[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

RosemaryCherry

Xe container
Em trồng cũng thất bại nhiều lần rồi, giờ cũng có chút kinh nghiệm các loại phân bón thuốc than nên cây sống khoẻ dần cụ ạ :D

Bên lề một tí:

Em thấy cái thớt này đang nhây chuyện tiền tệ gì ấy, nó lại kém vui vì đây cũng là một dạng trật đường ray

Thớt có tôn chỉ
người đọc có sở cầu

cài nút áo đầu tiên đã sai rồi, đừng để đến nút cuối cùng mới nhận ra, mọi chuyện lại dở thêm!

Em cũng kính mong anh hp78 mở Vol9 để mọi người sang kể chuyện tâm linh, thớt vol 8 này cứ để đấy không khoá; chuyện tiền bạc để lại đây, tâm tư nguyện vọng gì thì cứ để lại hết Vol 8 này. Sang Vol 9 chúng ta làm lại từ đầu!
Đầu tháng em cũng ủng hộ cụ hp78 đổ móng để xây nhà chuẩn chỉ hơn, gọn gàng hơn ạ.

Marance

Xe tăng
Tiền hết lại có, dòng tiền dương là sướng nhất dồi, đêm ngủ ngon đỡ phải ủ mưu lo lắng mọi nhẽ...
Mợ làm em nhớ hôm ngồi cf cũng đông đông, có ông đại gia bảo em: "chú là sướng nhất, dòng tiền của chú dương chả nợ nần thằng méo nào, chứ anh âm mấy năm nay, nhà cửa xe cộ các thứ là của ngân hàng hết" :))
Thật, tiền tươi giờ là ổn. Thêm combo dòng tiền thụ động nữa thì tuyệt vời.
Chứ như em cũng vậy, đứng tên hộ nhiều anh ngân, chị hàng lắm cụ Phỗng ợ.

hp78

Xe điện
Em trồng cũng thất bại nhiều lần rồi, giờ cũng có chút kinh nghiệm các loại phân bón thuốc than nên cây sống khoẻ dần cụ ạ :D

Bên lề một tí:

Em thấy cái thớt này đang nhây chuyện tiền tệ gì ấy, nó lại kém vui vì đây cũng là một dạng trật đường ray

Thớt có tôn chỉ
người đọc có sở cầu

cài nút áo đầu tiên đã sai rồi, đừng để đến nút cuối cùng mới nhận ra, mọi chuyện lại dở thêm!

Em cũng kính mong anh hp78 mở Vol9 để mọi người sang kể chuyện tâm linh, thớt vol 8 này cứ để đấy không khoá; chuyện tiền bạc để lại đây, tâm tư nguyện vọng gì thì cứ để lại hết Vol 8 này. Sang Vol 9 chúng ta làm lại từ đầu!
Ở mỗi comment tại mục Báo cáo khi kéo xuống có lựa chọn Xoá comment ạ. Sau khi giao lưu thư giãn thì ta Delete comment ạ:D

hp78

Xe điện
Đầu tháng em cũng ủng hộ cụ hp78 đổ móng để xây nhà chuẩn chỉ hơn, gọn gàng hơn ạ.
Theo em chỉ cần các cụ các mợ xoá bớt các comment ngoài lề thì thớt lại đi đúng hướng thôi ạ. Ngoài ra, em cũng mong tất cả các comment liên quan đến tiền hay phí cũng được xoá hết ạ, để tránh những hiểu lầm không hay ạ.

Bigmoto

Xe container
Tiền hết lại có, dòng tiền dương là sướng nhất dồi, đêm ngủ ngon đỡ phải ủ mưu lo lắng mọi nhẽ...
Mợ làm em nhớ hôm ngồi cf cũng đông đông, có ông đại gia bảo em: "chú là sướng nhất, dòng tiền của chú dương chả nợ nần thằng méo nào, chứ anh âm mấy năm nay, nhà cửa xe cộ các thứ là của ngân hàng hết" :))
Em đang hóng mạch TSTQ đới, lão oánh lái linh tinh ăn vang giờ \m/

Phỗng new

Xe điện
Em đang hóng mạch TSTQ đới, lão oánh lái linh tinh ăn vang giờ \m/
Mạch TSTQ của em chắc chỉ 1-2 còm nữa là xong. Vốn liếng chuyện TL mà em thực chứng đến nay thế là hết. Và như thế các còm sau này (nếu muốn còm trong thớt) sẽ toàn là bẻ lái với lạc đề thôi.

Lão dọa thế thì thôi, em deck post nữa, để dành :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mạch TSTQ của em chắc chỉ 1-2 còm nữa là xong. Vốn liếng chuyện TL mà em thực chứng đến nay thế là hết. Và như thế các còm sau này (nếu muốn còm trong thớt) sẽ toàn là bẻ lái với lạc đề thôi.

Cụ post đi không em kêu gọi 500 anh em vang tập thể ạ :))

RosemaryCherry

Xe container
Em biết có người được chọn như cụ datlui nhưng chị ấy vất vả chuân chuyên quá.

Cũng như bao cô gái ở làng quê, lớn lên đi làm rồi chị đẹp lấy chồng sinh con. Tuy nhiên cuộc sống gia đình ko được trọn vẹn như ý nên chị gửi con thơ cho bố mẹ và bước chân lên máy bay sang xứ người. Những tưởng cuộc đời sẽ ổn định làm ăn nhưng sau những ngày dài mệt mỏi ở xưởng về thì chị luôn bị dựng dậy bởi Thánh Mẫu để học những bài cúng, điệu múa điệu nhảy của những cô đồng. Ngay cả ban ngày khi đang làm việc cũng bị oan hồn của khu nhà xưởng nhập vào, đang làm chị bật dậy, lúc thì chị chạy rầm rập, khi thì hát chèo văn, lúc lại ai oán ỉ ôi than cho một kiếp người.

Ông chủ xưởng sửa tầng hầm vào tháng 7 âm. Vì ông cũng ko duy tâm nên ko coi ngày và cúng kiếng. Sau khi sửa xong vài tháng sau trong xưởng có anh công nhân đột quị. Vợ anh ấy bay từ Việt Nam sang để đưa chồng về. Anh chồng nói với chị đẹp là anh thích chiếc áo xanh, khi nào vợ anh sang đưa anh ra sân bay chị đẹp nhớ dặn vợ anh cầm theo áo này và vừa đi vừa gọi tên chồng để khỏi lạc ở sân bay.

Chị đẹp về nước vì nhiều đêm Mẫu quở trách. Rồi chị xây một điện nhỏ, hi vọng về dưới chân Mẫu cuộc sống của chị sẽ an yên hơn.

Đây là một chị em biết dù ko học cúng kiếng nhưng đêm đêm đc Mẫu chỉ dạy nên chị ấy viết sớ, đọc các bài cúng rất thạo, chưa kể còn múa rất dẻo khi hầu đồng dù ko tập luyện ngày nào.

Mimeo

Xe điện
Sao bác hay bị thế vậy?
Em đoán mò chắc các Chã ở đây toàn ấm sứt vòi, thấy cụ Durex hẳn XXL nên cứ thấy cụ ấy đi còm dạo khắp các thớt là nóng mắt có chút gato, thế là chọc thủng lốp, tháo bánh luôn cho cụ ấy đỡ lượn ấy mà :P

Em biết có người được chọn như cụ datlui nhưng chị ấy vất vả chuân chuyên quá.

Cũng như bao cô gái ở làng quê, lớn lên đi làm rồi chị đẹp lấy chồng sinh con. Tuy nhiên cuộc sống gia đình ko được trọn vẹn như ý nên chị gửi con thơ cho bố mẹ và bước chân lên máy bay sang xứ người. Những tưởng cuộc đời sẽ ổn định làm ăn nhưng sau những ngày dài mệt mỏi ở xưởng về thì chị luôn bị dựng dậy bởi Thánh Mẫu để học những bài cúng, điệu múa điệu nhảy của những cô đồng. Ngay cả ban ngày khi đang làm việc cũng bị oan hồn của khu nhà xưởng nhập vào, đang làm chị bật dậy, lúc thì chị chạy rầm rập, khi thì hát chèo văn, lúc lại ai oán ỉ ôi than cho một kiếp người.

Ông chủ xưởng sửa tầng hầm vào tháng 7 âm. Vì ông cũng ko duy tâm nên ko coi ngày và cúng kiếng. Sau khi sửa xong vài tháng sau trong xưởng có anh công nhân đột quị. Vợ anh ấy bay từ Việt Nam sang để đưa chồng về. Anh chồng nói với chị đẹp là anh thích chiếc áo xanh, khi nào vợ anh sang đưa anh ra sân bay chị đẹp nhớ dặn vợ anh cầm theo áo này và vừa đi vừa gọi tên chồng để khỏi lạc ở sân bay.

Chị đẹp về nước vì nhiều đêm Mẫu quở trách. Rồi chị xây một điện nhỏ, hi vọng về dưới chân Mẫu cuộc sống của chị sẽ an yên hơn.

Đây là một chị em biết dù ko học cúng kiếng nhưng đêm đêm đc Mẫu chỉ dạy nên chị ấy viết sớ, đọc các bài cúng rất thạo, chưa kể còn múa rất dẻo khi hầu đồng dù ko tập luyện ngày nào.
Chị ấy ở tỉnh nào thế à mợ? Câu chuyện này em thấy như ví dụ thực tiễn của câu Nghề chọn người ấy mợ nhỉ.

Em cũng băn khoăn những người được các Vị ấy chấm có vẻ như là đều lận đận vất vả về đường tình duyên, ko được viên mãn hạnh phúc ấy :(

Cụ datlui Ngài ấy bảo vợ cụ "để cho Đ yên", em cứ tò mò thắc mắc mãi là trong khoảng tgian đó vợ cụ đang bạo hành gì cụ chăng :-s

Thì tích cực rót rượu cũng coi như là đóng góp rồi ạ. Đấy, cụ rót em chén đê :P

angkorwat

Xe điện
Em đoán mò chắc các Chã ở đây toàn ấm sứt vòi, thấy cụ Durex hẳn XXL nên cứ thấy cụ ấy đi còm dạo khắp các thớt là nóng mắt có chút gato, thế là chọc thủng lốp, tháo bánh luôn cho cụ ấy đỡ lượn ấy mà :P

Chị ấy ở tỉnh nào thế à mợ? Câu chuyện này em thấy như ví dụ thực tiễn của câu Nghề chọn người ấy mợ nhỉ.

Em cũng băn khoăn những người được các Vị ấy chấm có vẻ như là đều lận đận vất vả về đường tình duyên, ko được viên mãn hạnh phúc ấy :(

Cụ datlui Ngài ấy bảo vợ cụ "để cho Đ yên", em cứ tò mò thắc mắc mãi là trong khoảng tgian đó vợ cụ đang bạo hành gì cụ chăng :-s

Em cũng lận đận vất vả về đường tình duyên mấy chục năm rồi mà không có vị nào chấm để giúp người giúp đời vài năm.🤓

Mimeo

Xe điện
Em kể nốt chuyện ở Chùa của bạn em. Đây là phần 3, lẽ ra sẽ có 6-7 phần gì đấy, nhưng thôi em chốt hạ ở đây luôn; có nhiều chuyện em ko muốn kể nữa, tránh dông dài.

Ở phần trước (phần 2) em nói về việc hiệp lực làm Chùa. Phần này tua nhanh đến năm 2022

Trước hết, em cảm thấy thực sự biết ơn và vinh hạnh khi có cơ duyên đó, được nhìn thấy ngôi Chùa từ bản vẽ, cho đến khi từng cây trụ được dựng lên, từng lớp ngói vẩy cá được đặt vào. Cho đến những ngày em cùng sư thầy đi về Huế đúc tượng Thích Ca. Chạy đông tây nam bắc tìm thợ tìm thầy,

chén cơm ăn với Chao mặn cũng là xong bữa
việc khó bền chí cũng phải xong

Ngày khánh thành Chùa, hơn 200 sư thầy trụ trì cả nước tề tựu. Ông sư Thầy bạn em cắm 3 nén hương đầu tiên trong chánh điện để xin Ngọc Hoàng việc khai quang lập tự, em vinh hạnh được trao cho 3 nén hương tiếp theo để cắm tại lư hương ngoài trời, chính thức công bố với Thiên - Địa - Nhân việc đại sự đã xong; từ nay mong các thiên tiên về hộ trì, mong các hương linh về nghe kinh kệ, cùng nhau giữ gìn nếp sống muôn đời của tổ tiên.

tháng 2/2022, chiều 14 âm:

Ngôi đền của đức thánh trong khuôn viên Chùa vừa được xây xong vài hôm trước. Hôm nay sẽ đưa tượng của ngài sang, ngày mai là 15 âm sẽ chính thức đăng hương. Lâu nay xây dựng ngổn ngang nên tượng của ngài được để tạm ở nhà kho, chiều nay 2 giờ mọi người sẽ cùng nhau đưa tượng sang, tượng to cao như người thật, cốt gỗ, các nước sơn vẽ từ hơn 100 năm trước đã xuống màu, nhưng hồn cốt vẫn giữ được sự uy nghiêm và u linh.

14h:
các phật tử đã về chùa cũng khá đông rồi, mỗi người mỗi việc, ngày mai là rằm nên việc đơm bánh trái lên các ban thờ cần nhiều người giúp nhau. Chiều 14 âm thường các cô trong xóm sẽ đi chợ mua thực phẩm về sơ chế, ngày mùng 1 và 15 âm hàng tháng nhà chùa sẽ chuẩn bị 15-20 mâm cơm để phật tử về dùng.

Mọi người đang lo việc của mình thì ngoài cổng có tiếng ồn ào, có một cậu thanh niên trạc 30 tuổi dựng xe trước cổng chùa, chiếc xe không thể cũ hơn được, phía sau yên xe là chiếc thùng xốp chở hàng. Loại thùng xốp thường chứa hải sản để gửi xe khách ship đi các tỉnh. Cậu thanh niên hớt hãi vừa chạy vào trong chùa và khóc, tiếng khóc như đứa trẻ bị roi quật, la ré lên rồi khóc...

mọi người ngơ ngác như con bò ngoài đồng nghe tiếng sấm, chả hiểu chuyện gì...
Máy báo cụ say rồi nên em ko rót được.

Hic, đúng mạch cao trào cụ ngắt phựt. Cụ gõ tiếp nhé. Em hóng ạ.

Mimeo

Xe điện
Em cũng lận đận vất vả về đường tình duyên mấy chục năm rồi mà không có vị nào chấm để giúp người giúp đời vài năm.🤓
Ô kìa, cụ là người lính quả cảm can trường, ko tiếc tuổi xuân, xương máu, lại sứt mẻ trái tym hàng bao nhiêu bận vì Tổ quốc. Chúng em được sống làm việc trong thời bình, yên ổn gõ còm như thế này là nhờ cụ và đồng đội. Các Ngài quả là công bằng sáng suốt bao dung tuyệt vời nên mới ko chấm cụ đấy :)

RosemaryCherry

Xe container

Em nghĩ chuyện trong gia đình nhà nào cũng có vấn đề ko bé thì lớn nên chuyện riêng tư của cụ datlui để cụ ấy giữ riêng cho mình đi mợ.

DurexSSL

Xe buýt
Mợ có lý

Từ hôm em teo xuống SSL ...thấy êm hẳn

:D :D :D

Mimeo

Xe điện
Mợ có lý

Từ hôm em teo xuống SSL ...thấy êm hẳn

:D :D :D
Vầng, khoẻ quá cũng khộ :(

Em vừa nhận được tin báo 1 bác họ xa em vừa mất lúc tối. Cách đây quãng nửa tháng trước, em có về quê chơi trước là thăm các bác, sau là dự hội làng. Chính là câu chuyện em đã từng kể trong thớt mình là mẹ em đuểnh đoảng quên túi bánh dày giò mang về thắp hương bà ngoại ấy.

Bác em cũng cao tuoi và yếu lắm rồi. Từ vài năm nay trở lại đây bác bị lẫn luôn ở trong phòng kín gió, giăng màn. Mọi sinh hoạt, ăn uống, vệ sinh đều thực hiện luôn trong phòng có vợ chồng anh là con trai con dâu bác hỗ trợ. Tuy bác có thể đi lại được nhưng chỉ loanh quanh từ giường xuống bàn nước, chẳng bao giờ bác đi ra ngoài hiên nhà cả. Lần nào em về chơi cũng vào phòng thăm bác. Thế mà lần này, sang đến nhà thì thấy bác và anh ngồi uống trà ngoài hiên, ngắm những giò lan đu đưa trong ánh nắng cuối xuân đầu hè. Mẹ em cười bảo anh ra ngoài thế này đón em với các cháu về chơi đấy à. Bác còn bảo, ngồi ngoài để nhìn người nọ ng kia, phải gặp đông đủ con cháu nữa chứ. Mặc dù câu chuyện câu trò cũng ít thôi vì bác em lẫn rồi, nhớ nhớ quên quên mà hôm ấy thấy bác nhớ đc nhiều hon hẳn. Lúc chào bác ra về, trên quãng đường mẹ em còn buột miệng, tự dưng bác khoẻ lên thế này, khéo vài bữa nữa 2 50 nhanh lắm. Vậy mà đâu đó sau nửa tháng, đến hôm nay thì nghe tin bác mất hồi tối rồi :(