[Funland] Nói chuyện với con trước ngưỡng cửa của tuối mới lớn

Ama-Kia

Xe buýt
đc thế này tốt quá cụ ei
Ý cụ là ko có thời gian do " cơm áo, gạo tiền" mà xét lại thấy cuối cùng cũng dành hết cho thế hệ sau! Hỏng thì mất hết!

Chembao

Xe container
Trời sinh voi trời sinh cỏ, trẻ tuổi này thường hành động theo cảm tính ít nghe lời bố mẹ, chờ thời gian nữa đâu sẽ vào đấy :D

Rượu Ngô

Xe tải
Em hóng kinh nghiệm.

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
E tạo thớt này xin các kinh nghiệm của các cụ mợ về cách ứng xử với con gái lứa tuổi ẩm ương. Thực sự là dạo này e thấy thật khó kiểm soát và ko dễ chia sẻ quan điểm, tâm tư, tình cảm của con. Bởi đó là con gái nên nói chuyện cũng khó hơn, cũng bắt đầu có dấu hiệu thích người nọ, người kia. Vẫn biết đấy là chuyện bình thường vì mình cũng từng trải qua nhưng tâm lý làm cha làm mẹ cũng đôi phần lo lắng. Xưa thì nghĩ sao tán được em nọ em kia, lớn chút nữa thì chén sao đây, giờ đến lượt lại lo con mình sao cho bước chân vào ngưỡng cửa một cách an toàn với tâm thế sẵn sàng nhất.
Cần tạo dựng niềm tin cụ à. Tức là khiến con cái tin tưởng rằng:
1. Cụ không tức giận hay trừng phạt con nếu nó nói sự thật cho cụ. Nếu không, nó sẽ xa lánh hoặc không bao giờ nói thật với cụ nữa)
2. Cụ có đủ kiến thức đúng để giúp được con làm điều con muốn với hậu quả thấp nhất. Một ví dụ là cụ cần biết là con cụ có dự định QHTD trước hôn nhân hay không (cần làm được điều 1 để nắm được sự thật). Nếu có thì cụ có thể hướng dẫn cho con các biện pháp bảo vệ. Nếu không thì cụ cũng có thể hướng dẫn con cách tạo khoảng cách và bảo vệ bản thân (vd. không ăn uống đồ nghi có bỏ thuốc; tránh đi chơi lẻ lúc đêm khuya, v.v.).

congthuong

Xe điện
Kinh nghiệm của em là kiềm chế, không trách mắng, không chê trách, phê phán .... chỉ khuyến khích nó chia sẻ.

Có điều gì không hài lòng cũng im lặng, chọn thời điểm phù hợp phân tích nhẹ nhàng... nó nghe hay không cũng kệ....

Đôi lúc cũng chia sẻ với nó cảm nghĩ hay những chuyện khi mình ở tuổi nó, kể cả chuyện tán tỉnh yêu đương... các thói xấu thời thanh niên của bố mẹ ...

Giờ có chuyện gì nó cũng kể .... nhưng mình cũng biết có nhiều chuyện vẫn giấu.... phải kiên nhẫn.

Chỉnh sửa cuối:

My Hao

Xe điện
Hai thứ cần nhất cho con trước ngưỡng cửa cuộc đời là cuốn BLHS và sách giáo dục giới tính. Ngày xưa các ông bố giữ con gái như giữ đồ gia bảo mà các cụ còn tìm cách chén được thì thời đại 4.0 các cụ đừng ngại vẽ đường cho hươu chạy.

Sói nhỏ

Chã!
Em có 2 F1, nhưng rất may mắn là không gặp phải tình trạng nổi loạn tuổi teen như 1 số bạn. Em nhận thấy việc bố mẹ duy trì việc giao tiếp với con, trao đổi mọi việc 1 cách bình đẳng và tôn trọng con sẽ góp phần làm giảm khoảng cách giữa hai thế hệ. Nhà em thường hay trao đổi mọi chuyện trong bữa tối là chính, vì sáng và trưa thì gia đình không ăn cùng nhau. Ngoài ra cả nhà em còn 1 buổi ăn sáng, cafe nói chuyện phiếm vào sáng chủ nhật hàng tuần. Vì vậy mọi chuyện học hành, bạn bè, crush của F1 bố mẹ đều biết hết, thỉnh thoảng bố mẹ còn tư vấn tình cảm, giải đáp thắc mắc và bầy cho con cách thể hiện tình cảm với bạn khác giới. Nói chung việc trao đổi giữa bố mẹ và con cái khá cởi mở, người lớn không ép trẻ con quá đáng, mà thường phân tích, chia sẻ kinh nghiệm để bọn trẻ tự quyết định. Nhiều lúc em cũng giật mình vì thấy con kể những thứ mình không ngờ tới, nhưng trộm vía đến giờ này 1 đứa đã đi làm, 1 đứa chuẩn bị vào đại học nhưng gia đình vẫn duy trì được giao tiếp thông suốt, và bọn trẻ ngày càng tự lập, vững vàng.

Cô_đơn

Xe tải
E cũng cố gắng tiếp cận mềm, duy trì đối thoại một cách bình đẳng, cởi mở để bạn ấy còn chia sẻ với mình, cũng hay đọc sách, tìm hiểu để hiểu mình hiểu con hơn, thỉnh thoảng còn trêu kiểu cắc cớ, nghe nhạc teen, chê khen thằng nọ thằng kia ở lớp. Đến nay thì vẫn duy trì được nhưng một vài năm nữa khi cháu lớn hẳn lên chắc hẳn sẽ có điều khác.
Cái mong muốn của em là lắng nghe các trường hợp của gia đình các cụ, các mợ, của bản thân các cụ và đặc biệt từ các mợ vì bọn e đàn ông hay trước đây là các cậu con trai thì dễ hơn. Lứa e thì chỉ thoát nghiện là thành công, là ngoan rồi, bố mẹ nói chuyện bằng cọng roi, cái gậy thậm chí que cời bếp chứ mấy khi mà tỉ tê. Nên nói thế chứ mình cũng bị ảnh hưởng

• Vodka
Reactions: MP3

sinichit52

Xe container
Em có F1 là trai có được vào hóng không ạ ?
F1 em trước khi có người yêu mọi thứ đều ổn. Sau khi có người yêu thì trật đường tàu luôn và ngay. Nó trở nên đề phòng bố mẹ hơn, không còn chia sẻ mọi chuyện nữa. Mặc dù gia đình em không hề phản đối chuyện yêu đương của tụi nó.
Các cụ cho em xin ý kiến về trường hợp này với.

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Nhà mình có ông nhõi 16t, nhiều lúc nghĩ chắc ông ấy chả bao giờ coi mình là bố, mà chỉ coi là bạn bè, là anh em của ông ấy. 2 bố con ở nhà là y rằng bị ông ấy chia việc cho mình, nó nấu cơm thì mình phải rửa bát, nó rửa bát thì mình phải lau nhà...nhiều lúc muốn ngồi gần ông ấy thì luôn luôn bị ông ấy đuổi ra, nhưng vợ của mình thì ông ấy luôn tìm cách xoắn xuýt lại, giờ thi thoảng vẫn tìm đủ lý do để sang ngủ với mẹ, nghĩ mà chán..., biết thế đẻ con gái còn hơn.

Sói nhỏ

Chã!
F1 em trước khi có người yêu mọi thứ đều ổn. Sau khi có người yêu thì trật đường tàu luôn và ngay. Nó trở nên đề phòng bố mẹ hơn, không còn chia sẻ mọi chuyện nữa. Mặc dù gia đình em không hề phản đối chuyện yêu đương của tụi nó.
F1 nhà em cũng là giai đây, giờ đang đúng lúc cậu ấy crush bạn khác giới, nên bố mẹ còn hóng chuyện bạn gái hơn cả con, thỉnh thoảng bố mẹ còn xui cách tiếp cận sao cho tình nhất có thể :) mà dường như cu con chả thích áp dụng các chiêu bố mẹ bầy cho.

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Quá trình dạy con cái, nhất là tuổi ẩm ương thì em thấy các bậc cha mẹ không thể vỗ ngực nói mình dạy con hay nhất, giỏi nhất đc. Qua đc giai đoạn này lại tới 1 giai đoạn khác, mỗi đứa 1 tính cách khác nhau khá là mệt mỏi. Đừng nói đẻ nhiều dễ nuôi, dễ dạy...xh thời nay quá phát triển, nếu đẻ 3-4 đứa chỉ cần 1 đứa lệch đường ray là chết rồi
Với tuổi này dở ông dở thằng lắm lúc mình chỉ phát rồ nhưng cứ an ủi rồi nó sẽ qua thôi, suy ra từ bản thân em nên em dạy chúng nó khá mềm mỏng, Do đi học cả ngày nên bữa cơm và buổi tối rc khi ngủ là gần chúng nó nhất nên cho chúng nó thoải mái nc với bố mẹ, tuyệt đối k chỉ trích, rặn dạy nặng nề chúng nó trong giờ này, điều mà nhiều ông bố bà mẹ mắc phải - trong đó có lão nhà em - thấy con bày tỏ về mong muốn công việc sau này, đến những vấn đề nhạy cảm như cờ bạc, vào tù ra tội...là bắt đầu lên giọng răn dạy vô cùng khó chịu, vài lần bọn nhóc nhà em phản đối ra mặt và phê phán lão là Nhận thức kém... :D :D Do đó tránh tuyệt đối tình trạng chuyển từ 1 buổi nói chuyện sang giáo huấn đạo đức nếp sống cho dù phải tranh luận thế nào với bọn nhóc. Bản thân em cũng thấy khó nuốt những điều giáo huấn này.
Em khá cởi mở với bọn nhóc về mọi chuyện kể cả chuyện tình dục, giới tính - cái này phải tìm hiểu các chuyên gia khá nhiều vì trẻ con nó cực kỳ tò mò muốn khám phá, nếu trả lời vỗ đánh đẹt vào mặt chúng nó thì thành ra phản tác dụng, k cấm đoán kể cả khi biết nó thả thính anh này, dính bả anh kia. Chỉ cho nó thấy tác hại của việc yêu sớm, làm bố làm mẹ sớm và cách phòng tránh thai nếu thấy k thể kiềm chế đc những ham muốn của bản thân
Cho nó đi chơi với bạn bè những dịp nghỉ lễ, k cấm đoán chúng nó vì ngoài giờ học ra chúng nó cũng cần giao tiếp bạn bè, giao tiếp xã hội cho đỡ ngu người nhưng phải biết rõ đi với ai, sdt, quen thân k.
Muốn con gần gũi nó là cả 1 đoạn đường, nếu các cụ mợ k quan tâm, nc với chúng từ khi còn nhỏ thì khi lớn lên sẽ có 1 khoảng cách khá lớn lúc này muốn xóa bỏ sẽ gây gượng gạo cho bản thân và con cái. Em nghe đứa bạn thân cùng lớp F1 nc với F1 nhà em: Bố tao tự nhiên hôm nay lại hỏi về bạn bè, tình yêu của tao mày ạ. Giả tạo vãi!
Em nghe mà giật mình.

Cô_đơn

Xe tải
Quá trình dạy con cái, nhất là tuổi ẩm ương thì em thấy các bậc cha mẹ không thể vỗ ngực nói mình dạy con hay nhất, giỏi nhất đc. Qua đc giai đoạn này lại tới 1 giai đoạn khác, mỗi đứa 1 tính cách khác nhau khá là mệt mỏi. Đừng nói đẻ nhiều dễ nuôi, dễ dạy...xh thời nay quá phát triển, nếu đẻ 3-4 đứa chỉ cần 1 đứa lệch đường ray là chết rồi
Với tuổi này dở ông dở thằng lắm lúc mình chỉ phát rồ nhưng cứ an ủi rồi nó sẽ qua thôi, suy ra từ bản thân em nên em dạy chúng nó khá mềm mỏng, Do đi học cả ngày nên bữa cơm và buổi tối rc khi ngủ là gần chúng nó nhất nên cho chúng nó thoải mái nc với bố mẹ, tuyệt đối k chỉ trích, rặn dạy nặng nề chúng nó trong giờ này, điều mà nhiều ông bố bà mẹ mắc phải - trong đó có lão nhà em - thấy con bày tỏ về mong muốn công việc sau này, đến những vấn đề nhạy cảm như cờ bạc, vào tù ra tội...là bắt đầu lên giọng răn dạy vô cùng khó chịu, vài lần bọn nhóc nhà em phản đối ra mặt và phê phán lão là Nhận thức kém... :D :D Do đó tránh tuyệt đối tình trạng chuyển từ 1 buổi nói chuyện sang giáo huấn đạo đức nếp sống cho dù phải tranh luận thế nào với bọn nhóc. Bản thân em cũng thấy khó nuốt những điều giáo huấn này.
Em khá cởi mở với bọn nhóc về mọi chuyện kể cả chuyện tình dục, giới tính - cái này phải tìm hiểu các chuyên gia khá nhiều vì trẻ con nó cực kỳ tò mò muốn khám phá, nếu trả lời vỗ đánh đẹt vào mặt chúng nó thì thành ra phản tác dụng, k cấm đoán kể cả khi biết nó thả thính anh này, dính bả anh kia. Chỉ cho nó thấy tác hại của việc yêu sớm, làm bố làm mẹ sớm và cách phòng tránh thai nếu thấy k thể kiềm chế đc những ham muốn của bản thân
Cho nó đi chơi với bạn bè những dịp nghỉ lễ, k cấm đoán chúng nó vì ngoài giờ học ra chúng nó cũng cần giao tiếp bạn bè, giao tiếp xã hội cho đỡ ngu người nhưng phải biết rõ đi với ai, sdt, quen thân k.
Muốn con gần gũi nó là cả 1 đoạn đường, nếu các cụ mợ k quan tâm, nc với chúng từ khi còn nhỏ thì khi lớn lên sẽ có 1 khoảng cách khá lớn lúc này muốn xóa bỏ sẽ gây gượng gạo cho bản thân và con cái. Em nghe đứa bạn thân cùng lớp F1 nc với F1 nhà em: Bố tao tự nhiên hôm nay lại hỏi về bạn bè, tình yêu của tao mày ạ. Giả tạo vãi!
Em nghe mà giật mình.
Cảm ơn mợ, e rất cảm kích trước sự chia sẻ của mợ. Con e tuy sắp lớn, vẫn vỗ về được, chưa đến nỗi xa cách quá, nhiều khi mắng quá nhưng do học hành thôi.
Chuyện tình dục, giới tính chắc cháu cũng lớn, cũng được dạy ở trường nhưng ở nhà chắc để mẹ cháu nói thì dễ hơn, e chỉ nhắc về ý tứ, đi đứng, ăn nói cho chuẩn chỉ. Nhưng noi gì thì nói, phận làm bố vợ cũng tâm tư như thường. Muốn cháu an toàn và thực sự sẵn sàng. Mình ko thể bên nó 24/7 nên muốn trang bị cho nó kỹ năng, bản lĩnh. Cái này e lại xin ý kiến thêm ạ

sinichit52

Xe container
F1 nhà em cũng là giai đây, giờ đang đúng lúc cậu ấy crush bạn khác giới, nên bố mẹ còn hóng chuyện bạn gái hơn cả con, thỉnh thoảng bố mẹ còn xui cách tiếp cận sao cho tình nhất có thể :) mà dường như cu con chả thích áp dụng các chiêu bố mẹ bầy cho.
U giời ạ, bây giờ tụi nó tự tìm cách tiếp cận, tự tìm cách bày tỏ tình cảm theo tụi nó là thơ nhất. Em chỉ dám mon men tỉ tê đôi chút, rồi vẽ đường cho hươu chạy. Cố gắng động viên tụi nó về tình cảm khác giới không dính dáng đến tình dục mà chả hiểu nó có tiếp thu không nữa cơ.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Để xem có chia sẻ được với con không thì em có bài test: Khi nằm chung giừơng, con gái vẫn cho Mẹ ôm vào lòng, con trai khi Bố ôm vào lòng không phản ứng thì vẫn còn cơ hội lắng nghe và chia sẻ với con, nếu cháu phản ứng ra mặt tức là lúc chúng ta khó có thể chia sẻ được hết (tất nhiên việc ôm con phải được duy trì từ lúc còn nhỏ)
Đúng rồi, nếu không làm được việc này thì con rất khó chia sẻ, nói lên suy nghĩ của mình lắm.

Grandis 2005

Xe điện
Em giao kèo với con gái là bố con mình là bạn. Mọi vấn đề bố con cùng nhau trao đổi thẳng thắn và cùng giải quyết. Vấn đề là chúng ta không thể áp đặt tư duy hay ý chí của chúng ta lên bọn trẻ ẩm ương này được. Chỉ phân tích, định hướng và góp ý nhẹ nhàng để con tiếp thu và làm đúng, tránh sai lầm ở mức tối đa. Và em đều đặt mình vào vị trí con để hiểu con mong muốn gì, đồng thời đang dành nhiều thời gian bên cạnh con nhất có thể. Cho nên tạo cho con sự tin tưởng, bất kể chuyện gì ở lớp, các bạn như thế nào hay con vướn mắc điều gì đều tâm tư với bố mà không phải mẹ. Kênh liên lạc giữa Bố - Con gái luôn luôn được duy trì từ nói chuyện trực tiếp đến điện thoại hay nhắn tin.
Buồn cười nhất là có lúc con bị chỉnh về ngôn từ thì con gái lý sự rằng: Bố bảo Con với Bố là Bạn cơ mà!? :))

Đưa đón con đi học của bố con nhà em đây: :D

Đá sỏi

Xe buýt
Con zai có người yêu và "không còn chia sẻ mọi chuyện" với bố mẹ là chuyện rất bình thường chứng tỏ cậu ta đã lớn và bắt đầu có khoảng trời xanh của mình. Cái đáng sợ là "trật đường tầu" và "đề phòng bố mẹ". Cuộc sống gia đình nó tinh tế lắm nên cụ phải định nghĩa rõ ràng hơn về hai cái đáng sợ này. Cụ phải chú ý đến quan hệ Bố - Con và quan hệ Mẹ - Con (zai). Quan hệ Bố - Con là quan hệ biến đổi theo năm tháng nên sẽ không còn thuần khiết như thủa ban đầu. Quan hệ Mẹ - Con (zai) là mối quan hệ thuần khiết vĩnh hằng và có những sự tế nhị mà nếu không dũng cảm thừa nhận, chúng ta sẽ bị cách ly khỏi thực tại và sẽ hình thành hy vọng viển vông vào cậu con zai đáng yêu của chúng ta. Em viết hơi triết một chút nhưng đó là cuộc sống.

Nhà mình có ông nhõi 16t, nhiều lúc nghĩ chắc ông ấy chả bao giờ coi mình là bố, mà chỉ coi là bạn bè, là anh em của ông ấy. 2 bố con ở nhà là y rằng bị ông ấy chia việc cho mình, nó nấu cơm thì mình phải rửa bát, nó rửa bát thì mình phải lau nhà...nhiều lúc muốn ngồi gần ông ấy thì luôn luôn bị ông ấy đuổi ra, nhưng vợ của mình thì ông ấy luôn tìm cách xoắn xuýt lại, giờ thi thoảng vẫn tìm đủ lý do để sang ngủ với mẹ, nghĩ mà chán..., biết thế đẻ con gái còn hơn.
Cụ không/ chưa bao giờ đóng vai 'con thú đầu đàn'. Đàn ông, tự trong bẩm sinh đã là con thú đầu đàn. Cụ từ chối vai trò này là một sai lầm rất lớn.

Đá sỏi

Xe buýt
Chuyện tình dục, giới tính chắc cháu cũng lớn, cũng được dạy ở trường nhưng ở nhà chắc để mẹ cháu nói thì dễ hơn, e chỉ nhắc về ý tứ, đi đứng, ăn nói cho chuẩn chỉ. Nhưng noi gì thì nói, phận làm bố vợ cũng tâm tư như thường. Muốn cháu an toàn và thực sự sẵn sàng. Mình ko thể bên nó 24/7 nên muốn trang bị cho nó kỹ năng, bản lĩnh. Cái này e lại xin ý kiến thêm ạ
Tình dục là chuyện nhỏ :P Khi tâm hồn bị tổn thương lúc đấy điều đáng sợ mới xuất hiện. Nếu cụ muốn trang bị cho con gái kỹ năng và bản lĩnh, thì trước tiên cụ phải tự trang bị những thứ đó cho cụ. Kỹ năng gì và bản lĩnh như thế nào, chỉ có cụ mới tự trả lời được. Còn em ở ngoài, chỉ biết nói rằng, mọi thứ đều nằm trong trang sách hết. Con gái đọc sách nhiều sẽ là một cô gái đáng yêu và đáng trân trọng