[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

angkorwat

Xe điện
Tương tự việc mọi người hay bảo nhau "sống chết có số", hoặc trẻ con "có mụ đỡ".
Hồi con bé con nhà em còn bé khoảng hơn 2 tuổi có 1 vụ cũng thần kỳ. Em có một cái tủ cao khoảng 1,2m đựng đầy đĩa than, tủ này dạng ngăn kéo kéo ra đẩy vào. Con bé nhà em nó rất thích nghịch mấy cái ngăn kéo đó. Một hôm, đang ăn cơm thì nghe cái "rầm" và tiếng con bé khóc ré lên, tá hỏa chạy ra thì thấy cái tủ nó đổ đè lên người nó, thấy mỗi cái đầu thò ra. Em lặng người nghĩ nhanh trong đầu "thôi, nhẽ mất con rồi".

Dựng tủ lên sờ nắn người nó ko làm sao cả, lại đứng lên chạy thoăn thoắt. Nguyên nhân do nó kéo hết các ngăn kéo ra cùng 1 lúc, cái tủ lệch trọng tâm nên đổ. Rất may là ông bà gánh còng lưng nên nó ko xây xước 1 tí ti nào.
Sống chết có số rồi. Diêm vương đã cho vào sổ đen thì không đỡ được. Em cũng chẳng nhớ mình chết hụt bao nhiêu lần, cuối cùng vẫn thoát nạn một cách thần kỳ. Chắc có bà cô tổ rất linh thiêng luôn theo sát hộ tống thằng cháu yêu 😀

thanhtrung052

Xe tăng
Sống chết có số rồi. Diêm vương đã cho vào sổ đen thì không đỡ được. Em cũng chẳng nhớ mình chết hụt bao nhiêu lần, cuối cùng vẫn thoát nạn một cách thần kỳ. Chắc có bà cô tổ rất linh thiêng luôn theo sát hộ tống thằng cháu yêu 😀
E cũng chết hụt 4-5 lần. Nhiều chuyện chả hiểu thoát kiểu gì nữa.

chilatamthoi

Xe tải
Hè lớp 8 chuẩn bị lên lớp 9 em cũng một lần hút chết. Trưa hôm ấy em trèo cây dừa để hái quả, lúc đi chỉ một mình, trong người chỉ mang theo con dao thái lan cán vàng và cuộn dây dừa. Con dao dùng để cắt buồng dừa, sợi dây là để cột vào buồng và hạ xuống đất từ từ.

trèo dừa thì đơn giản, khó nhất là đoạn từ trên cây trèo lên bụi ngọn. Bởi ở bụi ngọn thường có các buồng dừa và bẹ lá khô, muốn chặt cả buồng thì phải lèn lõi leo lên trên, ngồi dựa vào một bẹ lá tươi thì mới có thế để cột và cắt buồng dừa phía dưới. Em nhớ cây dừa cao gần chục mét, chặt nguyên buồng dừa hạ xuống xong thì vấn đề mới phát sinh, không biết trèo xuống.

bụi ngọn của cây dừa luôn phình to ra che mất phần thân ở dưới, trèo lên thì có các bẹ lá để bấu vào; khi trèo xuống thì không có điểm tựa, em sợ gần chết vì giữa trưa đi hái dừa mà không có ai đi cùng để giúp,

Loay hoay một hồi để xuống thì bị tuột chân, tay chỉ vội bám vào bẹ dừa khô dưới đáy bụi ngọn; em chết điếng trên độ cao gần chục mét, xong cái bẹ khô chịu không nổi sức nặng của mình, bị toạc ra khỏi thân 1/2, rồi từ từ gập vào sát thân cây. Đoạn này về sau em chỉ nhớ là rất hoảng loạn, khi chiếc bẹ dừa khô em đang bám từ từ gập vào trong thì em mới bám vào thân cây đc. Lúc này dường như ý thức mới hồi tỉnh, lo ôm chặt thân cây mà vẫn chưa dám tụt xuống.

Ôm thân cây một lúc cho đỡ sợ thì mới dám tụt nhẹ xuống, lọ mọ thu dây rồi cũng chỉ mang theo trái dừa khô về, vứt luôn buồng dừa tươi ở đấy. Vừa mệt vừa sợ, chả thiết tha mấy trái dừa nữa...

Đi khỏi cây dừa đôi ba mét và nhặt con dao Thái Lan cán vàng (bị rớt lúc lúc tuột chân trên ngọn) thì cái bẹ dừa khô lúc nãy em bám vào cũng rớt xuống đất.

Từ đó về sau em chưa bao giờ dám trèo dừa thêm lần nào nữa.
Em cũng có lần xuýt tạch vì trèo, nhưng mà trèo cột điện ợ. Chiện là vào tầm 1992-93 gì đó, một buổi sáng em trèo lên cột điện để sửa, cái cột này phần dưới là bê tông đúc dạng chữ A có các lỗ rỗng có thể bám và đặt chân vào đó để trèo, phần này cao tầm 6-7m gì đấy, vì là cột ở vị trí giao của 2 lộ dây vuông góc nhưng khác mức với nhau trong đó có 1 lộ vượt qua đường nên người ta hàn thêm một phần bằng sắt góc cao khoảng 2m nữa chụp lên ngọn phần bê tông để đỡ thanh giằng và sứ cho lộ bên trên. Nguồn được cấp từ lộ trên xuống lộ dưới qua cầu dao và cáp có vỏ bọc cao su, hộp cầu dao đặt ở dưới thấp để đứng trên mặt đất có thể thao tác được.

Vì vị trí cần sửa là cái bóng đèn chiếu sáng ( mạch riêng) nằm ỏ độ cao giữa lộ dưới và lộ trên nên em ngăt cầu dao để loại lộ dưới ra, định sẽ ngồi trên giằng sứ lộ dưới để sửa. Khi trèo và ngồi lên giằng sứ rồi em bám một tay vào phần chụp sắt trên ngọn thì ... sập. Một cảm giác các cụ cứ hình dung như khi đưa một vật bằng sắt vào gần nam châm vậy, nó hút chụt một phát, tay dính vào khung sắt luôn. (Nói thì lâu chứ thời gian khi đó chỉ tầm phần or một giây gì đó). May mà thế ngồi của em chắc chắn do ngồi trên hai quả sứ (nên không bị rơi do giật minh) nên tay kia em bám vào cáp cao su và giật tay này ra, và thoát được dòng điện rò ra từ lộ trên vẫn đang mang điện 380v. Sau khi ngồi bình tĩnh lại em bám theo cáp để xuống và ra trạm ngắt tổng toàn bộ mới dám lên sửa.

Quả đấy mà không giật được tay ra hoặc ngã xuống đống đá hộc bên dưới thì..X_X

Phỗng new

Xe điện
Em trai em ngày trước cũng một lần hú vía kiểu như thế này.

Đang buổi trưa, nó chạy sang bảo bác hàng xóm là bác ơi quạt trần nhà cháu rơi - nhà em ở tập thể nên hàng xóm sát vách, trưa bố mẹ đi làm. Bác hx sang nhìn cái quạt trần trơi trên nền nhà, cạnh cái gối nó vừa nằm mà lạnh sống lưng, chạy đi gọi vội bố em về.

Bố mẹ em nhìn hiện trường cũng hãi quá, suýt mất con, giờ kể lại vẫn nổi da gà!
Vầng, em thấy đúng là sống chết có số ạ. Càng trải nghiệm thì càng tin điều này nên giờ tâm niệm bao giờ Trời kêu thì mình đành dạ vậy, ko cưỡng được.

honda acura

Xe điện
Em cũng có lần xuýt tạch vì trèo, nhưng mà trèo cột điện ợ. Chiện là vào tầm 1992-93 gì đó, một buổi sáng em trèo lên cột điện để sửa, cái cột này phần dưới là bê tông đúc dạng chữ A có các lỗ rỗng có thể bám và đặt chân vào đó để trèo, phần này cao tầm 6-7m gì đấy, vì là cột ở vị trí giao của 2 lộ dây vuông góc nhưng khác mức với nhau trong đó có 1 lộ vượt qua đường nên người ta hàn thêm một phần bằng sắt góc cao khoảng 2m nữa chụp lên ngọn phần bê tông để đỡ thanh giằng và sứ cho lộ bên trên. Nguồn được cấp từ lộ trên xuống lộ dưới qua cầu dao và cáp có vỏ bọc cao su, hộp cầu dao đặt ở dưới thấp để đứng trên mặt đất có thể thao tác được.

Vì vị trí cần sửa là cái bóng đèn chiếu sáng ( mạch riêng) nằm ỏ độ cao giữa lộ dưới và lộ trên nên em ngăt cầu dao để loại lộ dưới ra, định sẽ ngồi trên giằng sứ lộ dưới để sửa. Khi trèo và ngồi lên giằng sứ rồi em bám một tay vào phần chụp sắt trên ngọn thì ... sập. Một cảm giác các cụ cứ hình dung như khi đưa một vật bằng sắt vào gần nam châm vậy, nó hút chụt một phát, tay dính vào khung sắt luôn. (Nói thì lâu chứ thời gian khi đó chỉ tầm phần or một giây gì đó). May mà thế ngồi của em chắc chắn do ngồi trên hai quả sứ (nên không bị rơi do giật minh) nên tay kia em bám vào cáp cao su và giật tay này ra, và thoát được dòng điện rò ra từ lộ trên vẫn đang mang điện 380v. Sau khi ngồi bình tĩnh lại em bám theo cáp để xuống và ra trạm ngắt tổng toàn bộ mới dám lên sửa.

Quả đấy mà không giật được tay ra hoặc ngã xuống đống đá hộc bên dưới thì..X_X
nói về điện giật thì em bị quả nặng mà không hiểu sao lại quay về được, bị giật xong còn lăn từ tầng 3 xuống, đái hết ra quần rồi
phần sau đó ntn thì em quên sạch , không nhớ được gì, chỉ nghe người nhà nói sau hai ngày thì tỉnh lại

angkorwat

Xe điện
nói về điện giật thì em bị quả nặng mà không hiểu sao lại quay về được, bị giật xong còn lăn từ tầng 3 xuống, đái hết ra quần rồi
phần sau đó ntn thì em quên sạch , không nhớ được gì, chỉ nghe người nhà nói sau hai ngày thì tỉnh lại
Vậy là cũng đến cửa Diêm vương rồi. Chưa tới số nên bị đuổi về😀.

honda acura

Xe điện
nhưng hơi đen là lại chưa có cơ hội được nhìn mặt diêm vương ra răng, kể ra thì có phải có cái kể cho cụ anh dồi

my.eb

Xe điện
Cho em góp chuyện chết hụt phát ạ, ko sinh hoạt đã lâu mà chẳng đóng góp gì :D
Chuyện là chính chủ của em luôn. Em biết mình mạng Hỏa nhát nước nên đi biển toàn ngồi bờ trông đồ, đại loại thế. Hồi đó là năm 200x đã lâu, em đi nghỉ ở cái Victoria Resort ở chỗ biển Cửa Đạị, Đà Nẵng. Biết thân biết phận, em chỉ dám mặc đồ bơi xong đứng mon men ở sát cạnh bể bơi, chỗ mức nước 1.2m. Bên trên là ông chồng nằm ghế ngắm bikini, cạnh là con bé con chơi ở chỗ bể bơi con voi của trẻ con. Lúc đứng dựa thành bể, em có buôn chuyện với một bạn vợ của một cậu người Pháp, bạn vợ này trẻ, nên 2 chị em nói chuyện một lúc, xong chán chán, chào nhau rồi em men theo mép bể đi sang bên bờ kia. Đến giữa bể, em tụt một phát, chìm nghỉm luôn. Thì ra giữa mức nước 1.2m và 2m có 1 khoảng nghiêng, chứ ko phải bậc, nên nó cũng trơn trơn nên nếu ko chủ động là tụt luôn. Em hoàn toàn ko biết bơi, thậm chí đạp nổi cũng ko. Em thề là em tiếp cận với cảm giác đi rồi, vì em chìm và uống nước rồi. Thì tự dưng thấy một bàn tay cứng như sắt tóm đầu lôi lên. Xong lên bờ dốc ngược em lên cho nước cháy ra,... rồi, coi như em sống rồi,
Hóa ra là bàn tay cứng như sắt kia là của ông em bảo vệ, còn người phát hiện ra chỏm tóc và cái tay em huơ huơ lên là em vợ bạn người Pháp kia, em í tiếp tục nhìn theo em khi em men theo thành bể cho đến khi thấy có gì đó bất thường em í hô hoán cho bảo vệ lao ra :)
Cảm ơn em gái. :xTừ đó em lại tiếp tục trông đồ trên bờ >:D<

Xe nội lước

Xe container
Cho em góp chuyện chết hụt phát ạ, ko sinh hoạt đã lâu mà chẳng đóng góp gì :D
Chuyện là chính chủ của em luôn. Em biết mình mạng Hỏa nhát nước nên đi biển toàn ngồi bờ trông đồ, đại loại thế. Hồi đó là năm 200x đã lâu, em đi nghỉ ở cái Victoria Resort ở chỗ biển Cửa Đạị, Đà Nẵng. Biết thân biết phận, em chỉ dám mặc đồ bơi xong đứng mon men ở sát cạnh bể bơi, chỗ mức nước 1.2m. Bên trên là ông chồng nằm ghế ngắm bikini, cạnh là con bé con chơi ở chỗ bể bơi con voi của trẻ con. Lúc đứng dựa thành bể, em có buôn chuyện với một bạn vợ của một cậu người Pháp, bạn vợ này trẻ, nên 2 chị em nói chuyện một lúc, xong chán chán, chào nhau rồi em men theo mép bể đi sang bên bờ kia. Đến giữa bể, em tụt một phát, chìm nghỉm luôn. Thì ra giữa mức nước 1.2m và 2m có 1 khoảng nghiêng, chứ ko phải bậc, nên nó cũng trơn trơn nên nếu ko chủ động là tụt luôn. Em hoàn toàn ko biết bơi, thậm chí đạp nổi cũng ko. Em thề là em tiếp cận với cảm giác đi rồi, vì em chìm và uống nước rồi. Thì tự dưng thấy một bàn tay cứng như sắt tóm đầu lôi lên. Xong lên bờ dốc ngược em lên cho nước cháy ra,... rồi, coi như em sống rồi,
Hóa ra là bàn tay cứng như sắt kia là của ông em bảo vệ, còn người phát hiện ra chỏm tóc và cái tay em huơ huơ lên là em vợ bạn người Pháp kia, em í tiếp tục nhìn theo em khi em men theo thành bể cho đến khi thấy có gì đó bất thường em í hô hoán cho bảo vệ lao ra :)
Cảm ơn em gái. :xTừ đó em lại tiếp tục trông đồ trên bờ >:D<
Ít hay nhiều mợ nên rất nên học 1 chút cho nổi đc. Hè này học luôn đi.
Chán nhỉ. Em thì cứ lang thang ngó nghiêng suốt chờ thời cơ mà ko có mợ nào rớt bể cả.

honda acura

Xe điện
Để tối em kể cho mọi người nghe cảm giác chết như thế nào ? Khi đã xác định chỉ 5-10' nữa mình sẽ chết thì cảm giác nó cũng lạ lắm.😩
nại... muốn biết sự thể ra sao, đọc hồi sau sẽ rõ

my.eb

Xe điện
Ít hay nhiều mợ nên rất nên học 1 chút cho nổi đc. Hè này học luôn đi.
Chán nhỉ. Em thì cứ lang thang ngó nghiêng suốt chờ thời cơ mà ko có mợ nào rớt bể cả.
Cảm ơn cụ đã động viên. Em đã từng thử úp mặt xuống nước để thở rồi nhưng mà em toàn sặc ạ :D, nên thôi em hài lòng với nhiệm vụ trông đồ trên bờ >:D<
Em vẫn theo dõi bước đi của cụ ở bển, nếu ko ngại, cụ kể về bọn trẻ nhiều hơn nhé, em quan tâm chúng thích nghi thế nào, học tập ra sao, ở nhà nói tiếng Việt, ra ngoài nói TA hay dư lào, đại loại thế,
Em thích nghe chuyện về trẻ con, em cũng có vẻ hợp với trẻ con, bọn trẻ đến nhà em toàn nhận mẹ với đòi ở lại, dù em già gần bằng bà ngoại chúng :D

DurexSSL

Xe buýt