[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xe nội lước

Xe container
Theo em hiểu thì chỉ có Bà cô tổ chứ ko có Cụ cô tổ thì phải ạ
Em cũng không hiểu hết. Chắc là từ dùng để chỉ các cụ nữ trong nội tộc đã khuất mà theo thứ tự là ngang vai với ông bà mình trở lên..và có lẽ là các bà mất khi chưa lập gđ, không con riêng...
Em dự thôi. Cụ thể có lẽ chờ cc khác vào chỉ rõ.

Chỉnh sửa cuối:

Mít tố nữ

Xe tăng
Tình cảm, cảm xúc và cao hơn là nhận thức, những cái này trong phần Ý thức xã hội
Mà Ý thức thì do Tồn tại xã hội quyết định đấy Mợ ới

Đội 2005 về sau đẻ ra thì đất nước đã hòa bình trọn vẹn gần 2 chục năm, đổi mới kinh tế hơn 2 chục năm, so với đội 8x thôi, thì chúng nó sướng từ trong trứng sướng ra đúng nghĩa đen luôn, chứ đừng nói so với 7x hay 6x, thế nên làm sao mà chúng nó nhận thức được đầy đủ các giá trị của cuộc sống khó khăn của thế hệ trước

Phương tiện duy nhất để chúng nó không trắng phau nhận thức về quá khứ, về cha anh là dạy Lịch sử

Ấy thế mà có lũ dic.khead hô hào bỏ môn Lịch sử

Mother phúc chúng nó
Ngày chưa chống lầy em đi coi tử vi, ông cụ nói con em sau này khá lắm, có đứa đi nước ngoài cô thương nhớ kêu nó về nó cũng không về đâu, rồi cụ khuyên cô nhớ mua sách lịch sử cho chúng nó đọc. Ngày trẻ chả ấn tượng mấy với điều ông cụ nói, thậm chí đến giờ em cũng chưa hiểu hết ý nghĩa lời khuyên của cụ, phải chăng để dù sống ở đâu người ta cũng không quên quê hương.
À, ông cụ này thì những điều cụ nói cho em, cho sếp em rồi bạn bè em dắt đến cụ, em nghiệm thấy có nhiều phần đúng nhưng giờ con em vẫn ở Việt Nam chưa đứa nào xuất ngoại cả.

cuhaifus

Xe container
Vc cụ tình cảm thế. Vui ghê.
Dạ cũng được vài năm nay như thế vì vợ em nó cũng phải đến cq nó cúng xong mới về, em thì cúng ở nhà nên lúc nó về là đi lun, chứ trước nó ngủ há mồm ra kệ em muốn làm gì đi đến sáng nó cũng chả biết ạ

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Vậy mà ở quê em có tục lệ đón giao thừa xong là đi hái lộc đầu xuân năm mới luôn (địa điểm thường là đình, chùa, đền) cụ ạ.
Nhiều nhà còn hái lộc (cành non trong chùa, đình đền) mang về nhà. Nhà em thì em bảo bố mẹ không nên hái lộc cây non trong chùa mang về. Do trước đây ông nội em (đã mất) đã mang "một vật gì đó trong chùa về" và nhà em ko biết đó là vật gì, để ở đâu, nên sau này đã làm lễ xin trả lại chùa bằng một lễ vật khác.
Từng cành cây ngọn cỏ ở chùa đều có các vong linh trú ngụ. Hái mang về nhà khác gì rước vong lạ về nhà thờ cúng ?

DurexXL

Xe lăn
Dạ cũng được vài năm nay như thế vì vợ em nó cũng phải đến cq nó cúng xong mới về, em thì cúng ở nhà nên lúc nó về là đi lun, chứ trước nó ngủ há mồm ra kệ em muốn làm gì đi đến sáng nó cũng chả biết ạ
Vậy là phu nhân có cước sắc ở cơ quan rồi, cơ quan nhà nước, cấp phường hoặc quận ạ

Xe nội lước

Xe container
Có 1 năm , đúng giao thừa, vc em cũng bày sẵn cái bàn ra hè trước cửa để cúng . Trên mâm cúng có đủ lễ mọn, trên mâm nổi trội lên 1 con gà trống rất to với cái mào bằng 2/3 bao thuốc.. giờ giao thừa điểm em thắp đèn châm hương hướng mặt ra đường và quỳ gối , 1 tay cầm cuốn sách có bài văn cúng giao thừa, 1 tay chắp trước ngực . Đang cúng đến gần giữa bài thì thằng cu nhà em khi ấy nó mới gần 2 tuổi lượn ra ..chắc ý nó muốn sán vào khoe bố cái áo dài đẹp , mẹ nó thuê may cho mỗi chị em 1 cái. Nó đứng giữa , hết ngắm em lại ngắm cái mâm lễ vật.. em vừa cúng vừa nháy nháy mắt hất cằm nhẹ nhẹ để ông tướng lượn ra. Nó lại tưởng em đùa nên thò tay móc mắt móc mũi em, em hất mặt thì nó lại ngoảnh nhìn cái mâm rồi hỏi : bố nói chuyện với ai thế..hở bố...bố nói chuyện với con gà à ...
Em lo quá, vừa lo vừa tức vợ không ra tóm con vào , mà không dám tạm ngừng..lo nhất nữa là nó rất thích ăn mào gà ..mong mẹ nó ra ẵm nó vào quá mà không dám gọi.. con bé chị đứng trong nhà tung tăng ngắm áo nhưng nó nhỏ nên chưa biết bảo thằng em.
Thấy bố vẫn ngắc ngứ lẩm bẩm , nó tưởng trò chơi nên vòng sau lưng toan chèo lên cổ ngồi ..ôi em hốt..thằng này khoái leo cổ bố để cưỡi..em vừa quỳ cúng vừa nhè nhẹ ưỡn ngửa lưng ngửa đầu ra sau nhằm gây khó chèo cho nó, may sao nó thôi. Nó lại vòng ra trước bàn cúng ..và phát này nó tóm đầu gà , nắn mào con gà , nó đập đập vỗ vỗ đầu con gà cứ nẩy rung rinh cần cổ. Xong nó khoái chí : bố ơi con gà , con gà .....chị Bông ơi mào gà mào gà .. cứ mỗi câu Con Gà là tay nó lại vỗ bồm bộp vào đầu con gà 1 phát..
Không thể nhịn thêm nổi nữa em ngoảnh cổ ra sau hét to : Em ....ôi .
Mẹ nó đang làm gì hí hoáy trên tầng nghe tiếng em giật giọng nên vội vã chạy xuống .
Gì thế anh ?.
Em không trả lời mà vừa cúng lại bài cúng vừa hất hàm ra hiệu .
Mẹ nó quắp thằng kia chạy lên , nó vẫn toài ra sau lưng mẹ giơ tay đòi nghịch gà..
Nó làm em cúng nhầm lên nhầm xuống. Toát hết mồ hôi . may rồi mọi việc cũng xong. Hôm ấy không giao thừa chắc em lại mắng vợ 1 cái.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Hích..thế em dự nhầm 1 tí à 🤣🤣🤣

datlui

Xe tăng
Ba ngàn chín dặm cõi ngoài trường sanh...
Nói về hướng xuất hành, có 1 quan điểm như này về : Hướng, em xin ý kiến Cụ anh datlui và các cụ mợ

Khi xuất hành đầu năm, người xuất hành xác định hướng hợp với mệnh của mình. Sau đó, ngồi ở nhà, xác định theo hướng đó (dùng la bàn), chọn lấy 1 điểm làm đích đến. Rồi ra khỏi cửa, xuất hành đi đến điểm đó, dừng chân, làm 1 việc gì đó, có thể là lễ đầu năm (nếu điểm đến là đình, chùa) có thể là chúc Tết, mừng Thọ người già (nếu là đến nhà họ hàng), hoặc có thể chỉ là dừng lại ngắm cảnh, mua 1 món gì đó, lì xì cho trẻ con ... rồi quay về nhà

Đó được tính là Xuất hành theo hướng

Còn nếu hiểu máy móc là ra khỏi cửa phải đi về hướng nào đó thì quá khó cho đội thành phố, đặc biệt còn là chung cư, vì có tự mà đi theo hướng mình muốn được đâu
Vâng lúc sáng cf em có biên cập nhật đầy đủ hơn rồi cụ anh :D

aladanh2000

Xe hơi
Có 1 năm , đúng giao thừa, vc em cũng bày sẵn cái bàn ra hè trước cửa để cúng . Trên mâm cúng có đủ lễ mọn, trên mâm nổi trội lên 1 con gà trống rất to với cái mào bằng 2/3 bao thuốc.. giờ giao thừa điểm em thắp đèn châm hương hướng mặt ra đường và quỳ gối , 1 tay cầm cuốn sách có bài văn cúng giao thừa, 1 tay chắp trước ngực . Đang cúng đến gần giữa bài thì thằng cu nhà em khi ấy nó mới gần 2 tuổi lượn ra ..chắc ý nó muốn sán vào khoe bố cái áo dài đẹp , mẹ nó thuê may cho mỗi chị em 1 cái. Nó đứng giữa , hết ngắm em lại ngắm cái mâm lễ vật.. em vừa cúng vừa nháy nháy mắt hất cằm nhẹ nhẹ để ông tướng lượn ra. Nó lại tưởng em đùa nên thò tay móc mắt , em hất mặt thì nó lại ngoảnh nhìn cái mâm rồi hỏi : bố nói chuyện với ai thế..hở bố...bố nói chuyện với con gà à ...
Em lo quá , mà không dám tạm ngừng..lo nhất nữa là nó rất thích ăn mào gà ..mong mẹ nó ra ẵm nó vào quá mà không dám gọi.. con bé chị đứng trong nhà nhưng nó nhỏ nên chưa biết bảo thằng em.
Thấy bố vẫn ngắc ngứ lẩm bẩm , nó tưởng trò chơi nên vòng sau lưng toan chèo lên ..ôi em hốt..thằng này khoái leo cổ bố để cưỡi..may sao nó thôi. Nó lại vòng ra trước bàn cúng ..và phát này nó tóm mào con gà , nó đập đầu con gà cứ nẩy rung rinh cần cổ. Xong nó khoái chí hét : bố ơi con gà , con gà .....chị Bông ơi mào gà này mào gà này ..cấu cho em.
Mẹ nó đang làm gì hí hoáy trên tầng nghe tiếng em thất thanh nên vội vã chạy xuống .
Gì thế anh ?.
Em không trả lời mà vừa cúng lại , vừa hất hàm.
Mẹ nó quắp thằng kia chạy lên , nó vẫn giơ tay đòi mào gà ..
Nó làm em cúng nhầm lên nhầm xuống.. may rồi mọi việc cũng xong. Hôm ấy không giao thừa chắc em lại mắng vợ 1 cái.
Rồi năm đó có sao không cụ. Chuyện trẻ con thì em nghĩ cũng đại xá thôi chứ ai mà nỡ thêm cãi cọ mắng mỏ làm gì.

Xe nội lước

Xe container
Rồi năm đó có sao không cụ. Chuyện trẻ con thì em nghĩ cũng đại xá thôi chứ ai mà nỡ thêm cãi cọ mắng mỏ làm gì.
Chẳng vấn đề gì đâu cụ. Nhà em còn bị 1 phát trước đó, hôm làm lễ nhập trạch vào nhà mới, hồi ấy mới có con bé chị..nó cũng mới gần 2 tuổi.
Thầy cúng và bố mẹ đang khoanh chân ngồi chắp tay thì nó chạy vào ..nó cứ vỗ lên đầu mấy con ngựa giấy, nó cứ bi bô : con pò ..con pò...mẹ ơi con pò ..
Quả thật dàn ngựa mã đó vợ em nhờ mua , chẳng rõ nghệ nhân nào làm mà nó hơi giống Bò thật..mà đúng ra rất giống giàn ngựa Mông Cổ mà sau này nn nhập về cho CA.
Bà trẻ bên vợ chạy vào bế đc nó ra tí thì lại vào ngoáy cái chậu đựng mấy con cua ...
Rồi sau cũng xong lễ, mọi việc bt chẳng có vđ gì đâu cụ ạ.

datlui

Xe tăng
Ba ngàn chín dặm cõi ngoài trường sanh...
Hai cụ ơi em cũng có 2 sao này mà ngày trước hay gặp may mắn mà giờ sắp già nên bớt đi phải ko ạ???
Àh em quên mất 2 lần em hổ mang bò qua chân và chui vào lưng em mà nó chê thịt nhạt nên ko làm miếng cc ạ 😆😆😆

Hoá Khoa an ở Thiên Di thì ra đường thường gặp quý nhân giúp đỡ, dìu dắt. Công việc nhiều khi lực mình làm ko tới nhưng tự nhiên có người giúp, hoặc mách nước mà kết quả tự nhiên thuận lợi hanh thông. Em đang đợi ngôi sao này va vào người trong vận trình năm mới đây, đợi 4 năm rồi.

Giải Thần: chủ về việc giải trừ những điều không may, hoặc việc gì lớn nó vận vào người thì cũng giảm nhẹ bớt. Chủ về may mắn, trời độ kkkk

Tâm sự cho vui, cụ đừng để những điều này đóng đinh vào đầu. Sống cơ bản thì mình cũng phải cẩn thận mọi thứ thôi. Nhưng chuyện hai lần rắn bò sát thế mà nó không kiss cụ thì khá hên đấy. Bạn em năm lớp 9 đang ngủ bị rắn mò vào mổ, sáng dậy chỉ là cái xác cứng đừ!

Xe nội lước

Xe container
Cụ sản xuất ra nó mà cụ lại định mắng vợ là sao?
Em cúng thì phải canh chừng chứ .. không trông con cứ hí hoáy cái gì trên tầng ấy..nó thì lại là tiên sư của các loại nghịch mợ ạ, không biết nó giống ai nữa...nó mà bẻ cổ con gà thì em không biết phải giải thích với các cụ trên trời thế nào 🤣

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Xe lăn

thichrauxanh

Xe điện
Em cúng thì phải canh chừng chứ .. không trông con cứ hí hoáy cái gì trên tầng ấy..nó thì lại là tiên sư của các loại nghịch mợ ạ, không biết nó giống ai nữa...nó mà bẻ cổ con gà thì em không biết phải giải thích với các cụ trên trời thế nào 🤣
E soạn văn khấn thế nài cụ xem xao :D cháu bé sợ gà chạy nhanh, các ngài ko bắt đc nên đã vặt đi cái đầu cho nó khỏi chạy. Đặng các ngài dễ xơi đùi thơm lườn béo. Nay xin các ngài thưởng cho nó tí ti, con đề hoặc con lô xiên cụng đc, con xin nhận thay cháu ... Bla blo :D

nguyendiep

Xe tải
Có 1 năm , đúng giao thừa, vc em cũng bày sẵn cái bàn ra hè trước cửa để cúng . Trên mâm cúng có đủ lễ mọn, trên mâm nổi trội lên 1 con gà trống rất to với cái mào bằng 2/3 bao thuốc.. giờ giao thừa điểm em thắp đèn châm hương hướng mặt ra đường và quỳ gối , 1 tay cầm cuốn sách có bài văn cúng giao thừa, 1 tay chắp trước ngực . Đang cúng đến gần giữa bài thì thằng cu nhà em khi ấy nó mới gần 2 tuổi lượn ra ..chắc ý nó muốn sán vào khoe bố cái áo dài đẹp , mẹ nó thuê may cho mỗi chị em 1 cái. Nó đứng giữa , hết ngắm em lại ngắm cái mâm lễ vật.. em vừa cúng vừa nháy nháy mắt hất cằm nhẹ nhẹ để ông tướng lượn ra. Nó lại tưởng em đùa nên thò tay móc mắt , em hất mặt thì nó lại ngoảnh nhìn cái mâm rồi hỏi : bố nói chuyện với ai thế..hở bố...bố nói chuyện với con gà à ...
Em lo quá, vừa lo vừa tức vợ không ra tóm con vào , mà không dám tạm ngừng..lo nhất nữa là nó rất thích ăn mào gà ..mong mẹ nó ra ẵm nó vào quá mà không dám gọi.. con bé chị đứng trong nhà nhưng nó nhỏ nên chưa biết bảo thằng em.
Thấy bố vẫn ngắc ngứ lẩm bẩm , nó tưởng trò chơi nên vòng sau lưng toan chèo lên cổ ngồi ..ôi em hốt..thằng này khoái leo cổ bố để cưỡi..em vừa quỳ cúng vừa nhè nhẹ ưỡn ngửa lưng ngửa đầu ra sau nhằm gây khó chèo cho nó, may sao nó thôi. Nó lại vòng ra trước bàn cúng ..và phát này nó tóm đầu gà , nắn mào con gà , nó đập đập vỗ vỗ đầu con gà cứ nẩy rung rinh cần cổ. Xong nó khoái chí hét : bố ơi con gà , con gà .....chị Bông ơi mào gà này mào gà này ..cấu cho em.
Mẹ nó đang làm gì hí hoáy trên tầng nghe tiếng em thất thanh nên vội vã chạy xuống .
Gì thế anh ?.
Em không trả lời mà vừa cúng lại bài cúng , vừa hất hàm.
Mẹ nó quắp thằng kia chạy lên , nó vẫn toài ra sau lưng mẹ giơ tay đòi cấu mào gà ..
Nó làm em cúng nhầm lên nhầm xuống. Toát hết mồ hôi . may rồi mọi việc cũng xong. Hôm ấy không giao thừa chắc em lại mắng vợ 1 cái.
Em phê bình cụ nhé, đã dâng lên thờ là phải gọi ông gà, ông ngựa, ông voi... chứ cụ lại cứ con gà là không được rồi :) :) :)

Yeuaibaygio

Xe container
Em cũng không hiểu hết. Chắc là từ dùng để chỉ các cụ nữ trong nội tộc đã khuất mà theo thứ tự là ngang vai với ông bà mình..và có lẽ là các bà mất khi chưa lập gđ, không con riêng...
Em dự thôi. Cụ thể có lẽ chờ cc khác vào chỉ rõ.
Chắc là mất trẻ thì vai vế chưa thể đến chức cụ trẻ được.
Gọi là ông, bà cho trang trọng: bà cô, ông mãnh.
Văn bản quy phạm của ta vẫn dùng ông, bà nói chung không phân biệt độ tuổi mà.

Trạng thái
Thớt đang đóng