[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol3

Nine

Xe điện
Dạ.
Em không nói về ý như cụ nói "tiết lộ thiên cơ" gì đâu ạ. Một thứ tôn giáo cao siêu thì không còn cơ trời gì cả chứ. Hình như TCG họ chỉ có chúa chứ chả có cái thiên mà họ vẫn tồn tại và em thấy giáo dục của họ với giáo dân khá tốt, có ích trong cộng đồng.
Hình như của cụ sai

mrvl13

Xe tải
Cái tôi dang bàn là câu chuyện của chủ thớt và các vấn đề khó hiểu thường gặp trong đời sống
Cá nhân tôi Không phải "Căn", hay để" trở thành cái gì" như cụ nghĩ đâu .
Tôi chỉ làm sáng tỏ Quan điểm của PG nhìn nhận vấn đề đó ra sao?
Các tôn giáo khác nhìn nhận vấn đề đó ra sao?
và tín ngưỡng VN nhìn nhận nó ra sao.
Rồi tôi dưa vào đó để đưa ra nhận xét cái nào hợp lý hơn? Chứ tôi không bắt ai phải làm theo cả.
Và tôi cũng không cho rằng mình là cái gì cả,, nên không cáu giận văng tùm lum rồi chỉ trích như cá cụ đó làm với tôi. vì tôi biết họ nói mà họ không biết họ đang làm gì. có nghĩa là họ chỉ vô ý mất kiểm soát. Nêu tôi không giận hay trách cứ gì họ cả.
Nhưng Lý luận nói theo sách thì cứ phải tuân thủ nguyên tác. Cũng vậy khi bàn về Kinh Phật tôi cũng không dám tự biến tấu xào nấu, dễ bị kẻ xấu lợi dụng, chèn căt, đưa ra định hướng, làm người đọc hiểu sai nội dung. Nên tôi phải biện luận về nội dung của tôi viết tránh bị hiểu sai.
Như cái video cụ trích links đó.
Thế thôi ai thich thì đọc, Họ có cho tôi cái gì đâu, và tôi cũng không lấy mất sao họ cái gi đâu. Sao họ lại muốn bắt tôi viết theo ý họ được?
Cảm ơn cụ dã dung hòa, nhưng tôi nghĩ là tuy duyên thôi.
Vì hiện này có quá nhiều người bị đinh hướng hiểu sai về PG, nhưng lại tự cho mình phán xét người khác dưới cách hiểu của riêng họ, quy kết cho là Nghiệp báo này nọ... Khiến người nghe hoang mang và làm mất thiện cảm của họ với PG thôi.
Một khi họ hiêu vấn đề cố lõi ở ngay bản thân họ. thi đâu còn sợ ai chỉ trích de dọa, quy kết nghiệp cho họ nữa?
Đây là thớt chia sẻ những câu chuyện có liên quan đến tâm linh, mong cụ xem kĩ lại tiêu đề, chủ đề của thớt. Cụ vào đây dông dài mãi rồi, mọi người cũng ý tứ xa gần đủ cả mà cụ vẫn ko chịu thôi, cụ biết mình vào "nhà" người khác nói ko đúng chủ đề mà vẫn "ai ko thích thì cứ block tôi hoặc để tôi block" nói như thế là ngang, bất lịch sự, ko tôn trọng chủ thớt và những người khác trong thớt.

Nine

Xe điện
Ở đây đa số các cụ thích nghe các chuyện về tha nhân với tha lực thôi cụ slaz8 . Nói chung là mọi người thích nghe hiện tượng chứ không muốn nghe giải thích hiện tượng đâu ạ.
Cụ đã nghiên cứu sâu về Phật giáo nhưng em cảm giác cụ mới đạt cảnh giới thứ 2 trong 3 cảnh giới nên cách giải thích của cụ sẽ không lọt tai đa số các cụ trong thớt này. Vậy nên theo em cụ cứ tạm dừng còm trong thớt này đã.

Pikapika3

Xe tải
Gần đây đọc thêm mấy sách Tầu mới biết nhiều cái tâm linh của Việt Nam là từ TQ nhưng do không được đọc nhiều nên đâm ra mình biết lõm bõm. Ví dụ vẫn nghe đất có thổ công, sông có Hà Bá. Hoá ra Hà Bá là thuỷ thần theo tín ngưỡng đạo giáo. Sau khi đạo Phật truyền vào TQ thì TQ mới du nhập Long Vương vào để cai quản thuỷ cung thay cho Hà Bá.

Xe nội lước

Xe container
Mấy hôm nay tâm trạng em bất ổn, em mà định đi thăm Mộ mà không đi được thì hay cảm giác như thế, 1 phần nữa do chiều thứ 6 em tiêm VX về nó sốt nóng lạnh lung tung, đau đầu và đau nhừ hết người. Sáng thứ 7 bảo làm rằm cùng mợ HoaMaudon mà cũng chỉ đi lấy đc con gà về là nằm, vợ làm xong bảo a lên thắp hương mà ko cựa được mới nhờ ông cúng hộ, xong nằm lịm đi, hạ lễ xuống cũng ko ra ngồi ăn được. Lúc vợ nó hóa vàng đằng sau nhà xong vào mở cửa buồng em nằm bảo mở ra cho thoáng vì sốt rét ko dám bật điều hòa, xong nó vừa ra phòng khách thì có 1 con chim lao vụt vào phòng và bay lao lung tung rồi đậu trên nóc tủ, em nhìn thì to hơn chim sẻ, đuôi dài hơn chim sẻ nhưng màu thì giống, đầu em lúc đấy đang như búa bổ, em lầm rầm khấn nếu các cụ có trách gì con thì con xin nhận nhưng sốt quá ko leo lên tầng được, nếu bỏ qua cho con thì con mở cửa sổ rồi mời cụ bay đi cho con yên tâm. Xong em phải gọi đt cho vợ vào mở hộ cửa sổ và chứng kiến ko nó lại bảo em nói điêu. Mở cửa sổ ra vẫn chưa thấy bay em gọi nốt thằng con vào bắc ghế lên lùa, thế là cụ ấy bay ra đâm bụp phát vào cửa kính loạng choạng chút rồi bay vút ra ngoài. Gớm em nhẹ hết cả người tự dưng đỡ sốt luôn CCCM ạ. Xong em dậy được mà phân vân không biết liệu có phải các cụ nhà mình ko, hay rằm tháng 7 nhiều vong được thả ra đi lung tung lạc vào nhà mình, nên em làm bát gạo trộn muối đi ném cả đằng trước đằng sau cho chắc.
Theo CCCM thì em xử lý thế có ổn ko ạ?
Không ổn rồi cụ ơi..hỏng .thế là hỏng. Nhẽ ra cụ phải khấn là " con mệt nên cần bồi dưỡng. Thịt thà tăng giá mà thu nhập có hạn..nếu là cc mượn thân chim về giúp thì xin cc thăng để con xin đập con chim nấu bát cháo hành "
Cụ không hieeu ý tiền nhân rồi ..😂

Pikapika3

Xe tải
Ở đây đa số các cụ thích nghe các chuyện về tha nhân với tha lực thôi cụ slaz8 . Nói chung là mọi người thích nghe hiện tượng chứ không muốn nghe giải thích hiện tượng đâu ạ.
Cụ đã nghiên cứu sâu về Phật giáo nhưng em cảm giác cụ mới đạt cảnh giới thứ 2 trong 3 cảnh giới nên cách giải thích của cụ sẽ không lọt tai đa số các cụ trong thớt này. Vậy nên theo em cụ cứ tạm dừng còm trong thớt này đã.
Không hẳn thế. Đạo Phật cũng chỉ là một tôn giáo, mỗi tôn giáo nhìn nhận tâm linh một khác. Chưa kể pháp còn có ba vạn sáu nghìn pháp. Thế nên không nên cầu mọi người đều nghe mình được.

Nine

Xe điện
Không hẳn thế. Đạo Phật cũng chỉ là một tôn giáo, mỗi tôn giáo nhìn nhận tâm linh một khác. Chưa kể pháp còn có ba vạn sáu nghìn pháp. Thế nên không nên cầu mọi người đều nghe mình được.
Tâm linh đang đề cập trong thớt này em thấy liên quan đến đạo giáo và Phật giáo thôi. ko còn liên quan đến pháp môn khác

Moi.lai.xe

Xe tải
Kính thưa các cụ các mợ
Lại sắp 100 tầng xây nhà mới, em dõi theo Topic này đã lâu, mà riêng tầng này em nhịn lắm rồi mà sao nhiều cụ vô duyên post bài quá xa tiêu đề, áp đặt duy ý chí. Thế nên bao cụ kỳ cựu cũng bỏ mà đi.
Theo em chúng ta vào đọc thấy bài xa tiêu đề thì né né giúp, đừng tag, quote bài làm gì để có cớ nói mãi.
Mong được nghe tiếp mạch chuyện các cụ kỳ cựu lâu nay.

Xe nội lước

Xe container
:) em cũng ko rõ nữa vì dẫu sao vẫn là truyền thuyết, nhưng trước kia có đọc một bài báo về ngư dân Cát bà gặp thủy quái thì thấy có trường hợp miêu tả khá giống thuồng luồng nhưng lại ở biến. https://vnexpress.net/quai-vat-khong-lo-bien-cat-ba-2084580.html.
Nói thật là những truyện như này em cho là sản phẩm của các nhà báo..ngày nay với khkt phát triển thì chỉ những con bé quá ,ở sâu quá thôi chứ mấy con to to này em dự là tài năng đẻ thú của mấy anh phống viên.

longmama

Xe điện
Cụ chủ thớt ơi. Thớt này chuyển chủ đề về rao giảng lý thuyết tâm linh rồi à?.
Đọc mấy chục trang nhõn chuyện củ cụ LÃO CANH NÔNG là "chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống" còn đâu chỉ rặt về rao giảng lý thuyết tôn giáo, tâm linh

Xe nội lước

Xe container
Lại chuyện chim với bướm: Hôm 13/7 (âm lịch) em cúng các cụ vào buổi tối xong, sáng hôm sau khoảng gần 4h30 sáng em dậy mở cửa để cất đồ (vì tối qua có đồ vật để quên ở sân). Cất đồ xong thì em cứ nghe thấy tiếng vo ve, cứ tưởng có con ruồi nào bay vào nhà nên thầm nghĩ thôi kệ nó. Nhưng không phải, Em nhìn lên tường thì thầy rất nhiều con, em vội đóng cửa lại thì phía ngoài cửa kính cũng rất nhiều con đang đậu vào. Sau khi xác định là ong thì em tìm cách để chúng nó thoát ra ( tắt điện trong nhà, bật điện ngoài sân), nhưng cũng phải đến 8h sáng mới xong. Đến khoảng 11h thì lại có con bướm to đến đậu vào cửa kính, gõ gõ vào cửa, thậm chí mở ra mà nó cũng không chịu bay, Con bướm cứ đậu đến tối cũng chẳng bay, vợ em chắc cũng hơi tâm lý và chắc hơi sợ nên mới bảo em, “ Anh xem thế nào chứ, nó cứ đậu mãi ở đây cũng hơi sờ sợ”, Vợ em vừa nói thế xong ra mở cửa thì nó bay ra khỏi cửa kính đậu ở phía trên bức tường ngoài sân. Đến sáng hôm sau em ngó thử thì không thấy đâu nữa. Đôi khi nó cứ trùng hợp các cụ nhỉ.

Ps: Tối hôm trước em cúng lễ, có đĩa gạo muối em mang ra rắc ngoài ngã ba gần nhà

Là em thì sẽ tỏ vẻ run rẩy bước ra..ra đến nơi lấy hơi đẩy khí cho mặt đỏ lịm ,gườm gườm đi vào chỉ tay quát lớn." Tau về từ qua.mày k mở cửa mời tau ..nay xúi nó ra ngó nghiêng ..nay tau nói trước tau về để cho nó lấy thêm vợ nữa..tau bậu đây, thích đi lúc nào tau đi.." xong là lăn ra ú ớ 1 lúc mới tỉnh.😂

Hoàng Trang

Xe ngựa
Là em thì sẽ tỏ vẻ run rẩy bước ra..ra đến nơi lấy hơi đẩy khí cho mặt đỏ lịm ,gườm gườm đi vào chỉ tay quát lớn." Tau về từ qua.mày k mở cửa mời tau ..nay xúi nó ra ngó nghiêng ..nay tau nói trước tau về để cho nó lấy thêm vợ nữa..tau bậu đây, thích đi lúc nào tau đi.." xong là lăn ra ú ớ 1 lúc mới tỉnh.😂
Phải em, em xốc nách nạn nhân dong thẳng đến... Trâu Quỳ :)).

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Con chó có phật tánh không bác :D
sao bác không hỏi chúng sanh là gì?
còn câu hỏi của bác thì thiền sư nổi tiếng trung quốc(Triệu Châu Tùng Thẩm ) trả lời hay lắm: có và không có?
ngoài ra,nếu bác hỏi thêm một câu: cái gì chuyên chở phật tánh, bác có khi tiết kiệm được khối thời gian.

Chỉnh sửa cuối:

Pikapika3

Xe tải
Cc ơi .hay ta cùng đề nghị cụ Đu Rếch đổi tên thớt thành nơi chia sẻ kiến thức tôn giáo từng đọc trong đời đ...ê ..
😂
Thực ra cũng tốt mà, tâm linh và tôn giáo là hai mặt của đồng xu không thể tách rời. Em đọc tranh luận các bác ấy cũng thấy có cái để học hỏi. Chuyện ma mị kể mãi cũng hết, phải có khoảng nghỉ nữa chứ

cuhaifus

Xe container
Lại chuyện chim với bướm: Hôm 13/7 (âm lịch) em cúng các cụ vào buổi tối xong, sáng hôm sau khoảng gần 4h30 sáng em dậy mở cửa để cất đồ (vì tối qua có đồ vật để quên ở sân). Cất đồ xong thì em cứ nghe thấy tiếng vo ve, cứ tưởng có con ruồi nào bay vào nhà nên thầm nghĩ thôi kệ nó. Nhưng không phải, Em nhìn lên tường thì thầy rất nhiều con, em vội đóng cửa lại thì phía ngoài cửa kính cũng rất nhiều con đang đậu vào. Sau khi xác định là ong thì em tìm cách để chúng nó thoát ra ( tắt điện trong nhà, bật điện ngoài sân), nhưng cũng phải đến 8h sáng mới xong. Đến khoảng 11h thì lại có con bướm to đến đậu vào cửa kính, gõ gõ vào cửa, thậm chí mở ra mà nó cũng không chịu bay, Con bướm cứ đậu đến tối cũng chẳng bay, vợ em chắc cũng hơi tâm lý và chắc hơi sợ nên mới bảo em, “ Anh xem thế nào chứ, nó cứ đậu mãi ở đây cũng hơi sờ sợ”, Vợ em vừa nói thế xong ra mở cửa thì nó bay ra khỏi cửa kính đậu ở phía trên bức tường ngoài sân. Đến sáng hôm sau em ngó thử thì không thấy đâu nữa. Đôi khi nó cứ trùng hợp các cụ nhỉ.

Ps: Tối hôm trước em cúng lễ, có đĩa gạo muối em mang ra rắc ngoài ngã ba gần nhà

Vợ cụ gọi cụ bướm là nó nên cụ bực mình bỏ đi roài, cụ phải nhân đấy trấn áp ngay chứ? Vụ ong thì nghe có hơi hướng liên quan đến cúng chúng sinh chăng?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thực ra cũng tốt mà, tâm linh và tôn giáo là hai mặt của đồng xu không thể tách rời. Em đọc tranh luận các bác ấy cũng thấy có cái để học hỏi. Chuyện ma mị kể mãi cũng hết, phải có khoảng nghỉ nữa chứ
Tuy nhiên thread 100 tầng thì "khoảng nghỉ" chiếm sóng 70-80 tầng cụ ạ.

công nông tàu

Xe container
Chuyện thời dịch.
Các cụ cho em hỏi chuyện này ạ. bố của cậu bạn em mới mất; hỏi các kiểu mà ko thể về quê được. cũng may là ở quê thì cũng có anh em rồi họ hàng giúp. bạn em muốn lập hương án ở ngoài này để thắp hương cho bố mẹ. ko hiểu có được ko ạ và thủ tục làm như thế nào ạ. em thì bảo là phải chờ ở quê làm lễ phát tang thì ngoài này (Hn) lập hương án
Cụ nào rành việc này cho em đôi lời ạ. bố bạn ấy mới mất sáng nay
Như chúng em ở nước ngoài. Thỉnh thoảng anh em bạn bè nhận đc tin người thân ở vn mất chúng em cũng chờ sau khi ở vn phát tang thì bên kia mới lập bàn thờ cúng vọng. Bố chồng em mất, em ở bên kia cũng lập ban thờ cúng cơm 49 ngày. Em nghĩ cứ thành tâm mà làm .

Chỉnh sửa cuối: