[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021

Trạng thái
Thớt đang đóng

thuyhaiduong

Xe hơi
Hihi, các cụ viết hay quá. Cảm ơn các cụ. Tối còn đầy việc mà em cứ cắm mặt vào thớt thôi

Gato2009

Xe điện
Thảo nào em cứ thắc mắc ..tại sao lúc mẹ anh Ngô b Châu hay Phạm n Vượng sinh ra các anh ấy thì chắc chắn cũng có rất nhiều sinh con trai..vậy sao họ k giỏi hay tài ba như câc anh ấy.
Cái này em nghĩ cũng dễ hiểu thôi mà.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa mình ở gần nghĩa trang Mai Dịch, đêm chim lợn kêu nhiều nhưng có những lúc cũng có tiếng kêu lạ như thế. Khi ấy xung quanh hoang vắng.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Lúc ý nghe ông cụ nói thế em không tin lắm. Sau này để ý thì thỉnh thoảng e thấy đúng là như vậy ( ý e là cúng xong thì đồ nó không còn mùi nguyên bản nữa ý ạ)
Trước có biết một nhà họ không bao giờ ăn đồ cúng. Có khi cũng vì nghĩa tương tự.

Platinum19

Xe đạp
Website
acis.com.vn
Em mọi khi là lướt of để dễ ngủ mà giờ này vẫn đang liên tục ấn reload. Đề nghị cụ up nốt để anh chị em còn ngủ cho ngon nhé! Thanks cụ!
Em gõ trên điện thoại nó mỏi tay, vả lại sợ ấn nhần nút nó lại mất như hôm trước. Lão thông cảm.

tuantab

Xe tăng
Em mọi khi là lướt of để dễ ngủ mà giờ này vẫn đang liên tục ấn reload. Đề nghị cụ up nốt để anh chị em còn ngủ cho ngon nhé! Thanks cụ!
Kính chuyển lão thối xem xét giải quyết

DurexXL

Tháo bánh
Những câu chuyện em hóng đuợc đều thấy nói chuẩn chi tiết này. Năm ngoái, em có tham dự lễ hô thần nhập tuợng ở chùa cầu duyên... duới Hà Nam cũng thấy chùa nấu để cúng bên ngoài nồi cháo to. Sau đó thì bỏ vì đúng là lạnh tanh và thiu hẳn. Đợt đó cuối thu thời tiết mát mẻ lắm, không hiểu sao có 1 lúc mà thiu nhanh thế.
Em xác nhận
Bữa trước nhà em cùng mấy nhà nữa có việc cúng cơm chay trên Chùa, mâm cúng làm lễ ở nhà vong, lúc thụ lộc thì hầu hết các món lúc lên lễ đều nóng hổi thơm ngon, lúc ấy đều nguội ngắt, ai ai, nhợ nhợ rất khó ăn

prado2012

Xe điện
Truyện hay quá cảm ơn các cụ đã biên lên đây.

tomtomchát

Xe container

Cải đắng

Xe tải
Mình cũng từng gặp 2 nhà ở đất độc toàn hại đột tử/ chết trẻ người nam trong nhà nhưng nữ lại làm ăn tốt trên mảnh đất đó. Cũng không thấy giải được hoặc chưa gặp thầy. Nhà cụ vậy còn nhẹ. Như nhà bạn mình thì sau không để nam sống trên mảnh đất đó.
Vâng nhà em còn nhẹ. Trước kia các cụ nam thường mất sớm, các cụ bà ít cũng 69 -70. Đến bố mẹ em thì...bố em nay 65 và mẹ em lại mất rồi ạ.
Hồi xưa lúc các cụ biết chữ nho, biết cúng , phong thủy tướng số còn sống, nhà em rất cố tìm nguyên nhân. Mà chỉ được bảo vậy.
Nay, các cụ ấy mất. Các cụ già lứa giờ toàn cán bộ về hưu nên ít am hiểu vấn đề này. Xung quanh toàn thầy cúng và thấy bói, nên nhà em lâu lắm không còn nhắc lại chuyện đất cát. Mỗi em cứ thấy canh cánh.

Cải đắng

Xe tải
Làm được gì hay không làm được gì là tùy duyên của cụ. Em.... không giúp gì được cho cụ, ngoài lời khuyên sau đây:

Cụ tìm những ngôi chùa có những đặc điểm sau đây:
- Ngày rằm, ngày mùng 1 cũng không đông khách.
- Ngôi chùa đó nằm bên 1 dòng sông bờ bị lở, bờ sông dựng đứng.

Ở những ngôi chùa có đặc điểm như vậy, sẽ có nhà sư có thể giúp gia đình cụ trấn trạch để gia sự yên vui.
Vâng, em cảm ơn cụ.
Em sẽ để tâm dò hỏi ạ.

HoaMaudon

Xe tăng
Trong câu chuyện của Cụ duchathoithoi em đã được trải qua một vài chuyện ạ

Cúng âm binh, khao quân
Một nồi cháo to, nồi gang ấy ạ, đầy ắp cháo nóng hơi ngùn ngụt, một cái giò lợn cũng nghi ngút khói vừa luộc xong, Ông thầy hơn 70 tuổi cùng con trai và đứa cháu nội nhỏ lặc lè bê vào trong buồng có Ban thờ, ông với bố khiêng nồi cháo, cháu nội thì bưng cái nồi luộc có nguyên cái chân giò, nước xuýt lại do vợ thầy bưng cái âu to vừa gạn từ nồi đổ sang, 4 người cả già trẻ lớn bé mang lễ vào trong, rồi 3 người đi ra khép cửa, Thầy làm lễ khấn mấy phút rồi cũng đi ra, đóng chặt cửa lại, phòng tối om

Chừng hết tuần hương, Thầy đến trước cửa, lẩm bẩm gì đó, rồi mở, cửa... lại 3 người lúc trước đi cùng thầy vào mang đồ cúng ra
Em theo chân mấy người xuống nhà dưới, hỏi bà là cháo với thịt có ăn được không, bà bảo là hỏng hết rồi ăn mà làm gì, tội bụng
Em tò mò múc 1 muôi cháo lên, vẫn hơi ấm ấm nhưng cháo vữa tong tỏng.. em sờ ấn ấn lên miếng chân giò thì bề mặt miếng thịt dính nhơm nhớp, em ghé ngửi thì có cái mùi rất khó tả, nồng nồng, tanh tanh

Một lúc sau thì bà đem cháo, thịt, nước ra sau vườn bằm cho lợn

Đây là chuyện khi em về nhà ông bà em ông ngoại em, làm Thầy, theo lối dân gian pháp sư đồng bằng bắc bộ, hồi những năm 2005, 2007

Cũng ở làng quê em này, em cũng 1 lần duy nhất nghe tiếng vọng khóc, đấy là lúc em còn học đại học, hè về quê ở nhà ông bà ngoại. Nông thôn những năm 1997, 1998 thì khi đó còn tối tăm lắm, loa đài ko nhiều, nhà nhà đi ngủ sớm, lúc đó khoảng nửa đêm, vì mới về nên hai bà cháu chưa ngủ, em nằm với bà trên cái giường có dát bằng tre, đang rủ rỉ thì tự nhiên bà quay sang em lấy tay túm môi em lại, ý bảo im, rồi bà nói vọng sang giường ông, thì thào nhưng rõ tiếng: ông ơi, như có vọng ông ạ
Ông ngoại em ậm ừ
Em căng tai ra nghe, cũng chưa bao giờ nghe nói vọng là cái gì, nhưng thấy bà ông thì thào thì tò mò
Mấy phút sau thấy ông trở dậy, đi chân đất nhẹ vào đầu nhà, rồi mang ra 1 cái gì đó. Bóng đèn quả nhót vàng quạch làm không gian như đặc quánh lại, em sợ...nhưng vẫn cố nhỏm lên căng mắt ra nhìn, thì thấy đấy là cái chậu bằng đồng rất cũ rồi
Ông mang lên gian chính, mở cửa, bước ra hiên
Bà vẫy vẫy em, hai bà cháu đi ra theo
Cửa nhà mở, hôm đó có trăng sáng, em thấy ông bước từ hiên ra sân, rồi ngồi nhanh xuống, úp cái chậu đồng xuống cái sân gạch

Bà nắm vào em thì thào: nghe thấy chưa
Em lắng tai, nghe thấy rồi, tiếng u u u o o o oa oa oa...gần giống tiếng ve, lại hơi giống tiếng sáo...âm thanh lẩn quất lúc như trên cao lúc như ngay mái nhà

Em nhớ, không thể quên được ạ

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Nhà nhìn sợ thế cụ 😬😬😬😬
Nom sơ bộ nó đã ám màu liêu trai ẩm mốc rêu phong. H e ko có dám ở kiểu này nữa.
Ăn vs dân ở vs dân tối ngủ vs dân cho củ chắc:)):)):))
Mà sao để cái nhà tắm ngay đg đi ko biết. Nhà ông này có con gái lớn thì kiểu j có mấy bố choai triệu quang phục trên cây nhãn cổ kia:)):)):))

Trạng thái
Thớt đang đóng