[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

datlui

Xe tăng
Chào các cụ mợ ạ. Trường hợp bạn của mợ my.eb giống trường hợp của mẹ em quá ạ. Nhờ cụ datlui biết cách, chỉ giúp cho gia đình em với ạ. Mẹ em sinh năm 1956, tuổi tuất, nông dân từ xưa giờ. Có một thời gian, mẹ em làm rau mầm, thường dậy từ 4h sáng, hôm nào rau nhiều, dậy từ 1h để nhổ. Làm khoảng 3 năm, mẹ em hay bị kiểu như người bị say tàu xe ấy ạ, chông chênh nhưng không đau đầu. Lúc nào cũng cảm thấy mất thăng bằng, chán ăn, ăn không biết ngon.Con cái nghĩ là do dậy sớm quá nên không cho làm rau mầm nữa. Đi khám ở đâu người ta cũng bảo bị rối loạn tiền đình, thiếu máu lên não. Nhưng uống thuốc vào khi bớt khi không, có khi lại nặng hơn. Ròng rã 6 năm nay, chữa trị rất nhiều nơi, khám đủ chỗ từ bệnh viện Y Dược, Chợ Rẫy, Hòa Hảo, Huyết Học, Viện Tim, Viện Kí sinh trùng, cả bệnh viện Tâm thần nhưng vẫn không bớt. Mẹ em cũng dựa cả vào tâm linh, nghe ai mách đâu cũng cố gắng đi chữa trị rồi về sửa ngõ, cúng kiếng...nhưng càng lúc càng nặng hơn. Có một lúc mẹ được một bà cụ chữa trị. Cụ lấy trứng gà luộc chín lăn trên khắp người mẹ, mỗi lần cả chục quả, trứng sau khi lăn xong rất tanh và đen. Cụ bảo mẹ em đi nhiều thầy quá, ai họ cũng gửi quân vào. Lăn hết mấy trăm quả, cụ bảo giờ cụ sở ra hết rồi. Dặn mẹ về không được ở nhà đang ở nữa. Sau đó mẹ có đỡ 1 thời gian nhưng rồi cũng bị lại. Về ngôi nhà, đó là nhà từ đường của ông bà nội em, mẹ em là dâu trưởng, khi ông bà nội em mất, gia đình em dọn về đó ở, rất bình thường. Hiện giờ con cái đã ra ở riêng, nhà chỉ có ba mẹ em nên mẹ em không định đi đâu cả. Khuôn viên có nhà từ đường rộng nên ba mẹ chia cho con cái mỗi đứa một phần. Hiện giờ anh và chị đã xây nhà trên mảnh đất đó. Từ lúc mẹ bắt đầu bệnh là sau khi chị gái em xây nhà. Rồi sau đó anh trai em xây. Em sẽ vẽ sơ đồ để các cụ mợ dễ hình dung. Anh trai là đích tôn nên sau khi nhà cửa anh trai xây xong, ba mẹ em chuyển bàn thờ gia tiên sang đó cho khang trang, Ngoài ra khi ông bà em còn sống, giếng nước trong vườn bị sụt đất nên phải lấp và đào giếng mới. Em cũng không rõ có ảnh hưởng gì đến việc mẹ em bệnh hay không. Giếng lấp rất lâu trước khi ông bà em mất. Mấy ngày nay mẹ em bị bệnh nặng trở lại, mẹ buồn lắm ạ. Chúng em cũng không biết làm sao.
Lên!
Lâm vào quan quỷ ở hướng Tây và Đông nam rồi. Để đấy chọn ngày dẹp luôn!

Lead vịt

Xe buýt
Em mở thớt nó không đều đc phong độ . Tâm không bình , lòng chưa an nên ko ra sao đâu. . Chẳng qua hôm nọ vui thì chụp . Qua ko vui ko chụp..nay cố kết hợp giai đoạn khổ luyện thể lực và làm quen địa bàn nên chụp , cũng là tạo trò chơi nhất thời cho qua bớt trống trải thôi.
Cụ cứ up thêm ảnh cho chúng em mở mang hiểu biết về bọn giãy mãi chưa chết nhá. Túm tụm hết một nơi cg vui, em đỡ phải hóng nhiều thớt. Vào OF, e chủ yếu chỉ đọc thớt Tâm linh và thớt của cụ Ngao.

DurexXL

Tháo bánh
Em xin chào sân bằng một câu chuyện, trước là để theo mạch topic, sau là nhờ một số cụ mợ biết thì tư vấn giúp em ạ.
Chuyện này ko phải của cá nhân em, mà là của một người bạn thân thiết, như chị em (tạm gọi là chị A).
Chị A lấy anh B cũng đã 20 năm rồi. Nhà anh B trước là một căn nhà nhỏ, làm trên khuôn viên đất tầm 120m. Vị trí ngôi nhà là giữa ngã 3 đường lớn (2 ô tô tránh nhau), cộng với gần một ngôi chủa.
Khi chị vể làm dâu thì bố anh B đã mất (ông mất vì bệnh ung thư, khi mới ngoài 50t). Nhà còn bà và các con cũng đã lớn. Theo dòng thời gian, bà chia mảnh đất to đấy thành 2 mảnh nhỏ, một bên cho vo chong chị con gái lớn, bà ở bên nảy vởi vọ chồng chị A và cháu nội ( có duy nhất 1 cháu gái).
Khi chị vè tầm 1-2 năm sau thì anh rể (chồng bác lớn) mất. Bác cũng đi vì bệnh ung thư, và ngoài 50t.
Bác gái (là vợ bác trai trên) cũng mất cách đây 5 năm vì ung thư khi mới ngoài 60.
Bà nội cũng đã mất cách đây 5-7 năm khi ngoài 80 thấy bảo cũng ung thư ( nhưng cụ già rồi đi nên e ko hỏi rõ).
Vợ chồng chị A và con gái sống trên mảnh đất đó có rất nhiều vđ: v/c ko thuận, con có mỗi m đứa, và quan trọng nhất là sức khoẻ của chị A rất kém. Từ một cô gái khoẻ mạnh béo tốt mà chị bị mắc những bệnh kiểu nan y ( đi đủ bệnh viện, xài đủ thứ thuốc... mà ko khỏi, cứ sống đau đớn vật vã, trong khi vẫn phải làm việc đêm ngày để cân cả team vì chị chủ lực về kinh tế...
Nói chung em thấy có điều gì đó lo sợ vô hình,
Thì hôm trước em nghe chị kể chuyện là có mời một thầy phong thuỷ đến xem. Bằng các cách kiểm tra thì thấy nói nhà đó năng lượng kém (ko có sinh khí), thắp nến nến tắt... thày có hướng dẫn làm một vài thứ điều chỉnh/ thay đổi trong nhà và đợi xem kết quả thế nảo.
chị A vẫn cứ ốm đau đớn suốt.
còn em thì thấy sốt ruột và lo sợ rồi. Nói thật là em muốn bê chị A ra khỏi đó, còn người là còn của. Nhưng chị còn công việc, còn chưa dứt điểm được nhiều thứ trong tư tưởng :(
Em mong các cụ cho em lời khuyên để em cho chị A đọc. Em cảm ơn các cụ.
Khái quát nhanh thực trạng những người sống trên mảnh đất của chị A (em gọi chung, bao gồm cả đất nhà chị gái chồng)
Không biết nhà chị gái chồng của chị A có bao nhiêu con và tình hình như nào?

Về Huyết mạch
Trước khi cưới chị A về, thì anh chồng chị A là Đinh duy nhất ở đất đó
Cưới chị A về, đến nay, anh vẫn là Đinh duy nhất ở đất đó
Nhà không con giai, tương lai rõ là Bố mẹ chồng chị A sẽ tuyệt tự

Về Tài mạch: Chị A phải cày kinh tế, gánh gia đình, chứng tỏ anh chồng cũng không thành công, có nghĩa là bao nhiêu năm qua không phát triển được

Về Sinh mạch: Sức khỏe chị A suy kiệt, vậy sức khỏe anh chồng có ổn không?
Từ lúc chị A về, em áng chừng theo câu chuyện là khoảng hơn 10 năm, đã có 3 mạng người ra đi ở đó, già và trung niên, trong đó có mẹ và con gái đi sát nhau, đây là điểm nên lưu ý

Thêm phần các hiện tượng như nến tắt, người mất cùng bệnh ung thư nhưng lại không hoàn toàn huyết thống (ông anh rể, ông bố chồng, bà mẹ chồng)

Em tạm thời nhận định như sau:

Về duy vật: Môi trường sống ở ngôi nhà đó hại nghiêm trọng cho sức khỏe. Chắc chắn có chịu sự nhiễm độc nguồn nước hoặc thậm chí là nền nhà. Mợ trao đổi chị A xem có phải nhà được phân đất, xây trên kho tàng, sân bãi gì của nhà máy, quân đội ngày xưa không?

Về duy tâm, Mợ chek thử xem những điều sau đây có những điều nào đúng?
- Nhà có sân, nền thấp hơn đường ngõ đi qua, mỗi khi mưa hay bị ngập
- Nhà lâu năm không xây sửa lại, trên trần/ mái nhà có vết nứt rõ; ở góc mái có vệt rêu mốc hoặc thấm nước
- Nhà có 1 phòng/ buồng/ góc luôn luôn không có ánh mặt trời chiếu vào; có thể ít sử dụng hoặc có thể làm kho. Trong phòng này có bức ảnh cũ chụp người xưa đã khuất
- Nhà không nuôi được chó, mèo, lợn, gà; rất ít thậm chí không có chuột và thạch thùng
- Đứng trong nhà nhìn ra, phía tay phải của nhà, có 1 cái cây rất xanh tốt lâu năm
- Cũng bên phải đó, xiên thẳng hướng phía cái cây kéo dài ra, có 1 ngôi đền hoặc miếu hoặc mồ mả cũ
- Sau lưng nhà có rãnh nước hoặc tệ hơn là có rãnh cống ngầm chạy dưới nền nhà

Xe nội lước

Xe container
Cụ cứ up thêm ảnh cho chúng em mở mang hiểu biết về bọn giãy mãi chưa chết nhá. Túm tụm hết một nơi cg vui, em đỡ phải hóng nhiều thớt. Vào OF, e chủ yếu chỉ đọc thớt Tâm linh và thớt của cụ Ngao.
Ý kiến đa chiều. Em cũng ngại . Thi thoảng tổ lái sang ảnh chút chứ liên tục thì ảnh hưởng thớt thật..
Thôi để em xem sao..nếu tuần này em sang Đức hoặc Thụy Điển chơi thì em chộp gửi cụ và 1 vài cụ .
Đi lại như HN đi Phú Thọ, HP hay H Bình đó cụ..đơn giản và vé rẻ - bạn em bảo vậy.
Em có 2 cô bạn học ở 2 nc đó khá nhiệt tình . Ông bạn zai ở Đức thì khó khăn hay sao mà ko thấy ứ hự..😆

Chỉnh sửa cuối:

my.eb

Xe điện
Khái quát nhanh thực trạng những người sống trên mảnh đất của chị A (em gọi chung, bao gồm cả đất nhà chị gái chồng)

Về Huyết mạch

Về Tài mạch: Chị A phải cày kinh tế, gánh gia đình, chứng tỏ anh chồng cũng không thành công, có nghĩa là bao nhiêu năm qua không phát triển được

Từ lúc chị A về, em áng chừng theo câu chuyện là khoảng hơn 10 năm, đã có 3 mạng người ra đi ở đó, già và trung niên, trong đó có mẹ và con gái đi sát nhau, đây là điểm nên lưu ý

Thêm phần các hiện tượng như nến tắt, người mất cùng bệnh ung thư nhưng lại không hoàn toàn huyết thống (ông anh rể, ông bố chồng, bà mẹ chồng)

Về duy vật: Môi trường sống ở ngôi nhà đó hại nghiêm trọng cho sức khỏe. Chắc chắn có chịu sự nhiễm độc nguồn nước hoặc thậm chí là nền nhà. Mợ trao đổi chị A xem có phải nhà được phân đất, xây trên kho tàng, sân bãi gì của nhà máy, quân đội ngày xưa không?

- Nhà lâu năm không xây sửa lại, trên trần/ mái nhà có vết nứt rõ; ở góc mái có vệt rêu mốc hoặc thấm nước
- Nhà có 1 phòng/ buồng/ góc luôn luôn không có ánh mặt trời chiếu vào; có thể ít sử dụng hoặc có thể làm kho. Trong phòng này có bức ảnh cũ chụp người xưa đã khuất
- Nhà không nuôi được chó, mèo, lợn, gà; rất ít thậm chí không có chuột và thạch thùng
- Đứng trong nhà nhìn ra, phía tay phải của nhà, có 1 cái cây rất xanh tốt lâu năm
- Cũng bên phải đó, xiên thẳng hướng phía cái cây kéo dài ra, có 1 ngôi đền hoặc miếu hoặc mồ mả cũ
Để em hỏi lại rồi em nhắn cụ nhé. Em cảm ơn ạ.

vé tháng

Xe đạp
Câu chuyện tâm linh em đã nghe kể:
Câu chuyện 1:
Hồi năm 2012, công ty em mới dọn dẹp văn phòng ở trong khu công nghiệp. Trong khuôn viên sân có 1 cái miếu (hay gọi là gì em cũng không rõ) mà người ta hay đặt bát hương thờ ngoài trời, có 2 con voi sứ 2 bên. Hôm ấy, mấy anh công nhân bê xếp đồ, đi qua đi lại khu vực ấy nhiều. Có 1 anh mới nói mấy câu bông đùa chêu 2 con voi sứ. Chiều hôm ấy, chuyến bốc hàng cuối cùng có thanh sắt rơi vào chân anh ấy, thế là treo giò mất hơn 1 tháng. Sau chuyện ấy, anh ấy kết luận là không tìn thì cũng đừng báng bổ. Không biết anh có trong nhóm này không thì anh em nhận đồng nghiệp cũ nhé :)
Câu chuyện 2:
Cơ quan em hiện đang làm, em nghe đồn ngày xưa có ai đó chết ở sân sau. Bây giờ chỗ này là một văn phòng nhỏ. Mùa đông năm ấy, tầm 6h chiều nhá nhem tối, cả cơ quan về hết, còn em tạp vụ ở lại dọn. Xong việc em khóa cửa mãi mà không khóa được, vào trong thì khóa ngon lành mà cứ ra ngoài lại không thể nào vặn được khóa. Em ấy kể, tự nhiên em thấy lạnh hết sống lưng, xong em mới nói :'Chêu thì chêu nhưng đừng có chêu quá". Sau câu ấy thì em ấy tra khóa vào cửa khóa trơn tru, rồi co giò chạy mất. Kể từ đó không thấy em ấy lọ mọ ở lại làm việc muộn nữa.

Mimeo

Xe điện

Về Huyết mạch

Em ngồi ngay ngắn hóng cụ với cụ Datlui bắt bệnh, tiện cảm thán mấy dòng. Nhiều ngôi nhà ở vào thế đất vị trí ko tốt, nếu ko muốn nói là phạm nhiều thứ, thật đáng sợ nguy hại cho những người sinh sống ở đó. Động vật như chó mèo lợn gà thậm chí bé nhỏ như chuột bọ thạch sùng cũng ko dám lai vãng nữa thì hung hiểm quá :(

Chỉnh sửa cuối:

Citronella

Xe buýt
Em ngồi ngay ngắn hóng cụ với cụ Datlui bắt bệnh, tiện cảm thán mấy dòng. Nhiều ngôi nhà ở vào thế đất vị trí ko tốt, nếu ko muốn nói là phạm nhiều thứ, thật đáng sợ nguy hại cho những người sinh sống ở đó. Sinh vật như chó mèo lợn gà thậm chí bé nhỏ như chuột bọ thạch sùng cũng ko dám lai vãng nữa thì hung hiểm quá :(
Chính những con vật lại có độ nhạy về phần âm hơn cả con người đấy mợ ạ!

MuathuHN252

Xe lăn
Ah các cụ mợ tinh anh nhà mình cho em hỏi, vd như nhà ông bà ngoại em ở quê xung quanh có nhiều nghĩa trang quá thì có vấn đề gì ko ạ?
Vì vùng đất đang ở là ông bà khai khoang những năm 9x, xung quanh đất đồi bạt ngàn, nhà e về đây ở trước, sau đó có những ng trong xóm họ thấy đất nhiều nên cũng đến bên cạnh khoanh lấy mấy vùng, có nhà thì họ mua nhưng mua đất đồi rất rẻ vậy là ngoài nghĩa trang của dòng họ nhà em, còn có nghĩa trang của các nhà khác quanh nhà e nữa. Đa số là anh em họ hàng và quen biết nhau trong xóm cả( vd như bà dì, em gái của bà em, lấy ck trong xóm xong họ hàng họ cũng xây nghĩa trang sát, chung vách với hàng rào nhà em).
Nghĩa trang này là sau khi sang cát, thì họ mới chuyển về đây, chứ ko chôn ng mới mất ạ. Cơ bản thì nhà e cũng chẳng có chuyện gì, em quen rồi cũng ko sợ, ko thấy làm sao cả. Nhưng hôm vừa rồi bố ck em tự dưng bảo vùng đất nhà e ở âm khí nặng quá thì em mới để ý đến ạ.
Em cảm ơn các cm.

Xe nội lước

Xe container
Câu chuyện tâm linh em đã nghe kể:
Câu chuyện 1:
Hồi năm 2012, công ty em mới dọn dẹp văn phòng ở trong khu công nghiệp. Trong khuôn viên sân có 1 cái miếu (hay gọi là gì em cũng không rõ) mà người ta hay đặt bát hương thờ ngoài trời, có 2 con voi sứ 2 bên. Hôm ấy, mấy anh công nhân bê xếp đồ, đi qua đi lại khu vực ấy nhiều. Có 1 anh mới nói mấy câu bông đùa chêu 2 con voi sứ. Chiều hôm ấy, chuyến bốc hàng cuối cùng có thanh sắt rơi vào chân anh ấy, thế là treo giò mất hơn 1 tháng. Sau chuyện ấy, anh ấy kết luận là không tìn thì cũng đừng báng bổ. Không biết anh có trong nhóm này không thì anh em nhận đồng nghiệp cũ nhé :)
Câu chuyện 2:
Cơ quan em hiện đang làm, em nghe đồn ngày xưa có ai đó chết ở sân sau. Bây giờ chỗ này là một văn phòng nhỏ. Mùa đông năm ấy, tầm 6h chiều nhá nhem tối, cả cơ quan về hết, còn em tạp vụ ở lại dọn. Xong việc em khóa cửa mãi mà không khóa được, vào trong thì khóa ngon lành mà cứ ra ngoài lại không thể nào vặn được khóa. Em ấy kể, tự nhiên em thấy lạnh hết sống lưng, xong em mới nói :'Chêu thì chêu nhưng đừng có chêu quá". Sau câu ấy thì em ấy tra khóa vào cửa khóa trơn tru, rồi co giò chạy mất. Kể từ đó không thấy em ấy lọ mọ ở lại làm việc muộn nữa.
Em đây. Em là thằng vốn không tin và dám láo đến mức cc tưởng tượng 1 thằng ngỗ ngược dám chỉ tay nói những câu vô cùng hỗn láo ..láo đến mức em cho rằng ở bến xe bến tàu cũng không mấy ai dám nói như vậy .chắc triệu ng có 1 chứ ko phải 10 có 1.. hỗn láo đến mức em không bao giờ dám nhắc lại câu đó dù ở đây hay ở đâu. Khi đó em trẻ trâu chứ chưa già trâu như giờ . Mới 17 18.
Kết quả . Ra khỏi nơi tôn nghiêm ấy vài km em đâm xe quăng mình vào bánh xe tải zin khơ..thoát chết trong đường tơ kẽ tóc.. từ đó em sợ mà cạch..em cho rằng đức ngài Kim Cương Hộ Pháp đã cảnh cáo mà tha mạng cho em. Hay tiên tổ em còng lưng gánh đỡ mà xin tha mạng cho em đó.. chuyện này khiến em ân hận..nhớ lại chuyện này , khi em 36,37 và tết vừa rồi em lại đến ngôi chùa nổi tiếng ấy..trước ngài em thầm khấn xin đc thành tâm sám hối . Cảm tạ ngài xót thương mà tha mạng khi em còn tuổi thiếu niên.
Em không sợ ma ,những gian nan lúc thiếu niên và những môi trường nghề nghiệp đã qua tạo ra 1 phần ..nhưng 1 phần lớn hơn là em tin có sự tồn tại nào đó của thế giới thứ 2. Mà có tồn tại , xác định có thì cùng nhau tồn tại có gì mà sợ.. mà đã ko sợ thì dù ở đâu cũng không sợ hoặc ít sợ..
Tin có sự tồn tại thì lại càng không bao giờ bất kính nơi tôn nghiêm hay mộ phần ng đã khuất..nhưng cũng cóc sợ nếu giả sử có mấy con ma đểu du côn.
Em không nói phét đâu..nếu nói không sợ hoàn toàn là ko đúng..nhưng vd cho em 1 mình giữa đêm mưa vào nghĩa địa nhặt 500k thì còn ngại chứ 5tr là cc dại luôn 🤣🤣
Hoặc đi câu cá hồ lạ xa nhà ..nếu ko biết trước mà vô tình ngồi bên nghĩa trang rồi mới biết thì còn ghê ghê mà chuồn..chứ biết rõ từ chiều thì cũng chẳng sợ.
Em thấy nhiều cụ mợ nói nhìn thấy cảnh tai nạn hay pháp y làm việc mà sợ không ăn đc cơm. Em thì lớp 6 lớp 7 đã đi xem mổ pháp y ..mổ bụng , rạch cưa mở hộp sọ nạn nhân các kiểu em xem tận nơi..mà xem ít nhất 3 lần , lần 1 là nạn nhân bị đánh chết ..ông là CNXD chính trụ sở sở NN HN bây giờ.. lần 2 là 1 thai phụ trôi sông..lần 3 cũng 1 cụ bà quấn khăn kín mặt có lẽ tự sát trôi về cũng trên sông đó.. quy trình pháp y lần nào cũng giống lần nào..các anh bs pháp y bên CA còn có anh đeo găng ..tay cầm máy ảnh, tay kia bới bới nội tạng và chụp..xong lại cầm điếu thuốc hút luôn...bt mà.
1 lần nhớ. Đó là đường N Trãi ..khoảng 92,93..em đi bộ tìm bus trước gần cổng ĐHTH HN thì 1 cô bạn học nhà giàu đi đến phía sau..cô cho đi nhờ nhưng em phải lái.. thời đó mà cô đc bố cho 81 đi học . Em lx còn chưa vững nên khá căng thẳng, lần đầu cũng 81 em đã đâm gãy đôi cái xe thồ của bác nông dân chở cải bắp và cũng tự gây bất tỉnh cho mình vài giây..đây là lần 2 leo lên xe máy..em sợ nhưng bạn thúc .lái đi . Phanh đây , ga đây , vặn nó chạy đạp nó dừng..
Đang lạng quạng thì có tiếng la hét ..tiếng " Rộ...p " . Rồi đến lượt cô bạn hét ré lên ..cô ôm quắp lấy em , 2 tay bỏ khỏi cái sắt sau yên mà ôm chặt lưng em..2 chân nhấc cao và kẹp chặt 2 đùi vào hông em nữa..té ra 1 nạn nhân gần đó đã ngã xe và đầu ng ta chui đúng dàn bánh sau xe contener..óc phọt tóe văng 1 tí cả lên giày cô bạn..
Em nhớ cảnh đó thì ít mà nhớ mãi cái ôm ấy. Cảm giác giờ còn nhớ dù chỉ đơn giản là bạn học qua đường..🤣🤣.
Bạn ấy sốc nặng .. đi khỏi đoạn đó em thấy cũng chẳng sợ mà bạn tái dại không dám tự nhìn giày vải của mình. Em dừng xe ở gốc 1 cây xà cừ to lắm và bảo đứng im ..em sẽ lau hộ cái giày. Bạn ấy nhắm nghiền mắt nói Vứt Đi Vứt Đi..
Em ngâu nên hỏi vất 1 cái à.🤣
Dở hơi à..vứt cả 2 🤣.
Thế là em cởi 2 cái giày bạn ấy vất cả vào gốc cây rồi chở bạn ấy về ..
Sau bạn ấy nói không ăn đc cơm 1 ngày.. em cũng nói là mình cũng ko ăn đc cho có vẻ đồng cảm ..chứ thật ra em ăn bt ngay tức khắc , chẳng mảy may ghê sợ gì..
Tử hình bằng đạn em cũng xem rồi ..nói chung hí hửng thôi chứ cũng chẳng có gì .

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Ah các cụ mợ tinh anh nhà mình cho em hỏi, vd như nhà ông bà ngoại em ở quê xung quanh có nhiều nghĩa trang quá thì có vấn đề gì ko ạ?
Vì vùng đất đang ở là ông bà khai khoang những năm 9x, xung quanh đất đồi bạt ngàn, nhà e về đây ở trước, sau đó có những ng trong xóm họ thấy đất nhiều nên cũng đến bên cạnh khoanh lấy mấy vùng, có nhà thì họ mua nhưng mua đất đồi rất rẻ vậy là ngoài nghĩa trang của dòng họ nhà em, còn có nghĩa trang của các nhà khác quanh nhà e nữa. Đa số là anh em họ hàng và quen biết nhau trong xóm cả( vd như bà dì, em gái của bà em, lấy ck trong xóm xong họ hàng họ cũng xây nghĩa trang sát, chung vách với hàng rào nhà em).
Nghĩa trang này là sau khi sang cát, thì họ mới chuyển về đây, chứ ko chôn ng mới mất ạ. Cơ bản thì nhà e cũng chẳng có chuyện gì, em quen rồi cũng ko sợ, ko thấy làm sao cả. Nhưng hôm vừa rồi bố ck em tự dưng bảo vùng đất nhà e ở âm khí nặng quá thì em mới để ý đến ạ.
Em cảm ơn các cm.
Bảo bố. Bố xem tính chuyển chỗ khác đc thì tốt hơn.
Quanh nhà nhiều ng trang cũng thế nào ấy .

MuathuHN252

Xe lăn

pooka

Xe container
Em ngồi ngay ngắn hóng cụ với cụ Datlui bắt bệnh, tiện cảm thán mấy dòng. Nhiều ngôi nhà ở vào thế đất vị trí ko tốt, nếu ko muốn nói là phạm nhiều thứ, thật đáng sợ nguy hại cho những người sinh sống ở đó. Sinh vật như chó mèo lợn gà thậm chí bé nhỏ như chuột bọ thạch sùng cũng ko dám lai vãng nữa thì hung hiểm quá :(
Những nhà nào hay có chuột và thạch sùng thì có vẻ là tốt hả mợ.

pooka

Xe container
Giờ chuyển chỗ khác tiền đâu mua đất, tiền đâu xây nhà ạ?
Nhà gần nghĩa trang đương nhiên là không tốt với một số người.
Có những người hợp thì ở được. Nhưng theo em chỗ ở người sống và nơi ở người chết không nên ở quá gần nhau.