[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

RosemaryCherry

Xe container
Thỉnh thoảng đêm ngủ, em nằm mơ thấy có lũ trẻ đến nô đùa ầm ĩ, kéo tóc, giật tay làm em tỉnh giấc. Nhưng có một chuyện là khi em với anh bạn gặp nhau bàn bạc về mọi chuyện đã xảy ra ở xưởng và em đề cập đến có một vài vong đang quấy phá ở đó thì lúc đó em cảm thấy nổi da gà và như có người bên cạnh đang theo dõi mình. Nhiều lần ngồi nói chuyện em đều cảm thấy bụng đau quằn quại cho dù em ko bị bệnh dạ dày, hay hôm đó ko ăn đồ linh tinh gì. Em cũng ko để ý cho đến khi việc này lặp lại nhiều lần, có đợt em đọc đâu đó là nếu tự nhiên bị đau bụng ko rõ lí do thì có thể do vong trẻ con quấy quả, vậy là em đọc vài câu niệm chú, thật may là em lại hết đau bụng luôn. Thêm một điều nữa là vợ của cậu quản lí xưởng cảm âm mạnh nên có lần lên xưởng cô ấy nói nhìn thấy vong trẻ con sau khi đi qua cây nhãn/dừa gần cửa xưởng và thấy người nặng nề, mệt mỏi. Vong trẻ con nên chỉ quấy quả, nếu thờ cúng cẩn thận sẽ phù hộ cho mọi người trong xưởng. Em cũng nhắc anh bạn kia mua mâm lễ và ít đồ bim bim, thạch cho trẻ con và làm cái lễ nhỏ nhưng vì anh kia ko tín nên mãi ko thấy làm. Em cũng ko muốn đến nơi âm khí nặng nề, nên ko tự sắm lễ. Em nghĩ,do phía sau xưởng là con sông lớn, nên có thể trẻ con bị đuối nước vong vất vưởng đến nơi này. Sau một thời gian thì xưởng chuyển đi nơi khác và việc hai anh em ngồi bàn bạc về công việc em ko còn bị đau bụng nữa.
Lại vẫn bị mất phần đầu dù em đã check kĩ và copy lại cả đoạn trước khi post.

honda acura

Xe điện
Có thể do thời tiết nữa ạ, mợ/cụ cứ cẩn thận cất cơm còn dư vào tủ lạnh và rửa sạch nồi niêu, để ráo nước thì sao thiu được.
không phai tại thời tiết ạ, trước nhà em cũng bị vậy mặc dù nồi có chức năng ủ 24 h.nhưng cứ sáng tới tối là bị

Đầu xù

Xe tải
Câu chuyện của Cụ LCN càng đọc lại càng cuốn. Dù ko thể biết hơn nhưng lại cực kỳ lại muốn biết thêm.

Ngo Rung

Xe lăn
không phai tại thời tiết ạ, trước nhà em cũng bị vậy mặc dù nồi có chức năng ủ 24 h.nhưng cứ sáng tới tối là bị
Nhà em thỉnh thoảng từ tối đến sáng cũng bị thiu cơm. Từ hôm em bảo F1 tối ăn cơm xong mà còn cơm, đậy nắp hờ hơi hé tí thì từ hồi đấy chẳng bao giờ bị nữa :D
Chế độ ủ nhiều nồi nó đặt nhiệt độ chỉ âm ấm thôi, càng tạo điều kiện cho nấm mốc phát triển nhanh thôi cụ.

Giadoianvung

Xe tải
Nhà em mới chuyển đến chỗ mới. Hiện tại em thấy có hiện tượng nồi cơm thỉnh thoảng bị thiu khi để qua đêm. Chỉ thỉnh thoảng mới bị thôi. Em đang theo dõi xem hiện tượng này có xảy ra cùng 1 ngày trong tháng ko
Nhà em cũng bị, đổi gạo là hết, hoá ra do laoij gạo đấy vì sau 1 time dùng lại gạo cũ lại bị.

RosemaryCherry

Xe container
Cách đây gần chục năm em mơ thấy giấc mơ bàn thờ gia tiên bị đổ, thật may là em vẫn giơ tay lên đỡ và bố em bên cạnh đỡ giữ được bát hương ko bị vỡ, nhưng sau đó 1 tuần đúng là có một việc rối ren liên quan đến đại gia đình, may mắn mọi việc cũng giải quyết êm xuôi chứ ko ảnh hưởng gì đến sinh mạng hay sức khoẻ của ai cả. Thật kinh hãi.

MuathuHN252

Xe lăn
Tháng 7 đọc được nhiều chia sẻ của cccm âu cũng là cái duyên. Chuyện được báo mộng, điềm báo may rủi sẽ xảy ra trong thời gian ngắn em cũng hay gặp.
Chuyện em chia sẻ dưới đây, cách đây vài năm, đã có lần gõ kì cạch được 2/3 nhưng thấy tâm trạng bồn chồn, đau bụng quằn quại nên lại ko dám post nữa.

Bọn em mở xưởng nội thất ở ngoại thành nhưng việc thợ cứ đến rồi đi, hoặc thoả thuận xong hết về lương thưởng đến hẹn lại bảo ko lên nữa, ko chỉ vài người mà cả chục người, ngoài ra còn nhiều việc xảy ra ko thuận, làm em nghĩ đến đất ở đó ko lành. Phía sau xưởng là con sông lớn, nên ko tụ thuỷ, phong thuỷ càng kém.
Thỉnh thoảng đêm ngủ, em nằm mơ thấy có lũ trẻ đến nô đùa ầm ĩ, kéo tóc, giật tay làm em tỉnh giấc. Nhưng có một chuyện là khi em với anh bạn gặp nhau bàn bạc về mọi chuyện đã xảy ra ở xưởng và em đề cập đến có một vài vong đang quấy phá ở đó thì lúc đó em cảm thấy nổi da gà và như có người bên cạnh đang theo dõi mình. Nhiều lần ngồi nói chuyện em đều cảm thấy bụng đau quằn quại cho dù em ko bị bệnh dạ dày, hay hôm đó ko ăn đồ linh tinh gì. Em cũng ko để ý cho đến khi việc này lặp lại nhiều lần, có đợt em đọc đâu đó là nếu tự nhiên bị đau bụng ko rõ lí do thì có thể do vong trẻ con quấy quả, vậy là em đọc vài câu niệm chú, thật may là em lại hết đau bụng luôn. Thêm một điều nữa là vợ của cậu quản lí xưởng cảm âm mạnh nên có lần lên xưởng cô ấy nói nhìn thấy vong trẻ con sau khi đi qua cây nhãn/dừa gần cửa xưởng và thấy người nặng nề, mệt mỏi. Vong trẻ con nên chỉ quấy quả, nếu thờ cúng cẩn thận sẽ phù hộ cho mọi người trong xưởng. Em cũng nhắc anh bạn kia mua mâm lễ và ít đồ bim bim, thạch cho trẻ con và làm cái lễ nhỏ nhưng vì anh kia ko tín nên mãi ko thấy làm. Em cũng ko muốn đến nơi âm khí nặng nề, nên ko tự sắm lễ. Em nghĩ,do phía sau xưởng là con sông lớn, nên có thể trẻ con bị đuối nước vong vất vưởng đến nơi này. Sau một thời gian thì xưởng chuyển đi nơi khác và việc hai anh em ngồi bàn bạc về công việc em ko còn bị đau bụng nữa.
Trong bài cụ có nhắc đến chuyện vong đuối nước vất vưởng nên e mạn phép hỏi các bậc tiền bối ai hiểu vấn đề này 1 câu là: vậy khi vong đuối nước, thường thì vẫn mướn thầy cúng lễ đầy đủ, vậy có trường hợp nào các vong này ko về dc nhà mà vất vưởng ko, là do thầy cúng ko chuẩn chỉ hay có nguyên nhân nào khác ko?
Và câu chuyện vong đuối nước kéo 1 ng khác xuống nước đúng vị trí họ đã từng đuối là có thật ko và nên được giải thích ntn ạ?
Em cảm ơn các cụ mợ ạ.

Xe nội lước

Xe container
Tháng 7 đọc được nhiều chia sẻ của cccm âu cũng là cái duyên. Chuyện được báo mộng, điềm báo may rủi sẽ xảy ra trong thời gian ngắn em cũng hay gặp.
Chuyện em chia sẻ dưới đây, cách đây vài năm, đã có lần gõ kì cạch được 2/3 nhưng thấy tâm trạng bồn chồn, đau bụng quằn quại nên lại ko dám post nữa.

Bọn em mở xưởng nội thất ở ngoại thành nhưng việc thợ cứ đến rồi đi, hoặc thoả thuận xong hết về lương thưởng đến hẹn lại bảo ko lên nữa, ko chỉ vài người mà cả chục người, ngoài ra còn nhiều việc xảy ra ko thuận, làm em nghĩ đến đất ở đó ko lành. Phía sau xưởng là con sông lớn, nên ko tụ thuỷ, phong thuỷ càng kém.
Thủa còn đi công trường. 1 lần vô tình em bảo trong sân ctr cũng là sân 1 cq có 1 cụ bà ( cái này là do bác vật tư nói với em chứ em ko nhìn thấy ). Xếp em nhíu mày nói căng giọng : sao cháu ko nói với cô ....thế rồi cô ấy vội sai ngưòi đi mua lễ về lễ ngay tức khắc. Tại ctr này có 1 vị trí góc cột bé tí mà bọn em đưa 2 cái đầm mới vào đều è è 5 phút rồi không hoạt động. Cái thứ 3 đưa vào 5 phút cháy..
Anh đội trưởng xin ý kiến em, em bảo mang ra cửa hàng yc họ đền cái khác, ra đến nơi nó lại chạy tưng bừng ..đến xấu hổ với anh chủ cửa hàng 🤣

Khờ .

Xe tải
Trong bài cụ có nhắc đến chuyện vong đuối nước vất vưởng nên e mạn phép hỏi các bậc tiền bối ai hiểu vấn đề này 1 câu là: vậy khi vong đuối nước, thường thì vẫn mướn thầy cúng lễ đầy đủ, vậy có trường hợp nào các vong này ko về dc nhà mà vất vưởng ko, là do thầy cúng ko chuẩn chỉ hay có nguyên nhân nào khác ko?
Và câu chuyện vong đuối nước kéo 1 ng khác xuống nước đúng vị trí họ đã từng đuối là có thật ko và nên được giải thích ntn ạ?
Em cảm ơn các cụ mợ ạ.
Vong (theo những gì em hiểu) là phần Hồn (tập hợp những chủng tử vi tế) không còn thể xác. Vì không còn ràng buộc thể xác nên có thể xuất nhập bất cứ nơi đâu khi vừa "tác ý" (xuất hiện tư tưởng muốn đến hay hình ảnh nào đó). Ngoại trừ những nơi trấn yểm hoặc có Thần Linh hộ pháp canh giữ thì Vong có thể lang thang khắp hang cùng ngõ hẻm không một chút ngăn ngại.

Nhà là nơi quen thuộc (cả mặt âm lẫn dương) nên không thể nói là Vong không được về nhà (Có ông thầy cúng hay không vẫn vậy). Vong có thể về bất cứ lúc nào và thường về ngay sau khi mất để "tìm" những người, của cải thân yêu nhất trong kiếp sống của mình vừa qua.

Có điều, với những Oan hồn uổng tử (Chết bởi tai nạn, binh đao hay ác tâm của người khác) - cái chết bất thình lình thì thường là họ (Vong) còn nhiều dục vọng. Sợi dây tình cảm, tiền bạc, của cải, danh vọng... Của kiếp sống vừa qua vẫn đang ràng buộc mạnh với tâm thức của bác Vong. Mặt khác, cũng chính vì có thể về gặp người thân, của cải sau bao năm vất vả, những thú vui trần thế phơi bầy mà không thể làm gì được, bác Vong càng tuyệt vọng mà bám víu lấy cái thân xác đã lạnh mà quẩn quanh bên "nó" như một cứu cánh trong vô vọng. Cái thân xác mà bác Vong sử dụng nhiều chục năm coi nó như "chính là mình" giờ là chiếc áo tạm đã cởi.

Khác với những bác Vong chết vì già yếu bệnh tật đã không còn những ham muốn trần thế, bác Vong oan hồn thì dục vọng lớn lao.

Và do luẩn quất một thời gian dài chìm đắm trong những dục vọng còn vương vấn không thể giải thoát, bác Vong gậm nhấm niềm u uất với ngọn lửa ngục tù dục vọng thiêu đốt bên trong, một vài bác đã trở thành Quỷ và làm những điều không phải với dương gian.

Âu cũng là những thử thách cho mỗi kiếp nhân sinh chìm đắm trong lục đạo luân hồi.

Vài lời cùng Chị yêu nhân tháng 7 máu chảy về tim.

slaz8

Xe ba gác
em thì rất thích các pho tượng phật, trong nhà em hay bày và có thờ đức địa tạng bồ tát
Sadhu sadhu!
Cụ có duyên lớn với ngài Địa Tạng Bồ Tát.
Nên trong cuộc sống cụ nên noi theo đại nguyện của Ngài.

Nam mô Đại Nguyện Địa Tạng Vương Bồ Tát

Thang N.

Xe tăng
Em cảm ơn các cụ mợ ạ.
Ông anh cột chèo của em cũng bị đuối nước, em thấy nhiều dấu hiệu vẫn về được nhà đó mợ. Thậm chí ông ấy còn vào được nhà em (do có cậu con trai lớn đang ở trên nhà em học đại học).
Em không biết là do thủ tục chuẩn hay vì lý do nào khác. Hôm ông a cột chèo em bị đuối nước, thầy cúng cũng đến làm thủ tục nhưng em thấy trong Nam làm rất đơn sơ, không như ngoài Bắc. Bà chị gái của ông cột chèo luôn mồm gọi ông này đi cùng về nhà, điều em cảm nhận rõ nhất là chính tiếng gọi của chị này đã lôi kéo, dẫn dắt ông anh đi cùng về đến nhà.

Chỉnh sửa cuối:

hieukon

Xe container
e vào hóng tiếp ạ

MuathuHN252

Xe lăn
Ông anh cột chèo của em cũng bị đuối nước, em thấy nhiều dấu hiệu vẫn về được nhà đó mợ. Thậm chí ông ấy còn vào được nhà em (do có cậu con trai lớn đang ở trên nhà em học đại học).
Em không biết là do thủ tục chuẩn hay vì lý do nào khác. Hôm ông a cột chèo em bị đuối nước, thầy cúng cũng đến làm thủ tục nhưng em thấy trong Nam làm rất đơn sơ, không như ngoài Bắc. Bà chị gái của ông cột chèo luôn mồm gọi ông này đi cùng về nhà, điều em cảm nhận rõ nhất là chính tiếng gọi của chị này đã lôi kéo, dẫn dắt ông anh đi cùng về đến nhà.
Vì e có lấn cấn 1 chút. Có ng bảo là fai gọi dc hồn về nhà, nếu ko thì sẽ vất vưởng và nó sẽ tìm cách dìm ng khác xuống để nó dc siêu thoát ntn đó. Chuyện những ng đuối nước bị vong dìm có thật sự là bị vong dìm hay chỉ đơn thuần là sự dữ dội của nước sông???
Mong ccm chia sẻ thêm về vấn đề này ạ.

Mít - Mật

Xe tăng
Sadhu sadhu!
Cụ có duyên lớn với ngài Địa Tạng Bồ Tát.
Nên trong cuộc sống cụ nên noi theo đại nguyện của Ngài.

Nam mô Đại Nguyện Địa Tạng Vương Bồ Tát
Em lại thấy rất thích với tượng ông Di lặc. Mỗi năm em thỉnh 1 ông, từ nhỏ đến vừa nhà em bây giờ cũng khoảng 10 tượng ông Di lặc

slaz8

Xe ba gác
Em lại thấy rất thích với tượng ông Di lặc. Mỗi năm em thỉnh 1 ông, từ nhỏ đến vừa nhà em bây giờ cũng khoảng 10 tượng ông Di lặc
Phật Di Lặc là vị Phật của tương lai.
Theo đức Phật tổ Thích Ca Mâu Ni đã thọ kí. Thì Phật Di Lặc sẽ xuất hiện ở hội Long Hoa trong tương lai.( Khi mà không có ai biết đến Phật Thích Ca nữa, Thì Phật Di Lặc mới xuát thế, và trong tương lai chính Phật Di Lặc sẽ tuyên thuyết lại có một vị Phật Thích Ca Mâu Ni trong quá khứ)

Còn đa số các tôn tượng Di Lặc bây giờ, là tạc theo phong cách thị hiện của Bồ Tát Di Lặc( bồ tát là chưa thành Phật ) do vậy thỉnh về để thờ hay trưng bày đều rất tốt. vì bồ tát là một vị sắp thành Phật, nguyện cứu vớt tất cả muôn loài chúng sanh. Do vậy các ngài sẽ cứu khổ độ nạn cho hết thảy, miễn là biết đến danh hiệu của ngài mà thỉnh nguyện( thỉnh nguyện là niệm danh hiệu của vị Bồ Tát đó và nguyện hành theo đức hạnh của Bồ Tát)
Cá nhân em cũng rất thích tượng ngài Di Lặc và cũng có rất nhiều tôn tượng của ngài.

Mimeo

Xe điện
Vì e có lấn cấn 1 chút. Có ng bảo là fai gọi dc hồn về nhà, nếu ko thì sẽ vất vưởng và nó sẽ tìm cách dìm ng khác xuống để nó dc siêu thoát ntn đó. Chuyện những ng đuối nước bị vong dìm có thật sự là bị vong dìm hay chỉ đơn thuần là sự dữ dội của nước sông???
Không chỉ chuyện những người đuối nước mà mợ làm em liên tưởng đến những điểm đen tai nạn giao thông, những khu giao chắn hay có tai nạn đường tàu. Một số thớt cũ, cũng đã có cụ chia sẻ về việc suýt bị tàu cán khi ngồi chơi trên đường ray, nhưng tai mắt hoàn toàn không nghe, không hay biết gì đến đoàn tàu sắp sửa chạy qua. Cứ như 1 thế lực vô hình nào đó bưng bít mọi giác quan lại :(

Ngo Rung

Xe lăn
Cái này chẳng ai giải thích được cho mợ đâu. Người bị dìm thì cũng đi rồi, không kể lại được.
Thực tế là sông nước có những điểm đen rất dễ chết đuối, dù người bơi lội giỏi thế nào cũng khó thoát được.
Cuộc sống cũng nhiều chuyện trái khoáy lắm. Hôm trước anh bạn em cũng kể trong Bạc Liêu, có đồng chí được mệnh danh rái cá sông nước, lái ghe rất giỏi. Thế mà hôm vừa rồi anh bạn vào hỏi thăm ông kia, mọi người bảo toạch rồi, lật ghe sao đó mà chết đuối luôn....anh bạn choáng váng, vì năm ngoái còn thuê ông này chở ghe đi trong đấy cho yên tâm và nhậu bét nhè với nhau rồi :|

Sky_HP

Xe tải
Nhà em mới chuyển đến chỗ mới. Hiện tại em thấy có hiện tượng nồi cơm thỉnh thoảng bị thiu khi để qua đêm. Chỉ thỉnh thoảng mới bị thôi. Em đang theo dõi xem hiện tượng này có xảy ra cùng 1 ngày trong tháng ko
Mợ nên mua cái nồi cơm cuckoo áp suất và điện từ đấy. Cơm nhà em nấu từ tối hôm nay, khóa áp suất và OFF. Chiều tối hôm sau vẫn còn ăn được.
Trước nhà em dùng nồi cũ cũng hay bị thiu. Quan sát thấy hơi nước đọng thành nước chảy xuống cơm sẽ mau thiu.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng