[Funland] Nỗi lòng có con vào lớp 1 !

-XG-

Xe tải
Hay e với cụ thay gấu khác đi :)), e cũng bảo mỗi tối chỉ cho con ôn luyện tí thôi, tuổi này cứ để cho chơi nhiều chút cho phát triển thể chất nhưng e với gấu cũng chưa thống nhất đc
Chuẩn cụ ơi, lớp 1 mục tiêu là biết đọc biết viết thôi, đấy là chưa kể tuần 2 buổi tiếng anh Apax từ 5-7h, lắm hôm đón con về mà nó ngủ gục trên xe, mình thì ứa nc mắt!

Tối em bắt 2 f1 nha em ngồi từ 7h đến 8h30 mặc dù học lớp 3 và lớp 1. Nhiều hôm kg có bài bắt đọc truyện, vẽ, nghe tiếng anh , đọc các bài đã học để tạo thanh thói quen. Sau 8h30 xuống chơi linh tinh. Không tivi và điện thoại luôn
Cụ là cụ hay mợ ạ?

Bủm Xoẹt

Xe máy
F1 nhà Em giống y hệt ạ, trên lớp toàn mải vẽ mải chơi, sách Tiếng Việt thì vẽ chi chít; nhưng trộm vía bài vở viết đầy đủ.
Được câi tính ưa nịnh, Em nhịn như nhin cơm sống; thủ thỉ, động viên, đôi khi phải doạ, nhưng từ hôm đi học Em chưa một lần quát to, đánh F1. Em sợ những bài học đầu đời này sẽ hình thành tính nết của trẻ.
Cụ nên tiết chế cảm xúc khi dạy con Cụ ạ; đặt mình vào vị trí con, như thế mình vừa là bố vừa là thày, vừa là bạn.
Em vẫn đang cố gắng uốn nắn F1 từng chút, từng chút một. Dục tốc bất đạt.
Dạ vâng , tăng xông lắm mà vẫn nhịn như nhịn khoai sống ạ
Chắc nhà nào cũng vậy cả. Cu rồng nhà em đi học mới mấy hôm mà sưng trán, trầy mặt, bị bạn đánh và đang học chạy ra sân chơi. Ra chơi kg chịu vào lớp. Học thì tốt nhanh nhẹn, chỉ có điều là kg chú ý, cô giáo dạy thì nó chui bàn tìm dép. Đi học thì mỗi ngày vứt 3 cây bút và ba hộp màu, mỗi ngày vứt mỗi cái mủ, gọt bút, rồi tẩy đều mất sạch. Rồi mẹ nó càu nhàu lại đi mua. Em chán quá cấm tiệt, cho nó mỗi một cây bút chì ngắn tẻo. Kg tẩy, kg gọt, kg bút màu, cho nó chừa.
Cô giáo con e thì dặn ko cho mang gọt bút ạ, bố mẹ gọt sẵn 3 cây bút ở nhà đi , tẩy thì gặm với lấy bút chọc nhoe nhoet'
Thôi chết dở. F1 em kém nhà cụ 1 năm. Tháng 9 này cũng vào lớp 1, hồ sơ học bạ y hệt. Đang học mẫu giáo tư, các cô chiều chả quát mắng bao giờ, toàn chơi chả học mấy. Được cái cu cậu thích tiếng Anh, mà em cũng 0 muốn bắt học nhiều, đang 5 6 tuổi đã ngồi viết lách làm toán, khổ thân ra... Em xin phép pm hỏi cụ thớt tí nhá?
Vâng, cụ cứ pm e ạ ^^
Em đã cho học trường tư để đỡ áp lực thành tích rồi, nhưng :
1. Họp phụ huynh cô giáo bảo luật ko cho giao bài về nhà, tuy nhiên nếu phụ huynh đề nghị thì cô sẽ giao => thấy gấu nhà em bảo 100% ủng hộ.
2. Em thì nghĩ có 1 2 dòng để con có ý thức tự học thì tốt, còn không thì thôi nó phải có thời gian chơi, học cả ngày ở trường tối về cơm xong lại học tới lúc đi ngủ thì điên bà nó đầu.

Em với gấu em tranh luận về vấn đề này nhưng chưa có hồi kết, em ngày xưa học 2 năm lớp 1 mà giờ vẫn GĐ bình thường (Cơ sở của 1 trong những tập đoàn tư nhân lớn nhất VN), gấu em thì 2 bằng ĐH, 1 Thạc sĩ.
Khổ lắm ạ, giờ VN mình bệnh thành tích thì nhiều, ko cho học thêm thì k bằng bạn bè, k theo kịp lớp
Úi, e cứ tưởng hết lớp 1 mới đọc thông, viết thạo, cộng trừ chứ hai tháng đã đọc thông viết thạo rồi cơ ạ
Dạ vâng, con e học đc tháng rưỡi ạ . Cũng gần biết hết , đọc được hết rồi, đang làm toán + trong 10, hình học ( đếm tam giác , hình vuông )
hix, F1 e cũng rồng con lớp 1 đây, đến bây giờ vẫn chưa đọc thông viết thạo.
Bọn này nhiều lúc có hứng mới chịu viết bài cơ ạ , khổ thế

Blue Water

Tháo bánh
Chuẩn cụ ơi, lớp 1 mục tiêu là biết đọc biết viết thôi, đấy là chưa kể tuần 2 buổi tiếng anh Apax từ 5-7h, lắm hôm đón con về mà nó ngủ gục trên xe, mình thì ứa nc mắt!

Cụ là cụ hay mợ ạ?
Có gì cụ.

tlgod

Xe buýt
F1 nhà em là rồng, nhưng đi học với lứa rắn năm sau :D. Giờ ở nhà mỗi ngày em dạy và kèm cháu đọc và tô chữ 15-20ph buổi sáng và tối, để thành thói quen và nếp.

wave-tau

Xe container
Học nhanh hay ko là tuỳ vào khả năng từng đứa ko ép được, còn chuyện không nghe lời mà giờ mới nắn e là muộn.

atk234

Xe tăng
Chương trinh giờ là 2 tháng phải đọc thông viết thạo rồi ợ. May là e cho con em đi học trước rồi ợ
Cảm giác ctrinh giờ như chạy sô cụ nhỉ. Ku nhà e cô bắt giờ phải đọc thông, nghe thạo. Hnay bắt đầu cho viết bút mực. Sao mà khác xưa mình học nhiều quá!

Gửi từ Nexus 5 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

dnthang2

[Tịch thu bằng lái]
Cảm giác ctrinh giờ như chạy sô cụ nhỉ. Ku nhà e cô bắt giờ phải đọc thông, nghe thạo. Hnay bắt đầu cho viết bút mực. Sao mà khác xưa mình học nhiều quá!

Em đoán là e nào ko theo kịp chương trình lại phải học thêm nhà cô giáo ạ. Ko biết e có sai không?

Bủm Xoẹt

Xe máy
Mẫu giáo mà 40kg thì khổng lồ quá nhỉ
Vâng, thằng nhà e năm nay 33 cân đã quá cân lắm rồi . Bạn kia hồi năm ngoái 40kg thực sự như sumo , mà tính cu cậu này tồ tồ , toàn bị bắt nạt
F1 nhà em là rồng, nhưng đi học với lứa rắn năm sau :D. Giờ ở nhà mỗi ngày em dạy và kèm cháu đọc và tô chữ 15-20ph buổi sáng và tối, để thành thói quen và nếp.
Vâng , cứ cho cháu tập dần cho quen cụ ạ !
Em đoán là e nào ko theo kịp chương trình lại phải học thêm nhà cô giáo ạ. Ko biết e có sai không?
Các cháu đi bán trú hết cụ ạ , e thấy kể cả gia đình ngay cạnh trường luôn

Cu nhà e chưa phải viết bút mực ạ , đang bút chì mà cắn với ngậm toe toét

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Nhóc nhà cháu thấy khác nhiều quá vì trước bé và học mẫu giáo nhà cháu không ép học bất cứ gì cứ cho chơi thoải mái. Nay vào lớp 1 có vài bữa thấy khác nhiều quá:
1/ Tụt mấy ký, chắc ăn ở trường (03 bữa) không quen, chưa biết cầm đũa, cầm thìa tự xúc cũng ko ổn vì từ nhỏ toàn được đút cho ăn cũng lâu đến 1 vài tiếng;
2/ Ngủ trưa không ổn, xem camera cô gửi chắc toàn nằm nhắm mắt ngọ nguậy, chui ra chui vào túi ngủ;
3/ Rất lười viết, đọc thì tàm tạm; tiếng anh chiều hướng tốt; Toán thì thành thần, ít khi đọc hết câu hỏi, đố các phép toán trong phạm vi 1000 nhanh như máy khâu với bất kỳ cộng/trừ những số lớn, số lẻ;
4/ Sáng gọi dậy thì thôi rồi, phải bật hoạt hình để tiếng to trước 15' rồi lay gọi, bế dậy không dưới vài lần.

Nói chung là quá mệt với mấy ông rồng con này ~X(~X(~X(

sinichit52

Xe container
Cụ là mợ thì chắc quan điểm giống gấu em, còn là Cụ thì em xin kinh nghiệm thôi
Cụ hiểu lầm ý của cụ Blue Water rồi. Em nghĩ cụ ấy đang rèn cho tụi F1 tính tự giác trong học tập ạ. Bây giờ lớp 1,2,3 có thể cụ chưa thấy điều đó quan trọng nhưng về sau cụ sẽ thấy F1 học rất nhàn và có ý thức học tập tốt.

comiki

Xe lăn
Nhà em cũng rồng con đây. Từ hồi mẫu giáo đã nổi danh rồi, nghe nhắc tên là lại À bạn ... lớp xyz à. Đi học suốt ngày bị cô nhắc nói chuyện, lúc về thì chân tay sứt sát do chạy nhảy rồi ngã. Tối nào cũng đánh vật đọc bài viết chữ.
Hồi đầu năm, nhìn cái lũ giặc con gần 60 đứa nghĩ cũng cám cảnh cô giáo, mấy hôm trước thấy cái giấy phụ huynh tự nguyện xin cho con học thêm nhà cô, thôi chán hẳn.

f1_hn

Xe container
F1 nhà e thì Rắn, giờ mắc cái tật ko tập trung :(. Đi học ở lớp hay cho học các môn phụ bên ngoài đều bị các thầy/cô nhận xét như vậy.

Hạnh TTM

Xe tải
F1 nhà em cũng con rồng. Chữ viết xấu, Ok không sao, vì chữ bố cháu chuẩn bác sĩ viết còn ko đọc được, cả nhà có mình em là còn viết tròn vành rõ nét, viết chữ mẫu cho nó còn bị nó chê. Nên bố mẹ chốt là con tự đi mà viết. Toán học tốt, ko điêu chứ ct lớp 1 con em tự làm đc hết từ lúc chưa đi học, hôm trc đi học chán viết quá, ngồi dở trang cuối vở có bảng cửu chương ra đọc thuộc rồi về đọc vanh vách cho mẹ nghe.
Túm lại giờ tối em khá nhàn, cô giao bài j về dặn nó làm, giao cho nó 1 khoảng thời gian nhất định, ko xong thì khỏi chơi, xong rồi bố mẹ lượn hoặc làm việc riêng, chỉ kiểm tra kết quả cuối cùng. Ko giảng bài, ko uốn con từng nét. Chữ xấu Ok, thi thoảng sai tý, Ok, lúc kt sẽ chữa sau. Túm lại cho bạn ý tự học. Quan điểm chỉ cần tự con làm bài là đc.
Phải cái con em nó sợ đi học nên em doạ nếu ko tự học đc thì tối mời vác sách vở xuống nhà cô Cn học. Nó biết các bạn phải đi học nhà cô nên sợ lắm, đành phải tự học.
Chỉ phải cái cu cậu đang thẩm thương trộm nhớ 2 bạn gái ở lớp nên suốt ngày muốn mua kẹo mang đi dụ dỗ các bạn. Nhà em sợ nhất 40 tuổi, đương chơi nó lại cho bố mẹ thăng cấp thì chết dở

Supper_Dream

Xe buýt
F1 của e vô lớp 2 rồi nhưng mà bực cô năm nay quá.
Ép cháu qua nhà cô đấy học, chê cháu viết xấu, viết chậm, làm toán k được.:((
E đang chờ cô ấy làm quá đáng e cho lên BGH luôn :)

mrdaubac

Xe điện
Nó ko bị kiểu tăng động ạ , mà ngang, lỳ ạ ! Làm Toán rất tốt, đọc tốt , viết xấu như gà bới
Chữ xấu thì sau này mới làm quan được, mợ thử xem các ông quan thời nay có ông nào chữ đẹp đâu, có chăng là do thư ký viết trước, các ông ấy chỉ ký thôi...:))