Nỗi khổ của kẻ đi xe Hàn

uduchi

Xe container
Gái quê bây giờ cũng chảnh lắm Cụ nhỉ!
Gái quê thì có bao giờ chảnh đâu cụ.Tại tự dưng nhu cầu cưới gái quê tăng đột ngột nên ko đủ gái quê đáp ứng thôi cụ ợ~X(

Escape2015

Xe tải
Xem qua 1 lượt thì thấy đa phần các cụ đã đi xư Hàn rồi đều cảm thấy hài lòng với chất lượng- giá cả, mà sao xe Hàn vẫn không phải lựa chọn hàng đầu với đa số tất cả mọi người nếu không phải cân nhắc về mặt kinh tế nhỉ

tuvit77

Xe tăng
có nhiều ông vẫn đang đi xe máy tàu nhưng lại chê ổng chê eo xe hàn hỏi là đang chê xe nào còn ko biết tên xe chết vì cái bệnh hóng hớt nghe nói của người việt nam...;))

chickendau

Xe đạp
Xem qua 1 lượt thì thấy đa phần các cụ đã đi xư Hàn rồi đều cảm thấy hài lòng với chất lượng- giá cả, mà sao xe Hàn vẫn không phải lựa chọn hàng đầu với đa số tất cả mọi người nếu không phải cân nhắc về mặt kinh tế nhỉ
Cái này gọi là giá trị thương hiệu mà cụ.
Cũng như nếu xe Đức bằng giá xe Nhật thì cũng chả ai mua xe Nhật cả, giống như xe Hàn so với xe Nhật hiện này thôi.
Chiếc New Sò mình mua gần 1 tỏi 1, vậy mà khi đi vẫn có rất nhiều người hỏi sao không mua Toyota Innova ngon hơn, thấy bảo rất bền, thương hiệu của Nhật.

Chỉnh sửa cuối:

Civic2306

Xe điện
Cái này gọi là giá trị thương hiệu mà cụ.
Cũng như nếu xe Đức bằng giá xe Nhật thì cũng chả ai mua xe Nhật cả, giống như xe Hàn so với xe Nhật hiện này thôi.
Chiếc New Sò mình mua gần 1 tỏi 1, vậy mà khi đi vẫn có rất nhiều người hỏi sao không mua Toyota Innova ngon hơn, thấy bảo rất bền, thương hiệu của Nhật.
Định nói nhưng thấy cụ phán đủ rồi lên em thôi. Cái khác biệt của xe hàn là với tầm tiền nhất định khi mua xe hàn, anh sẽ đc hưởng những tiện ích của xe đức, nhật. Nếu muốn những tiện ích của xe hàn trên xe nhật thì vui lòng bỏ ra chi phí gấp 2 đến 3 lần xe hàn :) điều này không phải ai cũng biết.
Ngoài ra, như em đã nói, xe hàn có đủ các tiện ích trên các xe đắt tiền của đức, nhật. Nhưng những tiện ích đó, những cái chất đó nó không tinh tế như xe đức hay nhật, nói cách khác, các xe đức làm được gì thì em gái hàn làm đc điều đó nhưng không ngon miệng như đức. Chung quy thì tiền nào của đó thôi, chân lý rồi.

uduchi

Xe container
Xe du lịch của Hàn chính thức vào VN chưa được chục năm mà cụ,cần thêm thời gian để thích nghi cụ ợ.

long_tnt

Xe hơi
Tầm đấy cụ lại múc SF 2015 :D

Muon_biet

Xe cút kít
Mỗi người một điều kiện và một sở thích.

minh0075

Xe điện
Xe Hàn thực ra chủ yếu là Hyundai, Kia thôi.
Nhật thì nhiều hẵng hơn nhiều mà

ruouchuoi

Xe đạp
Thế thì là cụ khen xe hàn rồi,ôi may quá em đang chạy xe hàn

uduchi

Xe container
Xe Hàn thực ra chủ yếu là Hyundai, Kia thôi.
Nhật thì nhiều hẵng hơn nhiều mà
Nhật nhiều hãng nhưng cũng chỉ có Toyota,Honda với Mazda là hot thôi cụ ợ.Còn mấy ông Nissan,Mitsu,Isuzu,suzuki thì chìm lắm.

duyvu2204

Đi bộ
đọc bài này xong quyết định làm 1 con SLX cũ đi cho tĩ tã

5banhxe

Xe điện
Nhật nhiều hãng nhưng cũng chỉ có Toyota,Honda với Mazda là hot thôi cụ ợ.Còn mấy ông Nissan,Mitsu,Isuzu,suzuki thì chìm lắm.
Mazda hot ở VN thôi, chứ doanh số lẹt đẹt trên toàn thế giới, năm 2014 là năm bùng nổ của Mazda với doanh số kỷ lục chưa từng có trong lịch sử cũng chỉ bằng 1/4 Nissan.

Tô Mát Tèo

Xe hơi
Cụ vần chán em san rồi giúp cháu cái này tí
Phiền các cụ bỏ ít thời gian tư vấn giúp cháu mấy việc này ạ,cảm ơn các cụ rất nhiều..........
Tình hình xe cháu có mấy cái cháu thấy không ổn thế này,nhờ các cụ tư vấn giúp cháu để có tí hiểu biết,cháu cho qua gara bảo dưỡng còn hiểu các bác thợ nói gì ạ
1 - Xe cháu sang số từ số 1-2-3 cảm thấy " dắt dắt " và rất ì từ lúc bắt đầu lăn bánh,nhiều lúc đạp chân ga vòng tua hơn 2000 mà chỉ thấy máy gầm lên mà chưa chuyển số,còn nếu chuyển thì giật giật như đi xe số sàn.Còn vận tốc lên quá 40 thì lại không còn hiện tượng như thế nữa
2 - Xe cháu đang đi ở khoảng 60-70km gì đó,nói chung là quá 50km/h.Cháu nhả hết chân ga ra để xe tự trôi theo quán tính thì khi xe về mức 50km/h tự động rú ga lên,vòng tua cũng lên cao rồi mới hạ tốc độ tiếp,xuống đến 40 xuống 35,30...thì chả vấn đề gì,chỉ qua mỗi mức 50km thì nó mới tăng vòng tua lên cao và rú ga lên
3 - Xe cháu mới mua được 1 thời gian thì theo các cụ thông thái nên đi bảo dưỡng những gì ạ ( ví dụ vệ sinh họng hút,van tuần hoàn......hay cắm máy check có lỗi gì không )
4 - Cháu vào hãng cắm máy thì có check được bệnh trên xe hay kiểm tra đại loại tình trạng động cơ và toàn thể xe không ?
5 - Cháu muốn mang qua Hyundai làm thì theo các cụ Hyundai Long Biên,Ngọc Khánh hay gara nào các cụ trong hội hay chăm sóc thấy ổn thì cho cháu xin địa chỉ ạ.

van cuong

Xe tải
204 Hồ Tùng Mậu, Q.Bắc Từ Liêm - TP. Hà Nội
Kính các cụ, hiện nay em đang chết dở với chính bản thân mình, băn khoăn chẳng biết phải làm như nào, tranh thủ lúc chờ họp em cứ comment liều mấy cái mình đang suy nghĩ coi như chia sẻ với các cụ.
Hồi năm 2008, cái ngày ấy khi quyết định đi mua xe em cũng lăn tăn khi cầm 750 triệu đi mua xe, quanh quẩn lúc đó cũng chỉ có Cap, Ỉn, SF... và sau khi vượt qua định kiến xe hàn cũng như bị mê hoặc bởi cái dáng vẻ vừa hiện đại, vừa chững chạc và với các option miên man của SF em đã quyết định xuống tiền mua SLX bản nội địa. Ngày đó bọn em lập hội mua SF được mấy cụ có: Xích lô BMW, Hoa súng, Ducsf, Ducnamnd,... bọn em cũng nhau ra đủ các showroom để mặc cả và đã tìm được chỗ bán giá tốt nhất, 45k cho bản SLX và 41K cho bản MLX tất cả đều 2.0 máy dầu, rẻ hơn các chỗ khác gần 3K. Một thành công lớn cho ví dụ về mua hàng tập thể :)

Sau 6 năm vừa chạy vừa run vì nhiều cụ chê xe hàn hay hỏng, máy dầu nhanh tã... nhưng đến giờ thì em thấy các cụ ấy sai bét
1. Chi phí sử dụng trong 6 năm qua cực rẻ, cứ mỗi 5k km là đi bảo dưỡng, mỗi lần hết không quá 1 triệu, làm em toàn chưng hửng khi thanh toán vì thấy rẻ quá. Có lần bị cạy mấy logo lên chỗ cụ Màu mua hết có 80k lại càng sốc nặng.
2. Về độ lành, phải nói rất lành, em chỉ có chạy và bảo dưỡng, chả thấy em nó hắt hơi sổ mũi gì cả. Nước sơn thì giữ màu kinh khủng, sau 6 năm mà mỗi lần em rửa xe bạn bè gặp toàn hỏi mày mới đổi xe à vì nhìn nước sơn như mới
3. Về độ bốc của máy: máy dầu 2.0 với 151hp hầu như lúc nào đường vắng tý là em vẫn có cái cảm giác dính chặt lưng vào ghế, sau 6 năm miệt mài phục vụ em giờ chẳng thấy nó tã ở chỗ nào
4. Về độ ồn, đúng là máy SF ít ồn thật, nhưng bảo như máy xăng thì là nói phét, khi chạy không tải vẫn cho cái cảm giác rung nhẹ của máy dầu, khi vòng tua máy lên khoảng 2000 thì tiếng máy vọng vào nghe rất rõ. Nhưng bật nhạc ở nấc Volume 8 thì coi như giống máy xăng :))
5. Các chất liệu khác như chi tiết nhựa, ghế da... rất bền, 6 năm rồi mà chẳng thấy nó hóng, sờn hay cũ... nói chung nhìn cứ gọi là long văn lanh
===============

Nhưng, ở đời đúng là ngán nhất chữ nhưng, đó là cái mà ta vẫn gọi là "chất" cái từ chất này nó rất khó định tính, cái mà ta vẫn gọi là sự tinh tế hay cái gì đó... hay còn gọi là sự chắc chắn... em khó định nghĩa lắm... thì thực sự vẫn cho em cái cảm giác đang lái xe Hàn :D
- Đó là cảm giác lái: Xe dẫn động bánh trước nên nhiều khi đánh lái hay có cảm giác giằng lái rất rõ, em đã chạy khá nhiều loại xe từ Q7, Camry, Altis, Civic... đủ cả nhưng chỉ có SF là khiến em có cái cảm giác này
- Đó là sự hưng phấn khi cầm lái: Thực sự là không gian SF rất rộng, ghế to ngồi như Salon nhưng vần vô lăng em chả có cám xúc mấy, mặc dù SF trợ lực dầu, tay lái nặng (em hay ví nặng giống BMW) nhưng lái nó chán ngắt, không cảm xúc mấy.
- Nói chung, Khi chạy SF em có cảm giác mình đang sở hữu một em xe Hàn rất chi là phong độ nhưng chưa đạt tới mức Đẳng cấp, mọi thứ đều có, các Option miên man nhưng những cái đó chỉ mang lại cho em cảm giác vừa đủ chứ chưa lên đến tầm tinh tế, có lẽ các cụ nói vẫn đúng. Tiền nào của đó và Phong độ chỉ là nhất thời. Không thể mong một con xe giá rẻ option miên man mà lại cực chất được.

===================

Tuy nhiên, với một người không khó tính như em thì 3 cái chuyện tinh tế hay đẳng cấp kia chả quan trọng, em chỉ coi cái xe như một phương tiện sáng đưa em đi, tối chở em về an toàn là được, đừng hỏng hóc hay chết máy giữa đường là ngon, đừng thi thoảng bắt em đưa đi gara là tốt. Tất cả những cái này SF đều làm tròn vai, nói cho nó nhân bản ra thì SF như một cô gái vùng ngoại ô, có một chút thanh lịch của Trang an và một chút chịu thương chịu khó của các cô thôn nữ, mỗi thứ một tý nhưng chỉ vừa đủ. Nó rất phù hợp cho những ai không quá khó tính và cần một người vợ phục vụ tận tình, cam chịu và không quá đòi hỏi sự tinh tế trong từng khâu phục vụ.

===================

Và bây giờ, sau thời gian em nó phục vụ, giúp em tích lũy được ít tiền đủ để tính đến chuyện đổi xe thì vấn đề bắt đầu này sinh.
Vợ cả thì bảo, đổi xe lần này anh đối sang Nhật đi, ôm mãi con xe hàn không chán à, sao anh không đổi món sang Nhật để thay đổi cảm giác.
Với tư tưởng như vậy, và với tấm tiền khoảng 1,4 tỏi quay đầu em bắt đầu ngắm nghía hết CX5, CRV, Cap.... nhưng, lại chữ nhưng. Khổ cái là khi lên xe nào em cũng lẫy Option của SF đang chạy ra mà so đo, bởi thực ra bao năm qua mình quen đi sự phục vụ của những Option mà em SF mang lại, giờ thiếu nó sao chịu được. Đúng là
Anh có em, anh quen có em rồi
Giờ quạnh vắng căn nhà vô nghĩa quá
.....
Quen với ghế lái và phụ chỉnh điện, quen với cái Smartkey, quen với cái ghế ngồi rộng rãi, quen với cái gương hậu chống chói tự động, quen với cái dáng to cao đường bệ, quen với cảm giác an toàn được bảo vệ bởi hệ thống VDC và 12 túi khí.... quen nhiều lắm, giờ cắt đi sao chịu được....
==========

Giờ em lăn tăn quá, mua xe nhật mà có đủ như con SF hiện nay thì tiền bỏ ra phải trên 2 tỏi, chẳng có lẽ lại tiếp tục mua SF2015, mà nếu vậy thì lại phí mất cơ hội hưởng thụ các em Nhật, Đức khác. Nhiều lúc định tặc lưỡi làm em Camry 2.5Q vì thấy có em này là tương đối đủ Option mình cần thì lại bị gấu mắng là điên à, em đang chạy con này rồi thì anh kiếm con khác mà đi.

Giờ em thực sự băn khoăn, chả biết nên mua xe gì nữa. Các cụ tư vấn giúp em với. Và lời khuyên của em cho các cụ mua xe lần đầu là đừng mua xe hàn, sau này khó đổi sang xe khác lắm nếu như các cụ không chắc lúc đó mình thật nhiều tiền để đến với những dòng xe cao cấp của Mec, Audi... :D

P/S: Nhiều cụ bảo chạy xe hàn mất giá khi bán lại, các cụ nhầm, xe em sau 6 năm giờ vẫn có cụ trả giá đủ để em thấy rằng sao mình chạy mãi không lỗ nhỉ :)).
Và em cũng băn khoăn là không biết SF bản mới giờ cảm giác lái có cải thiện nhiều không? Nhưng cơ bản em ghét nhất cái chân kính uốn éo bay lên kiểu biên bão của bản này

Sau khi đánh giá các xe CUV/SUV 7 chỗ cùng phân khúc thì các anh tây lông kết luận Santa Fe là đầu bảng. Trong này em không hiểu tại sao bên tây Toyota Highlander giá rẻ hơn SF nhưng về VN thì đắt vãi

[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=ABPb_oR8Y2Q[/YOUTUBE]
Cụ đã đi SF vợ cả của cụ lại đi Cam hôm nào rảnh em mời cụ qua bên em đi thử Nissan Teana 2.5 nhâp nguyên chiếc từ Mỹ xem cảm giác có khác không ạ

Civic2306

Xe điện
Cụ đã đi SF vợ cả của cụ lại đi Cam hôm nào rảnh em mời cụ qua bên em đi thử Nissan Teana 2.5 nhâp nguyên chiếc từ Mỹ xem cảm giác có khác không ạ
Teana em chưa chạy thử nhưng đã ngồi thử, thấy trần xe thấp quá, ngồi không thoải mái lắm, về tiện nghi thì không có cửa so với cam 2.5q. Giá thì đắt hơn cam... Đã có lúc em định lấy teana nhưng sau khi nhìn, ngắm, sờ thì em thôi cụ ạ :)