[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

HuyArt

Xe lăn
Tò mò mở lá số tử vi ông già lập cho trước khi đi bội đội thì cung mệnh có Hóa khoa thật cụ ạ. Còn còn có Thiên khôi, Vũ Khúc, Hóa lộc...gì gì đó. Cái này em chịu, không nghiên cứu. Dù biết nó là đức kết hàng nghìn năm của nhân loại. Em nghĩ nó như một định luật nào đó. Con người sinh vào ngày - tháng - Năm- giờ này thì cơ bản những nét lớn trong cuộc đời sẽ ná ná như nhau. Không thể giống 100% vì còn do chính bản thân con người đó nữa.
Đấy, lão anh có Hóa Khoa, đệ nhất giải thần, văn hay chữ tốt, thêm trợ tinh Khôi - Việt tướng mạo phi phàm, lại hội cả tài tinh là Vũ Khúc, Hóa Lộc thì vừa tài hoa văn chương lai láng, lại nhạy bén kiếm tiền bảo sao chị em cứ gặp là rụng trứng, dớt dãi thề lề nằm im dâng hiến lão anh, kekeke
Vũ Khúc là đại tài tinh, nó thuộc Kim, có tính thu liễm vào trong, nên đôi khi cảm thấy hơi cô đơn tý thôi. Kiểu như giữa chốn đông người nhưng cứ "hay buồn vì không hiểu tại sao tôi buồn". Nhưng dù đang lính trận, đang đi tán gái,đang đi du lịch...nhưng cứ có cơ hội là tính chuyện đong xèng. Bảo sao không dầu???kkk

angkorwat

Xe điện
Em ko ngậm được miệng bởi tính logic của nó: trong rừng ban đêm mà ông có thể mò mẫm lần ra vị trí của từng quả claymo để xoay mặt mà ko bị kích nổ. Nếu như vậy thì mìn Claymo để làm cảnh thôi, hoặc lính mẽo nó quá gà, gài Claymo vứt tơ hơ mời ông xơi.

Chứ tác dụng của Claymo bọn em đc học chứ, độ sát thương từ hàng nghìn viên bi/mỗi quả của nó thì vãi nhái.
Cái này khi đọc những truyện hồi xưa có thể tưởng tượng được cụ ạ. Lính Mỹ đi truy quét quân giải phóng khi trú quân ban đêm thường quây xe M113 thành một vòng phòng thủ, để nghỉ ngơi ở giữa. Phía ngoài thì có mìn. Mìn Claymo có hai loại, 1 loại gài chạm nổ và một loại kích nổ bằng điện. Khi gài xong người lính sẽ dùng con cóc kích hỏa khi có biến. Nên mấy ông nhà mình xoay trái mình ngược vào trong rồi bắn súng mấy ông Mẽo nghe vậy liên bấm cóc điểm hỏa mìn là tèo thôi.

HuyArt

Xe lăn
Em ko ngậm được miệng bởi tính logic của nó: trong rừng ban đêm mà ông có thể mò mẫm lần ra vị trí của từng quả claymo để xoay mặt mà ko bị kích nổ. Nếu như vậy thì mìn Claymo để làm cảnh thôi, hoặc lính mẽo nó quá gà, gài Claymo vứt tơ hơ mời ông xơi. Đã có rất nhiều câu chuyện về thương vong của trinh sát/đặc công ta do mìn Claymo gây ra, phá dễ như thế thì gài mìn Claymo khác gì đóng cửa đốt nhà.

Chứ tác dụng của Claymo bọn em đc học chứ, độ sát thương từ hàng nghìn viên bi/mỗi quả của nó thì vãi nhái.
Mìn claymo có 2 chân cắm xuống đất(nghĩa là nó nổi trên mặt đất), nó cong như cái mo cau, tuy sát thương cực lớn nhưng nó cũng dễ tiếp cận mà cụ, lính mình về chế cháo thường xuyên, ứng dụng ra nhiều cách kích nổ khác nhau, chủ động nhất là đứng từ xa quan sát địch rồi kích nổ bằng điện.
Chuyện đặc công tiếp cận và bố trí lại vùng sát thương của mìn claymo em thấy hoàn toàn khả thi

Chỉnh sửa cuối:

Phỗng new

Xe điện
Cái này khi đọc những truyện hồi xưa có thể tưởng tượng được cụ ạ. Lính Mỹ đi truy quét quân giải phóng khi trú quân ban đêm thường quây xe M113 thành một vòng phòng thủ, để nghỉ ngơi ở giữa. Phía ngoài thì có mìn. Mìn Claymo có hai loại, 1 loại gài chạm nổ và một loại kích nổ bằng điện. Khi gài xong người lính sẽ dùng con cóc kích hỏa khi có biến. Nên mấy ông nhà mình xoay trái mình ngược vào trong rồi bắn súng mấy ông Mẽo nghe vậy liên bấm cóc điểm hỏa mìn là tèo thôi.
Mìn claymo có 2 chân cắm xuống đất(nghĩa là nó nổi trên mặt đất), nó cong như cái mo cau, tuy sát thương cực lớn nhưng nó cũng dễ tiếp cận mà cụ, lính mình về chế cháo thường xuyên, ứng dụng ra nhiều cách kích nổ khác nhau, chủ động nhất là đứng từ xa quan sát địch rồi kích nổ bằng điện.
Chuyện đặc công tiếp cận và bố trí lại vùng sát thương của mìn claymo em thấy hoàn toàn khả thi
Đợt em học đào tạo c trưởng, đối tượng tác chiến là lính mẽo và đại đội lính mẽo. Khi học về đại đội Mỹ trong phòng ngự, giáo viên có nói đến cách bố phòng của lính mẽo và nói khá kỹ về Claymo. Em xin nhớ lại vắn tắt kiến thức đã được học:

Claymo Mỹ hay dùng khi đóng quân là loại có 3 dây kích nổ rất mảnh và thường được rải cách mìn từ 5-10m. Chạm nhẹ là đi luôn trước khi với tới quả mìn. Cả dây và mìn được ngụy trang rất kỹ. Khi bố phòng thì các quả mìn sẽ được nối tiếp với nhau.

Sau này Claymo còn được nâng cấp thêm kiểu cảm biến từ tính/hồng ngoại, loại này nó còn nhạy nữa.

Còn loại chủ động (bằng con cóc điện) thì dùng trong phục kích/tấn công. Mẽo nó ko sử dụng khi phòng ngự.

angkorwat

Xe điện
Đợt em học đào tạo c trưởng, đối tượng tác chiến là lính mẽo và đại đội lính mẽo. Khi học về đại đội Mỹ trong phòng ngự, giáo viên có nói đến cách bố phòng của lính mẽo và nói khá kỹ về Claymo. Em xin nhớ lại vắn tắt kiến thức đã được học:

Claymo Mỹ hay dùng khi đóng quân là loại có 3 dây kích nổ rất mảnh và thường được rải cách mìn từ 5-10m. Chạm nhẹ là đi luôn trước khi với tới quả mìn. Cả dây và mìn được ngụy trang rất kỹ. Khi bố phòng thì các quả mìn sẽ được nối tiếp với nhau.

Sau này Claymo còn được nâng cấp thêm kiểu cảm biến từ tính/hồng ngoại, loại này nó còn nhạy nữa.

Còn loại chủ động (bằng con cóc điện) thì dùng trong phục kích/tấn công. Mẽo nó ko sử dụng khi phòng ngự.
Trong trường hợp cụ thể mà cụ nêu ra thì em nghĩ lính Mỹ dùng loại kích nổ bằng cóc điện.

DurexXL

Tháo bánh
Em đoán mò lão anh có Hóa Khoa đóng cung mệnh, Hóa Khoa được ví là sao đệ nhất giải thần, hóa giải mọi tai ương. Nhưng năng lực hóa giải họa hại của Hóa Khoa do nó có năng lực tư duy cực tốt và ham mê kiến thức. không có năng lực hóa giải nào tốt hơn người có nền tảng kiến thức tốt. Người có Hóa Khoa cung mệnh có thể bằng cấp không cao, nhưng dù làm nghề gì họ cũng ham mê học hỏi và ghi nhớ cũng như suy luận rất tốt. Mà cái sự "học" của Hóa Khoa là kỹ năng "tự học" và học "suốt đời".
Cũng vì có Hóa Khoa, có nền tảng kiến thức đủ rộng nên họ viết cũng tốt hơn người khác, kể cẩ dân chuyên văn khéo cũng không viết tốt bằng người có sao này đóng cung mệnh.
Trường hợp lão anh "dự cảm' đêm đó bị tập kích cũng do khả năng quan sát và suy luận tốt đấy nhỉ?
Tò mò mở lá số tử vi ông già lập cho trước khi đi bội đội thì cung mệnh có Hóa khoa thật cụ ạ. Còn còn có Thiên khôi, Vũ Khúc, Hóa lộc...gì gì đó. Cái này em chịu, không nghiên cứu. Dù biết nó là đức kết hàng nghìn năm của nhân loại. Em nghĩ nó như một định luật nào đó. Con người sinh vào ngày - tháng - Năm- giờ này thì cơ bản những nét lớn trong cuộc đời sẽ ná ná như nhau. Không thể giống 100% vì còn do chính bản thân con người đó nữa.
Em kính hai Cụ Anh ly riệu mà Chã không cho sợ quá chén

Cụ HuyArt đã lý giải tuyệt vời về Hóa Khoa, đây chính là 1 tầm khác của người nghiên cứu tử vi
Đó là nắm bản chất của Sao (nguồn gốc, tên gọi, đặc tính) để hiểu tại sao nó có hiệu lực gì ở cung nào 1 cách cực kỳ logic

Trân trọng

chilatamthoi

Xe tải
Đấy, lão anh có Hóa Khoa, đệ nhất giải thần, văn hay chữ tốt, thêm trợ tinh Khôi - Việt tướng mạo phi phàm, lại hội cả tài tinh là Vũ Khúc, Hóa Lộc thì vừa tài hoa văn chương lai láng, lại nhạy bén kiếm tiền bảo sao chị em cứ gặp là rụng trứng, dớt dãi thề lề nằm im dâng hiến lão anh, kekeke
Vũ Khúc là đại tài tinh, nó thuộc Kim, có tính thu liễm vào trong, nên đôi khi cảm thấy hơi cô đơn tý thôi. Kiểu như giữa chốn đông người nhưng cứ "hay buồn vì không hiểu tại sao tôi buồn". Nhưng dù đang lính trận, đang đi tán gái,đang đi du lịch...nhưng cứ có cơ hội là tính chuyện đong xèng. Bảo sao không dầu???kkk
Nếu Cụ cho phép thì hôm nào xin thỉnh cụ đôi điều ạ. Già rồi mà vẫn thấy mông lung quá.

HuyArt

Xe lăn
Em kính hai Cụ Anh ly riệu mà Chã không cho sợ quá chén

Cụ HuyArt đã lý giải tuyệt vời về Hóa Khoa, đây chính là 1 tầm khác của người nghiên cứu tử vi
Đó là nắm bản chất của Sao (nguồn gốc, tên gọi, đặc tính) để hiểu tại sao nó có hiệu lực gì ở cung nào 1 cách cực kỳ logic

Trân trọng
Tử vi bản chất là logic mà lão, rất nhiều người giỏi tử vi là dân chuyên toán, giáo sư toán học.
Tử vi còn được gọi thành cụm từ "tử vi hàm số", nghĩa là các tham số trong tử vi có thể quy về hàm số, chính vì thế tử vi có thể mã hóa trên máy tính dễ dàng trong vô số các môn dịch lý khác nhau

Xe nội lước

Xe container
Cụ cười ko ngậm được miêng chắc vì ko tin mấy quả mìn Claymo không thể diệt 1 trung đội Mỹ(khoảng 30-40 lính) có phỏng? kekeke
Đừng nói là mấy quả, chỉ cần 1 quả mà cả trung đội đi theo hàng 2, hàng 3, đội hình dài vài chục mét lọt vào vùng sát thương của quả mìn định hướng này thì hóa vàng hết.
Em hết diệu mời cụ . Em đọc vài còm thì mới xác định đúng ..té ra cụ và cụ angkorwat đang gọi tên đúng của 1 loại mìn định hướng do Mĩ sx...bác em xưa kia nói rằng..2 quả claymo cắm chéo xx độ.. nó cắt luôn 1 ruộng sắn..

Xe nội lước

Xe container
Tử vi bản chất là logic mà lão, rất nhiều người giỏi tử vi là dân chuyên toán, giáo sư toán học.
Tử vi còn được gọi thành cụm từ "tử vi hàm số", nghĩa là các tham số trong tử vi có thể quy về hàm số, chính vì thế tử vi có thể mã hóa trên máy tính dễ dàng trong vô số các môn dịch lý khác nhau
Thế thì em không có Hóa Khoa rồi cụ Huy ơi..thảo nào đi học sợ nhất môn Hóa 😆..
Chữ nghĩa mà viết Hát Hai Ô khéo thày cô tưởng số 420 🤣🥰

HuyArt

Xe lăn
Năm nay năm Thìn nên em liên tưởng đến rắn. Quê em thì nghe các cụ kể lại là những con rắn lâu năm hay gặp ở đình, đền, miếu thường có tính linh, chưa kể gặp rắn có mào đỏ của gà trống. Lâu lâu còn có con rắn nó gáy kiểu te te như gà nữa. Không biết các cụ các mợ có gặp hay nghe những câu chuyện về rắn như thế ko?
P/s: những câu chuyện về rắn thần lâu lâu xuất hiện rồi cúng bái hiện nay thì em ko có ý kiến gì (ko tín và cũng ko báng bổ)
Dù đây là thớt tâm linh, bản thân em cũng tin vào tâm linh, nhưng nhiều cái cũng nên có cái nhìn khoa học cụ ạ.
Rắn thuộc loại bò sát, máu lạnh, âm tính, không tự điều chỉnh thân nhiệt được, nên rắn hay phải ra phơi nắng.
Trong môi trường ẩm thấp, tối tăm, nhiệt độ lại xuống thấp, ngoài trời ko có nắng, mà có nắng thì lại nguy hiểm vì có con người, nên rắn hay tìm đến những chỗ có nguồn nhiệt nhân tạo để duy trì thân nhiệt. Mấy chỗ đình đền miếu mạo hay thắp hương hoặc thắp đèn nó sẽ hấp dẫn loài rắn mò đến. Còn tại sao mấy loại bò sát khác cũng cần nguồn nhiệt sưởi ấm lại không dám bén mảng đến chỗ đó thì các cụ tự suy luận nhé, các ông bò sát khác muốn sưởi ấm thì phải xin phép cái mồm ông rắn trước đã, kkk
Rắn có mào nghe đã ghê, đằng này rắn còn gáy te te như ông gà thì liêu trai quá cụ ơi

HuyArt

Xe lăn
Nếu Cụ cho phép thì hôm nào xin thỉnh cụ đôi điều ạ. Già rồi mà vẫn thấy mông lung quá.
Tử vi như một phương tiện, một app ứng dụng để "vá lỗi", để chỉnh sửa bản thân ngày càng tốt hơn.
Già rồi thì theo em không cần xem tử vi nữa, chả tác dụng mấy, dùng hướng nghiệp hoặc giáo dục trẻ em hữu dụng hơn cụ ạ

1991 em vào học ở 1 trường đh.. lớp em bọn bạn học nó đk nên chơi đt và chọc Bi A nhiều..biết tất các chỗ nc nôi chơi bời bên khu đối diện trường..bọn bạn cũng lớn tuổi hơn em chút nên sành sỏi..
Ở lớp có cỡ 1/4 là nữ.. ngồi trước mặt em là mợ Yn.. người phố hàng X..
Mợ Yn hơn em 2 tuổi , xinh nhất cái lớp đó nhưng ko cao mà đậm ..mợ Yn diện lắm..ăn mặc đi đầu, em ấn tượng với cái áo bó , ngắn và như 1 cái lưới sợi to như chiếc đũa...mắt lưới phải bằng ngón tay..😆.
Mợ Yn luôn có đồ ăn..và khi đó em tròn mắt ..mợ ấy ăn hạt gì lạ thế..nhưng em ngại..không bao giờ nhìn vào mắt lưới khi mợ ấy quay lại..chỉ thi thoảng liếc sau lưng 🤣.. cũng ko nói chuyện dù 1 câu với mọi mợ trong lớp .. nhưng bất ngờ mợ Yn quay phắt lại..nói trống không và vòng tay đặt 1 nắm hạt trước mặt em.
- ăn đi. Nhìn gì...hướng dương đấy...😆
- ừ..
- tên gì ?
- mình là ...
- biết rồi.
Em cắm đầu cắn hạt..im im ..hết cũng ko dám xin.
Hôm sau Yn bảo .
- Đi uống ca cao nóng không ?
- có..
- có thì đứng lên..
Thế là em đi ca cao.. ra ca cao Yn bu ngay vào cái máy chơi đt xếp hình kệ em ngồi đấy..qua 1 tiết thì về..rồi cứ 1,2 hôm em lại lẽo đẽo theo Yn đi ca cao..đến nửa tháng.
1 hôm em có gần 20k..em nghĩ nên đáp lại Yn cho ls..thế là em hỏi mấy thằng anh - bạn kia..ở đâu ca cao có đ tử mà ngon nhất quanh kv này.. Bọn nó làm bộ tử tế chỉ chỗ ..bọn nó đã biết em hỏi để làm gì..
Em chưa đến đã chém : Yn ơi..nay tôi mời bạn 1 chỗ chắc bạn phê luôn..( lại còn nhấn mạnh là Ph...ê ).
Em đưa 1 phát vào luôn cái nhà ca cao "nổi tiếng".. vào trong mờ mờ ảo ảo..ngó quanh có mấy thằng zai, bọn nó nhìn nhìn , em kệ ..mỗi Yn ở đó là gái..
Chưa hiểu gì..thôi cứ chờ chút. Chủ quán ra đưa mặc định mỗi ng 1 ly Anh Đào..1 đĩa hạt dưa đỏ..xong quay ra trượt cửa kính đen..màn hình TV với đầu băng lập tức chạy..trên màn hình thì....đang diễn

Bạn Yn gấu thế mà bừng bừng đứng phắt dậy xô cửa bỏ về, thái độ rất giận dữ.
..em chạy theo phân bua ko nổi..đó cũng là lần nói vài câu sau cùng đc với bạn ấy trước khi em rời trường...em không đủ can đảm đối diện thêm.
Đến sân nhìn lên lan can ..4, 5 thằng anh - bạn đang nhăn nhở..há hố..em tức và xấu hổ ..ko biết làm sao.. mấy thằng kia nó né em luôn.
Từ sau hôm ấy em xin đổi chỗ về cuối lớp..😆😆
Sau gần 2 năm học ở đó thì em bỏ học..cũng ko phân bua hay thêm 1 lời nc nào với Yn nữa.
có quán ca cao như thế luôn à cụ? E chửa nghe bao giờ :D

Ỉn V

Xe buýt
Em xin phép lạc đề nhưng do tự cảm thấy thân quen với thớt nhà mình nên em xin mạn phép hỏi ở thớt này ạ. Có cụ mợ nào đã giao dịch mua bán nhà đất ở quận Hai Bà Trưng chưa ạ? Sổ cũ nhà trên sổ cấp 4 nhà hiện tại xây hết đất 4 tầng thì làm phôi sổ mới có gặp khó khăn gì không ạ? Em xin chân thành cám ơn ạ 😃😃😃

prado2012

Xe điện
Ơn trời, em vẫn sống nhăn răng mấy chục năm nữa. Cảm âm được mà chết yểu thì chết lại dễ quá!
Người dương còn sợ mình thì người âm ngán chi nhỉ mợ.
Ca cao thì chính là quán cfe, quán chơi đ tử..đều có cụ ạ. Còn quán " ca cao " kia thì nó cho ly rượu Anh Đào em ko kịp uống..mà cũng ko thích uống.
Đau hết cả bụng với cụ. Xanh non quá :))

DurexXL

Tháo bánh
Em xin phép lạc đề nhưng do tự cảm thấy thân quen với thớt nhà mình nên em xin mạn phép hỏi ở thớt này ạ. Có cụ mợ nào đã giao dịch mua bán nhà đất ở quận Hai Bà Trưng chưa ạ? Sổ cũ nhà trên sổ cấp 4 nhà hiện tại xây hết đất 4 tầng thì làm phôi sổ mới có gặp khó khăn gì không ạ? Em xin chân thành cám ơn ạ 😃😃😃
38 Lê Đại Hành thẳng tiến
Quận HBT khét nhất trong các quận nhé
Hso cụ thể mà làm thôi, ko có mức chung Mợ ạ

prado2012

Xe điện
Ngoài hà nội thì chưa bắt buộc hoàn công nên ok ko sao đâu mợ. Chỉ có sài gon thì chắc chắn mợ phải hoàn công nó mới cho mợ sang sổ hoặc cho thuê.

pooka

Xe container

Thao tác với vũ khí chắc là phải khéo tay hả cụ. Vụng chân vụng tay mà làm việc với bom mìn dễ đi luôn ấy.

prado2012

Xe điện
38 Lê Đại Hành thẳng tiến
Quận HBT khét nhất trong các quận nhé
Hso cụ thể mà làm thôi, ko có mức chung Mợ ạ
Thế à? Lâu em chẳng làm hbt. Mà toàn nhờ dịch vụ bên công chứng làm luôn, chưa thấy vấn đề này bao giờ. Không bao giờ bị yêu cầu hoàn công luôn.

Trạng thái
Thớt đang đóng