[Funland] Nơi cùng chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống hàng ngày 2019 version

CherryOne

Xe điện

e xin hỏi chút trên này có cụ nào chuyên về chữ hán nôm không ạ?e muốn nhờ dịch mấy trang ghi chép trong quyển sách trên bàn thờ nhà bác trưởng họ. kiểu như bên trên ấy j
E có học tí tẹo về chữ Hán Nôm hồi Đại học, nhưng thầy e chắc là dịch được 2 quyển này của cụ.

Quản Tượng

Xe tăng
E có học tí tẹo về chữ Hán Nôm hồi Đại học, nhưng thầy e chắc là dịch được 2 quyển này của cụ.
Đội ơn cụ, cụ hỏi thầy giúp e, nếu thầy cụ đồng ý nhà cháu xin đội ơn ạ. nếu được, e xin gửi mail toàn bô bản chụp .

CherryOne

Xe điện
Đội ơn cụ, cụ hỏi thầy giúp e, nếu thầy cụ đồng ý nhà cháu xin đội ơn ạ. nếu được, e xin gửi mail toàn bô bản chụp .
Cụ ib e gửi số đt của 1 anh, e nhớ ko nhầm là Viện phó Viện Hán Nôm, cụ có thể nhờ gì tuỳ ý. Nhưng a ấy hơi hơi khó tính, cụ khéo lựa lời có khi a ấy sẽ giúp.

Abram

Xe điện
Ý Lão huynh cùng các Lão, các Mợ dư lào
Nói về bài tây thì em được trải nghiệm một lần,
Năm 2002, vì nhiều lý do, em lang thang ở Phủ Lý - Hà Nam. Hồi đấy em toàn con thoi Hà Nội - Phủ Lý đều như vắt tranh để làm một số việc mang tính cách mạng :D
Ở Phủ Lý em thuê nhà của một bác chủ, nhà kiểu xây chủ yếu cho sinh viên thuê. Bác này đâu có 4 - 5 người con gì đó, chỉ có vợ chồng một anh ở nhà với hai bác, còn lại đều đi làm tít tận miền trong.

Gia đình chủ nhà ở cùng khu với người thuê, nên người thuê và chủ như ở cùng một nhà. Trong một lần nghỉ, hai người con (một trai, một gái) đi xa về thăm hai bác; Một lần, tầm 10 giờ sáng, anh con trai (anh T) nhìn thấy nhà em đang dỗi việc ngồi ở sân chơi, anh T gọi vào đây anh xem cho. Rồi anh thắp một cây nhang, lẩm bẩm gì đó khi trộn bài và phán, em có ghi chép lại. Em cũng chia sẻ, em đang làm "cách mạng".
Đến bây giờ những gì đã xảy ra em thấy đúng đến 90%, quá kinh khủng.

Anh T phán, ngày x đến ngày y đừng đi lo việc, không được đâu. Ngày kia ngày nọ thì được. Em vốn duy vật, xem chuyện anh T nói như một kênh tham khảo, cổ vũ tinh thần là chính; việc em em cứ làm. Tổng kết lại, những khoảng thời gian anh T khuyên không nên đi lo việc, tuyệt đối không lần nào được thật :D

Anh T còn phán sẽ được việc nhưng đến lúc được sẽ có chuyện. Làm cách mạng xá gì ba cái chuyện lẻ tẻ :D. Quả đúng như vậy, đến lúc xong việc, sang tận 2003, khi chỉ còn hoàn tất thủ tục, em khinh xuất nên mất một chút :D

Anh T phán nhiều nữa, sinh con cái, năm làm nhà, làm mấy nhà..., cơ bản đến giờ là đúng. Duy nhất phán năm làm nhà là sai một năm, một vài mốc của các một vài sự kiện nhỏ nữa. Còn lại thì đang trong tương lai, em đang tiếp tục chiêm nghiệm.

Đó cũng là lần duy nhất em trải nghiệm bài tây.

Đến giờ ngay cạnh nhà em có chị xem bài tây, thấy khách cũng đông, nhưng em chẳng xem.

DurexXL

Tháo bánh
Hôm rồi lục tủ tìm giấy tờ, em nhặt lại được bộ lá số em được hai Cụ Thầy kẻ bằng cơm, viết bằng tay khi em 6 và 14 tuổi

Đọc lại, thấy chính xác tới 90%

Mấy hôm nay em đang nghiền ngẫm...

Hức

hp78

Xe điện
Hôm rồi lục tủ tìm giấy tờ, em nhặt lại được bộ lá số em được hai Cụ Thầy kẻ bằng cơm, viết bằng tay khi em 6 và 14 tuổi

Đọc lại, thấy chính xác tới 90%

Mấy hôm nay em đang nghiền ngẫm...

Hức
Lão được lập lá số sớm thế:D

springsea

Xe container
Thời đại 4.0 mà các cụ vẫn loanh quanh với khoa học cổ đại. VN cứ tâm linh mê muội này thì chả có tương lai ( e ko đề cập đến tôn giáo).

Cunsoc

Xe buýt
Thời đại 4.0 mà các cụ vẫn loanh quanh với khoa học cổ đại. VN cứ tâm linh mê muội này thì chả có tương lai ( e ko đề cập đến tôn giáo).
Ko phải ko nói 4.0 là ko có khả năng 4.0; cũng ko phải cứ nói về khoa học cổ đại nghĩa là người ta mê tín và mê muội; biết trước, biết sau, biết tư duy và luận đoán logic thì tương lại ko thể chả có được mà có khi còn rực rỡ đấy ạ. :D.

DurexXL

Tháo bánh
Ko phải ko nói 4.0 là ko có khả năng 4.0; cũng ko phải cứ nói về khoa học cổ đại nghĩa là người ta mê tín và mê muội; biết trước, biết sau, biết tư duy và luận đoán logic thì tương lại ko thể chả có được mà có khi còn rực rỡ đấy ạ. :D.
4.0 hay 10.0 hay N.0 thì cũng chỉ cố tiệm cận được các vấn đề có từ cổ đại, Mợ nhệ

QuangSunlight

Xe điện
Chuyện xảy cách đây hơn 10 năm , bác em có anh con trai út bị mất vì tai nạn vào thời gian đang đi làm trong miền nam .
3 ngày sau gia đình mới nhận được tin , bay vào để nhận diện trong nhà lạnh vì lúc gặp nạn anh ko mang theo giấy tờ .
Nhưng đêm trước hôm gia đình nhận được tin thì mẹ em gặp ác mộng , mơ thấy có 1 thanh niên mặc áo sơ mi xanh người bết máu ngồi ven đường rất buồn bã . Người thanh niên bảo với mẹ em là : cháu không biết đường về nhà , cô báo cho bố mẹ cháu .
Trong mơ mẹ em chỉ cảm thấy người này rất quen , nhưng ko rõ mặt là ai .
Sáng tỉnh giậy mẹ em rất sợ , bảo với cả nhà phải đi đứng cẩn thận vì có giấc mơ đáng sợ .
Đến trưa thì có điện thoại từ nhà bác báo , em cùng anh lớn nhà bác và 3 anh chị nữa bay vào để nhận mặt .
Lúc gặp nạn đúng là anh mặc chiếc áo sơ mi màu xanh .
Còn 1 việc nữa mà người nhà nhớ lại . Con mèo của nhà cứ đêm là kêu gào mấy đêm trước , tính lại thời gian thì đúng là từ hôm anh gặp nạn .
Người nhà nghĩ là nó kêu vì động dục nên cũng ko để ý .
Cái đêm mà mẹ em mơ ấy , thì con mèo cắn chết 1 con chuột rồi nó tha xác con chuột bỏ trên giường của anh trên tầng 3 .
Đến trưa mọi người vào dọn vứt xác con chuột đi , máu con chuột thấm xuống tấm ga giường . Nhìn thật kỹ thì thấy có nét số 6 và số 3 .
Ngày anh gặp nạn lại đúng là 3 / 6 âm lịch .

QuangSunlight

Xe điện
1 năm sau , trước giỗ đầu khoảng 2 - 3 tuần em mơ thấy anh đứng trước cửa phòng cười cười bảo : Anh cảm ơn Q nhé . Có tìm hiểu về toán không . Số 5 nhé . ( ???? ).
Hôm giỗ đầu em mang hương hoa đến thắp hương , vừa ngồi vào mâm thì có đt từ bank gọi đến báo trúng giải quay số may mắn 30 triệu , do hồi tết em có gửi 500 tr tiền nhàn rỗi và tham dự chương trình lộc xuân của bank đấy .
Cái này thì cũng có thể là trùng hợp tình cờ , nhưng thôi , cứ nghĩ đấy là món quà nhỏ anh cảm ơn cho mọi người đều được vui .

springsea

Xe container
Em nói thẳng toẹt là NO, ngồi đấy mà đoán mò. Cụ dự cho em bao giờ người Việt lên Mặt Giăng được?
TQ lên mặt trăng, lặn xuống rãnh sâu nhất đại dương, khám phá vô vàn bí ẩn tự nhiên còn dân ta thì vẫn mê muội tâm mí cả linh. Ngồi nhà bấm quẻ đề về chiều nay được coá mà rực rỡ :))

ancanlan

Xe hơi
Em nói thẳng toẹt là NO, ngồi đấy mà đoán mò. Cụ dự cho em bao giờ người Việt lên Mặt Giăng được?
TQ lên mặt trăng, lặn xuống rãnh sâu nhất đại dương, khám phá vô vàn bí ẩn tự nhiên còn dân ta thì vẫn mê muội tâm mí cả linh. Ngồi nhà bấm quẻ đề về chiều nay được coá mà rực rỡ :))
Quan điểm cá nhân mỗi người, cụ vào những thớt khác đi, có khi chẳng mấy mà lên trăng xuống biển như ai đấy.

springsea

Xe container
Quan điểm cá nhân mỗi người, cụ vào những thớt khác đi, có khi chẳng mấy mà lên trăng xuống biển như ai đấy.
Quan điểm dựa trên lập luận, cơ sở tin cậy được thừa nhận rộng rãi. Còn quan điểm kiểu "em gặp..., em nghe kể..." thì chỉ là chuyện phiếm vui tai. Đến giờ "răng nhợn" ADN khác với xương người. Ko thể láo toét lấy cái mơ hồ ra phỉ báng xúc phạm người sống lẫn người chết được.

Cunsoc

Xe buýt
Người Việt lên Mặt Giăng hay ko là do chính thể lãnh đạo cụ ạ. Nhưng em cũng dự đoán đc, đó là lúc tự chính mỗi bản thân mỗi người đuợc tự do ngôn luận ở bất cứ đâu, nói lên suy nghĩ của mình thoải mái dù chỉ trong một cái thớt nhỏ mà đc tôn trọng, ko bị dè bỉu, ko bị so sánh là mê muội là lúc sắp cất cánh đó cụ.
Và em biết cũng rất nhiều người ở đây cũng chưa cần bấm quẻ đề mà đã rực rỡ lắm rồi đấy ạ. Chứ bấm rồi biết đâu chừng lại rực rỡ hơn.