[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

Yeuaibaygio

Xe container
Thí chủ ..ng tu hành không bao giờ phá chùa nha..lấy đâu chỗ tâm tình với các ni cô .
Em họ hủi ở đâu ấy 🤣
Đi tu cũng có số nha Cụ.
Nhà em có duyên quen biết các thầy chùa. Có sư cô đã tu được một thời gian, tương lai tốt thì sao đó lại hoàn tục.

Nói từ "tương lai" với người tu hành chắc nhiều cụ mợ thấy sai sai, nhưng mà giờ đạo cũng gần với đời, nhà chùa cũng phải "phấn đấu" học hành, rồi "xin" được về chùa tốt nhiều lộc...

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ chưa tìm hiểu về quân đội nhiều thôi. Ở ngoài có ngành nào quân đội có ngành đó. Nhất là công nghệ thông tin và xây dựng, xe cộ máy móc thì họ làm khá ngon đấy. Môi trường thì đúng là hơi bí nhưng ai năng động thì cũng không đến nỗi nghèo. Cố gắng phấn đấu lên thiếu tá là bắt đầu nhiều cách kiếm xèng rồi. Tầm 30 tuổi bây giờ đầy thiếu tá.
Thì đấy không phải đội chuyên nghiệp ạ. Chứ đội chuyên nghiệp thì hơi hạn chế Cụ nhỉ.

Xe nội lước

Xe container
Như e ngày xưa, hồi ý đang sinh viên, yêu là yêu, ko tính toán gì, mà còn tính kiểu yêu ng nhà kinh tế như nhà mình thôi vì sợ lấy ng giàu hơn về họ sẽ khinh thường gđ mình nghèo. NYC của e còn học hành ko bằng em, nhà cũng như nhà e, tính lại keo kẹt nữa, giờ nghĩ lại thấy mình ngu thật :)) Thực dụng quá thì ko tốt nhưng giờ các em gái thực tế là mừng ấy chứ, nếu e có con gái em cũng fai dạy con thực tế, phải cố gắng nâng giá trị của mình lên để gặp những điều thực tế mà ko bị đánh giá là thực dụng. Sau khi bị NYC đá thì e gặp Sói nhà e, tính ra thì tính lão ấy hài hước, tếu táo làm em vui cười và làm em chữa lành vết thương lòng cũ, chứ lúc ấy lão cũng chả có tài sản gì, và CV lương cũng thấp lắm. Em ra trường lương khởi điểm e còn cao hơn lão cơ mà, nhưng lúc ý là yêu 3 năm rồi. Công nhận tình yêu ngày xưa vô tư thật
Sao ty không đẹp nữa ?
Vì thực tế và thực dụng.
Sao phải thực dụng ?
Vì kiếm ăn khó quá .
.......

Ỉn V

Xe buýt
Cũng chẩng vấn đề gì đâu. Em trai út em 40 mới lấy vợ. Con nó còn đang ẵm ngửa đây mợ ơi.
Nó hiền lành, ít nói. Nhưng khi mở mồm cũng hài hước phết. Cũng mấy cô theo, nhưng nó cũng nghĩ kinh tế chưa có gì....loanh quanh rồi cũng tan cuộc.
Đến vợ nó bây giờ thì đúng nghĩa vợ nó cưa nó chứ chẳng phải nó cưa nữa :D
Giờ cũng 2 nhóc, đứa thứ 2 mới mấy tháng....rồi cũng xoay sở ổn cả thôi \m/
Dạ vậy hả mợ, nhà mợ có phải đi cắt tiền duyên hay gì không ạ

angkorwat

Xe điện
Thì đấy không phải đội chuyên nghiệp ạ. Chứ đội chuyên nghiệp thì hơi hạn chế Cụ nhỉ.
Trong lính hồi xưa bọn em có hai loại sĩ quan. Một loại được học ở các trường sĩ quan ra gọi là " sĩ quan có số"
Còn một loại là lính được cho đi học nghề gì đó từ 1-3 năm về cũng là sĩ quan gọi là " sĩ quan không số" thường là họ học về bảo dưỡng vũ khí, pháo, tăng, xe máy hoặc xây dựng cầu đường. Đám " sĩ quan không số" này ngoài chuyên môn được đào tạo ra thì mọi tiêu chuẩn chế độ không bằng đội sĩ quan kia. Đặc biệt con đường tiến thân là dậm chân tại chỗ. Nên ông nào khôn thì một thời gian sau cậy cục chuyển ngạch sĩ quan rồi chịu khó đi các đơn vi xa xôi biên giới hài đảo 2-3 năm. Sau về là rũ bùn đứng dậy chói lòa ngay 😂😂😂😂

MuathuHN252

Xe lăn
Nhiều lúc mình thế nào cũng được nhưng phải nghĩ cho con cái chứ.
Để con cái khổ quá không đành ạ.
Thực tế nhiều bạn nam dưới 30t cưới vk chỉ đơn giản nghĩ yêu là cưới hoặc bầu là cưới, ko phải ai cũng nghĩ được là giờ cưới có lo được cho vợ con hay ko. Mấy ng hay trăn trở đó lại hay lấy vk muộn lắm.

Yeuaibaygio

Xe container
Trong lính hồi xưa bọn em có hai loại sĩ quan. Một loại được học ở các trường sĩ quan ra gọi là " sĩ quan có số"
Còn một loại là lính được cho đi học nghề gì đó từ 1-3 năm về cũng là sĩ quan gọi là " sĩ quan không số" thường là họ học về bảo dưỡng vũ khí, pháo, tăng, xe máy hoặc xây dựng cầu đường. Đám " sĩ quan không số" này ngoài chuyên môn được đào tạo ra thì mọi tiêu chuẩn chế độ không bằng đội sĩ quan kia. Đặc biệt con đường tiến thân là dậm chân tại chỗ. Nên ông nào khôn thì một thời gian sau cậy cục chuyển ngạch sĩ quan rồi chịu khó đi các đơn vi xa xôi biên giới hài đảo 2-3 năm. Sau về là rũ bùn đứng dậy chói lòa ngay 😂😂😂😂
Hình như từ lâu lâu rồi hơi bị khó chuyển ngạch, cả quân đội và CA đúng không Cụ.
Tại em cũng không còn ở khu quân đội mười mấy năm rồi nên không còn được hóng chuyện quân đội nữa ạ. khu nhà em trước có mấy cụ tướng (em không chắc đã thượng tướng chưa, còn trung tướng là chắc chắn), chế độ vip suốt đời. Có 1 cụ sau khi mất còn được đặt tên đường lớn ở khu đô thị TP quê em.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Thực tế nhiều bạn nam dưới 30t cưới vk chỉ đơn giản nghĩ yêu là cưới hoặc bầu là cưới, ko phải ai cũng nghĩ được là giờ cưới có lo được cho vợ con hay ko. Mấy ng hay trăn trở đó lại hay lấy vk muộn lắm.
Em nghĩ chả cứ tuổi nào í.
Chỉ nghĩ thoang thoảng là chưa có gì không lấy vợ, nhưng không biến thành hành động cụ thể để phấn đấu thì chục năm sau vẫn thế.
Nhiều khi ta nhầm lẫn giữa trăn trở và lười, ngại đó Mợ, ở một mình chả nhàn thân nhàn đầu.

angkorwat

Xe điện
Anh trai em chuyên nghiệp nên vẫn uý ạ. Công việc là cơ yếu mật mã, phải trực liên tục. Tối chạy ra ngoài đi chơi vẫn thấy sếp gọi về hỏi công văn.
Ôi giời ! Cơ yếu thì tèo rồi, nghề đó thì không lên được. Ra ngoài cũng không xong. Sinh hoạt thì bó buộc. Lúc nào cũng ở trong phòng kín mít, kéo rèm đen sì. Lính bọn em gọi là nghề : Thối tai, chai đít, công ít tội nhiều, tiền lương chẳng được bao nhiêu.
Giờ anh mợ bỏ cũng không được. Hồi xưa em chỉ làm thử 1 tháng bên mã thám thôi là em té khẩn trương.
Làm cái nghề cơ yếu không trầm cảm mới lạ. Anh mợ học ngành này thì khó rồi. Muốn xoay chuyển khá khó khăn.

Yeuaibaygio

Xe container
Ôi giời ! Cơ yếu thì tèo rồi, nghề đó thì không lên được. Ra ngoài cũng không xong. Sinh hoạt thì bó buộc. Lúc nào cũng ở trong phòng kín mít, kéo rèm đen sì. Lính bọn em gọi là nghề : Thối tai, chai đít, công ít tội nhiều, tiền lương chẳng được bao nhiêu.
Giờ anh mợ bỏ cũng không được. Hồi xưa em chỉ làm thử 1 tháng bên mã thám thôi là em té khẩn trương.
Cụ là nhạy bén, năng động, chứ bộ đội khu em nhiều ông thụ động lắm, bố mẹ lo nhà cửa xong cứ yên vị chuyên nghiệp lóc cóc đi đi về về thế là thoắt cái đã gần 40.

Có khi anh mợ Ỉn bị bệnh nghề nghiệp chứ không phải tâm linh đâu ạ. Hay mạnh dạn xin ra quân về làm VAC lại ngon.

Phỗng new

Xe điện
Quân nhân chuyên nghiệp thì lấy đâu ra tài sản. Chuyển sang quân nhân chuyên nghiệp là sai lầm. Sống theo kỷ luật quân đội, luong bổng thì thấp. Quân hàm lâu phong. Vợ con là cái số thôi cần gì tài sản. Hồi xưa em là lính quèn, chẳng có gì, phụ cấp mỗi tháng 6 đồng ăn được 6 bát phở. Vậy mà còn suýt lấy vợ vài lần 🤣🤣🤣
Bộ đội chuyên nghiệp không phải là không có cơ hội, cơ hội có khi còn nhiều hơn dân sự. Ưu điểm lớn nhất đầu tiên là tính ổn định.
Ngày xưa dễ hơn, nhưng theo em biết bây giờ cơ hội để bộ đội được "phân nhà" vẫn còn.
Cơ bản là bạn anh trai của mợ Ỉn V có muốn lấy vợ hay không, hoặc là duyên phận nó chưa tới.

Yeuaibaygio

Xe container
nhưng theo em biết bây giờ cơ hội để bộ đội được "phân nhà" vẫn còn.
Chồng chị bạn em là bộ đội chuyên nghiêp, công binh (rà phá bom mìn), sinh năm 1970 (nghỉ hưu tầm hơn 5 năm rồi), trước khi nghỉ hưu khoảng 2 năm thì anh ấy được tiêu chuẩn mua rẻ một suất đất (trong ngõ thôi) với giá 1/3 thị trường, nhận xong bán cũng được vài trăm triệu lãi. Chứ tiêu chuẩn phân nhà thì chắc không còn ạ.

angkorwat

Xe điện
Cụ là nhạy bén, năng động, chứ bộ đội khu em nhiều ông thụ động lắm, bố mẹ lo nhà cửa xong cứ yên vị chuyên nghiệp lóc cóc đi đi về về thế là thoắt cái đã gần 40.
Em hồi bộ đội cũng có gì đâu. 10 năm lính về vẫn là lính. Dân cơ yếu em quen khá nhiều, cả quân đội lẫn dân sự. Chỉ có mấy thằng cơ yếu Bộ Ngoại giao là có tiền do đi nước ngoài vài khóa. Còn lại ông nào cũng nghèo. Ngoài đồng lương ra chẳng còn gì. Nhưng học cơ yếu là gia đình ba đời ăn củ chuối rồi, lại còn Đ. ảng viên ưu tú nữa. Có bố làm tướng thì lại khác.

angkorwat

Xe điện
Bộ đội chuyên nghiệp không phải là không có cơ hội, cơ hội có khi còn nhiều hơn dân sự. Ưu điểm lớn nhất đầu tiên là tính ổn định.
Ngày xưa dễ hơn, nhưng theo em biết bây giờ cơ hội để bộ đội được "phân nhà" vẫn còn.
Cơ bản là bạn anh trai của mợ Ỉn V có muốn lấy vợ hay không, hoặc là duyên phận nó chưa tới.
Lính cơ yếu chẳng có vẹo gì đâu cụ. Rất quan trọng nên như thằng tù ấy.

Phỗng new

Xe điện
Chồng chị bạn em là bộ đội chuyên nghiêp, công binh (rà phá bom mìn), sinh năm 1970 (nghỉ hưu tầm hơn 5 năm rồi), trước khi nghỉ hưu khoảng 2 năm thì anh ấy được tiêu chuẩn mua rẻ một suất đất (trong ngõ thôi) với giá 1/3 thị trường, nhận xong bán cũng được vài trăm triệu lãi. Chứ tiêu chuẩn phân nhà thì chắc không còn ạ.
Em để từ phân nhà trong ngoặc kép mà.
Đàn ông đa phần đều đổi vận sau khi lập gia đình. Lúc đó yên tâm và có động lực phấn đấu. Câu chuyện ở đây là anh mợ Ỉn V có muốn lập gia đình hay ko thôi.

Phỗng new

Xe điện
Lính cơ yếu chẳng có vẹo gì đâu cụ. Rất quan trọng nên như thằng tù ấy.
Theo em nó sẽ tùy duyên, tùy vận cụ ạ. Lúc có gia đình, động lực phấn đấu nó tăng gấp bội, khi đó đầu bắt buộc phải nảy số. Cảm thấy ko có vẹo thì tích cực lobby xin chuyển đơn vị chẳng hạn. Rồi vận động xin đi học chuyển loại, bẻ vạch...

angkorwat

Xe điện
Theo em nó sẽ tùy duyên, tùy vận cụ ạ. Lúc có gia đình, động lực phấn đấu nó tăng gấp bội, khi đó đầu bắt buộc phải nảy số. Cảm thấy ko có vẹo thì tích cực lobby xin chuyển đơn vị chẳng hạn. Rồi vận động xin đi học chuyển loại, bẻ vạch...
Riêng ngành cơ yếu trừ khi cụ học dở dang thì chuyển được. Nếu đã học xong và ra công tác thì mãi mãi là cơ yếu. Có cơ chuyển sang dân sự thì phải cơ to chuyển sang các cơ quan trung ương như Bộ Ngoại giao, Ban đối ngoại...
Tóm lại theo em thì ca này khó 😅😅😅

Annetocdo

Xe đạp
Chuyện tâm linh dạo này trầm lắng quá em xin phép kể câu chuyện ạ.
Nhà mình các cụ mợ trả lời em thì tag tên em chứ ko quote để có thể một lúc nào đó em xin phép được xoá ạ.
Xin chia sẻ với câu chuyên của mợ. Mợ quả là một cô em gái tình cảm và trách nhiệm với gia đình.
Về anh trai mợ, anh đã từng đi khám tâm lý, tâm thần ở đâu chưa? Em nhận thấy anh có khả năng bị trầm cảm kéo dài, mợ nên động viên anh đi khám (HN có Viện sức khỏe tâm thần - BV Bạch Mai). Mợ đừng e ngại tên Viện SK Tâm thần, vì các vấn đề tâm lý đơn giản như overthinking, bi quan chán nản hay mất ngủ cũng thuộc sức khỏe tâm thần.
Nếu đúng là trầm cảm thì khám sẽ ra ngay, uống thuốc đúng liều bệnh sẽ thuyên giảm nhiều, kết hợp với lối sống lành mạnh thì anh sẽ sớm tìm lại được niềm vui trong cuộc sống. Lưu ý là bệnh trầm cảm cần uống thuốc lâu dài, tuyệt đối không tự ý bỏ thuốc.
Chia sẻ từ một người có người nhà trầm cảm nhiều năm ạ.

my.eb

Xe điện
Cái tuổi cứng cứng rồi, nếu không vì tài/sắc (lợi ích cả 2 bên) thì yếu tố tình cảm phải rất lớn. Nhưng anh mợ Ỉn lại cứ thờ ơ lạnh nhạt thế thì chưa biết phát triển theo chiều hướng gì ạ. Yếu tố nghề nghiệp của bạn ấy cũng khá đặc thù (trước đây nhà em ở khu quân đội với 90% các hộ gia đình là bộ đội và có đến mấy bác nhắm em làm con dâu cho các anh giai bộ đội nên em cũng có cảm nhận riêng).
Vâng, case anh mợ Ỉn thì em ko dám chém, em chỉ dám chém chung chung thôi ạ. :)