[Funland] Nơi cùng chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống hàng ngày 2019 version

Chi moon

Xe buýt
Vì k gthich đc nên e cứ quy vào tại số

1 người thì có thể gọi là số phải chết nên nếu có thầy bà cao tay cúng hay chấn yểm mà ko sao thì cũng không có gì để kiểm chứng, Nhưng những vụ tai nạn mà chết cả đoàn, hay máy bay rôi đến 300 ông ko nhẽ các ông đó cùng có số chết ? Khó hiểu phết

tamlinh

Xe tăng
Đọc những gì cụ viết, em cảm nhận thấy cụ là người uyên thông. Cụ cho em hỏi chút về chuyện riêng của em nhé..
Em định không theo dòng họ nữa, tức là không đi tảo mộ, không đến ăn giỗ họ nữa. Thì sẽ gặp phải tội gì không ạ?
Lý do của việc này là do họ đã rất xa, nếu tính những người cùng đời với em thì anh em cũng phải trên 10 đời rồi.
Và lý do chính em định làm vậy là vì trong họ có vài đứa cháu (tầm bằng tuổi) mất dạy.
Cảm ơn cụ đã chỉ bảo.
Bác hỏi, Em xin phép nói trong tầm hiểu biết của Em, ai có lòng tin cũng đều thờ cúng Ông bà tổ tiên và cha mẹ (khi mất). Nên dù Bác có xích mích với các con cháu nhánh khác, chi họ khác các đời sau là chú bác hoặc anh em họ xa của dòng họ, đó là chuyện cá nhân con cháu, Còn Cụ Tổ và Các cụ Ông bà chung thì vẫn là Gia tiên Của Bác.

Nếu giòng họ Bác có nhà từ đường, có bàn thờ Tổ của dòng họ riêng, không thuộc gia đình nào, thì mình phải về cúng các dịp giỗ , Tết,… đó là bổn phận, nên Bác nên cố nén tâm tình riêng, mà tham gia, giữ hòa khí dòng họ.
TH không có bàn thờ , hay nhà từ đường chung của dòng họ, Nếu Bác không thể tham gia cúng chung được, mà nhà Bác có bàn thờ gia tiên rồi, thi Bác có thể cúng giỗ tết các Cụ cửu huyền, Ông bà riêng cho nhánh họ của mình. Bác (nếu là trưởng nam) , không nhất thiết tập trung cúng giỗ tại nhà nhánh họ của anh em bên kia nữa. Theo bác nói, hai bên gia đình trên 10 đời thì xa quá, thì mỗi nhà có thể tách cúng giỗ riêng. Thậm chí Bác có thể giỗ vào ngày hôm trước giỗ, (cúng ngày sống).

Tóm lại :
- Bác nhẫn nhịn , bỏ qua được thì cố gắng tham dự các ngày lễ chung của giòng họ.
- Nếu căng quá thì Bác tự cúng giỗ riềng, Còn tảo mộ Ông bà mình, thì Bác tự đi tảo mộ riêng, chọn ngày đi khác với gia đình anh em bên kia là được.
- Nếu vì hoàn cảnh nào đó Bác không về tham dự giỗ hay tảo mộ được thì không ai trách Bác, và không có tội, miễn là trong lòng Bác có Nghĩ tới Ông bà, và Bác thắp nhang hoặc viếng mộ vào dịp khác. Những người có tội là người không bao giờ có tâm nghĩ, tưởng nhớ, biết công ơn ông bà, không bao giờ thắp nhang hoặc cúng giỗ, tết do vô tâm, do vô thần, hoặc do bất hiếu với cha mẹ thì mới có tội ( sẽ không được Ông bà phù hộ về may mắn, con cháu sẽ hỗn hào với cha mẹ, bất hiếu, ... ) ví như sóng trước đổ đâu sóng sau đổ đó vậy.
- Ta từ bỏ anh em (thậm chí chú Bác), chứ Ta không thể từ bỏ dòng họ, tổ tiên của ta.
Vài dòng gởi Bác.

Chỉnh sửa cuối:

hp78

Xe điện
Quan trọng nhất phải kê sát bờ tường thế là không thằng nào chen vào mà doạ đc.
Để mà nói về giường,e rất khó ngủ nếu giường kê kiểu ở giữa phòng
Giường em nằm ở giữa phòng, khi ngủ cảm giác thoải mái hơn ở góc.

wildness

Xe điện
Bác hỏi, Em xin phép nói trong tầm hiểu biết của Em, ai có lòng tin cũng đều thờ cúng Ông bà tổ tiên và cha mẹ (khi mất). Nên dù Bác có xích mích với các con cháu nhánh khác, chi họ khác các đời sau là chú bác hoặc anh em họ xa của dòng họ, đó là chuyện cá nhân con cháu, Còn Cụ Tổ và Các cụ Ông bà chung thì vẫn là Gia tiên Của Bác.

Nếu giòng họ Bác có nhà từ đường, có bàn thờ Tổ của dòng họ riêng, không thuộc gia đình nào, thì mình phải về cúng các dịp giỗ , Tết,… đó là bổn phận, nên Bác nên cố nén tâm tình riêng, mà tham gia, giữ hòa khí dòng họ.
TH không có bàn thờ , hay nhà từ đường chung của dòng họ, Nếu Bác không thể tham gia cúng chung được, mà nhà Bác có bàn thờ gia tiên rồi, thi Bác có thể cúng giỗ tết các Cụ cửu huyền, Ông bà riêng cho nhánh họ của mình. Bác (nếu là trưởng nam) , không nhất thiết tập trung cúng giỗ tại nhà nhánh họ của anh em bên kia nữa. Theo bác nói, hai bên gia đình trên 10 đời thì xa quá, thì mỗi nhà có thể tách cúng giỗ riêng. Thậm chí Bác có thể giỗ vào ngày hôm trước giỗ, (cúng ngày sống).

Tóm lại :
- Bác nhẫn nhịn , bỏ qua được thì cố gắng tham dự các ngày lễ chung của giòng họ.
- Nếu căng quá thì Bác tự cúng giỗ riềng, Còn tảo mộ Ông bà mình, thì Bác tự đi tảo mộ riêng, chọn ngày đi khác với gia đình anh em bên kia là được.
- Nếu vì hoàn cảnh nào đó Bác không về tham dự giỗ hay tảo mộ được thì không ai trách Bác, và không có tội, miễn là trong lòng Bác có Nghĩ tới Ông bà, và Bác thắp nhang hoặc viếng mộ vào dịp khác. Những người có tội là không bao giờ có tâm nghĩ, tưởng nhớ, biết công ơn ông bà, không bao giờ thắp nhang hoặc cúng giỗ, tết do vô tâm, do vô thần, hoặc do bất hiếu thì mới có tội ( sẽ thấy không được Ông bà phù hộ về may mắn , con cháu sẽ hỗn hào cha mẹ, bất hiếu, ... ) ví như sóng trước đổ đâu sóng sau đổ đó vậy.
- Ta từ bỏ anh em (thậm chí chú Bác), chứ Ta không thể từ bỏ dòng họ, tổ tiên của ta.
Vài dòng gởi Bác.
Cảm ơn chia sẻ của bác, trước mắt thì em vẫn cứ nhẫn nhịn giữ hòa khí. Vì cả năm cũng chỉ gặp mấy thằng cháu mất dạy kia vài lần.
Sau này già chắc sẽ hướng cho con cái ra cúng riêng, và đi tảo mộ riêng.

tamlinh

Xe tăng
Quote to : @ Wildness :
Em rất cảm phục Bác về sự lo lắng và hiếu kính với việc tế tự Tổ tiên, cũng như việc lấy hòa khí trong dòng họ làm trọng. Trong cuộc đời chỉ cần làm được chữ " nhẫn" là cũng xem như tự tu, và tạo phước rồi. Chúc Bác và các con cái sẽ hưởng nhiều phước của Ông bà, tổ tiên.

Forever_A_Love

Xe đạp
E chỉ nghe kể thôi cụ ạ. Ai ở An Dương tầm tuổi e trở lên đều rõ nhà ngoại e ngày xưa khá nổi tiếng về võ.
Nhà có 4 ng con trai, 1 bác hy sinh liệt sỹ khi còn trẻ. 3 ng còn lại đều giỏi võ. Ông ngoại e mời 3 thầy ng TQ ở trong nhà dạy võ cho 3 con trai, mỗi ng 1 trường phái khác nhau.
Có 1 chú tên Xuân điên ( mất lâu rồi) nhà ngay ven đê Yên Phu, cũng sang học ké thầy nhà ngoại e nhưng sau phản bội lại thầy. e k rõ là phản bội gì chỉ biết cậu nói với bố mẹ e thế nên ông ấy bị điên. Điên bao nhiêu năm rồi mới mất đấy
cụ cho e hỏi võ nhà cụ là phái gì đấy cụ

Chi moon

Xe buýt
cụ cho e hỏi võ nhà cụ là phái gì đấy cụ
E k biết cụ ạ. E cháu ngoại gái k học và hồi có thầy ở nhà ông ngoại là các cậu còn trẻ, bố mẹ mới sinh đc các c e, e lúc đó còn ở thì tương lai :))
Bọn cháu trai nội thì có đc các cậu dậy lại còn e thì k học

hunglawyer

Xe buýt
Đọc xong biết ngay nhà mợ ở Cổ Dương. Nhưng nhà cháu chẳng tin mấy bác sư, thật luôn :)
Cái này cũng khó gthich lắm cụ ạ.
vd như này: năm thằng e trai e học cấp 3, nó đi với lớp chơi ở Đền Cổ Loa. Về nhà k sốt, k đau, cứ ngủ li bì.
Cả nhà tưởng nó mệt nên k để ý. thấy ngủ mấy ngày liền thì sợ. Bsy đến nhà khám bảo chả bị bệnh gì.
Đêm e ngủ, mơ có ng bảo e ra Chùa gần nhà làm lễ... e k nhớ cụ thể ng đó nói nữa. Nếu k lễ thì ngày này tháng này (cho cụ thể nha) thì quan Trần bắt đi
E kể với mẹ xong 2 mẹ con ra chùa Phúc Khánh gặp sư thầy. Ngày đó e biết gì đâu, còn gọi thầy chùa là a xưng e vì thầy quá trẻ và đẹp trai lắm luôn :))
Thầy dặn mang ít gạo muối thì phải, mua gì nữa e quên rồi, bầy ở Ban Đức Ông thầy lễ giúp.
Về nhà e trai e nó khoẻ re, như k hề có chuyện gì. Hỏi thì nó bảo chúng nó nô đùa giỡn nhau ở Đền Cổ Loa, chắc phạm phải đâu mà k biết ấy

zonda82

Xe container
Em dự là xung quanh ta có trường khí.

Gato2009

Xe điện
Hì. Em còn khối chuyện cụ ak. Hơn chục năm lang thang khắp Bắc Trung Nam, mà cơ bản là em cũng có " duyên" kiểu gì ý. Hic. Duyên kiểu này có ngày vỡ mẹt.
Cụ có cơ địa sinh học khác ngườ thường lên hay có cơ hội gặp với người của thế giới khác/ngườ của cành giới khác, nên nhớ là chúng ta chỉ sống trong không gian 3 chiều, thế giới còn rất nhiều chiều mà tri thúc của loài người còn vô cùng nhỏ bé trước tạo hoá vĩ đại đầy huyền bí...dù thế nào thì em cho rằng cuộc sống của cụ và những ngườ như được trải nghiệm như thế thì rất thú vị ah.
Chúc vui.

Berry1111

Xe hơi
Hôm trc em vừa đi xem bói, bình thường cô này hay đến gọi hồn, nhưng em chỉ xem thôi chứ không gọi. Nghe xong phục sát đất, 100% tin là có thế giới tâm linh các cụ ạ. đúng kiểu là ông bà nhà em về nói cho ngta xong ngta nói vs mình ấy. em chỉ khai mỗi tên, xong cô ấy cứ thế nhắm mắt nói.
Mà nói đúng 100% chuyện của em và gia đình em luôn, nghe đúng quá nên em cũng run run, quên xừ mấy việc không hỏi :((

cuhaifus

Xe container
Chúc các cụ các mợ 1 năm mới an lành, may mắn nhé