[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

MuathuHN252

Xe lăn
2 cụ mợ này có vẻ hợp nhau, thế có thích cùng đến xem với mợ MuathuHN252 ko đấy :))
Cẩn thận copy nhầm phim ;)););))
Thế thì Mợ ấy đến Cụ cứ quẳng mịa nó cái phim mìn miếc j vớ vẩn ấy đi cho iêm

Chuyển phim nội dung cô đọng, nhân văn, ít lời thoại thoai...

Khụ
Èo, em ko thích suy nghĩ của các cụ mợ đâu =)) Ng ta xem phim trong sáng, xem phim để tìm hiểu về lịch sử hào hùng và truyền thống yêu nước bất khuất của các bậc cha anh cơ mà

Xe nội lước

Xe container
Chắc cụ cũng biết chỗ đó rồi. Cố tình dắt vào đó xem phản ứng của đối tác ra sao ?😂😂😂. Mấy ông sv thời 9x toàn vậy, em lạ gì. 🤣
Em mà biết thì có cho kẹo cũng không dám...🤣🤣🤣
Mà em với bạn Yn em nghĩ là trong sáng ..đúng ra là em phải gọi bạn Yn là chị mới phải 🤣🤣🤣
Đến giờ em cũng vẫn không biết chơi Bi A..em hơi có khiếu môn này nhưng không thích.
Có anh hồi trước ..hàng tuần mang em đi fotuna dạy ném Bô Linh cũng không ham..Lại bảo dạy bóng bàn nhưng rồi anh bận nên ko nhắc... loanh quanh tí là em đòi đi trà đá , cfe vỉa hè ngắm ng đi lại..😆😆

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Tháo bánh
Èo, em ko thích suy nghĩ của các cụ mợ đâu =)) Ng ta xem phim trong sáng, xem phim để tìm hiểu về lịch sử hào hùng và truyền thống yêu nước bất khuất của các bậc cha anh cơ mà
Em cũng giống Mợ, đóng ... À quên, xem, xem phim phải trong sáng, không thể tắt hết đèn được ...

MuathuHN252

Xe lăn
Tách gì ck mợ tuần chỉ giám về nhà ngủ 1-2 tối 🙄

Nay nhóm e họp, e mang Mít, Nhót và cóc Nghệ An lên VP. Nhà e vẫn còn nhiều, trân trọng mời ccm thớt nhà mình ghé nhà e hoặc lên lịch đi off kèo tiếp để xử lý chỗ này

buicongchuc

Xì hơi lốp

Nay nhóm e họp, e mang Mít, Nhót và cóc Nghệ An lên VP. Nhà e vẫn còn nhiều, trân trọng mời ccm thớt nhà mình ghé nhà e hoặc lên lịch đi off kèo tiếp để xử lý chỗ này
Mít mợ Thu nó cứ thơm ngon lại mật ngọt 😋😋

HuyArt

Xe lăn
Cái nghĩa của 2 từ này là gì hả cụ.
Từ xa xưa, nước Chân Lạp và sau này là Kampuchia còn gọi là nước Cao Miên, người Khmer còn được gọi là người Miên. Bản thân tên gọi người Miên chỉ là phiên âm sang Hán Việt không có ý khinh miệt gì, chỉ khi gọi Miên Mọi mới là khinh miệt.
Giống như gọi người TQ là người Tàu(chỉ những người di cư từ phương bắc bằng tàu thuyền) cũng không có ý khinh miệt, nhưng nếu gọi là Tàu khựa thì mới có ý khinh miệt.
Duôn mà bọn PP gọi người Việt(chính xác có lẽ là lính VN) không có trong từ điển tiếng Khme thì phải??? khả năng là gọi chệch của từ Duan(tức là lính của ông Duẩn) cũng như một dạo mình hay gọi lính Hàn là lính Pakchunghy thôi.

DurexXL

Tháo bánh
Từ xa xưa, nước Chân Lạp và sau này là Kampuchia còn gọi là nước Cao Miên, người Khmer còn được gọi là người Miên. Bản thân tên gọi người Miên chỉ là phiên âm sang Hán Việt không có ý khinh miệt gì, chỉ khi gọi Miên Mọi mới là khinh miệt.
Giống như gọi người TQ là người Tàu(chỉ những người di cư từ phương bắc bằng tàu thuyền) cũng không có ý khinh miệt, nhưng nếu gọi là Tàu khựa thì mới có ý khinh miệt.
Duôn mà bọn PP gọi người Việt(chính xác có lẽ là lính VN) không có trong từ điển tiếng Khme thì phải??? khả năng là gọi chệch của từ Duan(tức là lính của ông Duẩn) cũng như một dạo mình hay gọi lính Hàn là lính Pakchunghy thôi.
Bạn em có thằng em rể là người TQ, Nanning
Thằng này cử nhân tiếng Việt, nó người Choang, sang VN chơi ngồi ăn uống ko ai biết nó ng TQ
Tính khá dễ gần
Có lần bọn em hỏi nó: gọi là ng Tàu có khó chịu ko?
Nó bảo chả sao, nhưng sao ko gọi là ng Trung?
Lại có lần, nó quen mồm lúc ăn cơm nhà nó, bảo vợ (em gái thằng bạn em) là mang thêm thịt kho tàu ra

Bọn em hỏi: thế mày cũng gọi là thịt kho tàu à? Nó cười phạch phạch bảo ở lâu quen rồi

angkorwat

Xe điện
Chữ Duôn để ám chỉ người Việt có từ xưa rồi cụ. Từ những năm 1972 khi thống chế Lonlol lật đổ ông hoàng Sihanouk. Chúng đã mở chiến dịch tàn sát Việt kiều tại Campuchia gọi là " Cáp Duôn" nghĩa là chặt đầu Duôn. Khi đó quân đội VNCH đã mở chiến dịch tấn công sang K để giải cứu Việt kiều.
Vậy nên từ Duôn có từ khá lâu rồi. Không ám chỉ lính cụ Duẩn. 🤓

Chỉnh sửa cuối:

HuyArt

Xe lăn
Trong tất cả các lần đụng độ với địch thì trận bị tập kích ở Kampot là em cảm nhận được rõ nhất. Hầu như em chắc chắn đêm nay bị đánh, nhưng chẳng có cơ sở nào để đem ra bàn bạc với đại đội quân quản ở đó. Tất nhiên có kết hợp với yếu tố địa hình khu vực sát bờ sông, dễ bị tập kích. Tỉnh ủy mới đón đoàn văn công VN qua...trận tập kích thành công sẽ gây được tiếng vang trong dân chúng và kích động tinh thần quân sĩ.
Em đoán mò lão anh có Hóa Khoa đóng cung mệnh, Hóa Khoa được ví là sao đệ nhất giải thần, hóa giải mọi tai ương. Nhưng năng lực hóa giải họa hại của Hóa Khoa do nó có năng lực tư duy cực tốt và ham mê kiến thức. không có năng lực hóa giải nào tốt hơn người có nền tảng kiến thức tốt. Người có Hóa Khoa cung mệnh có thể bằng cấp không cao, nhưng dù làm nghề gì họ cũng ham mê học hỏi và ghi nhớ cũng như suy luận rất tốt. Mà cái sự "học" của Hóa Khoa là kỹ năng "tự học" và học "suốt đời".
Cũng vì có Hóa Khoa, có nền tảng kiến thức đủ rộng nên họ viết cũng tốt hơn người khác, kể cẩ dân chuyên văn khéo cũng không viết tốt bằng người có sao này đóng cung mệnh.
Trường hợp lão anh "dự cảm' đêm đó bị tập kích cũng do khả năng quan sát và suy luận tốt đấy nhỉ?

Phỗng new

Xe điện
Em thấy có đoạn này trên mạng giải thích về cách phát âm "duôn" mà bọn pốt gọi người Việt, thấy có lý, xin trích dẫn về:

"Chữ “Yuon” có thể đã bắt nguồn từ chữ “Yueh”, trong tiếng quan thoại của người Trung Quốc dùng để gọi Việt Nam, “Yueh Nam”. Chữ “Nam” nghĩa là phía nam trong tiếng Hán. “Yueh”chỉ tên dân tộc ở vùng đó. Vì thế, “Yueh” nghĩa là Việt hay người Việt trong tiếng Hán, và “Yueh Nam” nghĩa là người “Yueh” ở phía nam. Trong trường hợp này, phía nam là phía nam Trung Quốc. Người miền Nam phát âm là Yeaknam (với âm “Y” [Diệc Nam]).

Chou TaKuan (Zhou Daguan [周達觀, Chu Đạt Quan]), vị sứ giả lừng danh của Trung Quốc đến Cam Bốt vào thế kỷ 13, viết trong báo cáo của ông rằng đã có một số đông người Trung Quốc định cư ở Cam Bốt vào thời ấy. Ông nói người Trung Quốc thích cuộc sống ở Đế quốc Khmer vì đời sống dễ dàng hơn ở Trung Quốc. Nhiều đàn ông Trung Quốc cưới vợ người bản xứ Cam Bốt. Chữ “Yuon” có thể lấy từ chữ Hán “Yueh” để chỉ người Việt. Nếu chúng ta ngẫm nghĩ về nó, “Việt” (như người miền bắc Việt Nam phát âm) hay “Yeak” [“Diệc”] (như người miền nam Việt Nam phát âm) nghe rất giống với “Yueh”; và “Yueh”, nghĩa là người Việt, lại nghe rất giống với “Yuon”.

George Coedes, một chuyên gia về Đông Nam Á, tìm thấy chữ “Yuon” khắc bằng tiếng Khmer trên một tấm bia thời Vua Khmer Suryavarman I (10021050). Adhémar Leclère, viên Toàn quyền người Pháp đã sống 25 năm tại Cam Bốt, dùng từ “Yuon” rất nhiều chỗ trong cuốn Histoire du Cambodge depuit le 1er siècle de notre ère của ông. Trong khi đó, chữ “Yuon” được xem như đồng nghĩa với dã man (Roberts, 2002). Thật ra, dã man dịch sang tiếng Cam Bốt là “Pourk Prey” hay “Phnong” (thật không may, cũng là từ để chỉ một bộ lạc sắc tộc thiểu số miền núi sống ở Cam Bốt). Người Cam Bốt gọi người Việt là “Yuon”, cũng giống như họ gọi người Ấn là “Khleung”, người Miến Điện là “Phoumea”, người Pháp là “Barang”, và người Trung Quốc là “Chen”. Tất cả đều là những tên riêng tiếng nước ngoài được nhập vào và chuyển tự sang tiếng Khmer."

HuyArt

Xe lăn
Bạn em có thằng em rể là người TQ, Nanning
Thằng này cử nhân tiếng Việt, nó người Choang, sang VN chơi ngồi ăn uống ko ai biết nó ng TQ
Tính khá dễ gần
Có lần bọn em hỏi nó: gọi là ng Tàu có khó chịu ko?
Nó bảo chả sao, nhưng sao ko gọi là ng Trung?
Lại có lần, nó quen mồm lúc ăn cơm nhà nó, bảo vợ (em gái thằng bạn em) là mang thêm thịt kho tàu ra

Bọn em hỏi: thế mày cũng gọi là thịt kho tàu à? Nó cười phạch phạch bảo ở lâu quen rồi
Người Choang là người Tày - Nùng bên mình mà, đây là khu tự trị phía nam TQ giáp VN

ZynZyn

Xe lăn

HuyArt

Xe lăn
Chữ Duôn để ám chỉ người Việt có từ xưa rồi cụ. Từ những năm 1972 khi thống chế Lonlol lật đổ ông hoàng Sihanouk. Chúng đã mở chiến dịch tàn sát Việt kiều tại Campuchia gọi là " Cáp Duôn" nghĩa là chặt đầu Duôn. Khi đó quân đội VNCH đã mở chiến dịch tấn công sang K để giải cứu Việt kiều.
Vâng, em cũng chỉ suy luận vậy thôi, vì từ Duôn cũng chỉ xuất hiện thời gian ngắn sau thời Lon Non.
Từ những năm 70 -71 khi lính PP và lính mình cùng chiến tuyến chống Mỹ thì đã xảy ra khá nhiều hiềm khích, các kho tàng của ta trên đất Miên không ít lần bị cướp. Cán bộ chiến sỹ bị bắt cóc thủ tiêu cũng không ít, vì đại cục nên ta lờ đi thôi.

DurexXL

Tháo bánh
Đây là 1 trong những việc em nhận định tích cực của QLVNCH dù họ bên kia chiến tuyến

HuyArt

Xe lăn
Ngày trước em đọc cái truyện "Nắng đồng bằng" của ông Chu Lai, có đoạn miêu tả 2 ông đặc công của mình lạc trong rừng ban đêm, phát hiện 1 ổ kích Mỹ. Một ông bò vào xoay lại hướng của tất cả các quả mìn Claymo, xong xuôi bò quay ra :D . Hai ông chĩa súng phang vào vị trí ổ kích, mìn Claymo làm nốt phần còn lại, diệt gọn cả trung đội lính Mỹ.

Em đọc xong mà cười ko ngậm được miệng :))
Cụ cười ko ngậm được miêng chắc vì ko tin mấy quả mìn Claymo không thể diệt 1 trung đội Mỹ(khoảng 30-40 lính) có phỏng? kekeke
Đừng nói là mấy quả, chỉ cần 1 quả mà cả trung đội đi theo hàng 2, hàng 3, đội hình dài vài chục mét lọt vào vùng sát thương của quả mìn định hướng này thì hóa vàng hết.

angkorwat

Xe điện
Em đoán mò lão anh có Hóa Khoa đóng cung mệnh, Hóa Khoa được ví là sao đệ nhất giải thần, hóa giải mọi tai ương. Nhưng năng lực hóa giải họa hại của Hóa Khoa do nó có năng lực tư duy cực tốt và ham mê kiến thức. không có năng lực hóa giải nào tốt hơn người có nền tảng kiến thức tốt. Người có Hóa Khoa cung mệnh có thể bằng cấp không cao, nhưng dù làm nghề gì họ cũng ham mê học hỏi và ghi nhớ cũng như suy luận rất tốt. Mà cái sự "học" của Hóa Khoa là kỹ năng "tự học" và học "suốt đời".
Cũng vì có Hóa Khoa, có nền tảng kiến thức đủ rộng nên họ viết cũng tốt hơn người khác, kể cẩ dân chuyên văn khéo cũng không viết tốt bằng người có sao này đóng cung mệnh.
Trường hợp lão anh "dự cảm' đêm đó bị tập kích cũng do khả năng quan sát và suy luận tốt đấy nhỉ?
Tò mò mở lá số tử vi ông già lập cho trước khi đi bội đội thì cung mệnh có Hóa khoa thật cụ ạ. Còn còn có Thiên khôi, Vũ Khúc, Hóa lộc...gì gì đó. Cái này em chịu, không nghiên cứu. Dù biết nó là đức kết hàng nghìn năm của nhân loại. Em nghĩ nó như một định luật nào đó. Con người sinh vào ngày - tháng - Năm- giờ này thì cơ bản những nét lớn trong cuộc đời sẽ ná ná như nhau. Không thể giống 100% vì còn do chính bản thân con người đó nữa.

ZynZyn

Xe lăn

Phỗng new

Xe điện
Cụ cười ko ngậm được miêng chắc vì ko tin mấy quả mìn Claymo không thể diệt 1 trung đội Mỹ(khoảng 30-40 lính) có phỏng? kekeke
Đừng nói là mấy quả, chỉ cần 1 quả mà cả trung đội đi theo hàng 2, hàng 3, đội hình dài vài chục mét lọt vào vùng sát thương của quả mìn định hướng này thì hóa vàng hết.
Em ko ngậm được miệng bởi tính logic của nó: trong rừng ban đêm mà ông có thể mò mẫm lần ra vị trí của từng quả claymo để xoay mặt mà ko bị kích nổ. Nếu như vậy thì mìn Claymo để làm cảnh thôi, hoặc lính mẽo nó quá gà, gài Claymo vứt tơ hơ mời ông xơi. Đã có rất nhiều câu chuyện về thương vong của trinh sát/đặc công ta do mìn Claymo gây ra, phá dễ như thế thì gài mìn Claymo khác gì đóng cửa đốt nhà.

Còn tác dụng của Claymo bọn em đc học chứ, độ sát thương từ hàng nghìn viên bi/mỗi quả của nó thì vãi nhái.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng