nhẽ duyên lành lại là cú sốc tuổi 50?
bác vẫn né tránh câu hỏi của em và lái nó về một nội dung an toàn hơn.
từ bác trauxanh, Cổ Long, XPQ, meotamthe ...... đều né tránh đưa ra quan điểm cá nhân về một vấn đề then chốt của thế giới tâm linh: Chết đã hết chưa? Nếu chưa còn lại cái gì?

Nếu chết là hết, mời các bác lập thớt mới, vì đây là thớt tâm linh . Điều kiện tiên quyết để bước chân vào thế giới tâm linh thì ta phải công nhận: chết chưa phải là hết.

Đấy nếu các bác muốn làm rõ mọi việc cứ tự đưa ra quan điểm cá nhân một cách rõ ràng và cụ thể.
Sẽ không có tranh luận, mỗi người có quyền có quan điểm về vấn đề này một cách cởi mở
Khoe khoang kho tàng kiến thức về Phật học mà vẫn đưa ra câu hỏi này? Không hiểu vẫn còn luẩn quẩn như thế thì sao có đức tin.

HoaMaudon

Xe tăng
Em chào các Cụ Mợ ạ

Cuối năm bận quá ... hic ...Thế là đã gần tiễn Ông Táo chầu Trời rồi, năm nay tình hình bánh chưng dưa hành các Cụ Mợ ổn chứ ạ? VC em coi như chạy gằn 3 tháng để kiếm lá dong gạo nếp, co kéo mấy sợi lạt ...chứ cả năm trống vắng quá ạ
Em vẫn vào đọc topic, đều đặn, các bài post, các bài tranh luận, em thấy mặc dù thời gian này chắc vì các Cụ Mợ cũng bận bịu, nên các bài sẻ chia thưa hơn, nhưng phần nào đó, những bài post thuyết giáo cũng đem lại sinh khí cho topic, có bóng người ra vào, có quan điểm, có thông tin để giao lưu, trao đổi ạ
Đang mạch các Cụ, Mợ chia sẻ về những giấc mơ, từ tối nay về em xin được gõ lại mấy chuyện khi em còn đang làm dự án, chưa có gia đình, rong ruổi khắp vùng miền núi phía bắc, mơ có, gặp ma có (lần rõ ràng nhất, kinh hoàng nhất mà cả đời em không thể quên được, em đã gõ 1 lần cách đây gần chục năm trong topic Vô thủy Vô chung ạ)....
Chuyện vụn vặt, tập hợp lại, cũng vì hết tuần này em cũng trả hết sản phẩm rồi nên cũng có thời gian ạ

Em chào các cụ các mợ. Ngày cuối năm em xin góp vui với các cụ 1 câu chuyện tâm linh của em.
Câu chuyện liên quan đến ông nội em, phải nói từ bé đến bây giờ em luôn có cảm giác được ông theo dõi, che chở và trong gia đình em cũng đặc biệt quý ông. Ông nội em hồi trẻ là dân lao động, sau buôn bán khá giả thì mua được tàu chở khách du lịch chạy tuyến Bắc Giang – Hải Phòng (nghe nói từ đó đến giờ cũng không có tuyến tàu này nữa). Có lẽ vì thời trẻ lao động nên sức khỏe cụ cực dẻo dai, năm 85 tuổi vẫn lộn xà kép như thanh niên, năm 90 tuổi vẫn đòi đạp xe đi dạo nên nhà em phải xì lốp xe không để cụ đi vì thỉnh thoảng cụ có dấu hiệu lẫn của tuổi già.
Tầm năm 2012 ông nội em (93 tuổi) mất tại nhà em, phòng em cạnh phòng ông nên em là người biết chuyện đầu tiên, khi nhận ra có chuyện không ổn, trong lòng em có cảm giác gai gai, rùng mình mà đến giờ em vẫn nhớ như in không quên được. Sau đó thì do bố em là con út, nhà bác cả lại ngay cạnh nên mọi người quyết định sẽ lập ban thờ ông tại nhà bác cả.
Tới hôm 49 ngày (khi đó em đã chuyển phòng sang phòng cũ, giường cũ của ông cho rộng rãi), tầm 2h sáng em mơ màng nhìn thấy ông bước vào phòng, nói với em là “Nhà cháy rồi, dậy đi”. Em dậy thật, đi kiểm tra quanh nhà thấy ổn rồi mới lên giường ngủ tiếp. Độ 5 phút sau nhà bác cả gọi điện báo cháy ban thờ do cốc nến để cháy gần hết bị vỡ, lửa bén vào chai dầu để gầm bàn. Mà lạ ở chỗ ban thờ cháy toàn bộ, bàn ghế đen thui nhưng 2 bức phướn và ảnh thì vẫn y nguyên, như có 1 vòng tròn bao quanh không cho lửa bén vào vậy.
Câu chuyện thứ 2 vào năm 2013, em lại gặp lại ông trong mơ, 2 ông cháu tâm sự vài chuyện rồi em có hỏi ông cần gì không thì bảo để con cháu chuẩn bị. Cụ nói tháng này tao đói, đốt cho tao ít quần áo vàng mã….Hôm sau em kể chuyện này cho ông bà bô ở nhà, các cụ bảo đúng vì nhà bác cả không tín nên không thắp hương tuần rằm, mồng 1 đầy đủ, nhưng không nghĩ đến mức để các cụ về kêu với con cháu như thế. Sau vụ đó bố em giận lắm, lập ban thờ riêng tại nhà, vì dù sao ông cũng mất tại nhà em, hồi còn sống cũng ở cùng với gia đình em nên có lẽ như thế cụ sẽ yên lòng hơn.
Tới lúc này em vẫn chưa tin vào chuyện tâm linh lắm, một phần vì tuổi trẻ phải ngông, một phần vì đối với em những chuyện tâm linh kể trên cũng chỉ là sự trùng hợp. Chỉ tới năm sau khi làm lễ gọi hồn ông ở số 1 Đông Tác nhập vào bà bác ruột thì em mới tin. Cụ gọi em ra tát yêu 2 cái rồi nói “thằng chó con ông quý mày nhất, cố lên con”….đúng như những hành động trước đó ông em hay làm. Sau đợt đó em bắt đầu quan sát, để ý nhiều hơn mới thấy nhiều chuyện quanh ta có thể lý giải trên phương diện tâm linh, hay nhiều trường hợp gọi là chữ “duyên”.

Yeuaibaygio

Xe container
Đang mạch các Cụ, Mợ chia sẻ về những giấc mơ, từ tối nay về em xin được gõ lại mấy chuyện khi em còn đang làm dự án, chưa có gia đình, rong ruổi khắp vùng miền núi phía bắc, mơ có, gặp ma có (lần rõ ràng nhất, kinh hoàng nhất mà cả đời em không thể quên được, em đã gõ 1 lần cách đây gần chục năm trong topic Vô thủy Vô chung ạ)....
Chuyện vụn vặt, tập hợp lại, cũng vì hết tuần này em cũng trả hết sản phẩm rồi nên cũng có thời gian ạ
Em đặt gạch hóng chuyện Mợ ạ.
Em tự nhận cũng thuộc loại khá cứng vía, nhưng em mong là không bị thấy gì Mợ ạ. Hồi mấy năm trước cứ đêm ngủ có tiếng lục cục như vần gạch đá phía trên là em thấy ớn ớn rồi.

hp78

Xe điện
Em đặt gạch hóng chuyện Mợ ạ.
Em tự nhận cũng thuộc loại khá cứng vía, nhưng em mong là không bị thấy gì Mợ ạ. Hồi mấy năm trước cứ đêm ngủ có tiếng lục cục như vần gạch đá phía trên là em thấy ớn ớn rồi.
Trước em cũng hay nghe thấy tiếng kê bàn ghế ở nhà bên cạnh vào lúc 1 - 2 giờ sáng, ra ban công nhòm sang các kiểu nhưng không thấy gì cả:D

Yeuaibaygio

Xe container
Trước em cũng hay nghe thấy tiếng kê bàn ghế ở nhà bên cạnh vào lúc 1 - 2 giờ sáng, ra ban công nhòm sang các kiểu nhưng không thấy gì cả:D
Tiếng kê bàn ghế nghe nó còn gần gũi với cuộc sống Cụ ạ.
Đây em cứ nghe như có người vần cái cối đá hay chậu cây cảnh trên đầu cơ. :((
Trên đấy hồi đó nhà em có để hơn chục chậu cây, hic.
À nói chuyện chậu cây mới nhớ, em đánh dấu mai em báo cáo tiếp, giờ đang bận quá ạ.

PDM_80

Xe hơi
Em chào các Cụ Mợ ạ

Cuối năm bận quá ... hic ...Thế là đã gần tiễn Ông Táo chầu Trời rồi, năm nay tình hình bánh chưng dưa hành các Cụ Mợ ổn chứ ạ? VC em coi như chạy gằn 3 tháng để kiếm lá dong gạo nếp, co kéo mấy sợi lạt ...chứ cả năm trống vắng quá ạ
Em vẫn vào đọc topic, đều đặn, các bài post, các bài tranh luận, em thấy mặc dù thời gian này chắc vì các Cụ Mợ cũng bận bịu, nên các bài sẻ chia thưa hơn, nhưng phần nào đó, những bài post thuyết giáo cũng đem lại sinh khí cho topic, có bóng người ra vào, có quan điểm, có thông tin để giao lưu, trao đổi ạ
Em hóng chuyện của Mợ vì thớt trước e ko có duyên theo dõi.

DurexXL

Tháo bánh
Tiếng kê bàn ghế nghe nó còn gần gũi với cuộc sống Cụ ạ.
Đây em cứ nghe như có người vần cái cối đá hay chậu cây cảnh trên đầu cơ. :((
Trên đấy hồi đó nhà em có để hơn chục chậu cây, hic.
À nói chuyện chậu cây mới nhớ, em đánh dấu mai em báo cáo tiếp, giờ đang bận quá ạ.
Mợ nhớ kể chuyện vần cối đá trên sân thượng nhé
Ngôi nhà em đang ở thì em đã khoe việc tiếng chân trần chạy lịch bịch, tiếng kéo sắt trên sân thượng rồi
Lâu dần cũng không thấy nhiều nữa, nhưng thỉnh thoảng vẫn có, lúc thì dăm bước lẻ tẻ trên sân thượng, lúc thì mấy bước rón rén từ tốn đi cầu thang xuống cạnh cửa buồng tầng 3
Lại còn Bà già hay ẩn hiện ở cầu thang tầng 1, 2

2 đứa F1 nhà em giờ quen đến mức, chúng nó cũng nhận định: Bà già cầu thang với đội lịch bịch trên sân thượng không cùng 1 team bố ạ

Khụ

Sắp Tết rồi, các cụ mợ quay lại cùng chia sẻ chuyện tâm linh, quây nồi bánh, đón giao thừa thì quý hóa quá