[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol3

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Hình như trước đây cụ có nc về việc ở 1 ctr nào đó miền núi..mà cứ chiều tối là có vài vong đứng ngoài cổng sắt gây sự thì phải..và các vong đó là do tai nạn xưa kia bị lật xe gỗ ?.
Em hỏi tò mò như vậy là vì hôm rồi 1 anh bạn em vô tình nc là hồi năm ý năm nọ trên vùng cao xx tao k sao tiếp tục ctr đc..thợ bỏ về k làm vì lý do toàn dời ơi..lúc thì mưa gió kéo dài..hết mưa lại chuyejn khác xảy ra..cty đưa 4 bảo vệ lên hỗ trợ bv công tr mà cứ đêm chưa khuya là "họ" lại 3 ng xoã tóc thõng tay đứng tận giường bảo " chúng mày về đi.k cho làm đâu". .4 ông bỏ chạy sạch
Đang nc chợt anh ý toáng lên .: À.nhân chứng sống đây nhá ,k lại bảo tao doạ..là thằng z .nhà ở y ( gần nhà bọn em) .nó là cháu anh T ..anh T gửi lên làm bv cho có việc.nó là 1 trong 4 ông bỏ chạy để mình tao lại với 1 ng nữa và 1 cô nấu cơm người địa phương ..
Chả có lẽ ? Cụ nhỉ.
ah, ko phải em đâu cụ.
em chỉ có mạch chuyện về đất đai và 1 vụ tướng quân ko đầu thôi.

phuchung76

Xe đạp
Haiz, đây là đề tài nhiều người không tin , lại nhiều người quan tâm. Vì nhạy cảm nên Em không muốn đi sâu.

Việc chết trùng giờ xấu, theo tính toán của các Thầy có thế dẫn đến ảnh hưởng đến sinh mệnh nhiều người trong GĐ mà mọi người hay gọi là trùng tang (tang chồng tang, tang trong cùng năm). Thực ra không phải chết giờ xấu mà bị hạn như vậy mà phải thấy ngược lại: Người mất đã bị căn, chọn sẽ bị chết vào hạn đó (với lý do nào đó) tức bị chọn trước, nên Các vị sẽ bắt vong đi vào những ngày, tháng, năm, giờ xâu đó (tính ra sẽ bị trùng), dù muốn sớm hay trể hơn 1 khắc (15p) cũng không được. Làm gì bắt trùng mà chọn giờ Hoàng đạo minh đường tốt cho vong đó. Dân gian tìm ra quy luật tính ngày giờ để kiểm chứng và tính ra nhưng cũng ko tuyệt đối 100%.
Một số khác, nếu tính ngày tháng năm xấu, nếu tự sát vào ngày giờ đó dù cố tình hay trùng hợp, hoặc liệm, chôn vào những giờ khắc, kỵ cũng có thể bị trùng.

Để hóa giải, theo dân gian thường làm theo một số cách:
1. Dùng thầy , Pháp sư trấn yểm, dán bùa vào quan tài khi liệm, hoặc có thể dùng các vật liệu trấn yểm khác…: ý nghĩa giam người mất trong quan tài, tại mộ, không cho về nhà, kết hợp dán bùa tại nhà cản vong. Cách này gọi là tàn ác, làm vong bị khổ sở như bị tù cấm cố hàng bao nhiều năm... gây đau khổ cho vong nhất, gây nghiệp báo cho thầy và người thuê làm. Tội rất nặng. Nhưng lựa chọn giữa người mất, người sống họ cũng khó xử và phạm sai lầm.
2. Như cách trên nhưng do sư thầy trong chùa làm, dùng phép của chùa dán vào quan tài, có kết hợp cầu siêu. Cách này ý nghĩa như cách 1, cũng tạo nghiệp quả cho Thầy và gia đình.

3. Theo cách hay gởi lên Chùa Hàm Long: cách này là đưa vong lên chùa , giữ tại đó, đọc kinh qua vài năm thì xả. Kết hợp có thể có phép của chùa để dán cửa hay đeo mỗi người. Cách này Em chưa tìm hiểu kỹ nhưng có thể vong đỡ hơn cách trên, có mục đích hoãn binh qua 1-3 năm. Hiệu quả có thể chưa đánh giá. Cách này ít gây nghiệp, chỉ giữ , giam lỏng vong ở chùa nghe kinh trong thời gian dã cách 1-3 năm.

4. Như cách 3 nhưng gởi tại chùa đó, không phải chùa Hàm Long, ở nhà không lập bàn thờ. Một hời gian sau trên 1 năm thì thầy cho về lập bàn thờ tại nhà.
5. Dùng thuốc pha trộn các loại rải tại mộ, cách này cũng trấn yểm vong tại mộ nhưng nhẹ, có thể không tác dụng triệt để. Cũng gây nghiệp nếu sát thương cho vong.
6. sử dụng một số Sớ , Phù và vận dụng Đàn pháp (Mật Tông) tụng chú 3 ngày , cùng dùng thuốc xông mộ. Nguyên tắc dùng hơi thuốc kết hợp kinh Chú Phật, cầu siêu. Cách này: Dùng bùa , Chú thuốc là có ếm, trói, nhưng đọc kinh trong 3 ngày thi cũng nhẹ, đọc kinh hóa giải vong và trùng. Không biết có tổn hại vong hay không (có bùa Chú mật tông). Cách này chưa kiểm chứng và có dùng kinh Phật thì cũng đỡ hơn. Nói là đã cảm hóa được trùng qua vài ngày đọc kinh là chưa đủ cơ sở. Nhưng có thể đỡ hơn những cách khác.
7. Có cách dùng chữ viết tiếng Hán,... vd Lục Canh Thiên hình; ... thiên hình... chôn cùng quan tài,... chưa kiểm chứng hiệu quả.

8. Cách này là khó nhất và hiệu quả nhất: Dùng các vị có lực cao mời Các Thần Trùng về để xin hóa giải, lập lễ trao đổi. Cái khó là ai có năng lực để mời được Xin hóa giải ntn? Thần trùng có đồng ý không ? Mạng người giá bao nhiêu, lễ ntn? Có đúng là Thần trùng không hay thầy giả mạo? Người thường (thầy pháp, sư thầy) có năng lực làm được ko?... vậy vị nào làm được. Hỏi các vong vãng lai thì dễ chứ bậc trùng ai nói làm được thì 99% là không tin được. Người làm được thì không làm, người muốn làm thì không đủ lực.

Trên là khái quát một số cách, tùy mỗi gia đình mà chọn lựa cách nào giảm bớt nghiệp quả nhất. Người nhà cũng sai lầm cách đây 40 năm làm theo cách 2.Sau 35 năm mới sứa sai 1 phần.

Phần mợ HoaMaudon thắc mắc: em xin ý kiến.

Khi một người mất đi, bị vào các thông số Trùng (giờ, ngày, tháng, năm), không có Nhập Mộ, được coi là xấu, và có thể là rất xấu (tam xa, nhị xa)

1/ Vậy, những người còn sống nào sẽ trong phạm vi bị ảnh hưởng từ sự xấu này?
- Tùy theo trùng liên quan đến giòng họ nào sẽ ảnh hưởng cả gia tộc họ đó bao gồm cả các nữ là dâu họ khác, nhưng người họ gần sẽ dễ bị hơn, và người yểu mệnh, yếu vía, số đen, kém phước , già yếu sẽ dễ bị hơn. Nam dễ bị hơn nữ. Tùy theo tình huống. Cháu nội tính, cháu ngoại thuộc họ khác – không tính.
- Cháu nội là gái, con gái, chị em gái đã đi lấy chồng có tính không? Vẫn tính, nhưng ưu tiên kém hơn, con gái dễ bị hơn.
- Con dâu, - có. con rể vẫn có thể vì khi lấy nhau- bái đường coi như con cháu thuộc họ bên vợ (tứ thân phụ mẫu) nhưng hiếm xảy ra với con rể hơn. vì sẽ ưu tiên con trai trong họ trước mới đến con rể (nếu họ nhà ko có con trai, con gái mạng lớn phước lớn quá ko bắt dược, hết người mới qua con rể)?

Có quan niệm là chiếu theo tục lệ, tang phát đến đâu thì tính trùng đến đấy?
- không có cơ sở. Trong họ đương nhiên phát tang. Nhưng trong họ có những người lýdo nào đó ko phát tang, số kém phúc hay được chọn thì vẫn dính.

-2/ Nếu người mất phạm giờ trùng đó là Nữ, đã đi lấy chồng, thì Trùng có ảnh hưởng đến những ai?
Nữ có gia đình nhưng bị trùng phải xác định dây trùng liên quan họ bên ngoại (họ bên bố người nữ) hay dây trùng liên quan họ bên nhà nội (họ bố chồng). Trùng liên quan bên chồng thì họ bên chồng bị lq (vợ chồng con cái, cháu nội, họ hàng). Trùng Bên ngoại (họ tộc của cô nữ đó) thi cô đó hoặc con rể, hoặc bà con bên cô đó: các con, bố mẹ anh em ruột, anh em họ của cô nữ đó – trong trực hệ thuộc bố người nữ sẽ bị ảnh hưởng. Con ruột nữ đó cũng có thể bị ảnh hưởng, vì dính theo mẹ, tuy hiếm. Cái khó là làm sao biết Trùng liên quan đến họ bên nào. Nam thì dễ đoán hơn, họ bên Nam. Cái này Thầy khó biết , chỉ có người âm mới biết.

3/ Một người mất phạm giờ Trùng thì Vợ/ Chồng người đó chắc chắn nằm trong diện bị ảnh hưởng trực tiếp. Vậy bồ của người đó (ổn định, gắn bó lâu năm, người tình) không liên can. Vì chưa bái đường.

4/ Một người mất phạm giờ Trùng, có con ngoài hôn nhân, và con của vợ hai, vợ ba,… vẫn tính. – Vì cùng huyết thống, coi như con trong giòng họ, dù là con rơi, nhưng có thể sẽ ưu tiên sau hơn con chíng thức.

5/ Bộ linh phù trấn trùng (Chùa Liên Phái ở Hà Nội, chùa Hàm Long ở Bắc Ninh) và các linh phù, bùa khác dùng để bảo vệ dán tại nhà cửa, chống Trùng thì có tác dụng với các Vị khác không? Đây coi như các binh nhà Chùa làm nhiệm vụ canh chốt. Chỉ chận riêng vong – trùng thôi. Dạng như chốt kiểm dịch, xét hỏi. ông bà gia tiên tiền chủ ra vào có bị xét hỏi nhưng vẫn vào được (âm tính).

Vì vậy để phòng ngừa mọi người ráng tu nhân tích đức, để tạo âm đức. Gia tộc có phúc lớn ; Số mạng mình lớn, có nhiều phước đức sẽ không bị bắt vào các cảnh xấu. Chỉ nên phòng bệnh sẽ dễ hơn chữa bệnh.
Em được biết có một vị đại gia, giàu có lắm vũng vẫy ngang dọc, khi mất con cháu làm mộ vài chục tỷ, Có biết đâu, người mất bị dính cảnh đó. Khổ sở trăm bề, còn con cháu giờ tranh giành của cải, kiện cáo tùm lum, vận nhà suy nó thế.

Để đức cho con vẫn tốt hơn để của cho con mà mấy ai hiểu được.
Cụ biết khá nhiều nhỉ!:x:x:x. Nhưng em thích nhất câu cuối: Để đức cho con vẫn tốt hơn để của cho con mà mấy ai hiểu được.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]

ngu ngơ

Xe điện
ah, ko phải em đâu cụ.
em chỉ có mạch chuyện về đất đai và 1 vụ tướng quân ko đầu thôi.
Cụ và gia đình vẫn bình an chứ ạ? Gia đình em cũng dời SG ra Bắc bước vào tháng thứ 4, thành viên cuối cùng dời đi trước 2 tuần khi thành phố lockdown.

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Ơn Zời, Cụ đây rồi

Tiếp mạch dòng Họ đất làng đi Cụ ây
tks cụ.
cccm thư thư chờ em độ dăm bữa nữa, ngơi tay vãn việc rồi em biên 1 lèo.
cũng từ câu chuyện này mà em biết thêm được phương pháp lập mộ thế thân để cắt dây trùng (ngoài những pp mà cụ trển đã nêu). nhưng cái món này lại kiểu như dị pháp xuất phát từ phương Bắc thì phải. chứ ở mình hầu như ko thấy đề cập.

cuhaifus

Xe container
Em sẽ trả lời chung sau khi đọc khá kỹ các bài của các bác.
1. Sự khác nhau giữa chánh đạo và tà đạo:

- Phật giáo-Chính đạo lấy ân báo oán, lấy lòng từ bi khắc chế cái ác. Làm việc công khai minh bạch, có nêu rõ phương pháp làm và công khai từng việc. Việc người đời có hấp thụ, tiếp thu được hay không phụ thuộc chính vào căn cơ của họ. Căn cơ của họ không phụ thuộc vào trí tuệ mà phụ thuộc vào nghiệp lực của họ từ kiếp trước. Con đường đi theo chính đạo là cực kỳ gian nan, nhưng thành tựu của nó không phải chỉ kiếp này được hưởng mà như phật đã dạy, một người đắc đạo cửu huyền thất tổ sinh thiên. Chúng ra người thường, không xuất chúng khó đạt được cảnh giới đó, nhưng cứu giúp được cho những người thân của mình là có thể.

Mọi thứ cần thiết đã in thành sách, hàng ngày, có vô số người giảng giải pháp công khai, đâu có gì phải bí mật giấu diếm. Cái đang giấu giếm chính là cách thức làm việc của phe tà đạo.

Nhưng, em phải nhắc lại một lần nữa, con đường đi theo chính đạo là cực kỳ gian nan vất vả, vì đó là con đường chuyển nghiệp, chuyển ác thành thiện, chuyển xấu thành tốt, khi ta phát tâm từ bi là lúc có thể lay chuyển được những việc đại sự.

Chỉ một câu: một lòng theo phật, ăn chay niệm phật, thế thôi mà mấy người làm được. Con đường đến với phật giáo vô cùng đơn giản, chi phí vô cùng ít, thứ con người đem cúng phật chỉ có sự kiên trì và tấm lòng từ bi. Nhưng vô vàn người đã bỏ cuộc, bị cuốn vào vòng tham sân si.....

- Tà đạo thì khác hoàn toàn, hay nói cách khác là ngược lại, rất bí hiểm, chả ai hiểu họ làm gì, làm như thế nào, lấy nguồn lực từ đâu để làm việc đó.

Họ lấy cái ác để khắc chế cái ác, lấy sức mạnh đề uy hiếp cái xấu, phương pháp của nó đơn giản: bắt, nhốt, giết, hoặc gây thương tích để đe dọa, uy hiếp cái xấu phải rời xa chúng ta. Nhưng, công dụng của nó chỉ được ngắn ngủi một đời người, tác hại của nó 2 đến 3 đời mới thấy. Có thể nó phù hợp với tổ chức, cơ quan vì không có cá nhân phải chịu trách nhiệm cụ thể, nhưng với cá nhân lại là chuyện hoàn toàn khác, đời thứ 2 là con, đời thứ 3 là cháu nó vẫn còn hiển hiện trong cuộc sống của chúng ta.

Một ví dụ vui nhưng khá điển hình: Thái thượng lão quân thì chỉ tìm cách bắt, nhốt, giết, rồi đem nướng chả tôn ngộ không, trong khi đó, phật tổ chỉ đường cho tôn ngộ không con đường giác ngộ, hóa giải hận thù

2. Chọn lựa niềm tin là quyền tự do của mỗi cá nhân:

Trùng là gì, thần trùng là gì, sách vở nào của phật giáo nói đến điều đó, đức phật có giảng giả gì cách thức hóa giải nó không?..,.. sao các bác không đặt câu hỏi đó, truy vấn đến cùng việc đó.

Đương nhiên, chúng ta sẽ vấp phải bức tường sắt vô hình che chắn bảo vệ thông tin. Vậy sao các bác không đặt câu hỏi, vì sao phải giấu, phải bí mật. Lỗi không hăn ở phía họ, mà lỗi xuất phát từ chính chúng ta.

Nói thế này cho dễ hiểu, số người vô tâm vô tín nhiều như quân nguyên , chiếm tỷ lệ quá đông trong dân số. Khi xảy ra chuyện (chết người), họ chạy đến chỗ được chỉ để cầu cứu. Giải quyết thế nào bây giờ: khuyên họ chuyển hóa tâm tín, thì không được và không kịp, thôi thì cứu được kiếp nào hay kiếp đó. Và với người vô tâm vô tín có giải thích họ cũng chả hiểu. Thôi đó là số kiếp của họ, họ chỉ lo cứu đời họ thế cũng là may rồi.

Có cung tất có cầu, nếu nhu cầu của họ là ngắn hạn, tức thời, thì sẽ có cung tất yếu. Vậy hậu quả thì sao. Hậu quả thì những 20-30 năm nữa nó mới ứng nghiệm. Gieo nhân ác hay thiện thì nó cũng phải có thời gian nảy mầm.

Nói tóm lại: con đường đi theo chính đạo thì vô cùng gian nan vất vả, bản thân chúng ta còn không tự thắng được mình thì chuyện cứu được người khác là chuyện xa vời. Tuy nhiên, đủ duyên, đủ phúc, phát tâm nguyện và kiên trì thì con đường ngắn lại là chuyện khả thi.
Cụ nói nghe rất hay nhưng em ngu dốt vẫn ko hiểu được hết ý cụ. Ngắn gọn như này thôi: Bà nội của vợ em die, thầy xem trùng nhà ngoại em kệ, hôm cúng 49 ngày bà thì bố vợ em die, đến lúc này thì em ko kệ được nữa rồi, em rể trưởng và phải lo mọi việc, vậy việc em gửi vong bà nội và bố vợ em sang Hàm Long theo cụ thì là việc tốt hay việc xấu? Việc đó có ảnh hưởng đến đời em hay con cháu em ko? Nếu ko làm việc đó mà chết thêm thì lỗi tại ai? Nếu làm việc đó thì liệu có quả báo gì ko? Sẽ quả báo ở đời em hay đời con cháu em, hay quả báo bên họ nhà vợ em?

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Cụ và gia đình vẫn bình an chứ ạ? Gia đình em cũng dời SG ra Bắc bước vào tháng thứ 4, thành viên cuối cùng dời đi trước 2 tuần khi thành phố lockdown.
đa tạ cụ
em vẫn mạnh chân khỏe tay ạ.
trong đó căng quá. may sao em chuồn trước đó ra ngoài này sớm.
mong sao tình hình ổn định sớm, rồi còn được tụ tập gắp+rót, chứ ntn, vã quá rồi :D

cuhaifus

Xe container

tazan_90

Xe tăng
Quê em miền bắc cũng vậy, nói đến tháng 7 thì hay nói đến là tháng xá tội vong nhân; còn cái lễ Vu Lan em thấy ở trong nam nhiều hơn. Nói chung em thấy Phật giáo miền bắc chán hơn, nặng về xây chùa to chứ các hoạt động từ thiện, giảng đạo em thấy ít hơn so với ở trong miền nam. em nói là theo quan sát cá nhân, có thể ko đại diện
có cụ nào hổi bé cứ rằm tháng 7 là ra chùa đợi khi cúng xong xin oản xôi ko ạ,có thì chắc giờ cũng già rồi nhỉ.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ nói nghe rất hay nhưng em ngu dốt vẫn ko hiểu được hết ý cụ. Ngắn gọn như này thôi: Bà nội của vợ em die, thầy xem trùng nhà ngoại em kệ, hôm cúng 49 ngày bà thì bố vợ em die, đến lúc này thì em ko kệ được nữa rồi, em rể trưởng và phải lo mọi việc, vậy việc em gửi vong bà nội và bố vợ em sang Hàm Long theo cụ thì là việc tốt hay việc xấu? Việc đó có ảnh hưởng đến đời em hay con cháu em ko? Nếu ko làm việc đó mà chết thêm thì lỗi tại ai? Nếu làm việc đó thì liệu có quả báo gì ko? Sẽ quả báo ở đời em hay đời con cháu em, hay quả báo bên họ nhà vợ em?
Hồi em còn nhỏ ở quê cũng có những việc trùng như thế.
Gần nhất là nhà ông em ruột bà nội em, nhà ngay sau nhà ông bà em (cách một cái ao). Ông bố (em trai bà nội em) chết trẻ lâu rồi. Năm đó ông con (em gọi bằng chú) xây lại nhà, xây chưa xong thì bà mẹ chết, bà cũng hơn 60 thôi. Bà mẹ chết chưa được 49 ngày thì ông con chết. Nửa làng khiếp vía.
Lúc đó em còn bé không biết có cúng bái cắt trùng gì không. Chỉ nhớ là sự việc xôn xao mãi.
Sau hơn 3 chục năm đời con cháu chưa thấy gì, nhưng làm ăn không khá lắm (bán đất đi xài xả láng được một thời gian, hết lại loanh quanh).

cuhaifus

Xe container
có họ nghe tiếng nó thế nào nhỉ?e chưa nghe bao giờ.Phú thọ thầy tộc là sán dìu hay người mường hả bác
Cóc nhét thuốc lào vào miệng thì nó ho khù khụ như người hen mãn tính ấy, em thấy bọn nghịch bảo thế chứ em nghe cũng chỉ thấy khục khục. Quả lễ em mới tham gia trên Thái nguyên cụ ạ chứ ko phải Phú thọ. Thầy Sán dìu thì em gặp nhiều chứ Thầy Mường em chưa gặp, nhà bà mẹ vợ em hay nhờ thầy Sán dìu về cúng, thầy chơi ngoại ngữ luôn ( Tiếng dân tộc ) nên chả ai hiểu gì nhưng được cái cúng lâu lâu là, mẹ vợ em ngồi từ đầu đến cuối xong xuôi mặt giãn ra rồi thì thầm với em: đấy người ta cúng kỹ thế chứ, em gật gù công nhận, bà khen em có tâm ko như thằng cọc chèo, thay vì ngồi ngủ gật lúc thầy cúng thì lại đi lăng xăng ra cái điều sốt ruột hehehe

billyjone

Xe tăng
Em vừa tiêm hôm thứ bảy, mệt lừ đừ mắt hơn ngày các Cụ Mợ ạ

Vậy theo Cụ thì Phật giáo là Chính đạo, còn Lão giáo là Tà đạo ạ?
đệ tử, thú nuôi, người hầu của các bậc thần tiên xuống hạ giới toàn thành yêu quái, cướp giết hiếp, ngăn cản quá trình tu tập thì gọi là chính đạo thế quái nào được hả mợ.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
đệ tử, thú nuôi, người hầu của các bậc thần tiên xuống hạ giới toàn thành yêu quái, cướp giết hiếp, ngăn cản quá trình tu tập thì gọi là chính đạo thế quái nào được hả mợ.
Nếu em không nhầm thì thú nuôi, chú... của Bồ Tát, Phật... hạ phàm cũng thành yêu quái mà ?
Kiến thức tâm linh được xây trên nền Tây Du Ký thì cũng đến chịu cụ.

billyjone

Xe tăng
Nếu em không nhầm thì thú nuôi, chú... của Bồ Tát, Phật... hạ phàm cũng thành yêu quá mà ?
Kiến thức tâm linh được xây trên nền Tây Du Ký thì cũng đến chịu cụ.
em ví dụ cho vui thôi. về cơ bản chỉ có phật giáo có thể cứu độ chúng sanh, hóa giải hận thù, nó là đặc thù.

billyjone

Xe tăng
vì sao bác, trước bàn thờ phật của chùa HL, không hỏi chính các sư trụ trì chùa Hàm long xem họ trả lời như thế nào?
Hỏi trước bàn thờ phật ấy. Hỏi kỹ hơn nữa, bà nội vợ con với bố vợ con chết tận số chưa? nếu chưa thì do ai gây ra, gây ra nghiệp gì mà bị thế? phần sau bác hỏi tương đối đủ rồi.
Vì như thế bác đã bắt đầu phát tâm từ bi, lo cho 3 kiếp, chứ không chỉ bo bo lo cho đời mình.

Về cơ bản, nếu một người có nghiệp phải trả nợ, có 2 phương pháp để hóa giải, giãn nợ, hoặc cày để trả nợ. Nợ tiền thì còn cày bằng cách làm việc, nợ mạng nợ duyên thì chỉ có tu tập mới chuyển hóa được. Giản nợ chỉ là giải pháp tình thế. Nếu đời này không trả, thì đời sau phải trả, nặng nhẹ nó phụ thuộc căn cơ từng người.

Chỉnh sửa cuối:

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
em ví dụ cho vui thôi. về cơ bản chỉ có phật giáo có thể cứu độ chúng sanh, hóa giải hận thù, nó là đặc thù.
Về lý thuyết thì đúng. Về sâu xa cội rễ thì cũng đúng. Tuy nhiên ko phải lúc nào cũng áp dụng được.
Em lấy ví dụ về một người bị quỷ nhập từ nhỏ. Theo dân thì là bị điên, theo khoa học thì có thể quy về tự kỷ abc...
Nếu theo logic về đạo Phật của cụ, đó là nghiệp của người bị và những người liên quan, cố mà gánh nghiệp, trả nghiệp thì kiếp sau sẽ ngon nghẻ hơn. Mạnh hơn nữa thì người bị lên chùa hoặc một cách nào đó thuyết phục, cảm hóa cái con quỷ trong cơ thể đó nó giác ngộ, nó ko còn sân hận nữa để được siêu thoát .... Thời gian chắc tính bằng cả chục năm. Kiếp sau chưa biết ntn dưng kiếp này người bị tàn là cái chắc.
Nếu theo logic của các Thày Pháp, sai đâu sửa đấy. Quỷ nhập thì trục quỷ, vong nhập trục vong. Một mặt bắt vong trở lại cõi âm bằng pháp lực, một mặt đàm phán trả nợ (trả nghiệp). Kiếp sau chưa biết nhưng kiếp này vấn đề giải quyết nhanh gọn và hiệu quả.
Trên thực tế, nhiều phái của Phật giáo cũng có cách giải quyết ko khác các thày Pháp truyền thống ở VN là bao (Dùng bùa chú, ...)

Chỉnh sửa cuối:

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Cóc nhét thuốc lào vào miệng thì nó ho khù khụ như người hen mãn tính ấy, em thấy bọn nghịch bảo thế chứ em nghe cũng chỉ thấy khục khục. Quả lễ em mới tham gia trên Thái nguyên cụ ạ chứ ko phải Phú thọ. Thầy Sán dìu thì em gặp nhiều chứ Thầy Mường em chưa gặp, nhà bà mẹ vợ em hay nhờ thầy Sán dìu về cúng, thầy chơi ngoại ngữ luôn ( Tiếng dân tộc ) nên chả ai hiểu gì nhưng được cái cúng lâu lâu là, mẹ vợ em ngồi từ đầu đến cuối xong xuôi mặt giãn ra rồi thì thầm với em: đấy người ta cúng kỹ thế chứ, em gật gù công nhận, bà khen em có tâm ko như thằng cọc chèo, thay vì ngồi ngủ gật lúc thầy cúng thì lại đi lăng xăng ra cái điều sốt ruột hehehe
Thầy sán dìu chỗ e nói tiếng kinh thõi lắm :D .chắc trên thái nguyên là thầy bên tày hoặcnùng rồi

billyjone

Xe tăng
Về lý thuyết thì đúng. Về sâu xa cội rễ thì cũng đúng. Tuy nhiên ko phải lúc nào cũng áp dụng được.
Em lấy ví dụ về một người bị quỷ nhập từ nhỏ. Theo dân thì là bị điên, theo khoa học thì có thể quy về tự kỷ abc...
Nếu theo logic về đạo Phật của cụ, đó là nghiệp của người bị và những người liên quan, cố mà gánh nghiệp, trả nghiệp thì kiếp sau sẽ ko ngon nghẻ hơn. Mạnh hơn nữa thì người bị lên chùa hoặc một cách nào đó thuyết phục, cảm hóa cái con quỷ trong cơ thể đó nó giác ngộ, nó ko còn sân hận nữa để được siêu thoát .... Thời gian chắc tính bằng cả chục năm. Kiếp sau chưa biết ntn dưng kiếp này người bị tàn là cái chắc.
Nếu theo logic của các Thày Pháp, sai đâu sửa đấy. Quỷ nhập thì trục quỷ, vong nhập trục vong. Một mặt bắt vong trở lại cõi âm bằng pháp lực, một mặt đàm phán trả nợ (trả nghiệp). Kiếp sau chưa biết nhưng kiếp này vấn đề giải quyết nhanh gọn và hiệu quả.
Trên thực tế, nhiều phái của Phật giáo cũng có cách giải quyết ko khác các thày Pháp truyền thống ở VN là bao (Dùng bùa chú, ...)
vì tin vào đạo pháp có thể khăc chế, mua chuộc hoặc đàm phán với cái ác(tôn ngộ không), nên bản thân ngọc hoàng thượng đế cũng phải chui gầm bàn, chạy tụt cả quần đấy bác ak. Em fun tý

Thực tế chứ chả phải phim ảnh, có một ông thầy pháp thì không sao, 2 bố trở lên là y như rằng một cuộc chiến long trời lở đất lập tức diễn ra, đất đó sau này, chả khác gì bãi tha ma.

Bác biết các thầy pháp thu phục kiểu gì không: theo tao rồi tao cho mày đi trả thù đứa nợ mạng mày

Cơ quan, doanh nghiệp, hộ kinh doanh thì thôi, nhưng cá nhân thì ..... em cũng không biết .

Chỉnh sửa cuối: